ผู้เขียน หัวข้อ: เบาะแถว 3 ของ CR-V ก็  (อ่าน 20674 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
เบาะแถว 3 ของ CR-V ก็
« เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 05:11:34 »
ผมเพิ่งไปลองนั่งยาวๆ มา เมื่อเทียบกับรถทรง SUV อื่นๆ ในงาน (ทั้ง พื้นฐานกระบะ ทั้งพื้นฐานเก๋ง)
เบาะแถว 3 ของ CR-V ก็พอนั่งได้ สำหรับผู้ชายที่สูงปานกลางนะครับ ติดที่เพดานเตี้ยลงมาและเป็นพื้นที่ของช่องแอร์ 4 ช่อง (เห็นแล้วงงเลย)
ถ้าเป็นผู้หญิงนั่ง ผมเป็นพี่คนนึงลองนั่ง ก็คือ นั่งได้เลย แล้วก็เห็นพี่เขาเอาเด็กมานั่งตัก มองแล้วคือโอเค
ที่โอเคอีกอย่างคือเบาะเอนลงได้อีก มันก็เลยนั่งได้ แต่ถ้าไม่เอนลง มันจะชัน แล้วหัวมันจะชิดกับเพดานมากไป (อึดอัด)

สำหรับ space ผมสูง 174 นั่งแล้วก็ไม่เหลือ space แล้วล่ะครับ
ซึ่งก็ใกล้เคียงกับรถทรง SUV เจ้าอื่นๆ แต่ที่ผมติ คือที่ว่าหลังคาเตี้ยลงมาให้เป็นพื่นที่ช่องแอร์นี่แหล่ะครับ ที่ทำให้เคือง
แต่เมื่อไปบวกลบคูณหารกับ feel สัมผัสส่วนอื่นๆ เช่นผิวของหนัง ลายผิวพลาสติก ตำแหน่งต่างๆ งานออกแบบ
นั่งแล้วคือยิ้ม รู้สึก I feel fine about this car
แล้วอีกอย่างคือมันใหม่สุดแล้วด้วย คู่แข่งก็เลยดู drop กว่า (ประมาณว่าเราใจลำเอียง)

แต่จุดติอีกจุดคือ ด้านหน้า
ไม่ใช่ว่ามันจะเหมือน BR-V ซะทีเดียว
คือเส้นรอยตั้งรูปตัว C ที่แก้มน่ะ มันทำมาแบบเดียวกัน แต่มันคงไม่ใช่สาระสำคัญอะไร
แต่สาระสำคัญคือ พอมองตัวจริงของ CR-V แล้ว แสงไฟในงานมันทำให้รู้สึกว่า หน้ามันดูไม่สวยเลย
แล้วมาเทียบกับ BR-V คือ BR-V ดูสวยกว่า (อันนี้ตัวเองฮาเลย)
แต่ก็คาดว่า เมื่อจอดอยู่ในแสงข้างนอกปกติ CR-V ก็คงสวยเหมือนในรูปที่เห็นจากเมืองนอกนี่แหล่ะ
แต่มันไม่เหมือนกันจริงๆ นะ สองรุ่นนี้ BR-V คือเหลาหน้ามาหล่อเลย แต่ลำตัวเหมือนเป็นรถเดี้ยงที่ถูกหักกลางลำมาแล้ว

ด้านท้ายของ CR-V
ไฟท้าย ไม่ได้น่าเกลียดอะไร โดยรวมดูได้ แต่ด้านท้ายทั้งหมดไม่ได้ช่วยอะไรให้ฝั่งด้านหน้า
แต่ที่ช่วยให้รถดูสวยที่สุดคือ ทรวดทรงที่ดูทะมัดทะแมงดี มันดูทะมัดทะแมงสุดในทุกๆ เจนแล้ว อันนี้จริงๆ

รุ่นนี้พอตัดรุ่น 2.0 ทิ้งไปแล้ว เลยดูเหมือนรถเกรดสูงขึ้นกว่าเดิม (คิดไปเอง ฮ้าๆ)
เหตุผลเพราะเก๋งหรู d segment ยังมี 2.0 ความรู้สึกมันเลยไปแบบนั้น

