ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆทำยังไง เมื่อรถที่่อยู่ในงบไม่มีรถที่ชอบเลย ควรขยับงบมั้ยครับ  (อ่าน 6617 ครั้ง)

ปีหน้า2018 เป็นช่วงที่ผมต้องซื้อรถคันใหม่
และผมตั้งงบไว้ที่ 1.6 ล้าน  เดิมดูไว้ 2 รุ่น คือ CRV 2017 กับ Camry 2018

พอ crv เผยโฉม ซึ่งไม่สวยอย่างแรงในสายตาผม แถมเป็น7ที่นั่ง ผมตัดทิ้งเลย เพราะเบาะแถว3 ผมไม่ได้ใช้แน่นอน
มันทำให้ที่เก็บของน้อยลง โดยไม่เกิดประโยชน์อันใดแก่ตัวผม  ก็เลยตัดทิ้ง

Camry2018 ผมดูคลิปในยูทูปไม่ต่ำกว่า50รอบ ดูวนไปวนมา ทำใจรับกระจังหน้าแบบนี้ไม่ได้จริงๆ คือมันดูขัดสายตาผมมากๆ

การเลือกซื้อรถของผม ผมจะดูก่อนว่าสวยถูกใจไหมเป็นอันดับแรก แล้วค่อยดูเรื่องอื่นต่อ ถ้าความสวยไม่ผ่าน เรื่องอื่นผมไม่ดูเลย ต่อให้ขับดีแค่ไหน ถ้ารูปทรงไม่ถูกใจผม ผมตัดทิ้ง เพราะเวลามองรถที่เรารู้สึกว่ามันไม่สวย มันไม่มีความสุข ซื้อมาแล้วเสียดายเงิน ความรู้สึกแรกของผมมักไม่ค่อยพลาด รถคันไหนถ้าผมเห็นแล้วชอบตั้งแต่แรก ผ่านไป3-4ปี ผมก็ยังรู้สึกมันสวยอยู่ ส่วนรถที่ผมเห็นครั้งแรกแล้วคิดว่ามันไม่สวย มันก็จะไม่สวยขึ้นมาได้เลย แม้จะดูอีกกี่ครั้งก็ตาม

ทีนี้คือซวยแล้ว งบประมาณที่ผมตั้งไว้ 1.6ล้าน  ไม่มีรถที่ผมอยากได้ 

ผมเลยลองมองขยับสูงขึ้นไปอีก1level คือ รถยุโรปราคา 2ล้านกลางๆ
รถที่ผมเห็นแล้วรู้สึกชอบ คือ
benz c-class (แต่ตัดทิ้งเพราะเป็น ปลั๊กอินไฮบริด)
Mini countryman 2017 (ชอบที่สุด)
BMW serie3 2018 (แม้ยังไม่เผยโฉม แต่ผมเดาว่ามันคือ serie5 2017 downsize และผมก็ชอบรูปทรงของซีรี่ย์5)

พอขยับงบขึ้นไป กลายเป็นเจอรุ่นที่ชอบแน่ๆ คือ mini countryman 2017
ปี2018 ตัวประกอบไทยน่าจะมา และราคาก็น่าจะอยู่แถวๆ 2.5ล้าน
แต่ในกรณีที่ ปี2018 C-class ออกตัวเบนซินธรรมดา ไร้ไฮบริด  ผมก็จะให้น้ำหนักเบนซ์มากกว่ามินิ 

ปัญหาคือ มันเกินงบที่ตั้งไว้  ถามว่าชีวิตผมจะลำบากมั้ยถ้าผมเพิ่มงบไปซื้อ C-class บอกตรงๆว่ามันก็ไม่ลำบาก แต่มันก็จะไม่ชิวๆแบบซื้อซื้อรถญี่ปุ่นแล้ว เพราะค่าประกัน กับค่าบำรุงรักษา มันแพงกว่าเยอะด้วย (ผมเคยใช้รถยุโรปมาก่อน)

แต่ถ้าให้ผมซื้อรถที่อยู่ในงบ ก็ไม่มีรถที่ผมชอบสักคัน ในเมื่อไม่ชอบ ก็ไม่รู้จะซื้อทำไม

