ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนถึงมี easy pass / M pass น้อยกว่าคนที่ไม่มีครับ?  (อ่าน 11301 ครั้ง)

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
Re: ทำไมคนถึงมี easy pass / M pass น้อยกว่าคนที่ไม่มีครับ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 20:57:13 »
easy pass ดีกว่าครับ ..

ตาม คห ข้างบน ไปต่างประเทศ มีช่อง easy pass 7 จ่ายเงิน 2   หรือบางที่ 9: 1 เลยก็มี 

ถ้าเป็นแบบนี้ใครก็ต้องติด pass กันหมด

ออฟไลน์ SM.

Re: ทำไมคนถึงมี easy pass / M pass น้อยกว่าคนที่ไม่มีครับ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 22:29:30 »
เพิ่มช่อง easy pass ก็จะไปลดช่อง จ่ายเงิน ไปโดยปริยาย ใครอยากต่อคิวจ่ายเงิน ก็รอกันไปก่อน ใครอยากไปเร็ว ก็ติด easy pass

บางประเทศใช้วิธีแบบนี้ เพื่อไม่ให้รถติดที่ช่องจ่ายเงิน

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 06:28:59 »
ผมใช้ easypass ครับ สะดวกดี ชอบมากที่ใช้กับ motorway ได้
แต่หงุดหงิดตอนเสีย จะซ่อมที เช็คที่ทำไมลำบากมาก
จะแยกบริษัทกันไปทำไม อันนี้เคลมได้ อันนี้เสียเปลี่ยนอย่างเดียว

หงุดหงิดตอนมันเสียนี่แหละ นี่ยังต้องไปทำเรื่องเคลมอีก

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 08:43:02 »
เมื่อก่อนไม่มีครับ จนมีธุระได้ขึ้นทางด่วนประจำเลยทำ
มันสะดวกกว่าจริง แต่ต้องไม่ใข้ใบเสร็จไปเบิกอะไร
ไม่งั้นต้องแวะไปเอาใบเสร็จเป็นรอบๆ

อีกประเด็นคือหากมีรถหลายคัน จะคิดครบคันงงครับ
คันไหนเหลือเงินเท่าไร ทุกวันนี้ถืออันเดียวแต่ต้องหาตำแหน่งว่าคันไหนทาบกระจกตรงไหนถึงจะเป๊ะ

ล่าสุดเจอบัตรรุ่นเก่าไม่รับเติมเงินเพราะเขาบอกใกล้หมดอายุบัตร ต้องทำเรื่องของคืนเงินที่เหลือเข้าบัญชี
ผมเหลือ 45 บาทเลยคืนไปเลย ไม่อยากวกกลับมาอีกครั้ง ลองถามว่าถ้าไม่คืนเลยจะเกิดอะไรขึ้น
จนท บอกหากไม่ใช้นานเกิน 2 ปี จะมี จม ทวงอุปกรณ์คืน ไม่คืนต้องม่ชำระเงิน 1000 ผมเลยคืนๆไปให้จบ

จนท ถามว่าจะซื้อใหม่ไหม ตอบทันทีว่าไม่

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 09:39:00 »
ผมไม่่มี ก็คิดว่าถ้ามีแล้ว ก็ช่วยให้เราสะดวกดีนะ แต่ผมไม่ค่อยใช้ทางด่วน หลายๆ เดือนจะใช้สักทีนึง
เคยอ่านข้อมูลมาว่า มี 2 เจ้า และการซื้อบัตรครั้งแรกก็ต้องไปซื้อตรงทางด่วนบางนา หรือบางที่เท่านั้น
ถ้าซื้อบัตรครั้งแรกสะดวก เติมเงินสะดวก ไม่ต้องแยก 2 เจ้า ถึงผมจะนานๆ ได้ใช้ทีนึงก็อยากซื้อ

ล่าสุดเจอบัตรรุ่นเก่าไม่รับเติมเงินเพราะเขาบอกใกล้หมดอายุบัตร ต้องทำเรื่องของคืนเงินที่เหลือเข้าบัญชี
ผมเหลือ 45 บาทเลยคืนไปเลย ไม่อยากวกกลับมาอีกครั้ง ลองถามว่าถ้าไม่คืนเลยจะเกิดอะไรขึ้น
จนท บอกหากไม่ใช้นานเกิน 2 ปี จะมี จม ทวงอุปกรณ์คืน ไม่คืนต้องม่ชำระเงิน 1000 ผมเลยคืนๆไปให้จบ

