ผู้เขียน หัวข้อ: wish,space wagon ขอคอมเม้นหน่อยครับ  (อ่าน 40624 ครั้ง)

ออฟไลน์ spkornp

• Jr. Member
  • **
wish,space wagon ขอคอมเม้นหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 23:19:08 »
พอดีพ่ออยากได้toyota wishไม่ก็mitsubishi sapce wagonอ่าครับ ช่วยบอกข้อดีข้อเสียของมันหน่อยครับ

แล้วทั้งสองตัวยังน่าเล่นอยุ่มั้ย (มือสอง) กะว่าจะเอา w124ไปเทิร์นอ่าครับ หรือมีตัวเลือกอื่นที่น่าสนใจกว่านี้

ขอเป็นรถที่ดุภูมิฐาน,ครอบครัว(4คน),ประหยัดน้ำมัน,อัตราเร่งดี   ขอบคุนทุกคน ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: wish,space wagon ขอคอมเม้นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 23:25:35 »
ถ้าสี่คนสองคันนี้ก็ไม่จำเป็นเท่าไหร่มั้งครับ วิ่งทางไกลยังต้องทำใจกับอัตราสิ้นเปลืองเลยนะครับ ซดอยู่
แต่ถ้าจะเอาจริงๆ สี่คน วิชก็พอครับ ดีกว่าตรงที่มีซันรูฟ(ไม่รู้ต้องการไหม)กับปุ่มเครื่องเสียงบนพวงมาลัย

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
Re: wish,space wagon ขอคอมเม้นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 23:33:23 »
ลองไปนั่งดูครับ

ความสบายโอ่อ่าผมให้Space Wagonมากกว่าครับ

โดยส่วนตัวแนะนำSpace Wagonครับ สดใหม่กว่าด้วยครับ

อัตราเร่งก็ok แต่กินจุไปหน่อย

ส่วน Wishมีดีที่Optionเยอะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 23:43:19 »
ผมเลือก spacewagon ครับเพราะคันใหญ่กว่า สวยกว่า ช่วงล่างนุ่มกำลังดี

ส่วนเรื่องกินก็ในเมือง 7-8โล/ลิตร ครับ  นอกเมือง 9-10 ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ iamanoone

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 23:46:42 »
ผมให้ space wagon ครับ อุปกรณ์ดูครบกว่าสำหรับครอบครัวครับ แต่งขึ้นอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 01:12:44 »
-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2010, 20:08:52 โดย Keng »

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 01:43:13 »
เน้นนั่งสบายก็ space wagon แหละครับ

wish ขับสนุกมาาาาก หุหุ

แต่ว่าเบาะแถวสองก็จะเริ่มรู้สึกอึดอัดแล้วครับ มันไม่โปร่งเท่าไหร่ แอร์แถวหลังก็ไม่มีนะครับ

ออฟไลน์ Ohyoyo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 02:06:36 »
พักนี้ขับ Wish บ่อย (ของบ้านคุณแฟนที่เคารพ) แต่เป็นรุ่นแรกที่นำเข้ามา (นานแล้ว)
สำหรับรุ่นปัจจุบัน ไม่เคยขับ
ขอให้ความเห็นแต่ wish แล้วกัน spacewagon ขอไม่เม้นท์เพราะไม่เคยขับ

- การขับขี่ ผมว่าก็ใช้ได้นะ ปีก่อนโน้นขับขึ้นปายมา สบายหายห่วง เร่งรอรอบนิด (แต่ไม่น่าเกลี่ยด) พอได้ปุ๊บ มาเลย แต่ถ้าจะเอาไปอัดแข่งกับพวกกระบะบ้าพลัง อันนี้ต้องยอม (ผมขับได้ร้อยยี่สิบ ร้อยสามสิบสบาย แต่จะเอามากกว่านั้นต้องเหนื่อยหน่อย ก็เครื่องสองพัน รถก็หนักนี่นา)

