ผู้เขียน หัวข้อ: Honda HRV vs Honda city  (อ่าน 16545 ครั้ง)

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
Re: Honda HRV vs Honda city
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 19:32:45 »
คือ ถ้าชอบ HRV ก็สวยดีครับ รายได้แบบนี้ และถ้ามีวินัย ก็เพียงพอครับ
แต่ต้องมองว่า ในช่วงผ่อนรถหรือหลังผ่อนรถ มีแผนอย่างอื่นไหม เช่น แต่งงาน มีครอบครัว มีลูก (หรือว่ามีแล้ว) เป็นผมเอารุ่นประหยัดงบประมาณ จะได้ไม่ต้องเป็นหนี้ครับ
จะได้ดาวน์น้อยลง ผ่อนน้อยลง แต่ได้ประโยชน์เท่ากัน 
สำหรับมุมมองของผมนะ HRV และ City ถ้าพูดถึงการนั่งแบบครอบครัว ได้เท่ากันครับ ไม่เกิน 5 คน  ถ้าบอกว่า ไปลุย ถ้าถนนนไม่ได้เลวร้ายจริงๆ แบบสองคันนี้ไม่ต่างคือไปได้เหมือนกัน
คงจะมีเรื่องของการลุยน้ำ หรือถนนที่ไม่เรียบเหมือนไปเที่ยวเขาประมาณนั้น ที่ HRV จะไปได้ดีกว่า
ถ้าขนของ น้อยคนครับที่จะเอารถแบบนี้ขนของกันแบบจริงๆ จังๆ พับเบาะๆ บ่อยๆ ขนของทับเบาะ ผมว่าน้อยนะครับ
ถ้าจะขนของชิ้นใหญ่ ผมเลือกให้เขามาส่งดีกว่า
ถ้าจะครอบครัวจริงๆ งบใกล้ล้าน จะขยับไปเล่น PPV ตัวล่างก็ยังไหวครับ MU-X ก็น่าสนใจไม่น้อยครับ
หรือถ้าจะประหยัดงบและแบบนั่งกันได้หลายคน ก็คงต้องแบบ 7 ที่นั่ง แต่อาจจะไม่สวยในสายตาหลายๆ คน แต่ถ้าประโยชน์ผมว่า มันได้และครบๆ ก็ Mobilio หรือ BRV
แต่ HRV มันสวยกว่า ดูดีกว่า City ครับ  :)

ออฟไลน์ grafy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 19:37:18 »
ถ้าคิดถึงครอบครัว  ทำไมต้องเป็น HRV ครับ??
ผมว่ามันไม่ใช่รถครอบครัวมันไม่ใช่เลยคุณตีโจทย์ผิดไปไกลมากเลย
ถึงคุณบอกผ่อน0เปอร์จริงๆมันไม่ใช่72 เดือนแน่ๆ  และมันไม่ใช่รถที่สุนทรีเพียงพอ 

ด้วยงบที่คุณจำกัดจำเขี่ย และต้องการประหยัดเพียงพอ 

ถ้าต้องการรถครอบครัวจริง  และเล่นเฉพาะรถตลาด   ผมจะไป  Mobilio   หรือ BRV  พอแล้วถูกกว่าเป็นแสนอะ     หรือหากเอาประหยัดจริงและเงื่อนไขต้องเป็น รถตลาดไปอแวนซ่า

ถ้าชอบรถครอบครัวและเสี่ยงได้  ไปเออร์ติก้าครับ   

หรือถ้าต้องการซีดานใหญ่นิ่งวิ่งสบาย   คงต้องไปเสี่ยงกับ MG5  ที่ตัวรถการขับขี่ดีกว่า  HRV คนละเรื่อง และศูนย์บริการ MG ไม่ใช้เรื่องที่น่ากลัวเท่าใดนัก

