ผู้เขียน หัวข้อ: งบ7แสน รถเล็กๆ ขับง่าย ผู้หญิงใช้ มีคนดูแล ขอตัวเลือกด้วยครับ  (อ่าน 7659 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
น้องสาวลูกของน้าผมจะซื้อรถครับ
เคยใช้Fiesta 13 ประสพเหตุเกียร์พังซ้ำซ้อนต้องขายซากไป รักษาใจหายดีแล้ว

เจ้าตัวอยากได้รถที่ปลอดภัย ขนาดเล็กหน่อย ขับแค่ตลาดนครปฐมไปศาลายา

เน้นประหยัดน้ำมันครับ

ใหม่หรือมือสองก็ได้ อันนี้ผมคงต้องดูแลเหมือนเดิม

ผมเสนอ ยาริส กับ สวิฟ แล้ว โอเคสวิฟ เพราะชอบรถสวยน่ารัก แต่อยากดูตัวเลือกอื่น มาเจอMINI One R56 ของลูกอาแปะที่กำลังขาย อยากได้ขึ้นมาซะงั้น ผมก็เบรคไว้เพราะผมขี้เกียจดูแลให้ คือถ้าเป็นคนอื่นซื้อผมคงไม่ห้าม แต่น้องสาวผมนี่ขนาดFiestaที่ต้องเคลมในรอบ4ปีมานี่ยังต้องให้ผมปวดหัวให้แล้ว

รบกวนหาตัวเลือกงามๆ รถสวย น่ารัก งบ7แสนให้ทีครับ เอาดูแลง่ายด้วย แบบอู่ไหนก็ทำได้ไม่ต้องเฉพาะกิจ รถใช้นครปฐม ศาลายา ปิ่นเกล้า
ไม่เน้นแรงครับ เหมือนจะเน้นรถสวยซะมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2017, 09:44:13 โดย Jae »

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
ถ้าไม่อยากดูแล มินิ งั้นรถยุโรปก้ต้องตัดออกเกือบทั้งหมดรึเปล่าครับ

ถ้าเพิ่มงบได้อีกนิด ผมชอบ CX3 HRV
แต่ถ้ายังไงก้ต้องไม่เกิน 7 แสน ก้คงจบแค่ที่ Jazz ละมั้งครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
1. yaris ( ตามเงื่อนไขก่อน )
2. jazz ครับผม  8)

ออฟไลน์ YenChar

จิ้มไปที่อีโค้คาร์ หรือ B-Segment ทุกรุ่นครับ

สวิฟ สวย น่ารัก ช่วงล่างดี นุ่ม สาวๆน่าจะชอบ
ยาริส ชื่อชั้นดี แรง ประหยัด ทนมือทนเท้า ใช้ยาวๆ
แจ๊ส ใหญ่ กว้างสุด โปร่งสบาย อเนกประสงค์ แรง
มาสด้า2 ขับดีสุด เกาะสุด โครงสร้างแข็งแรง สวย ประหยัด
วีออส ซีดานทนๆถึกๆ ใช้แบบไม่ต้องคิดมาก สมรรถนะโอเค

โอย ตัวเลือกเยอะครับ เอาที่ชอบได้เลยตามสบาย รถพวกนี้ดูแลง่าย

ออฟไลน์ groovy

แจ๊สตัวท๊อปครับ ถุงลม4ใบ ระบบตัวช่วยครบ น้องสาวผมใช้อยู่ ขับง่ายคล่อง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Swift RxII น่าจะเหมาะสุด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dht_tubes

ขนาดเฟียสต้าคันเดิม ชนหนักขายซาก แสดงว่าขับรถไม่ช้า

ถ้าเป็นตัวผมเอง คงหลอน แล้วจะว่าไปถ้าเทียบรถใน segment เดียวกันผมว่าเจ้าเฟียสต้านี่ถือว่าแข็งกว่าตัวอื่นแล้วนะ

เรื่องดูแล มันต้องเลือกนะผมว่า

ท่านจขกท เท่าที่อ่านๆเจอมา อยู่ในวงการรถเชิงลึกอยู่แล้ว ไม่น่าต้องกังวล ยังไงก้อต้องช่วยกันอยู่ดี

ถ้างบเท่านี้ เงื่อนไขนี้ ผมหา E90 หรือ mb C class งบไม่เกินหกแสน เก็บงานให้เนียนอีกแสน แล้วใช้ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
มาสด้า2ดีเซล

ออฟไลน์ Sit: )

Altis ไหมครับเกินงบไปหน่อย
ไม่ค่อยน่ารัก แต่ใช้ดีแน่ ปลอดภัยกว่ารถเล็กๆ
วิ่ง ตจว สายใหญ่ ผมว่ารถใหญ่กว่าปลอดภัยมั่นคงดี

ออฟไลน์ Staples

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
1.Mazda 2 diesel
2. Honda Jazz SV+ แต่ต้องรอ MC นะครับ ตัวปัจจุบันเริ่มหารถยากแล้วนะ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
Mazda 2 Diesel ครับ  ;)

ออฟไลน์ YZA

รถที่ปลอดภัย แต่ขนาดเล็กหน่อย
คิดว่า mazda2 เบนซิน ครับ
คือผมคิดเอาเองว่า รถ B segment 1.5 สมัยนี้มันก็แรงพอตัว
ขับรถ 1.2-1.3  มันจะบังคับตัวเองกลายๆไม่ให้ขับเร็วครับ

ถ้าต้องแรงด้วยก็ดีเซลตัวล่าง ยังอยู่ในงบ

ปล.yaris น่าจะไม่มีพวก esp หรือเปล่าครับ ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ archian