- ทัศนวิสัย ผมว่าพอใช้นะ สำหรับรถที่ยาวแบบนี้ (หรือเพราะตอนทำงานขัรถตู้ก็ไม่รู้ แต่ก็ไม่ได้ขับมาห้าหกปีแล้วนะ) เมื่อไม่กี่อาทิตย์ก่อน ขับฝ่าพายุฤดูร้อนแถวมอเตอร์เวย์ ก็ยังพอใช้ได้ คลานๆหน่อย แต่ก็ยังถือว่าสบาย (เกี่ยวไหมเนี่ย)

- ความสะดวกสบาย รถใหญ่จริง แต่ถ้าผู้ใหญ่นั่ง แล้วไปไกลๆ นั่งได้ไม่เกินสี่คนแน่นอนครับ ข้างหลังแถวสุดท้ายให้เด็กๆนอน หรือไม่ก็เก็บของได้แค่นั้น ที่นั่งคนขับถือว่าค่อนข้างดี ขับไกลๆไม่ปวดหลัง (เมื่อยน่ะเป็นเรื่องธรรมชาติอยู่แล้ว ก็เล่นนั่งท่าเดียวกันนานๆนี่นา)

- รูปทรง ผมว่าก็ยัง OK นะ คือของคุณแฟนนี่เขาไม่ได้แต่งอะไรเลย เดิมๆ แต่ก็ยังดูใช้ได้

- ข้อเสีย ผมว่าวัสดุมันก๋องแก๋งมากเลย (ขนาดนำเข้านะ แต่ไม่รู้ว่าประกอบที่ไหน) คอนโซลเหมือนมีจิ้งหรีดร้องเอี๊ยดๆตลอด หวังว่ารุ่นใหม่คงจะไม่มี ขับแล้วน่ารำคาญมากมาย อีกเรื่องอาจจะเป็นเฉพาะคันนี้ คือไฟ VSC กะ Engine มันโชว์ บางทีก็มี บางทีก็ไม่มี เข้าศูนย์ยังไงก็ไม่หาย แต่ขับก็ไม่มีปัญหาอะไร งง

เล็กๆน้อยๆ หวังว่าคงพอเป็นข้อมูลนะครับ

เอวังด้วยประการละฉะนี้

ออฟไลน์ BMTA

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 03:52:13 »

ผมว่า ขับสเปชวากอนมันดูเป็นผู้ใหญ่ กว่าวิช นะ แต่วิชก็ดูสปอตร์กว่า สเปชวากอนอีก

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 07:35:50 »
สำหรับ WISH โดยปกติในเมือง อัตราสิ้นเปลืองได้ราวๆ 7-8 km/L
ทางไกล ผมไม่เคยได้เกิน 10 นะ
ส่วนถ้ารถติดหนักๆ 5 โลลิตรยังเคยมาแล้ว

อัตราเร่งถือว่าธรรมดา ไม่อืด แต่ก็ไม่ได้แรง
วิ่งกับพวก FD 1.8 หรือแม้แต่รถเล็กอย่าง VIOS ก็ยังหนีเขาไม่ออก

เบาะนั่งแยกปรับเอนได้แบบ captain seat
ซึ่งถ้าอยากให้แถว 2 นั่งได้ 3 คน ก็ต้องไปซื้อเบาะเสริมเพิ่ม ก็จะทำให้นั่งได้ 8 คนแบบเบียดๆ
สมัยก่อน 6 ปีที่แล้ว ผมซื้อกับคนในคลับ เขาขายอยู่ 1,800 ตอนนี้ไม่รู้เท่าไหร่

แอร์หลังจะถือว่าเป็นปัญหา เวลามีผู้โดยสารแถว 3
ถ้าปรับแรงลมให้มันส่องไปถึงแถวหลัง ก็ต้องเปิดพัดลมแอร์ให้แรงสุด ซึ่งคนขับจะหนาวมาก และอาจจะทำให้เป็นหวัดได้ง่าย

ช่วงล่างหนึบกว่ารถ MPV ทั่วไป
ยึดเกาะถนนดีในระดับหนึ่ง เวลานั่งครบ 7 คน ท้ายรถไม่ยุบตัวมากซึ่งถือว่าดี
ตัวรถมี VSC กับ TRC
เคยออกมาเป็นฮีโร่ ก็ตอนช่วงฝนตก ขับรถผ่านน้ำขัง กับ ตอนเข้าโค้งแรงๆ บนทางด่วน

