ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์เชื่อมเครื่องเล่น mp3 เข้ากับวิทยุรถแบบเสียบเข้ากับเครื่องเล่นเทป??  (อ่าน 13558 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
อยากเรียนถามว่าอุปกรณ์ดังต่อไปนี้หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง

1.อุปกรณ์เชื่อมเครื่องเล่น mp3 เก้ากับวิทยุรถแบบเสียบเข้ากับเครื่องเล่นเทป??
2. สายต่อเครื่องเล่น mp3 เข้ากับวิทยุ (ช่องเสียบ Aux in)

พอดีเสาร์อาทิตย์เอารถคุณพ่อไปหัวหินมาแล้ววิทยุมีแต่เครื่องเล่น CD 6 แผ่นกับเทป เลยไม่ค่อยมีอะไรฟังเพราะเพลงส่วนใหญ่ใส่ไว้ในมือถือหมดแล้ว (มีช่องเสียบแจ็ค 3.5mm) เพื่อนๆ ก็มี iPod กับ iPhone กับแต่ก็เอามาฟังไม่ได้โดยปริยาย

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
หายากกว่า mp3 FM ที่เจอได้ตามห้างทั่วไปครับ (ซึ่งผมคิดว่าคุณภาพเสียงไม่ดีหรอก)
ถ้าจะดีสุดก็น่าจะเป็น AUX แหละครับ หาได้จากร้านเครื่องเสียง

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ที่เป็นตลับเทปใช่ไหมครับ เสียบเข้าช่องเทปแล้วเล่นเหมือนเทปตามปกติ

-เกรดถูก หาซื้อได้ในร้านอมร ราคาไม่เกิน300บาท คุณภาพตาดีได้ตาร้ายเสีย

-เกรดแพง ยี่ห้อ monster หาซื้อได้ในร้านขาย gadget หรือ ร้านที่ขายไอพอด ราคาไม่ทราบครับ

ข้อดีของตลับเทปคือ ใช้กับฟรอนท์ได้แทบทุกรุ่น ............ ยกเว้น นากามิชิ TD1200 (ซึ่งตอนนี้ไม่น่ามีขายแล้ว) ส่วนฟรอนท์ของโตโยต้าคัมรี่รุ่นDVD ยังลักไก่ใช้ได้ครับ แต่ไม่สะดวกเท่าไหร่

ข้อเสีย สายมันเกะกะ และ เสียงไม่ดีนัก แถมยังมีปัญหาเรื่องเสียงซ่า

ส่วนสายต่อเครื่องเล่นMP3กับAux in น่าจะเป็นหัวแจ็ค3.5มม. สถานที่หา หาได้เหมือนตลับเทปแปลงที่ว่าครับ แต่ร้านขายไอทียังพอมีบ้าง

ข้อดี เสียงดีกว่าตลับเทป

ข้อเสีย ฟรอนท์ที่มีช่อง aux in มันไม่ได้มีทุกรุ่น

............................

แต่

ไม่ลองเปลี่ยนฟรอนท์เป็นรุ่นที่รองรับMP3เลยล่ะครับ ? รุ่นถูกๆก็ราคาไม่กี่พันบาทเอง หรือจะไปหาตามร้านเครื่องเสียงที่จะมีคนเอาของสภาพค่อนข้างกิ๊กมาเทิร์น ลองดูครับ

ที่สำคัญที่สุด อย่าซื้อเครื่องเสียงที่เสียงมันบอกว่า "ฟังฉันสิ ฉันใสปิ๊งถึงสวรรค์ ฉันเบสลึกถึงก้นมหาสมุทร" เพราะคุณจะเบื่อมันในเวลาอัันรวดเร็ว (เพราะผมก็เคยโดนมาแล้ว) เครื่องที่อยู่กับคุณได้นาน ตอนแรกๆอาจไม่น่าสนใจ แต่ มันจะทำให้คุณหลงรักมันได้ในที่สุด

ขอบคุณทุกท่านครับ

แบบ Aux in คงซื้อไว้ใช้กับรถผมเองที่เพิ่งเปลี่ยน front ให้มีทั้ง USB และ Aux in น่ะครับ

