ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ช๊อคอีกรอบ มาอ่านม.44 จราจร ตร.ไม่ต้องรับผิดชอบความเสียหายจากการย้ายรถ  (อ่าน 5203 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kkkong

• Jr. Member
  • **
เมื่อวานเห็นเนื้อหาคร่าวๆว่าช๊อคแล้ว วันนี้เพิ่งสังเกตเห็นว่า ตร. มีอำนาจเคลื่อนย้ายรถที่ถูกบังคับล้อโดยไม่ต้องรับผิดชอบความเสียหายจากการเคลื่อนย้าย...

อีหน่อยประชาชนอาจต้องยกมือไหว้ขอร้องตำรวจว่าอย่ายกรถเพราะกลัวรถพัง รีบควักจ่ายค่าปรับสนองเบี้ยนำจับตร.เพราะเกรงว่านอกจากถูกปรับ รถจะพังต้องเสียตังค์ไปด้วย...

เล่าสู่กันฟังครับให้ระวัง สังเกตุป้ายการจอดทุกชนิดจนแน่ใจว่าจอดได้จริงๆ

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ปัญหานี้แก้ได้ง่ายมาก แต่ไม่ทำผิด ไม่ต้องกลัวอะไรเลยนะ

คนกลัวคือคนจ้องจะทำ คิดว่านิดเดียว นิดหน่อย ให้กันหน่อย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
จัดไปครับ ไม่งั้นทำรถเป็นรอยโดนให้ชดใช้ก็คงไม่กล้าปฏิบัติหน้าที่กันพอดี แค่อย่าจอดขวางหรือจอดในที่ห้ามจอด ถ้าไม่มีที่จอดก็ไม่ต้องเอารถไป การจราจรจะได้ติดขัดน้อยลงอีก

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
ใช่ครับ ถ้าคนไม่มักง่าย ตำรวจเค้าก็ไม่จับ/ล็อกล้อหรอก
~~

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ปัญหานี้แก้ได้ง่ายมาก แต่ไม่ทำผิด ไม่ต้องกลัวอะไรเลยนะ

คนกลัวคือคนจ้องจะทำ คิดว่านิดเดียว นิดหน่อย ให้กันหน่อย

+1 ครับ ถ้าเราไม่ทำผิด แล้วจะกังวลทำไม แก้ปัญหาที่ตัวเราซึ่งเป็นต้นเหตุก็จบเรื่องครับ  ;D
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
จอดรถให้ถูกที่ครับ กฏหมายข้อนี้ผมชอบมากเลย ไม่งั้นไม่ต้องทำอะไรกันพอดี

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ห้าม เลือกปฏิบัติ แล้วกันครับ เช่น

จอด รอ จอด ส่ง นักเรียน

อีกหลายกรณี

หวังว่า ตร. คงไม่ หยุดทำงาน ชั่วคราว นะครับ  ::) ::) ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ seeker

ใจนึงก็ดีใจครับ น่าจะช่วยลดปัญหาจราจรได้ พวกที่คิดว่านิดหน่อยน่า หยวนๆเหอะ จะได้ระวังตัวบ้าง
แต่ก็อย่าให้พวก 0.01% เอามาใช้ทำมาหากินละกันครับ

ออฟไลน์ Turin

นานๆจะเห็นด้วยกับคำสั่ง ม 44 ซะที ... จนท จะได้ทำงานได้อย่างสบายใจ ขอให้ทำจริงเถอะ

ปล เมืองนอกก็แบบนึ้นะคับ ถ้าโดนลาก จ่ายค่าปรับ ค่าลาก ค่าจอด เสียหายไม่รับผิดชอบ

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ bmmac

ม.44 ชักเยอะแล้ว พูดถึงรวมๆนะ
แต่เรื่องนี้ เก่ามาก ตร. บังคับล้อเสร็จ
มีหน้าที่ยก ไปเก็บ
เมื่อยกสำเร็จเรียบร้อย
คนทำผิด มีหน้าที่เสียค่าปรับ
รวมแล้วประมาณ 1,000 บาท
แต่เท่าที่เห็นล็อคแล้วไม่ยก
พวกจอดสบาย ไหนๆ ก็โดนแล้ว

ออฟไลน์ TheZero

+1 ครับ ถ้าเราไม่ทำผิด แล้วจะกังวลทำไม แก้ปัญหาที่ตัวเราซึ่งเป็นต้นเหตุก็จบเรื่องครับ  ;D

