ผู้เขียน หัวข้อ: การ "ช่างหัวมัน" กับพวกตั้งใจผิดกฎ มารยาท จราจร ทำให้คนพวกนี้ได้ใจ ?  (อ่าน 7837 ครั้ง)

ออฟไลน์ alfa2046

• Newbie
  • *
ใครมีวิธีการที่จะทำให้พวกตั้งใจทำผิดกฎ มารยาท การจราจร เช่น ย้อนศร จอดที่ห้ามจอด แช่ขวา ฯลฯ  กลับมาทำตามกฏ มารยาท โดยไม่ให้ตัวเราเองเดือดร้อนบ้างครับ
เห็นมีหลายคน "ช่างหัวมัน" เนื่องจากคนพวกนี้ มีโอกาสจะใช้ความรุนแรงได้ง่าย หากเราไปสั่งสอน หรือตอบโต้ด้วยตัวเราเอง

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
แล้วจะให้ทำยังไงอ่าครับ เช่นเจอรถงี่เง่าคันนึง ขับแช่ขวา ถ้าเราไปบีบแตรไล่ การบีบแตรประเทศเราก็ทราบอยู่ ความหมายไม่ใช่การเตือน มันคือการด่า (อ่ะเอาจริงๆ ไม่โลกสวยใส่กันนะ ส่วนใหญ่พวกคุณมองแบบนี้ไหมหล่ะ? โดนบีบแตรมาจะนึกก่อนเลย "อ้าวไอ่เ-ี้ย บีบหาพร่องงงงง เมิงรึ?" ใช่ไหมฮะ ส่วนใหญ่ประเทศเราจะคิดกันแบบเนี่ยะซะด้วยสิ) พอบีบเสร็จก็มีเรื่องกันปาดไปปาดมา ลงมาด่าพ่อล่อแม่ แล้วก็ตุ๊บตั๊บกัน เป้นคลิปเป็นดราม่าอะไรออกมา เสียเวลาเสียการเสียงานเพราะวุฒิภาวะการรับรู้ว่าไอ้ที่การบีบแตรหน่ะ ทางสากลไม่ใช่ไล่หรือไม่ใช้ด่า แต่เป็นการเตือน ว่ายูผิดเลนนะ ยูอย่าเข้ามานะอันตราย ไรงี้ แต่นี่ล่อคิดว่าเป้นการด่าแบบนี้กันเกือบทั้งประเทศ (ใครจะโลกสวย ว่าผม "stereotype" ก็เชิญครับ ผมเปิดกว้าง เพราะในสังคมมันแบบนี้จริงๆ ผมก็อดคิดแบบ stereotype ไม่ได้จริงๆครับ) คนเลยกันตัวกันไงครับ ขี้เกียจมีเรื่อง ขี้เกียจเสียเวลา ใช้แตรให้น้อยที่สุด เท่าที่จำเป้นเวลาจวนตัวจริงๆ 