ส่วนเรื่อง HRV  วิ่ง 120  หึหึ บอกตรงๆเลยกระบะนิ่งกว่าอีก

ขอบคุณมากครับ
Mobilio และ BRV ก็น่าสนใจครับ
ตอนนี้ผมก็รอเจ้า mobi ไมเนอเชนจ์ อยู่ครับ

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 19:43:21 »
คือ ถ้าชอบ HRV ก็สวยดีครับ รายได้แบบนี้ และถ้ามีวินัย ก็เพียงพอครับ
แต่ต้องมองว่า ในช่วงผ่อนรถหรือหลังผ่อนรถ มีแผนอย่างอื่นไหม เช่น แต่งงาน มีครอบครัว มีลูก (หรือว่ามีแล้ว) เป็นผมเอารุ่นประหยัดงบประมาณ จะได้ไม่ต้องเป็นหนี้ครับ
จะได้ดาวน์น้อยลง ผ่อนน้อยลง แต่ได้ประโยชน์เท่ากัน 
สำหรับมุมมองของผมนะ HRV และ City ถ้าพูดถึงการนั่งแบบครอบครัว ได้เท่ากันครับ ไม่เกิน 5 คน  ถ้าบอกว่า ไปลุย ถ้าถนนนไม่ได้เลวร้ายจริงๆ แบบสองคันนี้ไม่ต่างคือไปได้เหมือนกัน
คงจะมีเรื่องของการลุยน้ำ หรือถนนที่ไม่เรียบเหมือนไปเที่ยวเขาประมาณนั้น ที่ HRV จะไปได้ดีกว่า
ถ้าขนของ น้อยคนครับที่จะเอารถแบบนี้ขนของกันแบบจริงๆ จังๆ พับเบาะๆ บ่อยๆ ขนของทับเบาะ ผมว่าน้อยนะครับ
ถ้าจะขนของชิ้นใหญ่ ผมเลือกให้เขามาส่งดีกว่า
ถ้าจะครอบครัวจริงๆ งบใกล้ล้าน จะขยับไปเล่น PPV ตัวล่างก็ยังไหวครับ MU-X ก็น่าสนใจไม่น้อยครับ
หรือถ้าจะประหยัดงบและแบบนั่งกันได้หลายคน ก็คงต้องแบบ 7 ที่นั่ง แต่อาจจะไม่สวยในสายตาหลายๆ คน แต่ถ้าประโยชน์ผมว่า มันได้และครบๆ ก็ Mobilio หรือ BRV
แต่ HRV มันสวยกว่า ดูดีกว่า City ครับ  :)

HRV มันดูดีกว่า City แต่ราคาก็แพงกว่าค่อนข้างเยอะ
สวยแต่เป็นหนี้ กับไม่ถึงกับสวยมากแต่มีเงินในกระเป๋า เลยมำให้ปวดหมองครับ

ถ้า mobilo ตัว MC มาเร็วๆ นี้ ก็คงดีนะครับ จะได้มีตัวเลือกเพิ่มมากขึ้น

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 19:44:08 »
ถ้ามีโปร 0% 72 งวด จริงๆ อย่างที่ว่ามา

ไม่ซื้อ ก็ไม่รู้จะพูดยังไงแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 19:47:26 »
ถ้ามีโปร 0% 72 งวด จริงๆ อย่างที่ว่ามา

ไม่ซื้อ ก็ไม่รู้จะพูดยังไงแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ถ้ามีโปรนี้จริง ก็ยากที่จะหักห้ามใจครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 20:25:20 »
จริงๆ ผมว่า City มันก็เดินทางไกลได้ เครื่อง 1.5 ตัวนี้อัตราเร่งก็โออยู่  เรื่องขนของ City ก็ขนได้ในระดับนึงนะครับ  เบาะหลัง City ก็นั่งสบายอยู่ ผมว่ามันพอสำหรับความต้องการของคุณนะครับ หรือไม่ก็ลองไปดู BRV หรือ Mobilio MC (รอ Jazz MC ด้วยก็ดีนะ) อาจจะตรงกับความต้องการมากขึ้นในงบที่พอๆกับเดิม