เกียร์ปุ่มกดดูดี แต่ถ้ามันมีวงเรืองแสงแบบในโฆษณา ไม่รู้เวลาขับตอนกลางคืนจริงๆ มันจะดูตลกๆ รึเปล่า
คือไปดูของจริงเขาก็พยายามออกแบบให้คนขับเลือกกดไม่ผิดอะนะ เลยมีทั้งกดลงตรงๆ กดเฉียงๆ กดตรงๆ แต่มีกรอบรอบๆ
คือถ้ามองว่าตลก มันก็ดูตลกดีตรงที่เฮ้ย คนออกแบบคือออกแบบจากความที่กลัวคนกดผิดมากกว่าด้าน functional (ฮาๆๆ อีกแล้ว)
ถ้ามองแค่นี้ เอาตัว 2.4 ที่มีคันเกียร์แบบปกติ ดูเหมือนรถชาวบ้านดีกว่ามั้ย (ตรงนี้ไม่ขอแตกต่างก็ได้) แต่ชอบนะ 1.6 น่าจะประหยัดมาก (เกิดอารมณ์ขัดแย้งอีก..เฮ้อ)

ถ้าไม่มองฟังช่งฟังชั่นอะไร อัยตรงลายไม้ที่ว่ากันว่าสวย คือส่วนตัวไม่ชอบเลย พยายามจะมองให้ดูสวยแล้วแต่
มันไม่ได้อะไม่รู้ทำไม คือตรงนี้มีพลังผลักดันให้รู้สึกว่าชอบตัวล่างเถอะนะๆ อย่าเอาเลยตัวท๊อป 555
แต่ผมรู้สึกเลยนะว่า
รุ่นนี้ คนเอาตัวล่างสุด 2.4 คือได้อารมณ์แห่งความภาคภูมิใจแล้ว
ผมสังเกตุจากหน้าพี่หลายๆ คนที่ไปนั่ง จับๆ คลำๆ ส่วนผมก็เป็น โดยที่ไม่คำนึงถึง option อะไรต่างๆ
เจอตัวจริงก็ไม่ได้อยากลองเตะตัดขาด้านหลังเพื่อเปิดประตูท้ายนะ คือแปลกมาก ตอนดูในคลิปของ driveautoblog พี่พิธีกรแกเตะมันมากประมาณ 5-6 รอบ
(ช่วงนี้ผมชอบดูรายการพี่แกมาก คือก็เหมือนรายการรถทั่วไปที่ไม่ได้จิกกัดค่ายรถแบบที่ HLM ทำ แต่ฟังแกพูดลึกๆ ดีๆ จริงๆ ก็พูดตรง เสียงนิ่ม แล้วก็เป็นกลางนะ
อารมณ์ประมาณรายการผู้ใหญ่ทำ ส่วน HLM คือเด็กวัยรุ่นทำ) ในใจคิดเลยว่าฉันต้องเอา function นี่ๆๆ แต่พอไปเจอของจริง มันไม่ชินที่จะไปเตะๆ ด้านหลังอะ
อยากคลำหาปุ่มกดมากกว่าว่ามันอยู่ตำแหน่งไหนข้างใต้ door garnish อันนั้น(อัยด้ามๆ น่ะ ผมนึกภาษาไทยไม่ออก) แต่ผมว่าได้เปิดไฟฟ้านี่ก็หรูสุดแล้วชอบมาก
อีกหน่อยประตูท้ายปกติที่มีช๊อคอัพเฉยๆ คงโบราณตกยุดไปแล้วล่ะครับ รู้สึกเลยว่าวันนั้นได้มาถึงแล้ว

ผมจั่วหัวว่าเบาะแถว 3 แต่ผมพล่ามมาทั้งคัน ตอนตี 4 ครึ่ง
แปลว่าก็ชอบอยู่นะรุ่นนี้

ผมไปดู Mu-X อีกรุ่น ที่หมายมั่นเอาไว้มาก อยากได้รถทรง SUV บนพื้นฐานกระบะ ใหญ่ เท่ เอาไว้ลุย
แต่ความรู้สึกคือ ของเล่นมันไม่ค่อยมีอะไรเท่าไหร่ ภายในเรื่องออกแบบก็ตกยุคไปแล้ว แต่ชอบเบาะนะ ชอบมากด้วย