ออฟไลน์ Newhang

ออฟไลน์ Pegasus7700

คงมี2มิติ
1. การปลูกฝังจิตสำนึก.  แบบนี้คงใช้ได้กับคนรุ่นไหม่ๆ เด็กรุ่นไหม่มารยาทดีกว่าคนรุ่นเก่า
2. การกำหนดบทลงโทษ. ยิ่งเข้มงวดยิ่งได้ผลนะ.  ตั้งแต่ลุงตุ่มาเนี่ยะ. ใบสั่งน้อยลง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ที่ต้อง “ช่างหัวมัน” คือเกินเยียวยาแล้วหล่ะครับ ปลูกฝังจิตสำนึกที่ดีให้เด็กรุ่นใหม่ที่ยังขัดเกลาสันดารได้ดีกว่า จะได้ไม่เป็นภาระสังคมในอนาคตเหมือนปัจจุบัน
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
แล้วจะให้ทำยังไงอ่าครับ เช่นเจอรถงี่เง่าคันนึง ขับแช่ขวา ถ้าเราไปบีบแตรไล่ การบีบแตรประเทศเราก็ทราบอยู่ ความหมายไม่ใช่การเตือน มันคือการด่า (อ่ะเอาจริงๆ ไม่โลกสวยใส่กันนะ ส่วนใหญ่พวกคุณมองแบบนี้ไหมหล่ะ? โดนบีบแตรมาจะนึกก่อนเลย "อ้าวไอ่เ-ี้ย บีบหาพร่องงงงง เมิงรึ?" ใช่ไหมฮะ ส่วนใหญ่ประเทศเราจะคิดกันแบบเนี่ยะซะด้วยสิ) พอบีบเสร็จก็มีเรื่องกันปาดไปปาดมา ลงมาด่าพ่อล่อแม่ แล้วก็ตุ๊บตั๊บกัน เป้นคลิปเป็นดราม่าอะไรออกมา เสียเวลาเสียการเสียงานเพราะวุฒิภาวะการรับรู้ว่าไอ้ที่การบีบแตรหน่ะ ทางสากลไม่ใช่ไล่หรือไม่ใช้ด่า แต่เป็นการเตือน ว่ายูผิดเลนนะ ยูอย่าเข้ามานะอันตราย ไรงี้ แต่นี่ล่อคิดว่าเป้นการด่าแบบนี้กันเกือบทั้งประเทศ (ใครจะโลกสวย ว่าผม "stereotype" ก็เชิญครับ ผมเปิดกว้าง เพราะในสังคมมันแบบนี้จริงๆ ผมก็อดคิดแบบ stereotype ไม่ได้จริงๆครับ) คนเลยกันตัวกันไงครับ ขี้เกียจมีเรื่อง ขี้เกียจเสียเวลา ใช้แตรให้น้อยที่สุด เท่าที่จำเป้นเวลาจวนตัวจริงๆ

+1 ครับ นี่มันชีวิตผมเลย เคยกดแตรไป โดนไล่กลับมาเกือบเอาชีวิตไม่รอด ไม่มีใครช่วย
หลังจากนั้นก็ไม่อยากยุ่งกับคนระดับนี้แล้วครับ ไร้จิตสำนึก ไร้การศึกษา บุพการี(อาจจะ)ไม่ได้สั่งสอนมา
ได้แค่สะใจ แต่ไม่มีอะไรดีขึ้น รังแต่จะฉุดชีวิตให้ตกต่ำลง เจ็บตัวเสียเวลา
ใครจะว่าผมใจตุ๊ดก็ช่างครับ มีลูกเมียที่ต้องดูแล เดี๋ยวพวกเขาก็ไปเจอกันเองสักวันครับ ใครแพ้ก็จะได้เข็ดหลายกันไป
พวกชนะก็หน้าด้านทำตามใจต่อไป
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
อ้างถึง
เป็นตัวอย่างที่ดี ให้กับลูกหลานของคุณ

ต่อท้าย หรือ อีกบรรทัด ด้วย 80 , 90 ,120 , 130

ขวาสุดไว้แซง , ย้อนศรโดนชน , ไม่จอดกินบ้านกินเมือง ข้อความอะไรประมาณนี้

หรือ ทำป้าย สลับ เป็นระยะ โดยที่ ไม่รบกวน การจราจร และ ทัศนวิสัยการขับขี่

ป้ายบอกว่า ถึงจังหวัดไหนแล้ว ยินดีต้อนรับสู่...ใหญ่ๆ เสาหลักใหญ่ๆตามสี่แยก(ออก ตก เหนือ ใต้ ไปไหน) โชว์ของดีจังหวัด

ป้ายที่ขึ้นเป็น"รูปภาพแหล่งท่องเที่ยว"ในจังหวัด แจ้ง นู่นนี่นั่น อะไรประมาณนี้

เปลี่ยน เป็นข้อความประมาณที่ขึ้นไว้แต่ต้น ใหญ่ๆอ่านได้ชัดเจน

ใต้ป้ายของทางหลวง เขียว ฟ้า ขาว ที่มีพื้นที่เหลือเยอะๆ เพิ่มข้อความลงไป

คนขับ คนขี่ อาจจะไม่คิดอะไร

แต่ ลูก หลาน นั่งมาด้วย หรือ ที่ได้เห็น เขา จะถาม พ่อแม่ พี่น้อง ญาติ เขาเอง ครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ ps000000

จร. ยังไม่จับเลย

ออฟไลน์ fishfinger

ยากอะผมว่าทิศทางมันจะแย่ลงด้วยซ้ำ
ในอนาคตบนถนนจะอันตรายกว่านี้เยอะ

คนไม่ดีมีมากกว่าคนดี คนเห็นแก่ตัวมากกว่าเห็นกว่าส่วนรวม
ยิ่งพวกนี้ขยันปั้มลูกด้วยแล้ว

