ผู้เขียน หัวข้อ: Honda HRV vs Honda city  (อ่าน 16542 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
Re: Honda HRV vs Honda city
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 22:37:26 »
ขอแสดงความเห็นแบบตรงๆนะครับ
เข้าใจที่ครอบครัวอยากให้ออกHR-V เรื่องอเนกประสงค์ ขนของ อาจจะใช่ แต่ ท่านคงไม่ได้ขนของกันทุกวัน ไม่ได้ใช้ความอเนกประสงค์ของมันทุกวันใช่มั้ยครับ ประเด็นหลักคือ HR-Vมันดูแพงและคุณค่าทางสังคมมันมากกว่าCity จอดในบ้านแล้วมันดูรวยกว่าCityมากมาย

แล้วใครผ่อนครับ คนในบ้านรึเปล่า คำตอบคือท่านผ่อนเอง ดูจากลักษณะการตั้งคำถามแล้ว เหมือนมีความกังวลใจอยู่ไม่น้อยกับระยะเวลาชำระค่างวด กับเงินเก็บที่จะหายไปมากพอสมควร และความกังวลใจกับเรื่องเงินฉุกเฉินในอนาคต

ถ้าผมเป็นท่าน ผมไม่ลังเลที่จะถอยCityเลยครับ ตัดHR-Vทิ้งไปตั้งแต่มีความกังวลเรื่องเงินฉุกเฉินแล้ว เข้าใจครับว่าอยากตามใจคนในครอบครัว แต่ท่านผ่อนเอง คนในครอบครัวไม่ได้ช่วยผ่อน (ถ้าผมเข้าใจถูกนะ)
ผมอาจจะคิดแบบพ่อค้า จะทำไรต้องมีเงินสำรอง คิดถึงความคุ้มค่าที่จะต้องจ่ายมัน คิดถึงระดับทางสังคม คิดเยอะแยะไปหมด ตัดปัญหาเรื่องความกังวลนั้นโดยซื้ออะไรที่ตัวเองไหว สบายใจ ไม่ต้องมานั่งกลุ้ม
ถ้าอยากได้ความอเนกประสงค์มากกว่าCity แนะนำBR-Vครับ เพื่อนผมใช้อยู่ อเนกประสงค์สุดๆ ขนาดมันขนจักรยานไปขี่กะลูกๆได้สบายๆ เรื่องความสวยแล้วแต่คนมอง ระดับทางสังคมมันคงสู้HR-Vไม่ได้

ผมเห็นตัวอย่างจากคนใกล้ตัว ครอบครัวมีเสาหลักหาเงินคนเดียว จะซื้อรถซักคัน จะออกAlmiraคันละ5แสนกว่าๆ (ผ่อน5ปีเดือนละไม่ถึงหมื่น) เพราะกว้างนั่งสบายและขับในเมืองซะส่วนใหญ่ (คนซื้อเงินเดือน2.5หมื่น ไม่มีภาระ) คนในครอบครัวไม่ยอม จะเอากระบะยกสูง4ประตูคันละ9แสน เหตุผลเพราะขับกลับบ้านเกิดตจว.แล้วมันดูรวยกว่าAlmira กัดฟันผ่อนD-Maxยาว7ปีเดือนละ1.2หมื่น ดาวน์เท่าไหร่ไม่ทราบ ตอนนี้จะทำอะไรก็ลำบาก ซื้อบ้านก็ไม่ได้ แต่งงานก็รอไป เพราะติดผ่อนรถ

ยังไงขอให้โชคดี มีคว่มสุขกับรถคันใหม่นะครับ เก็บเงินได้เดือนละ1.5หมื่น น่าชื่นชมครับ  :-*

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 22:51:36 »
Dejavoo เหมือนกระทู้ดังในพันทิปตอน hrv ออกใหม่ๆ มีคู่สามี ภรรยาข้าวใหม่มาตั้งกระทู้. ทำงานเงินเดือนเท่านี้. จะ ออก hrv ดีมั้ยคะ.
   คนมาช่วยกันตอบตรึมว่า อย่าเลย. ตึงไปนะ. คุณเธอก้อโลกสวย. มาแถข้างๆคูๆว่าไหว. มาตอบกลับทุกcomment แก้ต่างนานท. จะช่วยกันผ่อนบลาๆ. เป็นกระทูัแนะนำอยู่หลายวัน.
   ปล. ผ่อน 72 เดือนอย่าหวังว่าจะมี 0 %. ต่อให้ตอนนั้นรถจะตกรุ่น เค้าออกโปร0% อย่างมากก้อ48เดือน
ถ้าจะขอเค้า 72 เดือน กัอโดน3%อยุ่เเล้ว