จนท ถามว่าจะซื้อใหม่ไหม ตอบทันทีว่าไม่

มันยุ่งยากขนาดนี้เลยเหรอครับเนี่ย

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 10:02:21 »
ก็เหมือนกับที่คนขึ้นรถไฟฟ้าไม่ยอมซื้อบัตรเติมเงิน แต่เลือกที่จะต่อแถวยอดเหรียญซื้อตั๋วโดยสาร แล้วมาตั้งกระทู้ว่าทำไม BTS ไม่ทำตู้ขายตั๋วเยอะ  ๆ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 10:09:36 »
ผมไม่่มี ก็คิดว่าถ้ามีแล้ว ก็ช่วยให้เราสะดวกดีนะ แต่ผมไม่ค่อยใช้ทางด่วน หลายๆ เดือนจะใช้สักทีนึง
เคยอ่านข้อมูลมาว่า มี 2 เจ้า และการซื้อบัตรครั้งแรกก็ต้องไปซื้อตรงทางด่วนบางนา หรือบางที่เท่านั้น
ถ้าซื้อบัตรครั้งแรกสะดวก เติมเงินสะดวก ไม่ต้องแยก 2 เจ้า ถึงผมจะนานๆ ได้ใช้ทีนึงก็อยากซื้อ

มันยุ่งยากขนาดนี้เลยเหรอครับเนี่ย

จนท แจ้งมาแบบนี้
กรณีผมทำบัตร smart card หายด้วย
เวลาคืนอุปกรณ์โดนเก็บอีก 100 ค่าบัตร
ตอนแรกกะเก็บ easy pass ไว้ไม่ต้องใข้
แต่พอถามไป อาจโดนทวงอุปกรณ์ 800 หรือ 1000บาท เลยจ่ายไป 100นึงให้จบกันไป

ผมคิดเองว่า ค่าบัตร 100 กับเงินค้าง 145 เป็นค่าสะดวกตลอด 5ปีที่ใช้ก็ถือว่า ได้อยู่ ไม่อยากมาคาราคาซัง อีก 800-1000บาท

ใครใช้ easy pass เก็บบัตรไว้ด้วยครับ
อนาคตคืนของหรือเปลี่ยนตัว easy pass ใหม่ (ฟรี)
แต่ถ้าไม่มีบัตร smart card ต้องจ่าย 100นึงก่อน

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 10:17:03 »
ของผมมี easypass แต่บางด่านติ้ดไม่ผ่านเลยเลิกใช้ จ่ายเงินสดแทนดีกว่า

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 10:43:33 »
ผมว่าลงทะเบียนง่ายนะ
วันนั้นขับผ่าน ปวดฉี่ ขอเข้าห้องน้ำที่ด่าน แล้วก็สมัครเลยครับ  :P

แถวปกติมันทอนเงินลำบากกว่าม เลยช่องมากกว่า easy pass

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 12:49:42 »
เห็นหลายๆประเทศแล้วที่ไม่มีคนมานั่งรับเงินสดแบบบ้านเรา
ด้วยความแปลกใจ ว่าเมื่อไรบ้านเราจะแก้ปัญหารถติดหน้าด่านแบบนี้

ส่วนตัวจะเดินทางอยู่ต่างจังหวัดเป็นส่วนใหญ่ แต่ตัวEasypassจะพกติดกระเป๋าไว้
จะได้ใช้ยามเข้ากรุงเทพฯ ไม่ว่าจะรถเช่าหรือนั่งTaxi

พวกบัตรBTS MRTเช่นกัน ก็พกไว้ตลอด
เพราะเห็นปัญหาเดียวกับทางด่วนเลยคือ ต้องไปต่อคิว เพื่อไปแลกเหรียญมาหยอดตู้แลกชิปฯ?งงไปเลย