ออฟไลน์ joa123

ต่างจังหวัดบ้านผมเจอบ่อยๆคือ ย้อน ฝ่า แซงผ่า ไม่หลบดิปไฟ    เคยบีบแตร เตือน ก็เจอหาเรื่องครับ >>> รถผมมีลูกน้อย จึงต้องระวังการใช้แตรรถให้มากๆครับ

ออฟไลน์ samaklen

ตำรวจเป็นอุปสรรค ครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

เคยเห็นกับตา
มอเตอร์ไซด์หลายคันย้อนศรผ่านหน้าตำรวรไปอย่างสบายใจ เหมือนเป็นเรื่องปกติ

หรือ (อันนี้ผมไม่รู้ผิดกฎหมายมั้ย)
ถนน 3 เลน พอถึงจุดยูเทิร์นเกาะกลาง จะมีเลนเพิ่มมาให้คนที่จะยูเทิร์น อีก 1 เลน ทำให้เฉพาะถนนช่วงนั้น มี 4 เลน
แต่ ก็จะมีพวกวิ่งมาเลน 3 หลายคัน มารอแทรกคนยูเทิร์นที่เลน 4
ทำให้รถทางตรง เลน 3 ต้องติด และเบี่ยงมาเลน 2 กัน พลอยทำให้เลน 2 ติดไปด้วย
ทั้งๆ ที่มีตำรวจยืนอยู่เกาะกลางนี้ทุกวัน ก็ยังมีการแทรกแบบนี้ทุกวัน
ซึ่งผมไม่อาจทราบได้จริงๆ ว่าแทรกแบบนี้ถูกกฎจราจรมั้ย เมื่อตำรวจไม่ได้ทำอะไร

ออฟไลน์ rapee001

คงต้องใช้ ม.44 เพื่อปรับปรุงมาตรฐานแบบเร่งด่วนล่ะครับ ถึงจะทันใจ

ออฟไลน์ alpha14

เวบนี้คือคำตอบครับ! แค่เรามีกล้องหน้ารถ แล้วบันทึกภาพ"คนจำพวกนั้น"ส่งมาที่เฟสนี้แล้วเขาจะไปจัดการเอง ผมดูจากข่าวเมื่อวานเลยนำมาบอกต่อ เพื่อสังคมบนท้องถนนจะดีขึ้น https://www.facebook.com/CarCameraClub/?ref=page_internal

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
แก้แบบยั่งยืน ยาวววว แต่ถ้ายังเห็นแก่ตัวไม่เห็นแก่ส่วนรวมไว้ก่อน ฟันธง..ทำไม่ได้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Boyja

ผมว่าเริ่มจากตัวเรานี่ละครับ ไม่ทำให้เป็นตัวอย่าง จะด้วยการกระทำ หรือ คำพูด บวกกับลดความอะลุ่มอะล่วย บังคับใช้กฎหมายให้เด็ดขาด พวกคนใหญ่คนโตก้อไม่ต้องไปเว้น ปฎิบัติให้เท่าเทียมกัน เข้มงวด กวดขันในหน้าที่ เหมือนสมัยตอนเรื่องทิ้งขยะให้ลงถัง และทำให้ต่อเนื่อง น่าจะช่วยให้บ้านเมืองเราน่าอยู่ขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

ย้อนศร จอดที่ห้ามจอด แช่ขวา แทรกคอสะพาน ไฟซีนอลเถื่อนแยงตาชาวบ้าน เครื่องเสียงดังๆเปิดแบ่งชาวบ้านฟัง ท่อดังๆ(ทั้ง4ล้อ 2ล้อ) เมาแล้วขับ

