ผู้เขียน หัวข้อ: เบาะแถว 3 ของ CR-V ก็  (อ่าน 18341 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
เบาะแถว 3 ของ CR-V ก็
« เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 05:11:34 »
ผมเพิ่งไปลองนั่งยาวๆ มา เมื่อเทียบกับรถทรง SUV อื่นๆ ในงาน (ทั้ง พื้นฐานกระบะ ทั้งพื้นฐานเก๋ง)
เบาะแถว 3 ของ CR-V ก็พอนั่งได้ สำหรับผู้ชายที่สูงปานกลางนะครับ ติดที่เพดานเตี้ยลงมาและเป็นพื้นที่ของช่องแอร์ 4 ช่อง (เห็นแล้วงงเลย)
ถ้าเป็นผู้หญิงนั่ง ผมเป็นพี่คนนึงลองนั่ง ก็คือ นั่งได้เลย แล้วก็เห็นพี่เขาเอาเด็กมานั่งตัก มองแล้วคือโอเค
ที่โอเคอีกอย่างคือเบาะเอนลงได้อีก มันก็เลยนั่งได้ แต่ถ้าไม่เอนลง มันจะชัน แล้วหัวมันจะชิดกับเพดานมากไป (อึดอัด)

สำหรับ space ผมสูง 174 นั่งแล้วก็ไม่เหลือ space แล้วล่ะครับ
ซึ่งก็ใกล้เคียงกับรถทรง SUV เจ้าอื่นๆ แต่ที่ผมติ คือที่ว่าหลังคาเตี้ยลงมาให้เป็นพื่นที่ช่องแอร์นี่แหล่ะครับ ที่ทำให้เคือง
แต่เมื่อไปบวกลบคูณหารกับ feel สัมผัสส่วนอื่นๆ เช่นผิวของหนัง ลายผิวพลาสติก ตำแหน่งต่างๆ งานออกแบบ
นั่งแล้วคือยิ้ม รู้สึก I feel fine about this car
แล้วอีกอย่างคือมันใหม่สุดแล้วด้วย คู่แข่งก็เลยดู drop กว่า (ประมาณว่าเราใจลำเอียง)

แต่จุดติอีกจุดคือ ด้านหน้า
ไม่ใช่ว่ามันจะเหมือน BR-V ซะทีเดียว
คือเส้นรอยตั้งรูปตัว C ที่แก้มน่ะ มันทำมาแบบเดียวกัน แต่มันคงไม่ใช่สาระสำคัญอะไร
แต่สาระสำคัญคือ พอมองตัวจริงของ CR-V แล้ว แสงไฟในงานมันทำให้รู้สึกว่า หน้ามันดูไม่สวยเลย
แล้วมาเทียบกับ BR-V คือ BR-V ดูสวยกว่า (อันนี้ตัวเองฮาเลย)
แต่ก็คาดว่า เมื่อจอดอยู่ในแสงข้างนอกปกติ CR-V ก็คงสวยเหมือนในรูปที่เห็นจากเมืองนอกนี่แหล่ะ
แต่มันไม่เหมือนกันจริงๆ นะ สองรุ่นนี้ BR-V คือเหลาหน้ามาหล่อเลย แต่ลำตัวเหมือนเป็นรถเดี้ยงที่ถูกหักกลางลำมาแล้ว

ด้านท้ายของ CR-V
ไฟท้าย ไม่ได้น่าเกลียดอะไร โดยรวมดูได้ แต่ด้านท้ายทั้งหมดไม่ได้ช่วยอะไรให้ฝั่งด้านหน้า
แต่ที่ช่วยให้รถดูสวยที่สุดคือ ทรวดทรงที่ดูทะมัดทะแมงดี มันดูทะมัดทะแมงสุดในทุกๆ เจนแล้ว อันนี้จริงๆ

รุ่นนี้พอตัดรุ่น 2.0 ทิ้งไปแล้ว เลยดูเหมือนรถเกรดสูงขึ้นกว่าเดิม (คิดไปเอง ฮ้าๆ)
เหตุผลเพราะเก๋งหรู d segment ยังมี 2.0 ความรู้สึกมันเลยไปแบบนั้น