ใช้มา 6 ปี ที่เคยเสียก็จะมี
- ยางแท่นเครื่อง พึ่งเปลี่ยนไปปีที่แล้ว
ซึ่งตอนที่เปลี่ยน รถก็ไม่ได้วิ่งมาเยอะ แค่ 50,xxx ต้นๆ
- โช๊คอัพคู่หลัง

ส่วนปัญหาที่เจอตั้งแต่ได้รถมาแรกๆ ก็คือ เสียงมอเตอร์กระจกไฟฟ้า ฝั่งคนขับดังมาก
และที่สำคัญ เวลาถอดขั้วแบตเตอรี่ออก ต้องทำการ reset กระจกไฟฟ้าใหม่ ไม่งั้นจะกดลงไม่ได้
วิธีทำก็ไม่ยาก กดปุ่มกระจกไฟฟ้าขึ้น-ลง ค้างไว้ครั้งละ 5 วิ เดี๋ยวก็ใช้ได้เอง

ส่วนอื่น ก็มีกรอบพลาสติกลายคาร์บอน เปื่อย ลอก อันนี้รู้สึกว่าคุณภาพห่วยไปนิด
แต่อาจจะเป็นเพราะรถคันนี้เป็น lot แรกๆ ที่ออกจากสายพานการผลิตก็ได้

ราคาอะไหล่ บางตัวก็ถูก บางตัวก็แพง
อย่างโช๊คอัพเนี้ย ถ้าเปลี่ยน 4 ตัว เอาแบบครบ set มีแตะ 2 หมื่น
ซึ่ง ถ้าเพิ่มเงินอีกซักหน่อย ก็คงได้โช๊คแต่งราคาประหยัดมาใช้  ;D

ปัญหาที่พบบ่อย พวกไฟ 3 ดวง โชว์
หรือว่ารีเลย์แอร์มีปัญหา ไฟ A/C กระพริบ ผมยังไม่เคยเจอนะ ถือว่าโชคดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2010, 09:56:43 โดย GUDJA-MAN »

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 09:47:57 »
ขอตอบในฐานะที่บ้านมี space wagon นะคับ
1.ช่วงล่างดีคับ ไม่แข็ง ไม่นิ่ม นั่งสบาย เก็บการสั่นสะเทือนได้ดี
2.เสียงลมเก็บได้ดีพอสมควรเลย แต่เสียงยางลอยต่อของถนนยังไม่ดีพอสมควร ใช้ยาง ER33
3.ตัวรถกว้างขวางมาก นั่งสบายทุกที่นั่ง แอร์มีให้ทุกที่นั่ง หนาวสั่นกันทุกที่นั่ง(นี่แหละชนะวิช)
4.ออฟชั่นน้อย ไม่มีระบบต่างๆนาๆ ราคาแพงกว่า เครื่องใหญ่กว่า กินจุกว่า นั่งกัน7คน อัตราเร่ง ยังสบายๆเหมือนนั่งกัน 2-3 คน
5.เสาด้านหน้า บังมากเวลาเลี้ยว ลำบากพอๆกับ civic เวลาขับหน้ารถจะดูเล็ก แต่กลางรถจะใหญ่ เวลาขับในที่แคบๆต้องกะระยะให้ดี
6.การประหยัดน้ำมันก็เป็นที่แน่นอน กินกว่ารถเก๋ง 2.4 ด้วยกันชัว และค่อนข้างกินมากด้วย แต่ถ้าเทียบกับ วิช แล้วก็ ต่างกันตามขนาดเครื่องยนต์