ยกเว้นคุณเดินทางไกลบ่อยๆ กำลังเครื่อง 1.8 ของ HRV จะได้เปรียบกว่า แล้วถ้าหา ดอก0% ผ่อน 72 เดือนได้ก็โอครับ แต่มันจะมีหรอ ผมเห็นถ้าผ่อน 72 เดือน ดอกมันขึ้นไป 3.xx เลยนะ เคยเห็นดอกต่ำสุด 1.79 ผ่อน 48 เดือนเอง

ปล. ถ้าหา HRV ดอก 0% ได้ กระซิบบอกผมนิดนึงนะครับ ที่บ้านเล็ง BRV หรือ HRV อยู่
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 20:39:28 »
ผมมองว่า HRV ไม่จำเป็นครับ

เมื่อก่อนพ่อผมขับโคโลน่า สมัย 20 กว่าปีที่แล้ว คันเล็กกว่าซิตี้ปัจจุบัน
ครอบครัวผมนั่งกัน 5 คน ใช้มันมาตั้งแต่ผมยังไม่เกิดจนเกือบจะทำบัตรประชาชน

ดังนั้นถ้าจะหารถครอบครัว HRV มันไม่ได้ตอบโจทย์เลยครับ
ผมมองว่ามันไม่ใช่รถครอบครัว แต่มันคือรถสำหรับคนชอบกิจกรรมหรือความอเนกประสงค์

ถ้านั่งจริงๆซิตี้นั่งสบายไม่แพ้กัน รองรับครอบครัวได้แน่นอนครับ
และช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายได้อีกพอสมควร

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 20:48:45 »
ลองคิดทบทวนดีๆ ขนาดมันไม่ได้ต่าง อรรถประโยชน์ก็ไม่ได้ต่างกันมากนะครับ แค่สูงกว่านิดนึง ภายในหรูหรากว่า และมีฝาท้าย แต่ส่วนต่างขนาดนั้น ลองคิดดูอีกทีคุ้มไหม ไหวไหม

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 20:50:42 »
ทำไมไม่ลองมอง กระบะ2ตอน หรือ ppv วิ่งกรุงเทพลำบากหน่อย แต่ออกนอกเมืองนี่สบายมากครับ

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 20:53:58 »
จริงๆ ผมว่า City มันก็เดินทางไกลได้ เครื่อง 1.5 ตัวนี้อัตราเร่งก็โออยู่  เรื่องขนของ City ก็ขนได้ในระดับนึงนะครับ  เบาะหลัง City ก็นั่งสบายอยู่ ผมว่ามันพอสำหรับความต้องการของคุณนะครับ หรือไม่ก็ลองไปดู BRV หรือ Mobilio MC (รอ Jazz MC ด้วยก็ดีนะ) อาจจะตรงกับความต้องการมากขึ้นในงบที่พอๆกับเดิม

ยกเว้นคุณเดินทางไกลบ่อยๆ กำลังเครื่อง 1.8 ของ HRV จะได้เปรียบกว่า แล้วถ้าหา ดอก0% ผ่อน 72 เดือนได้ก็โอครับ แต่มันจะมีหรอ ผมเห็นถ้าผ่อน 72 เดือน ดอกมันขึ้นไป 3.xx เลยนะ เคยเห็นดอกต่ำสุด 1.79 ผ่อน 48 เดือนเอง

ปล. ถ้าหา HRV ดอก 0% ได้ กระซิบบอกผมนิดนึงนะครับ ที่บ้านเล็ง BRV หรือ HRV อยู่
ขอบคุณครับ