แต่คันที่ต้องใช้กับเครื่องเล่นเทปเป็น Citroen C5 ซึ่งสามารถควบคุมวิทยุได้จากพวงมาลัย ผมกลัวว่าถ้าเปลี่ยน front (ดูจาก CD Changer แล้วคาดว่าเป็นยี่ห้อ Clarion) แล้วจะใช้ option นี้ไม่ได้ เพราะผมใช้ option นี้ตลอดจนแทบไม่ได้ปรับที่ตัววิทยุเลย

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ถ้าเปลี่ยน font แล้วอยากใช้ปุ่มควบคุมบนพวงมาลัย ต้องใช้กล่อง interface ช่วยครับ ประมาณสองพันบาท

ลองถามๆ ร้านดังๆ ว่ามีของ C5 รึเปล่า (ซึ่งผมก็ไม่รู้เหมือนกัน)  ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ #PETH#

ขอบคุณทุกท่านครับ

แบบ Aux in คงซื้อไว้ใช้กับรถผมเองที่เพิ่งเปลี่ยน front ให้มีทั้ง USB และ Aux in น่ะครับ

แต่คันที่ต้องใช้กับเครื่องเล่นเทปเป็น Citroen C5 ซึ่งสามารถควบคุมวิทยุได้จากพวงมาลัย ผมกลัวว่าถ้าเปลี่ยน front (ดูจาก CD Changer แล้วคาดว่าเป็นยี่ห้อ Clarion) แล้วจะใช้ option นี้ไม่ได้ เพราะผมใช้ option นี้ตลอดจนแทบไม่ได้ปรับที่ตัววิทยุเลย

ผมก็ใช้ตัวแปลงเทปของ Monster เป็น 3.5 mm อยู่ครับ ใช้กับ 406 EA9 V.2
วิทยุติดรถเป็น Clarion CD6 เหมือนกันครับ คาดว่าน่าจะรุ่นเดียวกันเพราะรถแชร์พื้นฐานวิศวกรรมด้วยกันอยู่พอสมควรเลย
ซึ่งเสียงที่ออกมานั้น drop ลงจากชุดเครื่องเสียงมาตราฐานอยู่หน่อย(ต่อกับ3GSนะครับ) ซึ่งถือว่าดีมากๆ ตอนแรกผมกะจะเปลี่ยน front เปลี่ยนลำโพงทุกสิ่งอย่าง แต่ก็ไม่อาจทำเพราะกลัวรถจะไม่สมประกอมเหมือนเดิม อย่างน้อยจอแสดงข้อมูลมันก็ไม่ support ละ

ส่วนตัวแปลงตอนนั้นผมซื้อที่ iStudio Esplanade แต่สาขาอื่นก็น่าจะมีบ้าง ประมาณ 1000 ต้นๆ หัวเป็นทอง 24k เวลาไปซื้อก็บอกเขาเอาตัวแปลง cassette ของ Monster ละครับ

ออฟไลน์ panerai

ผมซื้อที่ ตึก fortune 70บาทเอง แต่เสียงคุณภาพก็ตามราคาหน่ะครับ
 ถ้าไม่คิดอะไรมากก็พอรับได้(ใช้กับ 3GS) แต่ปกติอยู่ใน กทม. ก็ฟังวิทยุ FM

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
คือ หาอยู่ครับ แต่ไม่เจอเลยครับ ผมมี ipodtouch อะตะฟังในรถแต่ไม่มี aux ใครมีรูปเทปอะไรนั่นขอดูหน่อยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
มีเยอะมากครับตามร้าน อุปกรณ์คอม   ทั่วๆไป  ตะวันนา ฟอร์จูน  พันทิป   

เดียวนี้ผมเจอเยอะมากกกอะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
คือ หาอยู่ครับ แต่ไม่เจอเลยครับ ผมมี ipodtouch อะตะฟังในรถแต่ไม่มี aux ใครมีรูปเทปอะไรนั่นขอดูหน่อยได้ไหมครับ

http://www.monstercable.com/mp3/ipod/cassette.asp

ตามนี้เลยครับ

โอ้ มีรูปให้ดูด้วย
ขอบคุณนะครับ ผ่านร้าน iStudio ครั้งหน้าได้ซื้อติดมือกลับมาแน่นอน

ออฟไลน์ #PETH#

ที่ใช้อยู่เป็นตัวสีแดงนี่เลย