Motorshow ปีนี้สำหรับรถตลาดนะ (รถ premium ผมไม่เคยเข้าไปดู ไม่กล้า 555 คงต้องรอจนกว่าตัวเองจะรวย)
ผมให้ CR-V ที่หนึ่งเลย หนึ่งคือใหม่สุดในงาน สองคือองค์ประกอบโดยรวมมันใช่ แต่น่าจะจัดแสงเงาให้ดีกว่านี้หน่อย
คือแสงทำให้รถมันดูไม่สวยเลย จริงๆ ที่ผิดหวังจริงๆ คือ Civic hatchback ตามคาด ตามฟอร์มอย่างที่กระทู้ก่อนหน้าลงไว้
คือหัวติด บานท้ายปาดลงเร็วไป เพราะตรงที่ตัดสินใจปาดลงมันคือหัวกระบานคนที่นั่งข้างหลังพอดี แล้วปาดเฉียงลงเยอะๆ
ก็ใช่ว่าจะหล่อมากอย่างที่คนออกแบบตั้งใจให้มันดูหล่อ ผมข้ามไปดู Yaris, Note นั่งสบายกว่าเยอะเลย (แม้เบาะจะห่วยนี่แหล่ะ)
แผ่นพลาสติกอันใหญ่ที่ขนาบไว้ให้ท่อนแขนของคนนั่งหลังให้ได้สัมผัสกับผิวพลาสติก วันนี้นั่งแล้วรู้สึกชินชามากขึ้น (มันก็แย่อะนะ แต่เริ่มชิน)
สรุปคือทั้ง 4 ประตู 5 ประตู มีไอ้นี่เหมือนกัน พื้นที่ด้านหลังรุ่น 4 ประตูคือผ่านรุ่นเดียว แต่ว่ามาโดนแผ่นพลาสติกนี้เตะตัดขา ขอไป CR-V ดีกว่า (และแพงกว่าเยอะ)

ออฟไลน์ ฺBurmicon

• Full Member
Re: เบาะแถว 3 ของ CR-V ก็
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 05:55:06 »
ผมคิดว่าทุกคนมุ่งความสนใจไปที่เบาะแถว 3 มากเกินครับ ในการใช้งานจริง คงนานๆครั้งถึงได้ใช้จริงเพราะจำนวนคนเกิน

หากต้องเดินทางทีละ 5-6คน เป็นประจำ หรือมองหารถที่ตอบโจทแนวนั้น CR-V คงยังไม่ใช่

มันเหมือนมองหารถ 4ที่นั่ง แล้วมาบ่นว่า E-coupe เบาะหลังนั่งไม่สะดวก มันเหมือนของที่มีมา "เผื่อ" ไว้มากกว่าครับ

ส่วนเรื่องหน้าตาภายนอก อันนี้แล้วแต่คนนะ ส่วนตัวผมว่าโอเคเลย ชุดแต่ง Modulo ก็ดูดีพอตัว

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 06:39:46 »
ที่คนสนใจ เบาะเเถวสามมาก ก็เพราะ ทางค่ายเองนำมาชูเป็น จุดเด่นนั้นหละครับ

เพราะฮอนด้าคงคิดเเล้วกะกินรวบคนที่ชอบรถ เเนวนี้เเต่ ต้องการ 7ที่นั่ง  เเละเครื่องดีเซล เลยเน้น 2จุดนี้มาชูเป็นจุดขาย

1. เครื่องดีเซลครั้งเเรก 2. เบาะเเถวสามครั้งเเรก

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 07:06:24 »
แต่ผมไม่ชอบเบาะแถว 3 เลย เพราะทำให้เสียพื้นที่วางสัมภาระและมีช่องแอร์บนหัว
ขอเป็น sunroof ดีกว่า
กับดีเซลที่แพงสุด แต่แรงไม่สุดนี่แหละ

รอ new cx-5 อย่างใจจดใจจ่อ จิ่งคุณจิมบอกว่าเบาะแถวสองสบายขึ้น น่าจะผ่านภรรยาและลูกไม่ยาก

ปล
มี h1 ที่นั่งได้ 7 คนอยู่แล้ว

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 07:13:45 »
ผมคิดว่าทุกคนมุ่งความสนใจไปที่เบาะแถว 3 มากเกินครับ ในการใช้งานจริง คงนานๆครั้งถึงได้ใช้จริงเพราะจำนวนคนเกิน

หากต้องเดินทางทีละ 5-6คน เป็นประจำ หรือมองหารถที่ตอบโจทแนวนั้น CR-V คงยังไม่ใช่

มันเหมือนมองหารถ 4ที่นั่ง แล้วมาบ่นว่า E-coupe เบาะหลังนั่งไม่สะดวก มันเหมือนของที่มีมา "เผื่อ" ไว้มากกว่าครับ