ผมคิดว่า พวกนี้ ห่วยระดับ DNA ที่บุพการีให้มาครับ

อีกทั้ง ด้อย การอบรมสั่งสอน จากบุพการี ครับ

แก้ไม่ได้ครับ รอมันตายข้างถนน

ออฟไลน์ dht_tubes

+1 ครับ นี่มันชีวิตผมเลย เคยกดแตรไป โดนไล่กลับมาเกือบเอาชีวิตไม่รอด ไม่มีใครช่วย
หลังจากนั้นก็ไม่อยากยุ่งกับคนระดับนี้แล้วครับ ไร้จิตสำนึก ไร้การศึกษา บุพการี(อาจจะ)ไม่ได้สั่งสอนมา
ได้แค่สะใจ แต่ไม่มีอะไรดีขึ้น รังแต่จะฉุดชีวิตให้ตกต่ำลง เจ็บตัวเสียเวลา
ใครจะว่าผมใจตุ๊ดก็ช่างครับ มีลูกเมียที่ต้องดูแล เดี๋ยวพวกเขาก็ไปเจอกันเองสักวันครับ ใครแพ้ก็จะได้เข็ดหลายกันไป
พวกชนะก็หน้าด้านทำตามใจต่อไป

ผมเชื่อนะว่า คนส่วนมากอยากให้สังคมนี้ดีขึ้น แต่ก็ต้องยอมรับว่า กว่าจะได้มา มันไม่ได้ขึ้นอยู่ที่เราคนเดียว

แต่.. คงทำได้แค่ที่ตัวเราก่อน แค่นั้นเองหล่ะครับ

เหตุการณ์แบบที่ว่านี่ ผมก็เคยเจอ ลูกเมีย พ่อแม่นั่งอยู่ในรถ พอใจเย็นลงกลับมานั่งคิด ถ้าแลกไป คนที่มากับเราเป็นอะไรไป

ไอ้คนพรรค์นั้น เค้ามาแคร์ มาเดือดร้อนอะไรกับเราด้วยหรือเปล่า ก็ไม่มี

ผู้พิทักษ์สันติราษฎร์ ที่เห็นๆอยู่ทุกวันนี้ พึ่งได้มั๊ย อาจจะได้ แต่ทำใจไว้ว่า วันที่เกิดเหตุ เราอาจจะไม่ได้เจอคนๆนั้น ที่เรารอคอย

อยู่ในโลกที่เงินคือความถูกต้องอย่างทุกวันนี้ "ยอม' น่าจะเป็นคำเดียวที่จะเอาตัวให้รอดได้สำหรับประชาชน คนธรรมดาสามัญ 

ไม่งั้นเราก็ต้องถีบตัวเองขึ้นไปให้ถึงจุดที่ เราใหญ่ถึงขนาดจำชื่อตัวเองไม่ได้ ต้องถามใครต่อใครว่ารู้หรือไม่ ว่าฉันเป็นใคร นั่นแหละครับ

ปล่อยๆวาง ดีกว่าต้องมานั่งถามตัวเองว่า รู้งี้ วันนั้น ไม่ทำงี้หรอก รู้งี้ โน่น นี่ นั่น

ได้แต่ปลงครับ

ออฟไลน์ MUK

ถ้าให้ส่ง ภาพ ส่งคลิป ให้ตำรวจโดย ไม่เปิดเผย ผู้ส่ง ผมว่า น่าจะหายไปเยอะนะ

ออฟไลน์ akewizard

ผมไม่คอยชอบพวกที่ขับแทรกไหล่ทางเวลารถติด หรือบางพวกเปิดเลนพิเศษวิ่งสวนเลนฝั่งตรงข้ามไปเลยก็มี
แล้วก็จะไปแทรกตามคอสะพาน ตามทางเบี่ยง ให้รถมันยิ่งติดหนักเข้าไปอีก...

ถ้าใครขับรถรถบรรทุกแล้วมาอ่านเวปนี้ เวลาเจอพวกแทรกไหล่ผมรบกวนช่วยขับกั๊กไว้ให้หน่อย จักขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ผมเชื่อว่าแก้ไม่ได้ ไม่ต้องไปคิดหาวิธีให้ปวดหัว ถ้าคนไทยมีวินัย ประเทศไทยคงเจริญไปแล้ว   
ความมักง่าย เห็นแก่ตัว มันมีอยู่แทบทุกที่ ไม่เฉพาะเรื่องการขับรถ  :-\
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่าเอาจริงๆ บนท้องถนนก็ยังมีคนขับรถดีๆ มากกว่าคนเลวๆ ครับ
แค่เราช่วยกันปฏิบัติที่ถูกต้องการเยอะๆ กีดกันไม่ให้คนเลว ได้แทรก ได้กระทำผิด สักวันมันต้องดีขึ้นครับ