เกียร์ปุ่มกดดูดี แต่ถ้ามันมีวงเรืองแสงแบบในโฆษณา ไม่รู้เวลาขับตอนกลางคืนจริงๆ มันจะดูตลกๆ รึเปล่า
คือไปดูของจริงเขาก็พยายามออกแบบให้คนขับเลือกกดไม่ผิดอะนะ เลยมีทั้งกดลงตรงๆ กดเฉียงๆ กดตรงๆ แต่มีกรอบรอบๆ
คือถ้ามองว่าตลก มันก็ดูตลกดีตรงที่เฮ้ย คนออกแบบคือออกแบบจากความที่กลัวคนกดผิดมากกว่าด้าน functional (ฮาๆๆ อีกแล้ว)
ถ้ามองแค่นี้ เอาตัว 2.4 ที่มีคันเกียร์แบบปกติ ดูเหมือนรถชาวบ้านดีกว่ามั้ย (ตรงนี้ไม่ขอแตกต่างก็ได้) แต่ชอบนะ 1.6 น่าจะประหยัดมาก (เกิดอารมณ์ขัดแย้งอีก..เฮ้อ)

ถ้าไม่มองฟังช่งฟังชั่นอะไร อัยตรงลายไม้ที่ว่ากันว่าสวย คือส่วนตัวไม่ชอบเลย พยายามจะมองให้ดูสวยแล้วแต่
มันไม่ได้อะไม่รู้ทำไม คือตรงนี้มีพลังผลักดันให้รู้สึกว่าชอบตัวล่างเถอะนะๆ อย่าเอาเลยตัวท๊อป 555
แต่ผมรู้สึกเลยนะว่า
รุ่นนี้ คนเอาตัวล่างสุด 2.4 คือได้อารมณ์แห่งความภาคภูมิใจแล้ว
ผมสังเกตุจากหน้าพี่หลายๆ คนที่ไปนั่ง จับๆ คลำๆ ส่วนผมก็เป็น โดยที่ไม่คำนึงถึง option อะไรต่างๆ
เจอตัวจริงก็ไม่ได้อยากลองเตะตัดขาด้านหลังเพื่อเปิดประตูท้ายนะ คือแปลกมาก ตอนดูในคลิปของ driveautoblog พี่พิธีกรแกเตะมันมากประมาณ 5-6 รอบ
(ช่วงนี้ผมชอบดูรายการพี่แกมาก คือก็เหมือนรายการรถทั่วไปที่ไม่ได้จิกกัดค่ายรถแบบที่ HLM ทำ แต่ฟังแกพูดลึกๆ ดีๆ จริงๆ ก็พูดตรง เสียงนิ่ม แล้วก็เป็นกลางนะ
อารมณ์ประมาณรายการผู้ใหญ่ทำ ส่วน HLM คือเด็กวัยรุ่นทำ) ในใจคิดเลยว่าฉันต้องเอา function นี่ๆๆ แต่พอไปเจอของจริง มันไม่ชินที่จะไปเตะๆ ด้านหลังอะ
อยากคลำหาปุ่มกดมากกว่าว่ามันอยู่ตำแหน่งไหนข้างใต้ door garnish อันนั้น(อัยด้ามๆ น่ะ ผมนึกภาษาไทยไม่ออก) แต่ผมว่าได้เปิดไฟฟ้านี่ก็หรูสุดแล้วชอบมาก
อีกหน่อยประตูท้ายปกติที่มีช๊อคอัพเฉยๆ คงโบราณตกยุดไปแล้วล่ะครับ รู้สึกเลยว่าวันนั้นได้มาถึงแล้ว

ผมจั่วหัวว่าเบาะแถว 3 แต่ผมพล่ามมาทั้งคัน ตอนตี 4 ครึ่ง
แปลว่าก็ชอบอยู่นะรุ่นนี้

ผมไปดู Mu-X อีกรุ่น ที่หมายมั่นเอาไว้มาก อยากได้รถทรง SUV บนพื้นฐานกระบะ ใหญ่ เท่ เอาไว้ลุย
แต่ความรู้สึกคือ ของเล่นมันไม่ค่อยมีอะไรเท่าไหร่ ภายในเรื่องออกแบบก็ตกยุคไปแล้ว แต่ชอบเบาะนะ ชอบมากด้วย