ผมเลยอยากถามเพื่อนๆที่เคยตกอยู่ในสถานการณ์แบบผม เพื่อนๆทำยังไง
ในเมื่อรถทุกรุ่นที่อยู่ในงบ มันไม่มีคันไหนที่ชอบเลย  การซื้อรถที่ไม่ได้ชอบเพียงแค่เพราะมันอยู่ในงบ มันจะดีรึครับ
แต่อีกทางนึง การที่เราระเบิดงบเพิ่้มไปอีก แต่ได้รถที่ชอบมันจะดีกว่ามั้ย 

คือผมเชื่อว่างบประมาณที่เราตั้งมาแต่แรก คือ ตัวเลขที่เหมาะสมกับสภาพการเงินเราในปัจจุบัน
ตัวเลขที่เราเคาะไว้ในใจแต่แรก มันไม่ใช่เลขที่มาแบบมั่วๆ แต่มันคืองบที่เรารู้สึกสมดุล แต่เมื่อมันไม่มีรถที่ชอบ ในงบที่เราตั้งไว้

เราจะทำอย่างไร  ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2017, 02:42:00 โดย กด9เพื่อกลับสู่เมนูหลัก »

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
ซื้อรถ งบเป็นที่ตั้ง ขยับไปก็เหมือนนักมวยไปชกข้ามรุ่น ไม่ใช่เรื่องเล็กๆ

แต่ถ้างบไม่เป็นปัญหาก็จะไปเลือกคันที่ไม่ชอบทำไม ขยับไปเลยให้ไว

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member
เลือกตามการใช้งานครับ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
เอางบเป็นหลักครับ ที่ชอบเกินงบไป

ร่วมล้าน อีกทั้งยังจะมีค่าใช้จ่าย

ในการดูแลเพิ่มขึ้นมากมาย

รอดูตัวจริงของCRV กับCamry

ก่อนดีกว่าครับ

บางคันดูจากรูป,คลิป เฉยๆหรือ

ไม่ชอบ พอได้เห็นคันจริง

อาจเปลี่ยนความคิดมาชอบ

ก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2017, 05:10:51 โดย Nonnics »

ออฟไลน์ J_Serie5

1 เก็บเงินเพิ่ม ซื้อรถที่ชอบมือ 1
2 ไม่ต้องเก็บเงินเพิ่ม เลือกซื้อรถที่ชอบมือ 2 ในงบประมาณที่มีอยู่

คิดมากทำไมให้ปวดหัว  :-\

ออฟไลน์ ps000000

CRV โฉมนี้ออกหน้าแนวๆ BRV ผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน

Camry ใหม่ มีกระจังหน้า 2 แบบ
ผมชอบของตัวไฮบริด เป็นซี่ๆยาวๆ

ออฟไลน์ seeker

กระจังผมว่ามีของแต่งให้เลือกเปลี่ยนนะ

ถ้างบที่เพิ่มขึ้นมาไม่เอาไปซื้อรถ คุณจะเอาไปทำอะไรครับ
เอาไปลงทุน พาครอบครัวเที่ยว อาจมีความสุขได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Teera

ไม่มีรถอะไร Perfect จริงๆการใช้งาน CRV กะ Camry ก็คนละจุดประสงค์อยู่แล้ว
หรือทั้ง Mini และ Series 3 ที่ชอบ ก็ไม่เอนกประสงค์เท่า CRV
ถ้าไม่เอาเบาะแถวสาม ไม่รู้ว่ามันพับเรียบ หรือถอดทิ้งได้หรือเปล่า รอตัวจริงมันออกมา แล้วค่อยตัดสินใจก็ได้ครับ
ใช้งาน นั่งกันกี่คนครับ และชอบขับรถ มากไหม

ออฟไลน์ Turin

ถ้าเป็นคนค่อนข้างมีเหตุมีผลเรื่องเงิน ... การเพิ่มงบ แม้จะมีเงินให้เพิ่ม ไม่ค่อยสนุกครับ มันจะมีความรู้สึกตงิดๆ (เคสผมตอนไปเอา miata nb ซึ่งค่าตัวเกินจากงบที่คิดไว้ประมาณนึง มาแล้วต้องเก็บงานเยอะกว่าที่คิด ถึงจะมีเงินจ่ายไม่ได้ลำบากอะไร แต่มันจะมีความรู้สึกไม่สนุก+ความรู้สึก"กรูคิดผิดหรือเปล่า")