วันธรรมดาขับวันละ 60-80 โล เสาร์อาทิตย์ 400 โล ครับ

ถ้าผมเจอดอก 0% เดี่ยวจะกระซิบไปบอกครับ

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 20:56:48 »
ผมมองว่า HRV ไม่จำเป็นครับ

เมื่อก่อนพ่อผมขับโคโลน่า สมัย 20 กว่าปีที่แล้ว คันเล็กกว่าซิตี้ปัจจุบัน
ครอบครัวผมนั่งกัน 5 คน ใช้มันมาตั้งแต่ผมยังไม่เกิดจนเกือบจะทำบัตรประชาชน

ดังนั้นถ้าจะหารถครอบครัว HRV มันไม่ได้ตอบโจทย์เลยครับ
ผมมองว่ามันไม่ใช่รถครอบครัว แต่มันคือรถสำหรับคนชอบกิจกรรมหรือความอเนกประสงค์

ถ้านั่งจริงๆซิตี้นั่งสบายไม่แพ้กัน รองรับครอบครัวได้แน่นอนครับ
และช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายได้อีกพอสมควร

หากมีผู้ร่วมสมทบทุนก็คงเล่น hrv ถ้างบเท่านี้คงเป็น นกน้อยทำรังแต่พอตัวครับ

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 21:00:51 »
ลองคิดทบทวนดีๆ ขนาดมันไม่ได้ต่าง อรรถประโยชน์ก็ไม่ได้ต่างกันมากนะครับ แค่สูงกว่านิดนึง ภายในหรูหรากว่า และมีฝาท้าย แต่ส่วนต่างขนาดนั้น ลองคิดดูอีกทีคุ้มไหม ไหวไหม

ขอบคุณครับ
ผมกำลังคิดหนักอยู่เลยครับ ณ จุดนี้คงเลือก ซิตี้ นอกจากจะมีทุนเพิ่มอีกสักหน่อยครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 21:02:15 »
ว่าดีกว่า มันก็ดีกว่าจริงๆละครับHRVนะ แต่ถ้าเคสนี้เป็นผมๆจะออกcity เเล้วเก็บเงินสดสำรองไว้ ผมใช้city'09กับการเดินทาง3ผญ2ดมาหลายปีก็ไม่ได้ลำมากมากนัก บางทีแอบอยากได้รถใหม่คันใหญ่ขึ้น แต่เก็บไว้ใช้อย่างอื่นผมโอกว่าถ้าผมจะออกHRVแล้วจะดาวน์4แสนผมคงต้องมีเงินเก็บเกินล้านละครับหรือไม่ก็ต้องใช้รถคันนี้หาเงินให้ได้เพิ่มขึ้นอีกเท่านึง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 21:03:59 »
ทำไมไม่ลองมอง กระบะ2ตอน หรือ ppv วิ่งกรุงเทพลำบากหน่อย แต่ออกนอกเมืองนี่สบายมากครับ

ขอบคุณครับ

ช่วยแนะนำรุ่นได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 21:07:03 »
ทำไมคนชอบบอกว่า HRV ขับห่วย ผมขับทางไกลตลอด ยืนยันว่ามันพอเหลือๆสำหรับถนนเมืองไทย อย่าไปเทียบกับ brv หรือ mobi เพราะรถมันต่างกันมากในทุกๆด้าน

รถทุกคันคุณภาพก็ตามราคา ถ้าคุณภาพกับราคาสวนทางกัน แถมทางเลือกในตลาดก็เยอะ ผมเชื่อว่าคนซื้อไม่ได้โว่แน่ๆ

รถที่ดีที่สุดไม่ใช่รถที่ขายดีที่สุด รถ 1 คัน สามารถไปถึงจุดหมายได้เหมือนกัน แต่ทำไมราคาไม่เท่ากัน