ออฟไลน์ boyyyy

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 23:10:48 »
ถ้างบถึง HR-V จัดเลยครับ

จะได้ไม่เสียใจภายหลังครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 00:03:14 »
สายกลางเอา HRV+CITY = JAZZ ครับ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 01:33:34 »
Hrv จะได้เปรียบตรงขนของก็จิง แต่ว่า ถ้าของที่ขนเป็นกระเป๋าสัมภาระเวลาเดินทางไปเที่ยวต่างจังหวัดกันเป็นครอบครัว มี่เก็บสัมภาระด้านท้าย City ก็ไม่ได้เล็กเลยนะครับ คิดว่าน่าจะเพียงพอต่อการใช้งานแล้ว หรือถ้าอีกอย่าง อยากได้ความอเนกประสงค์แต่อยากประหยัดงบ ก็ยังมี Jazz อีกตัวเลือกนะครับ ราคาเท่าๆกันก่ะCity แหละครับ

ปล. ผมก็ไม่เคยเห็นนะครับโปรผ่อน 0% 72 เดือน อย่างมากเคยเห็นแค่ ดาวน์25% ผ่อน0%48 เดือน ที่เหลือก็เปนพวกของแถมกับส่วนลดสะมากกว่า ยิ่งHrv ยอดขายยังไปได้เรื่อยๆไม่น่าจะจัดโปรโหดขนาดนี้นะครับ ลองเช็คดูดีๆ

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 02:18:12 »
ปัญหาทางการเงินไม่น่ามีนะครับ
แต่ผมรักสบาย ส่วนตัว คงไป cityนะครับ
เพราะเงินเราอะ ก็ควรเอาที่เราสบายใจนะ ^^

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 07:17:51 »
nissan note ไหมครับ เงินเหลือและเอนกประสงค์ด้วย
รถลงศูนย์แล้วลองแวะไปดูก่อนไหมครับเพื่อครอบครัวจะชอบครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 07:42:56 »
จะมีปัญหาเรื่องสภาพคล่องมั๊ย ไม่มีใครตอบ จขกท ได้หรอกครับ

ถ้า จขกท เลือก HR-V ไปแล้ว ก็ต้องพยายามจัดการให้สภาพคล่องมันพอครับ

ผ่อน 0% 6ปี ก็ดีครับ ค่างวดจะได้ไม่หนัก

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 07:55:37 »
เชียร์ city v+ ตามเดิมครับ หรือขยับไป city sv+ ก็ได้

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 08:33:57 »
ถ้ารถครอบครัวผมคิดว่า BRV เหมาะนะครับใหญ่กว้างบรรทุกได้มากกกว่า ไม่ทราบว่าครอบครัวกี่คนครับ และไปทางไกลบ่อยรึป่าว BRVตัวท๊อปก็พวกอุปกรณ์ก็พอๆ กับ City ได้ ๗ ที่นั่งเบาะหนังประหยัดไปได้ 100,000 นึงถ้าดอก 0 และก็ประหยัดเงินเฟ้อไปได้นึดนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2017, 08:42:08 โดย blitzpao »

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 08:36:53 »
ถ้างบถึงเอา Hrv ดีกว่าครับ ฟิงลิ่ง สมรรถนะการขับขี ความอเนกประสงค์ ดีกว่ากันเยอะ

ปล. เคยใช้ซิตี้ ปัจจุบันซีวิค คิดในใจตอนที่ได้ใช้ซีวิคว่า รู้งี้ซื้อซิวิคแต่แรกก็จบละ