ส่วนเรื่องหน้าตาภายนอก อันนี้แล้วแต่คนนะ ส่วนตัวผมว่าโอเคเลย ชุดแต่ง Modulo ก็ดูดีพอตัว
เรื่องเบาะแถว3ผมเห็นด้วยนะครับ อยากจะให้คิดว่ารถยนต์SUVหรือPPVที่ผลิตขายในบ้านเรามี5ที่นั่งมากกว่า ส่วนแถว3คิดซะว่าเป็นของแถมที่จะให้เด็กๆนั่งแล้วกัน ก่อนจะซื้อEverestผมก็ไปผุดลุกผุดนั่งมันทั้งMu-X Fortuner PJS รวมถึงEverestด้วย แต่สุดท้ายเวลาใช้งาน ยังไงๆก็ไม่ได้เหมาะสมกับการใช้งานเหมือนพวกMPVหรอกครับ ถ้าจะใช้แถว3บ่อยๆจริงๆอย่างน้อยก็ต้องพวกInnovaอะไรทำนองนี้ดีกว่าครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 08:03:50 »
เรื่องเบาะแถว 3 มาอีกแล้ว  ::) ::) ::) ::)

ผมคิดว่าถ้าใครต้องใช้รถเพื่อนคน 7 คนขึ้นไป ไม่ควรซื้อ SUV / PPV ในช่วงราคานี้เลย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 08:04:41 »
คนไทยชอบเหลือดีกว่าขาด

ออฟไลน์ BimmerX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 08:10:05 »
เบาะแถว3นี่สามารถถอดออกเลยได้ไหมครับ
ผมไม่ได้ใช้อยู่แล้ว แต่อยากได้ถาดด้านท้ายแทนเผื่อมีสุนัขไปด้วย
ตอนนี้ใช้gen3มาสิบปีแล้ว อยากจะเปลี่ยน หรือจะไปcx5ดีครับ
อาจจะต้องรอ cx5ใหม่ปลายปีดีครับ หรือมีรุ่นไหนแนะนำครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 08:22:41 »
เบาะแถว3นี่สามารถถอดออกเลยได้ไหมครับ
ผมไม่ได้ใช้อยู่แล้ว แต่อยากได้ถาดด้านท้ายแทนเผื่อมีสุนัขไปด้วย
ตอนนี้ใช้gen3มาสิบปีแล้ว อยากจะเปลี่ยน หรือจะไปcx5ดีครับ
อาจจะต้องรอ cx5ใหม่ปลายปีดีครับ หรือมีรุ่นไหนแนะนำครับ
ถ้าชอบช่วงล่างดีๆก็CX5นี่แหละครับ ตัวอื่นๆก็มีForesterหรือX-Trailครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 09:13:01 »
แต่สรุปผมก็ประทับใจเบาะแถวสามในระดับ SUV ราคาเท่านี้ และทรงรถขนาดรถ
ระดับเท่านี้นะครับ ถามว่านั่ง 2-3 ชั่วโมงด้านหลังได้มั้ย ได้ครับ
เบาะแถวของ CR-V ตัวนี้ทำให้รถ SUV ที่ขาย 7 ที่นั่ง แต่แคบระดับนรกตายหมด
ถ้าเน้นในจุดนี้

ผมไปนั่งเทียบกับ BRV ด้วย แถวสามดีกว่า CRV มากมาย
เพราะบอดี้ที่เป็นทรง MPV (แม้จะไซส์มินิ mpv ก็ตาม)

ดีแล้วที่ CRV ให้เบาะแถว 3 โปรโมทดีแล้ว และก็ไม่ได้นั่งได้แค่เด็กครับยืนยัน

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 10:35:18 »
ผมก็ไปเหล่ๆมาเหมือนกัน เข้าตาเพราะมีสีเขียวนั่นแหละครับ เบื่อสี greyscale เต็มทน

แต่ก็อย่างที่ความเห็นบนๆกล่าวไว้ เบาะแถว 3 ของ SUV ขนาดกลางๆ - PPV ได้แค่ให้เด็กๆนั่งมากกว่าครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 10:53:23 »
เบาะแถว 3 ที่นั่งสบายจริง ยกให้ Spacewagon  ผมว่านั่งสบายกว่าแถว 2 อีก เสียดายเลิกทำตลาดต่อไปซะแล้ว