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 21:09:02 »
ว่าดีกว่า มันก็ดีกว่าจริงๆละครับHRVนะ แต่ถ้าเคสนี้เป็นผมๆจะออกcity เเล้วเก็บเงินสดสำรองไว้ ผมใช้city'09กับการเดินทาง3ผญ2ดมาหลายปีก็ไม่ได้ลำมากมากนัก บางทีแอบอยากได้รถใหม่คันใหญ่ขึ้น แต่เก็บไว้ใช้อย่างอื่นผมโอกว่าถ้าผมจะออกHRVแล้วจะดาวน์4แสนผมคงต้องมีเงินเก็บเกินล้านละครับหรือไม่ก็ต้องใช้รถคันนี้หาเงินให้ได้เพิ่มขึ้นอีกเท่านึง

ขอบคุณครับ
ผมคิดเหมือนคุณเลยครับ แต่ก็ไม่อยากขัดใจบุพการี ถ้าไม่มีงบเพิ่มคงเล่นซิตี้ครับ

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 21:09:59 »

ขอบคุณครับ

คงแนะนำเจ้าตลาดครับ ทางที่ดีไปลองขับดูหลายๆยี่ห้อ อย่าลืมพาผู้โดยสารไปลองนั่งด้วย ว่านั่งเบาะหลังไหวหรือเปล่า

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 21:11:49 »
ทำไมคนชอบบอกว่า HRV ขับห่วย ผมขับทางไกลตลอด ยืนยันว่ามันพอเหลือๆสำหรับถนนเมืองไทย อย่าไปเทียบกับ brv หรือ mobi เพราะรถมันต่างกันมากในทุกๆด้าน

รถทุกคันคุณภาพก็ตามราคา ถ้าคุณภาพกับราคาสวนทางกัน แถมทางเลือกในตลาดก็เยอะ ผมเชื่อว่าคนซื้อไม่ได้โว่แน่ๆ

รถที่ดีที่สุดไม่ใช่รถที่ขายดีที่สุด รถ 1 คัน สามารถไปถึงจุดหมายได้เหมือนกัน แต่ทำไมราคาไม่เท่ากัน

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลจากผู้ใช้งานจริง

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 21:14:02 »

ขอบคุณครับ

คงแนะนำเจ้าตลาดครับ ทางที่ดีไปลองขับดูหลายๆยี่ห้อ อย่าลืมพาผู้โดยสารไปลองนั่งด้วย ว่านั่งเบาะหลังไหวหรือเปล่า
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 21:15:15 »
ถ้ามีความรู้เรื่องรถ เลือก HRV มือ2 ก็น่าสนใจนะครับ ต่อรองดีๆอาจได้ 6 แสนปลาย ผ่อนสบายกว่ากันเยอะ และได้รถที่ดีกว่า City  :)

http://www.taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1875254

ซื้อ HRV ทำ3อย่างนี้ก็แก้ข้อด้อยได้ละครับ
1 โช้คสตรัท
2 ผ้าเบรคเกรดสูง
3 เหล็กกันโคลงหลัง

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 21:19:16 »
HRV ของน้องชายแฟน ผม ใช้มาปี กว่าๆ ยังไม่เจอดีเฟค อย่างที่เป็นที่คนอื่นว่าๆนะครับ ยืนยันให้ ไปกลับ นนทบุรี อุบล ทุกเดือน ตอนนี้กำลังไปผูกโบว์หน้าฝากระโปรง เป็นรถงานแต่งครับ รับส่ง บ่าว สาว ซึ่ง ผมจะเป้นคนขับวันงาน

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 21:23:07 »
ถ้ามีความรู้เรื่องรถ เลือก HRV มือ2 ก็น่าสนใจนะครับ ต่อรองดีๆอาจได้ 6 แสนปลาย ผ่อนสบายกว่ากันเยอะ และได้รถที่ดีกว่า City  :)

http://www.taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1875254

ซื้อ HRV ทำ3อย่างนี้ก็แก้ข้อด้อยได้ละครับ
1 โช้คสตรัท
2 ผ้าเบรคเกรดสูง
3 เหล็กกันโคลงหลัง