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 08:39:48 »
ถ้างบถึง (และคิดว่าไหว) ก็ HRV ครับ ผมว่ามันจุเยอะดี แต่...ด้วยราคาค่าตัวที่แตกต่างกัน และคิดว่า City ก้อพอ (และจะไม่เครียดภายหลัง) ก้อ City เถอะครับ สบายใจ สบายกระเป๋า สุดท้ายอยู่ที่ตัวเราครับ  ;)

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 08:51:52 »
ดูจากเงินเก็บและความสามาถในการหารายได้แล้ว ผมไม่ค่อยห่วงจขกทเลยนัครับ เงินเก็บเหลือๆ ผ่อนแล้วก็ยังเหลืออีก

และแน้วโน้มรายได้ก็เพิ่มขึ้นอีกด้วย

ผ่อนไปผ่อนมา ดีไม่ดี สี่ปีก็หมดแล้ว

hrv ไม่เกินตัวไปครับ กับความสามารถ และความพร้อมขนาดนี้

ผมเคยผ่านจุดนั้นมาแล้ว civic กับ crv

ถ้าให้เลือกใหม่จะไป crv ครับ จบใช้ยาวๆ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 09:28:36 »
ขอถามหน่อยครับ 0% 72เดือน มีจริงๆเหรอครับ?
ไม่เคยเห็นhondaทำโปรนี้กับรุ่นที่ขายดีเลย โปรนี้brioผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ

ศูนย์ใหนให้โปรนี้มาครับ

ออฟไลน์ ptgiant

• **
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 11:20:26 »
คหสต นะครับดูจากที่เล่ามา คุณเปนคนที่ครอบครัวมาก่อน การเงินมาเปนรอง ส่วนตัวมาสุดท้าย แต่หากการใช้จ่ายมาจากคุณเปนหลัก ก้อต้องแลกเปลี่ยนบางอย่างกับความต้องการ เช่นว่าคุณต้องการรถคันแรกของครอบครัวใช้แบบยาวๆ ก้อต้องเปน hrv รี brv แน่ๆ แต่ข้อเสนอ72เดือน0เปอรืเซ็นต์ ดาวน์400000 ผมว่ามากไปอาจต้องยอมรับการมีดอกเบี้ยแต่ให้น้อยอาจเปนดาวน์250000 แทนแล้วดูอัตราดอกเบี้ยให้ต่ำ น่าจะดีกว่าจ่ายเงินเก็บครึ่งเหลืออีกครึ่ง ถามว่าทำไมไม่เลือก city ไปเลย คุณควรซื้อรถที่อยากได้ไว้ใช้จิงๆและไม่ต้องเปลี่ยนรึคิดเปลี่ยนภายหลัง(ที่ผ่อนหมด) ผมเชื่อว่าหากเลือกรถเล็กมาถึงวันนั้นคุณก้อมีความคิดอยาดเปลี่ยนแน่นอน ไม่ใช่เพราะรถเล็กแต่คุณผ่านประสบการณืการผ่อนและรู้จังหวะสภาพการเงินมาแล้วในช่วง72เดือน มันอาจตัดสินใจไม่ยากที่จะเปลี่ยนคันใหม่ ส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 11:25:33 »
ดูจากเงินเก็บและความสามาถในการหารายได้แล้ว ผมไม่ค่อยห่วงจขกทเลยนัครับ เงินเก็บเหลือๆ ผ่อนแล้วก็ยังเหลืออีก

และแน้วโน้มรายได้ก็เพิ่มขึ้นอีกด้วย

ผ่อนไปผ่อนมา ดีไม่ดี สี่ปีก็หมดแล้ว

hrv ไม่เกินตัวไปครับ กับความสามารถ และความพร้อมขนาดนี้

ผมเคยผ่านจุดนั้นมาแล้ว civic กับ crv

ถ้าให้เลือกใหม่จะไป crv ครับ จบใช้ยาวๆ

เพิ่มเติมคือ เก็บเงินอีกหน่อย ไปรุ่น top

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 11:38:24 »
เชียร์ HRV คับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 15:00:19 »
ขอแสดงความเห็นแบบตรงๆนะครับ
เข้าใจที่ครอบครัวอยากให้ออกHR-V เรื่องอเนกประสงค์ ขนของ อาจจะใช่ แต่ ท่านคงไม่ได้ขนของกันทุกวัน ไม่ได้ใช้ความอเนกประสงค์ของมันทุกวันใช่มั้ยครับ ประเด็นหลักคือ HR-Vมันดูแพงและคุณค่าทางสังคมมันมากกว่าCity จอดในบ้านแล้วมันดูรวยกว่าCityมากมาย

