ผู้เขียน หัวข้อ: Accord G9 เวลาเบรคแล้วมีเสียงจี๊ดๆๆ  (อ่าน 7041 ครั้ง)

ออฟไลน์ ็Hotmale77

• Newbie
  • *
Accord G9 เวลาเบรคแล้วมีเสียงจี๊ดๆๆ
« เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 16:14:12 »
รบกวนสอบถามเพื่อนๆสมาชิกครับ  Accord G9 เวลาเบรคเพื่อจะหยุดรถ เห็นช่างเรียกว่า #ลาเบรค เบรคเวลาความเร็วต่ำใกล้จะหยุดแล้วมีเสียงจี๊ดๆๆ ซึ่งช่างที่ศูนย์ดูแก้ไขโดย
1. วัดค่าจานเบรค พบว่า ปกติ
2. ทำการเจียรจานเบรคหน้า  หลักจากทำหายได้ประมาณ 1 สัปดาห์ แล้วกลับมาเป็นอีก

ไม่ทราบสมาชิกท่านใดเคยเจอปัญหาใน Accord G9 แบบนี้บ้างไหมครับ แล้วแก้ไขอย่างไร รถเดิมๆๆเลยครับ ไม่ได้แต่งอะไรเกี่ยวกับล้อหรือผ้าเบรคเพิ่มเติม ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
Re: Accord G9 เวลาเบรคแล้วมีเสียงจี๊ดๆๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 16:23:19 »
อาการเหมือนเวลาผ้าเบรคจะหมดเลยครับ

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
Re: Accord G9 เวลาเบรคแล้วมีเสียงจี๊ดๆๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 16:26:26 »
ผมก็เป็นครับ ดังเป็นระยะๆ ไม่ได้ดังตลอด เข้าไปแก้ที่ศูนย์หายไปพักนึงก็ป็นอีก
ลองเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ ไม่ใช่ของศูนย์ก็เป็นอีก ตอนเปลี่ยนผ้าเบรคเดิมเหลืออีกเพียบเลยครับ เลยไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรครับ

ออฟไลน์ CornerOdin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 17:21:42 »
G9 ของผมก็มีเสียงดังจี๊ดๆ ตอนเบรกเหมือนกัน ที่ล้อหน้าขวา

และเวลาเบรกลากแบบลดความเร็วก็จะมีอาการสั่นนิดๆ

ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ผ้าเบรก แต่ปรากฏว่าตอนเช๊คระยะ 50,000 โล

ช่างศูนย์ตรวจเจอยางรองผ้าเบรกขาด (ผมไม่แน่ใจ ชื่อถูกหรือป่าว)

ผมเลยให้เปลี่ยน หลังจากนั้น อาการดังกล่าวก็หายไปเลยครับ...

อ่อ ราคาศุนย์รวมค่าแรงประมาณ 1,9xx บาทครับ...

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 18:01:29 »
เหมือนมีอะไรไปขูดจานนะครับ แถวๆผ้าเบรค

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 18:10:27 »
เปลี่ยนจานเบรคด้วย น่าจะหาย

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 19:33:01 »
ลองดู ว่ามีเพลท รองผ้าเบรคคั่นกับคาลิเปอร์อยู่ หรือวางดีไหม ถ้าไม่มีตัวนี้จะเกิดเสียงได้
ถ้าไม่ใช่ผ้าเบรคองศาสูง หรือจานเบรคองศาสูง เสียงไม่น่าดังครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 20:01:39 »
ของผมก็ดังครับ ไมล์ยังไม่ถึง4หมื่นเลย  :'(

ออฟไลน์ djunsri

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 20:05:23 »
ของผมก็ดังครับ เวลาเพิ่งวิ่งใหม่ๆแล้วเบรค แต่ถ้าขับนานๆเช่นเวลาเดินทางไกลเบรคแล้วจะไม่ดังครับ เคยเข้าเช็คที่ศูนย์ตามระยะบอกเบรคปกติ เห็นเคยมีคนถามในclubบอกว่าเป็นที่จานเบรคครับแต่ผมไม่แน่ใจเรื่องสาเหตุ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 21:35:19 »
ของผมเพิ่งมาดังตอนครบแสนโลแล้วนะตอนผ้าเดิมไม่เคยดังที่ดังเป็นผ้าmu specที่ใช้มาสองหมื่นโล  แต่แค่ตอนยังเย็นและดังเบามากเลยเฉยๆ