Motorshow ปีนี้สำหรับรถตลาดนะ (รถ premium ผมไม่เคยเข้าไปดู ไม่กล้า 555 คงต้องรอจนกว่าตัวเองจะรวย)
ผมให้ CR-V ที่หนึ่งเลย หนึ่งคือใหม่สุดในงาน สองคือองค์ประกอบโดยรวมมันใช่ แต่น่าจะจัดแสงเงาให้ดีกว่านี้หน่อย
คือแสงทำให้รถมันดูไม่สวยเลย จริงๆ ที่ผิดหวังจริงๆ คือ Civic hatchback ตามคาด ตามฟอร์มอย่างที่กระทู้ก่อนหน้าลงไว้
คือหัวติด บานท้ายปาดลงเร็วไป เพราะตรงที่ตัดสินใจปาดลงมันคือหัวกระบานคนที่นั่งข้างหลังพอดี แล้วปาดเฉียงลงเยอะๆ
ก็ใช่ว่าจะหล่อมากอย่างที่คนออกแบบตั้งใจให้มันดูหล่อ ผมข้ามไปดู Yaris, Note นั่งสบายกว่าเยอะเลย (แม้เบาะจะห่วยนี่แหล่ะ)
แผ่นพลาสติกอันใหญ่ที่ขนาบไว้ให้ท่อนแขนของคนนั่งหลังให้ได้สัมผัสกับผิวพลาสติก วันนี้นั่งแล้วรู้สึกชินชามากขึ้น (มันก็แย่อะนะ แต่เริ่มชิน)
สรุปคือทั้ง 4 ประตู 5 ประตู มีไอ้นี่เหมือนกัน พื้นที่ด้านหลังรุ่น 4 ประตูคือผ่านรุ่นเดียว แต่ว่ามาโดนแผ่นพลาสติกนี้เตะตัดขา ขอไป CR-V ดีกว่า (และแพงกว่าเยอะ)

ออฟไลน์ ฺBurmicon

• Full Member
Re: เบาะแถว 3 ของ CR-V ก็
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 05:55:06 »
ผมคิดว่าทุกคนมุ่งความสนใจไปที่เบาะแถว 3 มากเกินครับ ในการใช้งานจริง คงนานๆครั้งถึงได้ใช้จริงเพราะจำนวนคนเกิน

หากต้องเดินทางทีละ 5-6คน เป็นประจำ หรือมองหารถที่ตอบโจทแนวนั้น CR-V คงยังไม่ใช่

มันเหมือนมองหารถ 4ที่นั่ง แล้วมาบ่นว่า E-coupe เบาะหลังนั่งไม่สะดวก มันเหมือนของที่มีมา "เผื่อ" ไว้มากกว่าครับ

ส่วนเรื่องหน้าตาภายนอก อันนี้แล้วแต่คนนะ ส่วนตัวผมว่าโอเคเลย ชุดแต่ง Modulo ก็ดูดีพอตัว

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 06:39:46 »
ที่คนสนใจ เบาะเเถวสามมาก ก็เพราะ ทางค่ายเองนำมาชูเป็น จุดเด่นนั้นหละครับ

เพราะฮอนด้าคงคิดเเล้วกะกินรวบคนที่ชอบรถ เเนวนี้เเต่ ต้องการ 7ที่นั่ง  เเละเครื่องดีเซล เลยเน้น 2จุดนี้มาชูเป็นจุดขาย

1. เครื่องดีเซลครั้งเเรก 2. เบาะเเถวสามครั้งเเรก

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 07:06:24 »
แต่ผมไม่ชอบเบาะแถว 3 เลย เพราะทำให้เสียพื้นที่วางสัมภาระและมีช่องแอร์บนหัว
ขอเป็น sunroof ดีกว่า
กับดีเซลที่แพงสุด แต่แรงไม่สุดนี่แหละ

รอ new cx-5 อย่างใจจดใจจ่อ จิ่งคุณจิมบอกว่าเบาะแถวสองสบายขึ้น น่าจะผ่านภรรยาและลูกไม่ยาก

ปล
มี h1 ที่นั่งได้ 7 คนอยู่แล้ว

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 07:13:45 »
ผมคิดว่าทุกคนมุ่งความสนใจไปที่เบาะแถว 3 มากเกินครับ ในการใช้งานจริง คงนานๆครั้งถึงได้ใช้จริงเพราะจำนวนคนเกิน

หากต้องเดินทางทีละ 5-6คน เป็นประจำ หรือมองหารถที่ตอบโจทแนวนั้น CR-V คงยังไม่ใช่

มันเหมือนมองหารถ 4ที่นั่ง แล้วมาบ่นว่า E-coupe เบาะหลังนั่งไม่สะดวก มันเหมือนของที่มีมา "เผื่อ" ไว้มากกว่าครับ

