ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์ประสบการณ์การปัญหา จากที่เคยตั้งกระทู้ถามไว้ครับ  (อ่าน 2477 ครั้ง)

ออฟไลน์ Woradorn

• Jr. Member
  • **
  • เด็กวัยรุ่นที่สนใจเรื่องรถยนต์
จากกระทู้ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=57353.0

- ได้แก้ไขโดยการ -
1. หาฝาเครื่องท่อนบน d15b VTEC (130hp) แล้วทำการแก้ไขให้เครื่องท่อนบนอยู่ในสภาพดี
    แล้วใส่เข้าไปแทนฝาเครื่องท่อนบนเดิม (d15b VTEC 3stage) ประกอบให้เสร็จสมบูรณ์
2. เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง
* กล่อง ECU ยังเป็นกล่องเดิมคือ P70 *

- ผลลัพธ์หลังทำ -
1. อัตรเร่งคนละเรื่องเลยครับ (รถติดแก๊ส LPG)
    จากเดิม 0-100       เฉลี่ย 24.98 วินาที
    หลังทำตอนนี้วิ่งได้ เฉลี่ย 15.43 วินาที (เร็วขึ้นเฉลี่ยน 9.55 วินาที!!!)
2. ได้ต่อไฟเทคเข้าไปด้วย พอเทคทำงานรถก็มีแรงดึง
    ซึ่งต่างจากเดิม คือไม่มีอะไรเลย.
* เรื่องการกินแก๊ส ยังไม่ได้ลองขับใช้ประจำวัน เป็นยังไงจะมาบอกอีกทีนึงครับ *
.
.
.
นี้แหละครับประสบการณืของผม อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2017, 17:07:30 โดย TUATOR »

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

ก่อนหน้านั้น เคย ลองเชคกำลังอัด กระบอกสูบไหมครับ

ออฟไลน์ Woradorn

• Jr. Member
  • **
  • เด็กวัยรุ่นที่สนใจเรื่องรถยนต์

ก่อนหน้านั้น เคย ลองเชคกำลังอัด กระบอกสูบไหมครับ

... ไม่เคยเลยครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

... ไม่เคยเลยครับ

กำจริง นี่คือ วิธี พื้นฐานที่ง่ายที่สุด รวดเร็วที่สุด ในการ เช็ค สภาพเครื่องยนต์เราเลยนะครับ
ต้องทำ ทุกครั้ง ที่เปลี่ยนหัวเทียน เช็ค ง่ายมากๆๆๆๆ