+100 ครับ ที่ห้ามจอด ก็อย่า มักง่าย ไปจอด ก็จบ

ออฟไลน์ Barracuda

ทำจริงเถอะ เป็นแค่อีกช่องทางเฉยๆ ไม่รู้จะได้นานแค่ไหน และรู้สึกจะเริ่มเยอะเกินไปแล้ว ม44

ออฟไลน์ meeuwarn

เห็นด้วยครับ

ลุงตู่ ปราบ ควายขับรถ จอดที่ห้ามจอด

ออฟไลน์ tarahlm

เห็นด้วยครับ เบื่อผู้ที่ทำผิดกฎจราจร(ผิดกฎหมาย) แล้วมีข้ออ้างให้ตัวเองเสมอ

จนกลายเป็นพฤติกรรมเลียนแบบแย่ๆ ของด้านจราจรบ้านเรา

เช่น จอดที่ห้ามจอด,จอดซ้อนคันเปิดไฟกระพริบฉุกเฉิน อ้างจอดครุ่เดียวซื้อของ/ส่งของ
ทำผิดกัน จนมองเป็นเรื่องปกติ(ก็รัฐบาลไม่บริการเตรียมถนนให้จอดพอเพียงนี่ !!!)

ออฟไลน์ Darkart

เยี่ยมไปเลย รอชม
ทำถูกต้อง ไม่ผิด จะกลัวอะไรครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Eddy5659

จขกท เป็นแอ๊ดมินเพจข่าวรึเปล่าครับนี้ พาดหัวกระทู้ได้เร้าใจดี 5555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เห็นด้วยกับการปฏิบัติครับแต่ไม่เห็นด้วยกับการใช้ ม44 สิ่งเหล่านี้มันผิดอยู่แล้วตำรวจต้องมีหน้าที่กวดขันเอา ม.44 มาใช้พร่ำเพรื่อมันจะไม่ศักดิ์สิทธิ์เอา ถ้าจะให้ม44 ก็จัดระเบียบตำรวจไปเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Kkkong

• **
ทำผิดโดนปรับนั้นก็สมควรครับแต่การที่ใช้อำนาจได้โดยไม่ต้องรับผิดชอบนั้นออกจะเกินไปหน่อย  จ่ายค่าปรับแต่สุดท้ายเงินนั้นส่วนที่มากกว่าก็เป็นเบี้ยนำจับของตำรวจเองนั่นแหละ งานจราจรจึงมีความว่องไวในขณะที่งานอื่นนั้น...

ออฟไลน์ Imnotthere

• Newbie
  • *
เห็นด้วยนะครับ ถ้าเราไม่ได้ทำผิด จอดในที่ที่ถูกต้อง ก็ไม่เห็นต้องกลัวอะไร

ออฟไลน์ blitzpao

ตามกฎหมายมีเรื่อง จงใจหรือประมาทเลินเล่อ อย่างร้ายแรงนะครับแต่ต้องไปพิสูจน์ในศาลอีกทีผมละเบื่อรถที่จอดตามสถานี BTS มากกกกกกกคือไปหลบในซอยหรือกะเวลากันหน่อยได้ป่าวเดี๋ยวนี้แอปก็

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมว่าดีนะ
จะได้มีวินัยครับผม  8)

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ช็อคทำไม ไม่เข้าใจ ก็จอดให้ถูกต้องแค่นั้น
จะไปยากอะไร แล้วเมื่อไรประเทศจะเจริญละครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Newhang

เรื่องดีๆมีให้ต้องทำอีกเยอะ เสือกใช้ ม44กับเรื่องแบบนี้ ทีเรื่องเร่งด่วนแบบอื่นไม่เห็นทำอะไรให้เด็ดขาด

ผมหมดคำพูดกับลุงตู่แล้ว

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
เพิ่มให้ๆ กลัว ตร. ลืม  ::) ::) ::)

เซเว่น ในกทม ที่ไม่มีที่จอด ไม่มีทีจอดส่งของลงของ อย่าลืมๆ

แม่ค้าพ่อค้า หาบเร่ แผงลอย ที่กทมจัดระเบียบ ห้ามอยู่บนทางเท้า มาแนวใหม่ เอารถขนของมาเปิดขาย บนถนนเลย