คำแนะนำ "รอ" ครับ เข้าใจว่า จขกท เปลี่ยนรถใหม่ทุกๆ รอบ x ปี ... จะเชียร์มือสองก็คงไม่ใช่แนว  ผมว่ายืดไปหน่อยอีก 1-2 ปี ได้เห็นตัวจริง + อาจมีอะไรเปลี่ยนแปลงด้านการเงินก็ได้ครับ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ทั้ง crv และ camry ยังไม่เคยคันจริงเลย เห็นแค่รูปภาพ  ไว้รอดูคันจริงๆ แล้วค่อยตัดสิน ดีกว่าครับ  บางทีอาจจะมีอะไรดีดี ก็ได้ครับ

แนะนำเพิ่มอีกคัน  cx5 ตัวใหม่   พี่จิมมี่ บอกมา ปลายปีนี้ แน่นอนครับ...  ถ้าเป็นผม ผมจะซื้อ cx5 ตัวใหม่ครับ

I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

ทีนี้คือซวยแล้ว งบประมาณที่ผมตั้งไว้ 1.6ล้าน  ไม่มีรถที่ผมอยากได้ 

55555  ;D  อย่าซื้อรถที่ "ไม่ค่อยชอบ" หรือ "ก็ชอบนะ แต่..." เพียงแค่เพราะว่ามันอยู่ในงบครับ

ควรขยับงบครับ แต่ขยับได้ไหม มีแค่คุณกด 9 และคนใกล้ชิดเท่านั้นที่รู้ครับ

ขอให้ได้รถใหม่อย่างที่หวังนะครับ ส่วนผมขอปลดหนี้ต่อปายยยย

และผมก็เป็นคนที่่ขยับงบขึ้น ไม่ซื้อรถตามงบเหมือนที่ผมแนะนำไปนั่นแหละครับ ตอนนี้เก็บเงินอยู่ครับ

ออฟไลน์ h0661036

คิดไปไกลจังครับ  ซื้อรถก็เอาตามงบ และความจำเป็นในการใช้งาน  ตัวผมก็เพิ่งซื้อ Camry  ถามว่าชอบมั้ย ผมก็เฉย ๆ นะ ที่ชอบคือ 320 d แต่มันไม่ตอบโจทย์การใช้งาน       ตอนซื้อพ่อยุให้ออก FTN แต่พอลองนั่ง camry พ่อยังชอบเลยครับ  บอกว่านั่งสบาย ขับง่ายดี

รถที่เจ้าของกระทู้ดูไว้  ยังไม่เคยเห็นของจริงเลย  ผมว่าเก็บเงินไปก่อน และรอไปสัมผัสดูก่อนค่อยตัดสินใจดีกว่า

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
จากคำถามคุณคงจะมีคำตอบในใจแล้ว

ถ้ากังวลเรื่องเงิน ก็ให้ความสำคัญในงบอับดับแรกก่อน

ซื้อรถในงบ และทำใจชอบมัน

ออฟไลน์ Turin

55555  ;D  อย่าซื้อรถที่ "ไม่ค่อยชอบ" หรือ "ก็ชอบนะ แต่..." เพียงแค่เพราะว่ามันอยู่ในงบครับ

ควรขยับงบครับ แต่ขยับได้ไหม มีแค่คุณกด 9 และคนใกล้ชิดเท่านั้นที่รู้ครับ

ขอให้ได้รถใหม่อย่างที่หวังนะครับ ส่วนผมขอปลดหนี้ต่อปายยยย

และผมก็เป็นคนที่่ขยับงบขึ้น ไม่ซื้อรถตามงบเหมือนที่ผมแนะนำไปนั่นแหละครับ ตอนนี้เก็บเงินอยู่ครับ
โอ้ยโดน ... " ก็ชอบนะ แต่ ... "

ออฟไลน์ rotaryman

ถ้ายังไม่รีบใช้แนะนำให้รอครับ อีกตั้ง 1 ปีเวลาผ่านไปอาจมีนรถใหม่ๆออกมาอีกเพียบ ดูคลิ๊ปก็สู้เห็นตัวจริงกับทดลองขับครับบางทีอาจจไปโดนใจกับอะไรซักอย่างก็ได้ครับ