ขอบคุณครับ
ผมไม่รู้เรื่องรถ และมีประสบการณ์ที่ไม่ดีกับสินค้ามือสองครับ

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 21:25:19 »
ถ้าไม่มีความจำเป็นต้องขนของใหญ่ๆบ่อยๆ แค่ City ก็พอแล้วครับ
ครอบครัวผมก็ใช้รถเก๋งมาตลอด ถ้าจะขนของใหญ่ๆก็จ้างเอา เสียค่าจ้างแค่ปีละไม่กี่พัน
สมรรถนะกับความสบายแทบไม่ต่างกันเลย เลือกรถให้เหมาะกับตัวเองดีกว่าครับ
คำว่ารถครอบครัวไม่ได้หมายความว่ามันจะเหมาะกับทุกครอบครัวนะครับ

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 21:26:45 »
HRV ของน้องชายแฟน ผม ใช้มาปี กว่าๆ ยังไม่เจอดีเฟค อย่างที่เป็นที่คนอื่นว่าๆนะครับ ยืนยันให้ ไปกลับ นนทบุรี อุบล ทุกเดือน ตอนนี้กำลังไปผูกโบว์หน้าฝากระโปรง เป็นรถงานแต่งครับ รับส่ง บ่าว สาว ซึ่ง ผมจะเป้นคนขับวันงาน

ขอบคุณครับ
ขอแสดงความยินดีกับน้องชายแฟนคุณด้วยนะครับ hrv เหมาะสำหรับเดินทางไกลจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 21:29:25 »
ขอบคุณครับ
ผมคิดเหมือนคุณเลยครับ แต่ก็ไม่อยากขัดใจบุพการี ถ้าไม่มีงบเพิ่มคงเล่นซิตี้ครับ

ตามใจบุพการี แต่ตัวเองต้องลำบากทีหลัง ก็ไม่มีความสุขนะคะ เรามองว่าออกเท่าที่กำลังตัวเองไหว น่าจะดีกว่าทั้งตัวคุณและคนที่บ้านค่ะ  :)

ปล. Civic FB มือสอง อยู่ที่ประมาณ 500k น่าจะได้รถอายุ 2-3 ปีเอง ไม่เก่ามากนะคะ ซื้อแล้วเริ่มใหม่ เก็บเงินเดือนละ 15k ใหม่อีกรอบ เดี๋ยวก็มีเงินเก็บเหมือนเดิมนะคะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 21:40:56 »
ถ้าจะเอาขนของได้ด้วย น่าจะดูเป็น jazz แทนที่จะเป็น city ล่ะครับ  :-* :-* :-*

ปล เรื่องเงินๆทองนี่พูดยากครับ ผมแนะนำให้เอารุ่นที่ถูกสตางค์ไว้ก่อน 
วันนี้คิดว่าผ่อนสบายๆ แต่วันหน้าเศรษฐกิจจะฝืดแค่ไหนไม่มีใครรู้ครับ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 21:41:33 »
เลือกรถให้ตรงใจคนซื้อมาขับ ไม่ใช่ซื้อให้ตรงใจกองเชียร์

แนะนำว่าให้ทดลองขับดูก่อนครับ ช่วงล่าง เครื่องยนต์เกียร ความพึงใจของแต่ละคนไม่เหมือนกัน แย่ของคนอื่นๆ มันอาจจะดีตรงใจเราก็ได้ครับ

ใจเย็นๆค่อยเลือกที่เหมาะสมกับเรา รถทั้งสองรุ่นต่างมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป ตามลักษณะรูปแบบของรถ ทั้งความเอนกประสงค์หรือความคล่องตัว

ถ้า HRV ตัวล่างสุด ราคา 9 แสนกว่าบาท ออปชั่นไม่ได้เยอะแยะมากมายนัก แถมผ่อนนานด้วยสิ 72 งวด หรือ 6 ปี