ส่วนเรื่องหน้าตาภายนอก อันนี้แล้วแต่คนนะ ส่วนตัวผมว่าโอเคเลย ชุดแต่ง Modulo ก็ดูดีพอตัว
เรื่องเบาะแถว3ผมเห็นด้วยนะครับ อยากจะให้คิดว่ารถยนต์SUVหรือPPVที่ผลิตขายในบ้านเรามี5ที่นั่งมากกว่า ส่วนแถว3คิดซะว่าเป็นของแถมที่จะให้เด็กๆนั่งแล้วกัน ก่อนจะซื้อEverestผมก็ไปผุดลุกผุดนั่งมันทั้งMu-X Fortuner PJS รวมถึงEverestด้วย แต่สุดท้ายเวลาใช้งาน ยังไงๆก็ไม่ได้เหมาะสมกับการใช้งานเหมือนพวกMPVหรอกครับ ถ้าจะใช้แถว3บ่อยๆจริงๆอย่างน้อยก็ต้องพวกInnovaอะไรทำนองนี้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 08:03:50 »
เรื่องเบาะแถว 3 มาอีกแล้ว  ::) ::) ::) ::)

ผมคิดว่าถ้าใครต้องใช้รถเพื่อนคน 7 คนขึ้นไป ไม่ควรซื้อ SUV / PPV ในช่วงราคานี้เลย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 08:04:41 »
คนไทยชอบเหลือดีกว่าขาด

ออฟไลน์ BimmerX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 08:10:05 »
เบาะแถว3นี่สามารถถอดออกเลยได้ไหมครับ
ผมไม่ได้ใช้อยู่แล้ว แต่อยากได้ถาดด้านท้ายแทนเผื่อมีสุนัขไปด้วย
ตอนนี้ใช้gen3มาสิบปีแล้ว อยากจะเปลี่ยน หรือจะไปcx5ดีครับ
อาจจะต้องรอ cx5ใหม่ปลายปีดีครับ หรือมีรุ่นไหนแนะนำครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 08:22:41 »
เบาะแถว3นี่สามารถถอดออกเลยได้ไหมครับ
ผมไม่ได้ใช้อยู่แล้ว แต่อยากได้ถาดด้านท้ายแทนเผื่อมีสุนัขไปด้วย
ตอนนี้ใช้gen3มาสิบปีแล้ว อยากจะเปลี่ยน หรือจะไปcx5ดีครับ
อาจจะต้องรอ cx5ใหม่ปลายปีดีครับ หรือมีรุ่นไหนแนะนำครับ
ถ้าชอบช่วงล่างดีๆก็CX5นี่แหละครับ ตัวอื่นๆก็มีForesterหรือX-Trailครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 09:13:01 »
แต่สรุปผมก็ประทับใจเบาะแถวสามในระดับ SUV ราคาเท่านี้ และทรงรถขนาดรถ
ระดับเท่านี้นะครับ ถามว่านั่ง 2-3 ชั่วโมงด้านหลังได้มั้ย ได้ครับ
เบาะแถวของ CR-V ตัวนี้ทำให้รถ SUV ที่ขาย 7 ที่นั่ง แต่แคบระดับนรกตายหมด
ถ้าเน้นในจุดนี้

ผมไปนั่งเทียบกับ BRV ด้วย แถวสามดีกว่า CRV มากมาย
เพราะบอดี้ที่เป็นทรง MPV (แม้จะไซส์มินิ mpv ก็ตาม)

ดีแล้วที่ CRV ให้เบาะแถว 3 โปรโมทดีแล้ว และก็ไม่ได้นั่งได้แค่เด็กครับยืนยัน

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 10:35:18 »
ผมก็ไปเหล่ๆมาเหมือนกัน เข้าตาเพราะมีสีเขียวนั่นแหละครับ เบื่อสี greyscale เต็มทน

แต่ก็อย่างที่ความเห็นบนๆกล่าวไว้ เบาะแถว 3 ของ SUV ขนาดกลางๆ - PPV ได้แค่ให้เด็กๆนั่งมากกว่าครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kompressor Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2015 Honda City SV
2015 Toyota Land Cruiser V8
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 10:53:23 »
เบาะแถว 3 ที่นั่งสบายจริง ยกให้ Spacewagon  ผมว่านั่งสบายกว่าแถว 2 อีก เสียดายเลิกทำตลาดต่อไปซะแล้ว