ลองไปขับและนั่งดูคับ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 10:16:02 »
ผมค่อนข้างเชียร์ไปทาง Spacewagon เหตุจากความชอบส่วนตัวล้วนๆเลยครับ  คือ 1. พื้นที่ห้องโดยสารเยอะดี 2. Option ก็ครบๆดีนะไม่ได้น้อยหน้าหรอก ข้อเสีย คือ 1. กินน้ำมันมากกว่า 2. Brand 
(ทั้งๆที่ไม่เคยขับรุ่นนี้ด้วยซ้ำ แต่ที่บ้านเคยเอา Wish ญาติมาใช้ 3 เดือน)

Comment คร่าวๆเกี่ยวกับ Wish
1. มองว่าก็กินน้ำมันเหมือนกันนะ (ถ้าจะใช้ MPV ต้องทำใจเรื่องนี้เลย)
2. อัตราเร่ง ก็ไม่ได้แย่ แต่ก็ไม่ถึงกับหวืหวา เคยได้ Top Speed 180 km/hr
3. ช่วงล่าง อารมณ์เหมือนออกไปทาง Sport นิดๆ หนึบกว่าเก๋งซีดานนิดนึงครับ (แม๊ก17" ยางเตี้ยซะขนาดนั้น)
4. แอร์แถวหลัง อันนั้นเป็นปัญหาจิงๆเลยครับ แถว 2 นี่ยังพอโอเค แต่ แถว 3 นี่ถ้าจะใช้กลางแดดบ่อย มีนั่งแถว 3 ด้วย โปรดพิจารณาด่วน เพราะแอร์ไปไม่ถึงจิงๆครับ
5. พื้นที่เก็บสัมภาระ ทั้งแบบพับ/ไม่พับ เบาะมีน้อยกว่า Spacewagon อยู่ครับ
6. ที่ได้ใจผมข้อนึงคือ sunroof ครับ ใครบอกว่าเมืองไทยไม่ได้ใช้ แต่ทุกครั้งที่ผมขับรถที่มี sunroof ผมใช้ตลอด อย่างน้อยก็เปิดที่เปิดแดดออก มองดูท้องฟ้าตอนกลางคืน ^^
7. อ้อรถญาติที่ผมขับ พวงมาลัยแอบหนัก หนืด ไปนิดนึงครับ รวมถึงคอพวงมาลัยค่อนข้างสั้น และ ไม่สามารถปรับดึงออกเข้าหาตัวได้ แบบ Jazz, Civic FD

ลองไปขับดูครับทั้งสองรุ่น พาคนที่จะต้องโดยสารกับเราบ่อยๆไปร่วมตัดสินใจด้วยก็ได้ครับ   ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 10:56:53 »
ถ้าเป็นไปได้อยากแนะนำ pajero sport นา  ประหยัดกว่า แรงกว่า ถูกกว่า   เห็นตอนนี้ป้ายแดงเยอะมากเลย

ออฟไลน์ denkmit

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 11:45:37 »
Wish เป็น sunroof หรือ Moonroof ครับ

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 12:43:52 »
ขอคอมเม้นท์ วิช อย่างเดียวนะครับ ในฐานะที่ใช้มา ถึง 22x,xxx กิโลเมตร

ถูกใจมากหนึ่งข้อแค่ปัญหาจุกจิกไม่มีเลยย ไม่มีเลยจริงๆ แต่พักหลังๆรถผมกินน้ำมันจุไปหน่อย วิ่ง 5 โลลิตร เพิ่งนำไปติดแกส มาวันนี้ เองอัตราเร่ง อย่าหาว่ากิน jazz ไม่ได้้เลยครับ ผมจัดมาแล้วกับมือ ใช้ เกียร์ s เล่นรอบเกียร์ ส่วน top ผมทำได้ประมาน 200 เปะๆ เลยครับ ปิดแอร์ วิ่งนะ นั่งกันสบาย เสียอย่างเดียวไม่มีแอร์ ผมว่าวิชดูสปอร์ต มากๆ ครับ
เสียอีกอย่างครับ เกีย 4 สปีด แต่ก็ มันพอตัวเลย แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2010, 12:46:13 โดย earth_e60 »