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 11:31:43 »
แถว3 ควรให้เด็กๆนั่งมากกว่าครับ แต่จริงๆแล้วถ้าสนใจจริงๆ หาศูนย์ที่มีรถ test drive แล้วคุยกับผู้จัดการตรงๆ ขอลองยาวๆ + จ่ายค่าน้ำมันให้+tip รับรองว่าได้เทสจุใจครับ

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 11:33:35 »
เบาะแถวสามใครไม่ใช้ก็พับไปครับ มันก็เรียบเหมือนปกตินั่นละ เอามาขนจักรยาน หรือ สุนัขได้สบาย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 11:37:35 »
เบาะแถว 3 ที่นั่งสบายจริง ยกให้ Spacewagon  ผมว่านั่งสบายกว่าแถว 2 อีก เสียดายเลิกทำตลาดต่อไปซะแล้ว

Odyssey 2014 ครับ

เคยนั่งมา 2 ชม.ยาวๆ ดีว่าสเปซเยอะมากครับ

ยิ่งตอนที่พับเบาะตัวหน้าลง(สเปซพับไม่ได้) แล้วเอาขาพาดไปเลยนะครับ

เหมือนนั่งลีมูซีนหรูๆเลย
นอนหลับสบายด้วยครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 11:46:22 »
คนไทยชอบเหลือดีกว่าขาด

แล้วชาติไหนชอบขาดดีกว่าเหลือครับ อย่าเอาอะไรๆ มาโทษคนไทยหมด

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 12:00:26 »
คุณมองความสวยของรถต่างจากผมมากๆ  เห็นบรรยายมาซะเยอะตรงข้ามกันหมดเลยสั้นๆผมว่าไม่สวยเลยทั้งหน้าหลัง ไม่มีอะไร wow ที่สุดใน CRV ทุก GEN แล้ว

ส่วนแถว3 เอาไว้ให้เด็กๆดีกว่า  และมันคงเป็นรถ 6 ที่นั่งคือแถว3 นั่งคนเดียวพอ จะได้ขยับตัวได้บ้าง

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 12:14:50 »
ผมรอดูยอดขาย ว่าจะเป็นยังไง

และก็รอดูว่าเครื่องดีเซล จะปัง หรือ จะแป๊ก  :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 12:19:20 »
เบาะแถวสามเค้าไม่ได้ตั้งใจทำมาให้นั่งซะทีเดียว เอาไว้แก้ขัด เผื่อเหลือเผื่อขาดแค่นั้น

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 12:27:15 »
เคยใช้G3 ผมว่าG4ไม่สวยโดยเฉพาะท้าย พอมาG5ผมว่าดีขึ้นเยอะ

แถว3นั่งได้ แต่ที่อยากรู้คือนั่งแล้วจะเวียนหัวมั้ย? อีกอย่างคือจะใส่กะเป๋าใบใหญ่ๆไม่ได้ ยิ่งนั่ง6หรือ7คนท้ายจะเก็บกระเป๋าเดินทางแทบไม่ได้เลย ครอบครัวจะไปเที่ยวกัน คนไปได้แต่จะเอาสัมภาระไปยังไง?

เครื่องถ้าต้องแบกน้ำหนักนั่ง7คนจะอืดขึ้นมั้ย กินน้ำมันเพิ่มขึ้นเท่าไหร่? เป็นคำถามที่ถามฝ่ายเทคนิคตอนที่ไปดู ซึ่งทางคนของเค้าเองก็ยังแทบไม่ได้ลองรถ เลยยังตอบไม่ได้ คนต้องรอรีวิวคนใช้จริงครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 13:22:25 »
คุณมองความสวยของรถต่างจากผมมากๆ  เห็นบรรยายมาซะเยอะตรงข้ามกันหมดเลยสั้นๆผมว่าไม่สวยเลยทั้งหน้าหลัง ไม่มีอะไร wow ที่สุดใน CRV ทุก GEN แล้ว

ส่วนแถว3 เอาไว้ให้เด็กๆดีกว่า  และมันคงเป็นรถ 6 ที่นั่งคือแถว3 นั่งคนเดียวพอ จะได้ขยับตัวได้บ้าง