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 11:31:43 »
แถว3 ควรให้เด็กๆนั่งมากกว่าครับ แต่จริงๆแล้วถ้าสนใจจริงๆ หาศูนย์ที่มีรถ test drive แล้วคุยกับผู้จัดการตรงๆ ขอลองยาวๆ + จ่ายค่าน้ำมันให้+tip รับรองว่าได้เทสจุใจครับ

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 11:33:35 »
เบาะแถวสามใครไม่ใช้ก็พับไปครับ มันก็เรียบเหมือนปกตินั่นละ เอามาขนจักรยาน หรือ สุนัขได้สบาย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 11:37:35 »
เบาะแถว 3 ที่นั่งสบายจริง ยกให้ Spacewagon  ผมว่านั่งสบายกว่าแถว 2 อีก เสียดายเลิกทำตลาดต่อไปซะแล้ว

Odyssey 2014 ครับ

เคยนั่งมา 2 ชม.ยาวๆ ดีว่าสเปซเยอะมากครับ

ยิ่งตอนที่พับเบาะตัวหน้าลง(สเปซพับไม่ได้) แล้วเอาขาพาดไปเลยนะครับ

เหมือนนั่งลีมูซีนหรูๆเลย
นอนหลับสบายด้วยครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 11:46:22 »
คนไทยชอบเหลือดีกว่าขาด

แล้วชาติไหนชอบขาดดีกว่าเหลือครับ อย่าเอาอะไรๆ มาโทษคนไทยหมด

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 12:00:26 »
คุณมองความสวยของรถต่างจากผมมากๆ  เห็นบรรยายมาซะเยอะตรงข้ามกันหมดเลยสั้นๆผมว่าไม่สวยเลยทั้งหน้าหลัง ไม่มีอะไร wow ที่สุดใน CRV ทุก GEN แล้ว

ส่วนแถว3 เอาไว้ให้เด็กๆดีกว่า  และมันคงเป็นรถ 6 ที่นั่งคือแถว3 นั่งคนเดียวพอ จะได้ขยับตัวได้บ้าง

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 12:14:50 »
ผมรอดูยอดขาย ว่าจะเป็นยังไง

และก็รอดูว่าเครื่องดีเซล จะปัง หรือ จะแป๊ก  :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 12:19:20 »
เบาะแถวสามเค้าไม่ได้ตั้งใจทำมาให้นั่งซะทีเดียว เอาไว้แก้ขัด เผื่อเหลือเผื่อขาดแค่นั้น

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 12:27:15 »
เคยใช้G3 ผมว่าG4ไม่สวยโดยเฉพาะท้าย พอมาG5ผมว่าดีขึ้นเยอะ

แถว3นั่งได้ แต่ที่อยากรู้คือนั่งแล้วจะเวียนหัวมั้ย? อีกอย่างคือจะใส่กะเป๋าใบใหญ่ๆไม่ได้ ยิ่งนั่ง6หรือ7คนท้ายจะเก็บกระเป๋าเดินทางแทบไม่ได้เลย ครอบครัวจะไปเที่ยวกัน คนไปได้แต่จะเอาสัมภาระไปยังไง?

เครื่องถ้าต้องแบกน้ำหนักนั่ง7คนจะอืดขึ้นมั้ย กินน้ำมันเพิ่มขึ้นเท่าไหร่? เป็นคำถามที่ถามฝ่ายเทคนิคตอนที่ไปดู ซึ่งทางคนของเค้าเองก็ยังแทบไม่ได้ลองรถ เลยยังตอบไม่ได้ คนต้องรอรีวิวคนใช้จริงครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 13:22:25 »
คุณมองความสวยของรถต่างจากผมมากๆ  เห็นบรรยายมาซะเยอะตรงข้ามกันหมดเลยสั้นๆผมว่าไม่สวยเลยทั้งหน้าหลัง ไม่มีอะไร wow ที่สุดใน CRV ทุก GEN แล้ว

ส่วนแถว3 เอาไว้ให้เด็กๆดีกว่า  และมันคงเป็นรถ 6 ที่นั่งคือแถว3 นั่งคนเดียวพอ จะได้ขยับตัวได้บ้าง