ออฟไลน์ Tpol

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 21:40:47 »
เป็นเหมือนกัน. ไมล์แค่25xxxkm เอาไปเช้าศูนย์ศรีอยุธยา คนรับรถบอกผ้าเบรคหมดต้องเปลี่ยนแจ้งค่าใช้จ่ายแล้วนัดรับ. ผ่านไปครึ่งวันโทรมาว่ามีปัญหาไม่ใช่ผ้าเบรค. ขอเลื่อนไปสองชม.  เวลาผ่านไปโทรมาเลื่อนอีกบอกว่าทดสอบแล้วยังไม่หายขออีกสองชม ...  สรุปจบที่หกโมงเย็น รถอยู่ในประกันไม่คิดค่าใช้จ่าย เขาไม่ได้แจ้งรายละเอียดว่าแก้อะไรไปบ้าง. แต่เห็นมีเจียรจาน. แต่ผมว่าน่าจะมีอะไรมากกว่านั้นเพราะแค่เจียรจานสองชมน่าจะจบแล้ว.....ผ่านมาสองสามเดือน 30000km ไม่มีอาการแล้วนะ  ......ลองไปศูนย์นี้ดูนะครับ. ใช้honda มาหลายคันเวลามีปัญหาเอามาจบที่นี้หมด ยกเว้นเครื่องสั่นเบา(เกียร์ดี แล้วกดเบรค. เน้นไม่สังเกตุไม่รู้). นี้แหละแก้ไม่ได้น่าจะเป็นที่การออกแบบเลย. ให้ผมไปลองรถใหม่สองคันอาการเดียวกันเลย.

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 23:18:08 »
เจอคับ ของผมจานเบรคคดด้วย เวลาเบรคแล้วมันสั่นๆ เอาเข้าศูนย์ให้ช่างเจียรจาน พอขับออกมาเสียงก็หาย แต่ใช้ไปสักพักเสียงก็กลับมาดัง ดังๆหายๆเป็นระยะ ไม่รู้ทำไมเหมือนกันคับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 08:23:23 »
จากที่ได้แจ้งไปของผมเค้าวัดจานเบรคแล้วไม่คด ได้ค่าปกติ เจียรจานหน้าทั้งคู่ คาดว่าเสียงมาจากล้อหน้าขวาคัฟ เป็นตั้งแต่ 20,xxx km ผ้าเบรคยังไม่หมด แจ้งศูนย์หลายรอบ ก็แก้สารพัดหายเฉพาะช่วงหลังจากแก้มา 2-3 วัน อาการก็เป็นอีกเรื่อยๆๆ ^^^

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• **
    • www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 10:47:06 »
รถผมก็เป็นครับ โดยเฉพาะเวลาเลียเบรค หรือตอนรถใกล้จะหยุดสนิท  :(

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 11:25:23 »
ลองดูตามนี้ครับ
1. ตรวจดูแผ่นชิมรองหลังผ้าเบรค ถ้าไม่มี ทาจาระบีทนความร้อนบางๆ ด้านหลังก่อนใส่ (บางทีก็ไม่หาย)
2. ตรวจดูหน้าผ้าเบรค อาจะต้องขัดหน้า และลบมุมตรงรอบ ๆ ขอบผ้าเบรค
3. ถ้าบากร่องกลางเพื่อปล่อยให้ฝุ่นผ่านได้ บางครั้งก็หายครับ
ลองจนหมด ถ้าไม่หาย แนะนำเปลี่ยนยี่ห้อผ้าเบรคครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2017, 11:27:22 โดย samaklen »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 13:35:10 »
ลองดูตามนี้ครับ
1. ตรวจดูแผ่นชิมรองหลังผ้าเบรค ถ้าไม่มี ทาจาระบีทนความร้อนบางๆ ด้านหลังก่อนใส่ (บางทีก็ไม่หาย)
2. ตรวจดูหน้าผ้าเบรค อาจะต้องขัดหน้า และลบมุมตรงรอบ ๆ ขอบผ้าเบรค
3. ถ้าบากร่องกลางเพื่อปล่อยให้ฝุ่นผ่านได้ บางครั้งก็หายครับ
ลองจนหมด ถ้าไม่หาย แนะนำเปลี่ยนยี่ห้อผ้าเบรคครับ

ผมลองมาทุกข้อแล้วครับ ไม่หายครับ  :'( :'( :'( ขอบคุณมากครับ