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 14:02:52 »
wishกินจุเหมือนกันนะเนี่ย แล้วteana 230jm เป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 14:07:38 »
Wish เป็น sunroof หรือ Moonroof ครับ

moonroof ครับ

ที่บ้านผมมีอยู่คันนีงครับ คุณพ่อใช้อยู่ ใช้ไปก็ 22X,XXX กม. เหมือนคุณ earth_e60 ล่ะครับ ซื้อมาปลายปี 2004 สภาพโดยทั่วไปถือว่าดี มีแต่เรื่องการระบายความร้อนที่อาจจะมีปัญหาในกรณีที่รถติดนานๆ ครับ  อัตราเร่งดีมาก อัตราการบริโภคน้ำมันก็ตามการใช้งานล่ะครับ ปกติคุณพ่อขับเร็ว 120-150 กม./ชม. เร่งแซงบ่อย ก็จะกินประมาณ 10 กม./ลิตรครับ (ไม่เคยวัดอย่างเป็นจริงเป็นจังครับ วัดจาก multi-information display ในรถครับ)

Wish กับ Space Wagon ไม่ได้จัดอยู่ใน segment เดียวกันนะครับ Wish เป็น compact MPV ส่วน Space Wagon เป็น Mid-size MPV ครับ จึงไม่แปลกเลยที่ว่า Space Wagon จะนั่งสบายกว่า กว้างกว่าครับ  Wish ถูกออกแบบมาสำหรับคนที่ชอบขับรถเอง และชอบความเร็ว เครื่องยนต์แรงดีครับ

เรื่องอะไหล่ที่เคยเปลี่ยนมาแล้วก็มียางแท่นเครื่องและโช้คอัพทั้งสี่ล้อครับ (เปลี่ยนเมื่อปลายปีที่แล้ว)

ปล. ประมาณ 1-2 วันนี้เตรียมอ่าน user's voice Toyota Wish ของผมนะครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2010, 14:13:19 โดย Best_Vorakit »

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 14:22:03 »

moonroof ครับ

ที่บ้านผมมีอยู่คันนีงครับ คุณพ่อใช้อยู่ ใช้ไปก็ 22X,XXX กม. เหมือนคุณ earth_e60 ล่ะครับ ซื้อมาปลายปี 2004 สภาพโดยทั่วไปถือว่าดี มีแต่เรื่องการระบายความร้อนที่อาจจะมีปัญหาในกรณีที่รถติดนานๆ ครับ  อัตราเร่งดีมาก อัตราการบริโภคน้ำมันก็ตามการใช้งานล่ะครับ ปกติคุณพ่อขับเร็ว 120-150 กม./ชม. เร่งแซงบ่อย ก็จะกินประมาณ 10 กม./ลิตรครับ (ไม่เคยวัดอย่างเป็นจริงเป็นจังครับ วัดจาก multi-information display ในรถครับ)

Wish กับ Space Wagon ไม่ได้จัดอยู่ใน segment เดียวกันนะครับ Wish เป็น compact MPV ส่วน Space Wagon เป็น Mid-size MPV ครับ จึงไม่แปลกเลยที่ว่า Space Wagon จะนั่งสบายกว่า กว้างกว่าครับ  Wish ถูกออกแบบมาสำหรับคนที่ชอบขับรถเอง และชอบความเร็ว เครื่องยนต์แรงดีครับ

เรื่องอะไหล่ที่เคยเปลี่ยนมาแล้วก็มียางแท่นเครื่องและโช้คอัพทั้งสี่ล้อครับ (เปลี่ยนเมื่อปลายปีที่แล้ว)

ปล. ประมาณ 1-2 วันนี้เตรียมอ่าน user's voice Toyota Wish ของผมนะครับ ;)
จะรออ่านนะครับ