CRV ใหม่หน้าตากับภายในบอกตรงๆผมไม่ผ่านอย่างแรง แถมบังโดนตัดออฟชั่นความปลอดภัยอีก แต่แอบสนใจเครื่องดีเซลที่ประหยัดกับเบาะแถว 2 ปรับเอนได้นี่แหละ ส่วนแถว 3 ผมไม่ใช้อยู่แล้วไม่ชอบเหมือนกัน ถ้าให้.ื้อผมรอตัวไมเนอร์ที่ใส่ออฟชั่นเต็ม

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member

อาการเหมือนผมเลยครับ

งบผม 2.0-2.5m

ไม่มีรถที่ชอบ รถที่ใช่

มีแค่รถที่พอเข้าสเปค

ไปจบที่ x1 ดีเซล ครับ

ออฟไลน์ akewizard

ขอตอบในมุมมองของคนหาเช้ากินค่ำนะครับ

สำหรับผมมีงบประมาณสำหรับรถแค่ 1 คัน ราคาไม่เกิน 1 ล้าน และถ้าจะต้องซื้อผ่อนจะต้องผ่อนต่อเดือนไม่เกิน 12K
เป้าหมายของผมคือจะต้องเป็นรถ AWD ใช้งานแบบ SUV ได้ ซึ่งในงบที่ผมมีซื้อได้แค่รถกระบะ 4X4 ซึ่งผมไม่ชอบเท่าไหร่
เพราะรถ SUV AWD ราคามันไปอยู่แถว 1.3-1.6 ล้านหมด เช่น CRV 2.0 AWD, X-trail 2.0 AWD  CX-5 2.2 AWD ที่ใครๆก็เชียร์ยิ่งแพงใหญ่ 1.6 ล้าน

ตอนนั้นผมรอให้ PJS ตัวใหม่ออก แล้วกะว่าจะไปลองดูตัวเก่าที่ตกรุ่นแล้วเผื่อว่าจะมีรุ่น AWD ลดราคา+ได้ส่วนรถเยอะๆ
แล้วบังเอิญ....มันมีรถนอกสายตาผมรุ่นนึงมันดันลดราคาเหลือ 1 ล้านพอดีตามที่ตั้งงบไว้ ผมก็เลยรอไปทดลองขับ ลองหาข้อมูลต่างๆดูแล้วพบว่ามันคุ้มมากสำหรับราคานี้ ก็เลยได้จับจองมาใช้

สรุปว่าถ้าการเงินมันจำกัดหรือเสี่ยงที่จะเล่นรถที่ราคาสูง ผมจะใช้วิธีการรอ....ให้ราคารถมันลงมาแทน
จะโดยการรอช่วงตกรุ่น  หรือซื้อมือสองสภาพดีๆแทนครับ

ออฟไลน์ namepr

• Jr. Member
  • **
  • Ultimate Driving Mechine
ซื้อรถที่ชอบครับ  ไม่ชอบซื้อไปใช้ได้ปีสองปี ก็อยากได้ใหม่แล้วคับ  :'( :'(
2013 - Ford Fiesta :: Hatchback 1.5 Trend
2015 - Mazda 3 Skyactive SP
2017 - BMW 330e Luxury
2021 - Volvo XC40 TWIN Recharge MY2022

ออฟไลน์ Auto

ถ้าเป็นผมผมจะทำดังนี้
 1. รอ
 2. ซื้อมือ 2
 3. ขยับงบถ้ามีเงินถึง 

แต่ผมจะไม่ซื้อรถที่ไม่ต้องการเด็ดขาดรวมถึงรถที่ไม่ชอบด้วย

ออฟไลน์ Pegasus7700

Key word คือ.  2018ต้องซื้อรถไหม่ครับ...

คำนี่เป็นตัวแปลสำคัญ. ว่า ทำไมต้องปี2018

รถเสีย?  ซ่อมไม่ไหว? ไม่มีรถสำรอง? ย้ายบ้านต้องเจอสภาพถนนไหม้?

มีครอบครัว?  อีกหลายๆอย่างเลย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

Key word คือ.  2018ต้องซื้อรถไหม่ครับ...

คำนี่เป็นตัวแปลสำคัญ. ว่า ทำไมต้องปี2018

รถเสีย?  ซ่อมไม่ไหว? ไม่มีรถสำรอง? ย้ายบ้านต้องเจอสภาพถนนไหม้?