ถ้าเทียบกับ city สามารถซื้อตัวท็อปออปชั่นครบมาใช้ได้เลย ดีไม่ดีถ้าเลือกผ่อน 4 ปี หมดแล้ว ยังมีเวลาเก็บเงินได้อีกเยอะเลย

แต่ยังไงก็รอดูโปรช่วงกลางๆปี กับปลายๆปีครับ ทั้งดอกเบี้ย ส่วนลดของแถม มีให้จุใจครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 21:52:36 »
ขอแนะนำ BR-V / Mobilio

ถ้าไม่ติ่งฮอนด้า แต่ยังต้องรถตลาด แนะนำ Sienta ซึ่งผมว่าโคตรจบในเคสของคุณ รถดีด้วย ช่วงล่างมั่นใจได้ ไม่อืดอาดอย่างที่คิด

ถ้าไม่ติ่งฮอนด้า และไม่แคร์ว่าต้องรถตลาด ไปลอง Ertiga ไว้อีกตัวครับ ตอบโจทย์ได้ครบพอๆกัน

แต่ถ้าครอบครัวติดหรู แนะนำให้หาคนช่วยดาวน์ HR-V ครับ ช่วยเราสัก 150-200K เราจะได้เก็บเงินไว้เผื่อฉุกเฉิน เกิดเข้า รพ. ทีนึงหลายแสน ทำไงครับ?
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 22:28:40 »
ขอแนะนำ BR-V / Mobilio

+1 เพราะว่า 15,000 นี่ ค่อนข้างตึงนะครับ ซื้อแล้วต้องมีค่าน้ำมัน ค่าอื่น ๆ อีก มันจะเป็นภาระมากในภายหลัง เวลาซื้อรถนี่ อาจจะได้อย่างเสียอย่าง แบบว่าซื้อเผื่อ ๆ ไว้ นาน ๆ ใช้ที่ ดูไม่น่าสนใจ ซื้อเผื่อ ๆ ไว้ แต่้ภาระผ่อน มันไม่เผื่อให้เรานะครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 22:33:47 »
ส่วนตัวคงซื้อแค่ City S A/T ค่ะ ดูจขกทค่อนข้างเครียดเรื่องเงินส่วนต่างพอควร ผ่อน 72 เดือน ส่วนตัวมองว่ายาวไปค่ะ ถึงจะ 0% ก็เหอะ เพราะ 6 ปีนี้ รถต้องเริ่มซ่อมอะไรบ้างแล้ว ถ้ายังต้องผ่อนรถอยู่ น่าจะไม่ดีเท่าไหร่

ครอบครัวหลายครอบครัว ก็มี B-Segment / Eco-car เป็นรถคันเดียวในบ้านนะคะ ถ้าไม่ได้ตัวใหญ่กันมาก หรือ ไปไหนมาไหนกันทีละ 6-7 คน เราว่า City ก็เหลือเฟือแล้วค่ะ ยุคสมัยนี้ เก็บเงินไว้ก่อนดีกว่า :)

เพิ่มเติมว่าเห็นตามคุณชานมครับ
ถ้าเป็นฮอนด้า
City S AT ราคา 6 แสน สมเหตุสมผลครับ

และอาจเพิ่มชอยส์และเพิ่มตังค์อีกนิดแบบที่เพื่อนสมาชิกหลายๆ ท่านว่า ให้ลองมอง Mobilio ไว้บ้างก็ดีครับตอบโจทย์ขนคนขนของดีครับ

ส่วนตัว HRV รอให้ จขกท พร้อมกว่านี้ก็ไม่สายครับ

ค่อยๆ คิด ไม่ต้องรีบครับ จะให้ดีไปเช่ามาขับเลยสักอาทิตย์นึง ลองนั่งลองใช้แบบจริงจัง จะได้คำตอบแบบชัดๆ  ;)