ออฟไลน์ ssw_2010

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 20:31:59 »
 :P   space ดีทุกอย่าง ยกเว้นเครื่องเสียงไม่คุ้มกะราคารถ  กินจุมากไปหน่อย  วันก่อนไปขอนแก่นหมดค่าน้ำมันไปหลายพันอยู่  แถมโดนจับความเร็วอีก
จะเอา 400 ต่อรองเหลือ 200   ก้อรถมันแรง 555+  แต่สิ่งหนึ่งที่ผมต้องยอมรับคือ ศูนย์กะเซล์ล  มันห่วยจริงๆๆ  ผมไปจองแลนเซอร์ cng  ไว้    แล้วจะ
จองให้น้องอีกคัน  โทรหาเซล์ล 10 รอบไม่รู้เรื่อง  มันบอกแล้วเดี๋ยวโทรกลับ  รอจนเบื่อจองกะ 0 อื่นไปแล้วมันยังไม่โทรกลับมาเลย   ทำใจรองรับตรงนี้
ได้   ก้อซื้อได้  ได้เซ็งเป็นเพื่อนกัน  อิอิ

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 23:49:52 »
ขอภูมิฐาน ใช้ครอบครัว 4 คน ประหยัดน้ำมัน และอัตราเร่งดี
ถ้ามีแค่ 2 ตัวนีจริงๆ ผมเลือก wish คับ
เหตุผลเพราะการใช้งานค่อนข้างเน้นการเดินทางครอบครัวไม่เกิน 4-5 คนแต่มีสัมภาระเยอะเป็นหลัก
space ผมว่าจะเน้นการใช้งานครอบครัว 4 คนขึ้นไปและสัมภาระปานกลางเมื่อใช้ 7 คนเต็มซะมากกว่า
ถ้าวิเคราะห์โจทย์ที่ให้มากับ space นะ เพราะที่บ้านก็ใช้อยู่
ภูมิฐาน อันนี้ space จะมีภาษีค่อนข้างดีทีเดียว
ประหยัดน้ำมัน space ไม่ผ่านแน่ ในเมือง 6-8 กม./ล. นอกเมือง 9 กว่าๆ ก็เต็มที่แล้ว 10 คงนานๆ ได้เห็นที
(แต่ผมว่าถ้าเทียบกับตัวรถแล้ว ก็ควรจะอยู่ระดับนี้แหละ เพียงแต่ว่าถ้าคำนวณเป็นเงินเมื่อเทียบกับรถทั่วๆ ไป มันจัดว่าเปลืองไปหน่อย)
อัตราเร่งดี space ไปได้เรื่อยๆ สบายๆ ออกอาการอืดบ้างเวลา kick down แต่ก็รับได้

แต่ถ้าเกิดแนะนำรุ่นอื่น ถ้าเอาตามโจทย์แบบสมบูรณที่สุด ผมให้ CR-V 2.0 คับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 09:34:58 »
Spacewagon ครับ

ไม่ต้องคิดไรมาก  รถมือสอง ยี่ห้อ Mitsu ราคาตกมากกว่า

ตอนป้ายแดง SW ราคาแพงกว่า Wish 3-4 แสน

พอเป็นมือสอง ราคาห่างกัน < 1 แสน

อุปกรณ์ไฮเทคที่มีติดรถมาทั้งหลายแหล่ ตอนมันใช้ดี มันก็ดี

แต่ตอนมันเสีย ต้องซ่อม ก็เป็นภาระด้วยเช่นกัน

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 20:00:41 »
ผมว่า space wagon เป็นรถที่ดีหลายๆด้าน เครื่องแรง นั่งสบาย ขับมั่นใจดีครับ  ติดอยู่แค่เรื่องบริโภคน้ำมันเยอะหน่อย ถ้ารับได้ก็โอเลยคั

wish ผมไม่ใช้ใช้ระยะยาวๆ แต่เคยลองขับบ้างใช้บ้าง ผมว่าเบาะ honda stream นั่งสบายกว่า กว้างกว่าครับ สุดท้ายเมื่อหลายปีที่แล้วเลยเลือก honda stream

มาใช้ เพราะคล่องตัวดี แต่งได้ ไม่ค่อยจุกจิก เร่งแซงก็ทันใจดีครับ

ตอนนี้ honda stream ราคาตกลงมามากๆเลย หาได้ราคา 5แสน+ - เสียอย่างเดียวถ้าไม่แต่งเด๋อด๋ามาคับ ต้องเผื่องบแต่งหน่อย

เลยแนะนำเป็นทางเลือกเพิ่มครับผม