น้องชายเรียนจบเลยจะยกรถคันที่ใช้อยู่ให้น้องครับ
ผมเลยต้องซื้อคันใหม่

ออฟไลน์ Pegasus7700

น้องชายเรียนจบเลยจะยกรถคันที่ใช้อยู่ให้น้องครับ
ผมเลยต้องซื้อคันใหม่
โจทย์ง่ายขึ้นเลย.   เหลือแค่ตัดสินว่า. คุณ. หรือ. น้อง. ที่ต้องรอ..
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

บ่อยครับ.
เคยขยับจากจะซื้อ รถมือสองคันล่ะ 4-500,000 ไปมาสด้าสาม. เพราะกลัวโดนย้อมแมว
เคยขยับจาก suv ญี่ปุ้น ไป x3. เพราะ. อยากลอง ดีเซล
เคยขยับจากh1 ไป alphard. เพราะ ภายในและถุงลม
และเคยขยับจาก 320 d gt. ลง มา everest. เพราะกะเอามาลุยได้เยอะกว่า
ซื้อรถแต่ล่ะครั้งผมวนไปวนมา. หลายยี่ห้อ. งบส่วนมากจะบานปลายมากกว่าจะลดลง

ออฟไลน์ artimo

• Jr. Member
  • **
ถ้างบไม่ใช่ปํญหาก็ขยับงบดีกว่าครับ ซื้อเอาที่ถูกใจจริงๆ ดีกว่าครับ ไม่อยากคาใจ
ปล. รู้สึกเหมือนกันเลยครับว่า CRV ใหม่ดูอย่างไรก็ไม่สวยเลยครับ ไว้รอดูคันจริงอีกที

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ถ้าในเมื่อไม่มีคันที่ถูกใจ ผมก็ไม่เปลี่ยนรถ ใช้คันเดิมแล้วรอต่อไปครับ

ออฟไลน์ bravo

"พอ crv เผยโฉม ซึ่งไม่สวยอย่างแรงในสายตาผม แถมเป็น7ที่นั่ง ผมตัดทิ้งเลย เพราะเบาะแถว3 ผมไม่ได้ใช้แน่นอน มันทำให้ที่เก็บของน้อยลง โดยไม่เกิดประโยชน์อันใดแก่ตัวผม  ก็เลยตัดทิ้ง"

ถ้า CRV มันเก็บของได้น้อยลง

แล้ว mini กับ series 3 มันเก็บของได้มากว่า CRV หรือครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ไป mini เลยครับ เลือกตัวที่เราชอบที่สุด

ออฟไลน์ rega

เลือกให้ตรงเป้าตรงจุด เลือกคันที่ชอบ จอดเฉยๆไม่ขับเดินผ่านยังรู้สึกดี ผมเลือกฝั่งนี้

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ AboveGod

เบาะแถว 3 ถ้าไม่ได้นั้งก็ถอดได้หนิครับ
ที่บ้านมี ppv เบาะ 3 แถว ก็ถอดแถว 3 ออก เพราะไม่ได้มีคนนั้ง ก็ได้พื้นที่เหมือนเดิม

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
"พอ crv เผยโฉม ซึ่งไม่สวยอย่างแรงในสายตาผม แถมเป็น7ที่นั่ง ผมตัดทิ้งเลย เพราะเบาะแถว3 ผมไม่ได้ใช้แน่นอน มันทำให้ที่เก็บของน้อยลง โดยไม่เกิดประโยชน์อันใดแก่ตัวผม  ก็เลยตัดทิ้ง"

ถ้า CRV มันเก็บของได้น้อยลง

แล้ว mini กับ series 3 มันเก็บของได้มากว่า CRV หรือครับ

ผมว่าเขาบอกไปงั้นแหละครับ ประเด็นจริงๆน่าจะเป็นอย่างแรกมากกว่า  ;D 555+ 

เพราะถ้าไม่ชอบก็จะโน่นนั่นนี่ไม่ดี เรื่องปกติของมนุษย์ครับ แต่ถ้าชอบก็จะหาวิธีแก้ในส่วนที่ติดขัดเอาแทน แบบที่หลายๆท่านเคยว่าถ้าสวยถูกใจก็ยอมลำบากกันได้ไม่บ่น แต่ถ้าไม่ชอบนิดๆหน่อยๆอะไรก็ไม่เอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2017, 19:46:12 โดย Nonlamer »