ก็มีความเห็นกันคนล่ะฝั่งครับ พวกที่ชอบก็มีเยอะ ผมคงไม่ได้รสนิยมแปลกประหลาด
รถรุ่นนี้กับรุ่นที่แล้ว taste ของคนที่ชอบนี่บอกรสนิยมได้เลยครับ บอกได้เลยว่าคนล่ะขั้วแน่ล่ะ
แต่รุ่นที่แล้วก็ต้องยอมรับนะครับว่ารูปทรงน่ะออกแบบผิดที่ด้านท้ายมีลักษณะเหมือนหลังค่อมแบบนั้น
เรื่องสวยมองต่างได้ครับ
แต่เรื่องสัดส่วนผิดนี่ คือผิด เหมือนคนที่วาดรูปผิดสัดส่วนน่ะครับ ถ้าคุณวาดรูปเป็นคุณจะเข้าใจ
แต่ถ้าหัวเป็นด้านสายคำนวณเยอะๆ อาจจะไม่ get ครับ

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 13:25:13 »
เคยนั่งแถม 3 ของ BRV  นั่งได้สบายกว่านะครับ เมื่อเทียบกับ CRV G5

แต่.... กระเด้งน่าดูเลย เวียนหัวใช้ไดเ  ถ้ามีงบอยู่เท่านั้น  ก็ไม่บ่นนะครับ  ตามราคา

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 13:41:18 »
เคยใช้G3 ผมว่าG4ไม่สวยโดยเฉพาะท้าย พอมาG5ผมว่าดีขึ้นเยอะ

แถว3นั่งได้ แต่ที่อยากรู้คือนั่งแล้วจะเวียนหัวมั้ย? อีกอย่างคือจะใส่กะเป๋าใบใหญ่ๆไม่ได้ ยิ่งนั่ง6หรือ7คนท้ายจะเก็บกระเป๋าเดินทางแทบไม่ได้เลย ครอบครัวจะไปเที่ยวกัน คนไปได้แต่จะเอาสัมภาระไปยังไง?

เครื่องถ้าต้องแบกน้ำหนักนั่ง7คนจะอืดขึ้นมั้ย กินน้ำมันเพิ่มขึ้นเท่าไหร่? เป็นคำถามที่ถามฝ่ายเทคนิคตอนที่ไปดู ซึ่งทางคนของเค้าเองก็ยังแทบไม่ได้ลองรถ เลยยังตอบไม่ได้ คนต้องรอรีวิวคนใช้จริงครับ

คุณกำลังโฟกัสไปที่ ขนาด cc ของเครื่องดีเซล ใช่ป่าวครับ

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 23:54:30 »
ผมลองแล้วหลายๆอย่างโอเคนะ ผมว่า แต่ผมติ 2 จุด
1.ฝากระโปรงหน้าซ้าย-ขวามันสูงแบบบังทัศนวิสัยด้านข้างแบบนาวาร่า ถ้าคนขับนั่งแบบ Pride (นั่งแบบสูงๆชันๆ) จะไม่มีปัญหาเท่าไร
แต่ถ้านั่งแบบ sport จะค่อนข้างบังเลยทีเดียว
2.พื้นที่สำหรับการเข้าออกแถว 2 ค่อนข้างไม่สะดวก ขาติดออกยาก เพราะเบาะแถว 2 จำเป็นต้องค่อนมาทางเบาะคนขับ เพื่อให้เนื้อที่แถวหลังสุดไม่แคบเกินไป ซึ่งถ้า B pillar กระเถิบไปทางคนขับมากว่านี้สัก 3-4 ซม. จะลดปัญหานี้ได้

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 02:15:10 »

Odyssey 2014 ครับ

เคยนั่งมา 2 ชม.ยาวๆ ดีว่าสเปซเยอะมากครับ

ยิ่งตอนที่พับเบาะตัวหน้าลง(สเปซพับไม่ได้) แล้วเอาขาพาดไปเลยนะครับ

เหมือนนั่งลีมูซีนหรูๆเลย
นอนหลับสบายด้วยครับ

space มีรูตรงกลางเบาะหน้าเลยครับ เบาะหน้า ก็พับได้ด้วย พับกระดกไปได้อีก
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 10:07:50 »
 :'( :'( :'( :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2017, 10:14:13 โดย ps000000 »

ออฟไลน์ tui

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 10:40:13 »

เบาะแถว 3 ผมไม่สน..เท่าไหร่..ที่สนคือช่องแอร์ที่มากขึ้น...ชอบๆ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 21:16:06 »

เบาะแถว 3 ผมไม่สน..เท่าไหร่..ที่สนคือช่องแอร์ที่มากขึ้น...ชอบๆ

ก็จริงครับ ช่องแอร์เยอะดูสะจาย