Mazda 2 diesel

สวยงานละเอียด

jaesz

ขนาดเฟียสต้าคันเดิม ชนหนักขายซาก แสดงว่าขับรถไม่ช้า

ถ้าเป็นตัวผมเอง คงหลอน แล้วจะว่าไปถ้าเทียบรถใน segment เดียวกันผมว่าเจ้าเฟียสต้านี่ถือว่าแข็งกว่าตัวอื่นแล้วนะ

เรื่องดูแล มันต้องเลือกนะผมว่า

ท่านจขกท เท่าที่อ่านๆเจอมา อยู่ในวงการรถเชิงลึกอยู่แล้ว ไม่น่าต้องกังวล ยังไงก้อต้องช่วยกันอยู่ดี

ถ้างบเท่านี้ เงื่อนไขนี้ ผมหา E90 หรือ mb C class งบไม่เกินหกแสน เก็บงานให้เนียนอีกแสน แล้วใช้ครับ

ขายซากเพราะเกียร์พังครับ

ออฟไลน์ off_033

อันนี้น่าสนใจ  เกียร์พังขายซากได้ด้วยเหรอ  ทำยังไงครับ

jaesz

ถ้าไม่อยากดูแล มินิ งั้นรถยุโรปก้ต้องตัดออกเกือบทั้งหมดรึเปล่าครับ

ถ้าเพิ่มงบได้อีกนิด ผมชอบ CX3 HRV
แต่ถ้ายังไงก้ต้องไม่เกิน 7 แสน ก้คงจบแค่ที่ Jazz ละมั้งครับ

แจ๊ซเขาไปดูแล้ว ไม่โดนใจครับ

ออฟไลน์ Nonnics

ยาริสครับ
หรือรอได้ สวิฟท์โฉมใหม่ ปีหน้า
ปีนี้ปลายอายุสวิฟท์น่าจะมีส่วนลดมากก็น่าสนใจครับ

jaesz

อันนี้น่าสนใจ  เกียร์พังขายซากได้ด้วยเหรอ  ทำยังไงครับ

ขายตามสภาพครับไม่ซ่อม มีรถมายกไป 1.5แสน ให้ทะเบียนไปด้วย

jaesz

ยาริสครับ
หรือรอได้ สวิฟท์โฉมใหม่ ปีหน้า
ปีนี้ปลายอายุสวิฟท์น่าจะมีส่วนลดมากก็น่าสนใจครับ

อันนี่แน่นอนแล้วว่าจะมาใช่ไหมครับ ผมจะได้ให้เขารอเลย

jaesz

Altis ไหมครับเกินงบไปหน่อย
ไม่ค่อยน่ารัก แต่ใช้ดีแน่ ปลอดภัยกว่ารถเล็กๆ
วิ่ง ตจว สายใหญ่ ผมว่ารถใหญ่กว่าปลอดภัยมั่นคงดี

อ่อ ใช่ครับ ลืมเลยว่าอัลติสมือสองก็น่าจะได้เดี๋ยวไปเสนอดู

ออฟไลน์ Dubee

ยาริสครับ

อันนี่แน่นอนแล้วว่าจะมาใช่ไหมครับ ผมจะได้ให้เขารอเลย
พี่จิมมี่บอกโดยนัยว่าจะมาราวๆมี.ค. ปีหน้า(2018) ครับ แต่ถ้ารีบใช้รถเลยตอนนี้ งบขนาดนี้ ผมคงแนะนำ มาสด้า2 ดีเซล ไม่ต้องตัวท็อปครับ ตัวกลางมีจอพอแระ

ออฟไลน์ Nonnics

ยาริสครับ

พี่จิมมี่บอกโดยนัยว่าจะมาราวๆมี.ค. ปีหน้า(2018) ครับ แต่ถ้ารีบใช้รถเลยตอนนี้ งบขนาดนี้ ผมคงแนะนำ มาสด้า2 ดีเซล ไม่ต้องตัวท็อปครับ ตัวกลางมีจอพอแระ

ตามนี้เลยครับ ดูสวยดีครับ

ออฟไลน์ akewizard

ถ้ามือสองได้ งบประมาณนี้ลองดู Altis ก็น่าจะได้นะครับ ดูแลง่าย ซ่อมง่าย อู่ไหนก็ได้ อะไหล่น่าจะถูก
เรื่องประหยัดน้ำมันน่าจะใกล้เคียงกับรถ B-Secment

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Mazda 2 diesel ตัวท็อป
จากการตกแต่งภายนอกและภายใน ผมว่ามันดูดีดูแพง
น้องคุณ Jae น่าจะชอบนะครับ
ส่วน Altis มือสองรถปี 14 ไม่ถึง 7แสนแล้วครับ แม้แต่ตัวท็อป 1.8V
1.6G 1.8E 1.8S หลายคันไม่ถึง 6 แสนเสียด้วยซ้ำ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ยาริสครับ

ตามนี้เลยครับ ดูสวยดีครับ

มองแว่บๆ ผมนึกว่ามาร์ชครับ 555

ออฟไลน์ Barracuda

M2 d น่าจะโอเคสุดแล้วครับ

jaesz

ยาริสครับ

มีนาปีหน้สเลยคงนานไปครับ ขอบคุณครับ

มาสด้าที่บ้านน้องเขาเข็ดแล้วครับ ขอผ่าน

ออฟไลน์ eaksuchart

Juke เลยครับ
ไม่ก็ CX3 ตัวเริ่มก่อนเพิ่มอุปกรณ์ ลด 100,000 ครับ