พออยู่บนถนน เป็นหน้าที่ ตร. แต่ก็เห็นเปิดขายบนถนน ไม่เห็นทำอะไร

คิว จักรยานยนต์ ตุ๊กตุ๊ก taxi จอดรอ ริมถนน ทางเท้า จัดการด้วย

จอดรอชนิดที่ว่า ใครมาจอดแทรกบ้าง เจอเขม่น แจ้ง ตร. ให้มาจัดการ

รถโดยสารประจำทาง ห้ามให้จอดนานเกิน คนที่ต้องการขึ้นสายนั้นๆหมด ต้องออก

ตลาดทุกที่ จักรยานยนต์ รถยนต์ ตุ๊กตุ๊ก จอดบนถนน ไปหนึ่งเลน อย่าลืมๆ

ร้าน ที่ เอากรวย เอาของ มาวางกันที่ หน้าร้าน บนถนน ทางเท้า จัดการด้วย ::) ::) ::)

ใครนึกลักษณะไหนออกอีก ลงเลยครับ 555

มโนว่า มี 007  :-* :-* :-* ของหลายที่ ที่อ่านเว็บนี้

นี่ ไม่ใช่ สะใจ นะครับ ย้ำ  ::) ::) ::)

เรื่องดีๆมีให้ต้องทำอีกเยอะ เสือกใช้ ม44กับเรื่องแบบนี้ ทีเรื่องเร่งด่วนแบบอื่นไม่เห็นทำอะไรให้เด็ดขาด

ผมหมดคำพูดกับลุงตู่แล้ว

แก้เรื่องอื่นๆ ไม่ว่าจะเร่งด่วนขนาดไหน ไม่แก้ที่ต้น แก้แต่ที่ปลายเหตุ ก็มีเรื่องให้แก้เรื่อยๆ ทั้งที่เป็นเรื่องเดิมๆ

พฤติกรรม นิสัย ค่านิยม ตัวอย่างให้เลียนแบบ ต้นแบบแม่แบบ แม่พิมพ์พ่อพิมพ์ อะไรประมาณนี้ ที่ต้องแก้

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ zeriw009

เห็นด้วยครับ บางคนคิดแค่ว่าจอดแป๊ปเดียวไม่เป็นไร แต่นี่คือต้นตอของปัญหาจราจรครับ รถจะล้นประเทศอยู่อยู่แล้ว แผ่นดินทรุดลงปีละ 1 cm  เพราะแรงกดทับของน้ำหนักรถ (อันนี้ขำๆนะครับ) ในทุกๆ 1-2 นาที มีรถผลิตใหม่ออกมาวิ่งเพิ่มบนถนน ถ้าไม่มีมาตรการรองรับ อีกหน่อยคงได้เห็นรถนั่งมีออฟชั่น ห้องครัว ห้องน้ำในตัวแน่นอนครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

พวกเห็นแก่ตัวเดือดร้อนรู้ไหม ท่านประยุทธ์ 555+

ออฟไลน์ nutpob24

• **
ไม่ช๊อคแถมยังเห็นด้วย100% ช๊อคทำไมกฏหมายดีดี ทุกวันนี้ถนนไม่พอวิ่งอยู่แล้วกลายเป็นที่จอดรถไปหมด >:( >:(

ออฟไลน์ Chalongs

• **
เป็นการแก้ปัญหาที่ตรงจุดดีมาก ผมชอบ
พวกทำผิด จอดมั่วๆ ตำรวจจะยกรถที ต้องคอยระวังนู่นนี่ ยิ่งพวกรถแพงๆนี่เเหละตัวดี
ออกกฏใหม่มา พวกรถแพงยิ่งไม่กล้าจอด แน่นอน

ออฟไลน์ CarameLon

น่าจะเอามอสี่สี่มาใช้กับเรื่องแบบนี้ตั้งนานแล้ว ใครไม่เสียค่าปรับต่อทะเบียนไม่ได้
และอยากให้ระเบียบการนี้อยู่ตลอดไปสำหรับเรื่องนี้มันบังคับให้การจราจรเป็นระเบียบขึ้นชัดเจน
(ค่าปรับย้อนหลัง เสียที่กรมขนส่งได้ ใครมีใบสั่งเยอะๆก็เตรียมตัวจนแน่นอน)

สนับสนุนระเบียบดีๆของสังคม แน่นวล
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R