แล้วใครผ่อนครับ คนในบ้านรึเปล่า คำตอบคือท่านผ่อนเอง ดูจากลักษณะการตั้งคำถามแล้ว เหมือนมีความกังวลใจอยู่ไม่น้อยกับระยะเวลาชำระค่างวด กับเงินเก็บที่จะหายไปมากพอสมควร และความกังวลใจกับเรื่องเงินฉุกเฉินในอนาคต

ถ้าผมเป็นท่าน ผมไม่ลังเลที่จะถอยCityเลยครับ ตัดHR-Vทิ้งไปตั้งแต่มีความกังวลเรื่องเงินฉุกเฉินแล้ว เข้าใจครับว่าอยากตามใจคนในครอบครัว แต่ท่านผ่อนเอง คนในครอบครัวไม่ได้ช่วยผ่อน (ถ้าผมเข้าใจถูกนะ)
ผมอาจจะคิดแบบพ่อค้า จะทำไรต้องมีเงินสำรอง คิดถึงความคุ้มค่าที่จะต้องจ่ายมัน คิดถึงระดับทางสังคม คิดเยอะแยะไปหมด ตัดปัญหาเรื่องความกังวลนั้นโดยซื้ออะไรที่ตัวเองไหว สบายใจ ไม่ต้องมานั่งกลุ้ม
ถ้าอยากได้ความอเนกประสงค์มากกว่าCity แนะนำBR-Vครับ เพื่อนผมใช้อยู่ อเนกประสงค์สุดๆ ขนาดมันขนจักรยานไปขี่กะลูกๆได้สบายๆ เรื่องความสวยแล้วแต่คนมอง ระดับทางสังคมมันคงสู้HR-Vไม่ได้

ผมเห็นตัวอย่างจากคนใกล้ตัว ครอบครัวมีเสาหลักหาเงินคนเดียว จะซื้อรถซักคัน จะออกAlmiraคันละ5แสนกว่าๆ (ผ่อน5ปีเดือนละไม่ถึงหมื่น) เพราะกว้างนั่งสบายและขับในเมืองซะส่วนใหญ่ (คนซื้อเงินเดือน2.5หมื่น ไม่มีภาระ) คนในครอบครัวไม่ยอม จะเอากระบะยกสูง4ประตูคันละ9แสน เหตุผลเพราะขับกลับบ้านเกิดตจว.แล้วมันดูรวยกว่าAlmira กัดฟันผ่อนD-Maxยาว7ปีเดือนละ1.2หมื่น ดาวน์เท่าไหร่ไม่ทราบ ตอนนี้จะทำอะไรก็ลำบาก ซื้อบ้านก็ไม่ได้ แต่งงานก็รอไป เพราะติดผ่อนรถ

ยังไงขอให้โชคดี มีคว่มสุขกับรถคันใหม่นะครับ เก็บเงินได้เดือนละ1.5หมื่น น่าชื่นชมครับ  :-*
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ grafy

• **
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 16:18:40 »
ขอบพระคุณทุกๆ ท่านมากนะครับสำหรับทุกๆคำแนะนำที่มีประโยชน์

ก่อนตั้งกระทู้ผมก็คิดว่า HRV น่าจะหนักเกินไปสำหรับผม เพื่อความชัวร์เลยอยากขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ และผู้ใช้รถ จึงเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ

จากคำแนะนำที่ทุกท่านได้เขียนไว้ ผมจะนำไปพิจารณา และดูคันจริงไม่ว่าจะเป็น jazz city mobilio และ brv ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 17:52:12 »
ผมแนะนำแจ๊สละกัน หรือซิตี้ก็พอ
ไม่รู้จะเพิ่มเงินดาวน์ เงินผ่อนให้มันเป็นภาระทำไม
4ปีแปปเดียวหมดเป็นไทครับ อนาคตค่อยว่ากัน 4ปีแปปเดียว