ก็มีความเห็นกันคนล่ะฝั่งครับ พวกที่ชอบก็มีเยอะ ผมคงไม่ได้รสนิยมแปลกประหลาด
รถรุ่นนี้กับรุ่นที่แล้ว taste ของคนที่ชอบนี่บอกรสนิยมได้เลยครับ บอกได้เลยว่าคนล่ะขั้วแน่ล่ะ
แต่รุ่นที่แล้วก็ต้องยอมรับนะครับว่ารูปทรงน่ะออกแบบผิดที่ด้านท้ายมีลักษณะเหมือนหลังค่อมแบบนั้น
เรื่องสวยมองต่างได้ครับ
แต่เรื่องสัดส่วนผิดนี่ คือผิด เหมือนคนที่วาดรูปผิดสัดส่วนน่ะครับ ถ้าคุณวาดรูปเป็นคุณจะเข้าใจ
แต่ถ้าหัวเป็นด้านสายคำนวณเยอะๆ อาจจะไม่ get ครับ

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 13:25:13 »
เคยนั่งแถม 3 ของ BRV  นั่งได้สบายกว่านะครับ เมื่อเทียบกับ CRV G5

แต่.... กระเด้งน่าดูเลย เวียนหัวใช้ไดเ  ถ้ามีงบอยู่เท่านั้น  ก็ไม่บ่นนะครับ  ตามราคา

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 13:41:18 »
เคยใช้G3 ผมว่าG4ไม่สวยโดยเฉพาะท้าย พอมาG5ผมว่าดีขึ้นเยอะ

แถว3นั่งได้ แต่ที่อยากรู้คือนั่งแล้วจะเวียนหัวมั้ย? อีกอย่างคือจะใส่กะเป๋าใบใหญ่ๆไม่ได้ ยิ่งนั่ง6หรือ7คนท้ายจะเก็บกระเป๋าเดินทางแทบไม่ได้เลย ครอบครัวจะไปเที่ยวกัน คนไปได้แต่จะเอาสัมภาระไปยังไง?

เครื่องถ้าต้องแบกน้ำหนักนั่ง7คนจะอืดขึ้นมั้ย กินน้ำมันเพิ่มขึ้นเท่าไหร่? เป็นคำถามที่ถามฝ่ายเทคนิคตอนที่ไปดู ซึ่งทางคนของเค้าเองก็ยังแทบไม่ได้ลองรถ เลยยังตอบไม่ได้ คนต้องรอรีวิวคนใช้จริงครับ

คุณกำลังโฟกัสไปที่ ขนาด cc ของเครื่องดีเซล ใช่ป่าวครับ

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 23:54:30 »
ผมลองแล้วหลายๆอย่างโอเคนะ ผมว่า แต่ผมติ 2 จุด
1.ฝากระโปรงหน้าซ้าย-ขวามันสูงแบบบังทัศนวิสัยด้านข้างแบบนาวาร่า ถ้าคนขับนั่งแบบ Pride (นั่งแบบสูงๆชันๆ) จะไม่มีปัญหาเท่าไร
แต่ถ้านั่งแบบ sport จะค่อนข้างบังเลยทีเดียว
2.พื้นที่สำหรับการเข้าออกแถว 2 ค่อนข้างไม่สะดวก ขาติดออกยาก เพราะเบาะแถว 2 จำเป็นต้องค่อนมาทางเบาะคนขับ เพื่อให้เนื้อที่แถวหลังสุดไม่แคบเกินไป ซึ่งถ้า B pillar กระเถิบไปทางคนขับมากว่านี้สัก 3-4 ซม. จะลดปัญหานี้ได้

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 02:15:10 »

Odyssey 2014 ครับ

เคยนั่งมา 2 ชม.ยาวๆ ดีว่าสเปซเยอะมากครับ

ยิ่งตอนที่พับเบาะตัวหน้าลง(สเปซพับไม่ได้) แล้วเอาขาพาดไปเลยนะครับ

เหมือนนั่งลีมูซีนหรูๆเลย
นอนหลับสบายด้วยครับ

space มีรูตรงกลางเบาะหน้าเลยครับ เบาะหน้า ก็พับได้ด้วย พับกระดกไปได้อีก
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 10:07:50 »
 :'( :'( :'( :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2017, 10:14:13 โดย ps000000 »

ออฟไลน์ tui

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 10:40:13 »

เบาะแถว 3 ผมไม่สน..เท่าไหร่..ที่สนคือช่องแอร์ที่มากขึ้น...ชอบๆ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 21:16:06 »

เบาะแถว 3 ผมไม่สน..เท่าไหร่..ที่สนคือช่องแอร์ที่มากขึ้น...ชอบๆ

ก็จริงครับ ช่องแอร์เยอะดูสะจาย