รัฐบาลควรบังคับเป็นบัตรทั้งหมดได้แล้ว เพราะคนใช้บริการเยอะขึ้นทุกวัน การเคลื่อนตัวของประชาชนผู้ใช้ จะสะดวกและรวดเร็วกว่านี้
แต่ระบบไม่รองรับเพียงเพราะเรื่องเจ้าของสัมปทานไม่ยอมใช้ น่าเห็นใจ4.0เป็นหมันซะนี่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2017, 16:30:25 โดย arlao »

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 14:07:35 »

ตาม คห ข้างบน ไปต่างประเทศ มีช่อง easy pass 7 จ่ายเงิน 2   หรือบางที่ 9: 1 เลยก็มี 

ถ้าเป็นแบบนี้ใครก็ต้องติด pass กันหมด

ทำแบบนั้นในประเทศไทย ผมว่า คงจะโดนด่ายับเลยล่ะครับ

หาว่าบีบบังคับกัน มัดมือชก บลาๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 16:24:34 »

ทำแบบนั้นในประเทศไทย ผมว่า คงจะโดนด่ายับเลยล่ะครับ

หาว่าบีบบังคับกัน มัดมือชก บลาๆ

ตรรกะคนรวยคนจนต้องมา เชื่อโผ้มมมมม 555+

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 17:42:58 »
มีคนใช้เยอะอยู่ ช่วงรถเยอะ ช่วยได้มากและเร็วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 18:14:49 »
ทุกคนก็มีเหตุผลของตัวเอง

ถ้าจำเป็น เร่งด่วน สะดวก จิตสำนึก ก็คงไปหามาใช้เอง ไม่ต้องมีคนบอก
ถ้าไม่ได้ใช้ ขี้เกียจ เบิกไม่ได้ ไม่สะดวก หลายเหตุผลส่วนตัว ก็ไม่รู้จะทำไป ทำไม

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 01:15:54 »
ผมขึ้นทางด่วนเดือนละ2-3ครั้งยังใช้เลยครับ

แค่ได้วิ่งผ่านช่องEasyPassที่โล่งๆ แทนที่จะต้องติดยาวๆในแถวเงินสด แค่นี้ก็คุ้มแล้วครับ ถือว่าซื้อเวลา
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 01:23:33 »
คุณพ่อกับผมใช้ทางด่วนกันบ่อยมากๆ ค่าทางด่วนรวมกันเกือบหมื่นทุกเดือน  ยิ่งคุณพ่อนี่ใช้ทุกวัน อย่างน้อย 4 ด่าน/วัน ไม่อยากเสียเวลารอจ่ายตังกับหยิบสตางค์ระหว่างขับรถ เลยไปจัด Easy Pass มาใช้คนละอันตั้งแต่มันออกมาใหม่ๆเลย แถมเดี๋ยวนี้นสามารถเติมเงินก็ผ่าน NetBank สะดวกดี

ส่วนที่มีคนไม่ใช้มากกว่านั้น ผมว่าบางคนเค้าไม่อยากเอาเงินไปจมไว้ในบัตรครับ ถ้าไม่ได้ใช้งานทุกวัน เติมที 1000 บาท อาจใช้ได้เป็นเดือน
แล้วตอนที่มันออกมาใหม่ๆ จำได้ว่าถ้าจะซื้อต้องมีค่ามัดจำ 800 (ไม่แน่ใจ) แถมสมัยก่อนจะเติมเงินก็ต้องจอดเติมที่ด่าน เลยทำให้หลายๆคนไม่สนใจและบางคนก็ยังคิดว่ามันยังยุ่งยากเหมือนเดิม ก็เลยเลือกที่จะจ่ายเป็นครั้งๆ ถึงแม้ปัจจุบันไม่ต้องมัดจำและสามารถเติมเงินได้หลายช่องทางก็ตาม
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 01:35:45 »
มีนะแต่ไม่ได้ใช้ เพราะต้องเอาใบเสร็จไปเบิก ...

ออฟไลน์ ezyman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 04:29:18 »
ผมก็มีสองใบ Mpass และ Easypass

แต่ตอนนี้ใช้ Mpass เพราะเติมเงินกรุงไทยฟรี + มีแอพเช็คยอดเงินออนไลน์ + อุปกรณ์ใหม่กว่า (หน้าตาเหมือนกันรุ่นเดียวกันแหละ)

ส่วน Easypass ว่าจะเอาไปคืนยังไม่มีเวลาแวะด่านเลย