ที่สำคัญ อย่าเพิกเฉยเมื่อคนทำดีเดือดร้อน โดนคนเลวรักแก ก็พอครับ สังคมจะหน้าอยู่ขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ bravo

ผมไม่ค่อยจะ " ช่างหัวมัน " นะ

เจอย้อนศรมา ก็ยกไฟสูงใส่ ก็เคยเจอด่ากลับมา ท้าผมชก ผมก็ลงไป มันก็บิดรถหนี

จอดแช่ ขวางทาง ผมก็บีบแตร

เจอเปิดไฟตัดหมอกหลัง ไฟหรี่สีฟ้า ก็ยกไฟสูงใส่

แต่บางครั้ง ก็ปล่อยไปบ้าง แล้วแต่สถานการณ์ครับ

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
ให้คนไทยแต่งงานกับฝร้่ง  กับญี่ปุ่น  ให้หมดห้ามแต่งกันเอง เพื่อขอแบ่ง gene หรือ dna เขามา จะรอให้คิดได้เอง ทำเอง คงใช้เวลาเป็นร้อยปีแน่ :'( :'( :'(

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็นพวกมาแทรกนี่น่าจะจัดการง่ายสุดคืออย่าให้เข้าได้ครับ แบบผมตั้งใจปล่อยไหลอ่ะ แบบถ้าเบียดมาอีกคือผมก็ปล่อยชนนะ ส่วนใหญ่ก็จะไม่กล้ามาปาดเข้าครับ แต่ถ้าคันที่เบียดไม่ยอมแล้วชนจริงอาจจะเสียเวลากับรถเป็นรอยได้ (แต่พอดีคันที่ผมใช้พ่อเอาไปขูดกำแพงมา ผมเลยช่างมันเพราะรถเรามีรอยอยู่แล้ว 5555)

ออฟไลน์ meeuwarn

ให้คนไทยแต่งงานกับฝร้่ง  กับญี่ปุ่น  ให้หมดห้ามแต่งกันเอง เพื่อขอแบ่ง gene หรือ dna เขามา จะรอให้คิดได้เอง ทำเอง คงใช้เวลาเป็นร้อยปีแน่ :'( :'( :'(

+1000000% 8)
เห็นด้วยครับ ผมคิดว่าคุญภาพ DNA เฉลื่ยคนไทยห่วยเกินไป เต็มไปด้วย DNA ขี้ๆ เช่น ขี้เกียจ ขี้โกง ขี้อิจฉา ไร้วินัย
เอา DNA ดีๆมาผสมพันธุ์ได้น่าจะดีขึ้น
แต่ต้องเลือกหน่อยนะ เลือกชนชาติที่วินัยสูงๆ  เช่น เยอรมัน ญี่ปุ่น สวิส
พวก อ้ายกันก็ฟุ่มเฟือยเกิน  อิตตาเลื่ยนกับฝรั่งเศษวินัยก็ไม่ต่างกับไทยมากนัก ก็อย่าไปเอา

ปล ผมอาสาหาDNAญี่ปุ่นละกัน ขอไปเรียนภาษาก่อน ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ cadherin

อย่าเอาชีวิตไปแลกกับคนประเภทนั้นเลย
ถ้าโดนทำร้ายร่างกาย ไม่คุ้มครับ

รอคนที่ศีลเสมอกัน จัดการกันเองดีกว่า

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member

ไม่เกี่ยวมั้งครับ ผมอยู่สุขุมวิท ฝรั่งญี่ปุ่นขี่มอเตอร์ไซ ย้อนศร หมวกกันน๊อกไม่ใส่ ฝ่าไฟแดง มีให้เห็นทุกวันครับ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ banch

ถ้าจะไม่ยอม ไม่"ชั่งหัวมัน"

เราต้องใหญ่พอ แบบว่าลงจากรถไปอีกฝั่งเห็นหน้าต้องยกมือไหว้ร้องขอชีวิต

แต่ถ้าเราเป็นตาสีตาสา เราก็จะเจอแบบเคส วิศกรยิงปลาเก๋า หรือ เคสอื่นๆที่โดนยิง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ่ายรูปลงเพจตำรวจอ่ะช่วยได้

นอกจากนี้คงไม่มีวิธีไหนละ อารมณ์ยิ่งร้อนๆ