ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง Eneos ดีไหมครับ  (อ่าน 74622 ครั้ง)

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
น้ำมันเครื่อง Eneos ดีไหมครับ
« เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 14:39:09 »
สอบถามท่านที่เคยใช้ครับ Eneos ,mobil1 ,Motul ตัวใหนดีครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
Re: น้ำมันเครื่อง Eneos ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 14:55:05 »
ขออนุญาตตาม ใกล้จะได้เปลี่ยนอีกแล้ว

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
Re: น้ำมันเครื่อง Eneos ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 15:43:00 »
เคยใช้แต่ โมบิล1 และ โมตุล ตัวเกรดใกล้กัน ผมชอบโมบิล1 มากกว่า ส่วน อีนีออสไม่เคยใช้คับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 15:56:07 »
ผมใช้ Eneos 5W40 มาร่วมๆ 2 ปี
ช่วง5,000 ก.ม. แรกจะลื่นใกล้เคียงกับ Mobil1 0W40 ครับ
จะสังเกตเห็นว่าเครื่องจะหนืดกว่า Mobil ก็หลัง 8,000 ก.ม. ไปแล้วครับ

ล่าสุดไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไม่ได้หิ้วน้ำมันเครื่องไปเอง อู่ใส่ AMONE ให้ ผมเพิ่งเคยได้ยินชื่อ สัมผัสแรกที่รู้สึกคือ เสียงเครื่องดังกว่าเก่าชัดเจน เครื่องลื่นสู้ Eneos ไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ lorenzo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 16:00:35 »
ใช้อยู่ครับ mazda 2 โฉมก่อน ลองมา 4 รอบ 4 แกลลอนละส่วนตัวถ้าให้เทียบความรู้สึกลื่นหรือหนืด ในอัตราเร่งปกติ หรือความเร็วเดินทาง ไม่เกิน 120 ความรู้สึกและเสียงเครื่องแทบไม่ต่างกับ shell กึ่งสังเคราะห์ด้วยกันนะ อัตราสิ้นเปลืองก็หลังใช้ไม่ลดลง เสมอต้นเสมอปลายยัน 8 พันโล

สำหรับผมถือว่าคุ้มราคาครับ แต่ถ้าเหยียบเกิน120 หรือ ที่ 1 ทุกไฟแดง ก็ต้องมาเปรียบกันใหม่

ผมไม่ได้ใช้รถทุกวันนะ อาทิตย์นึงขับรถเล่นวันนึง ขับกลับต่างจังหวัดวันนึง เฉลี่ย 2-3 ครั้งต่ออาทิตย์
ถ้าใครจอดมากว่าขับก็คงรู้สึกไม่ต่างจากผม แต่ถ้าขับไปทำงาน ส่งลูกไปเรียนทุกวัน สตาร์ทบ่อยๆ อันนี้ผลอาจจะต่างกัน

ลองเล็งๆดู ตอนนี้ได้เสื้อดำตัวนึง แต่ก่อนแจกสีขาวมาให้ ใส่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทีเดียวโยนทิ้งซะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2017, 16:02:39 โดย lorenzo »

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 16:23:56 »
ใช้อยู่ครับ mazda 2 โฉมก่อน ลองมา 4 รอบ 4 แกลลอนละส่วนตัวถ้าให้เทียบความรู้สึกลื่นหรือหนืด ในอัตราเร่งปกติ หรือความเร็วเดินทาง ไม่เกิน 120 ความรู้สึกและเสียงเครื่องแทบไม่ต่างกับ shell กึ่งสังเคราะห์ด้วยกันนะ อัตราสิ้นเปลืองก็หลังใช้ไม่ลดลง เสมอต้นเสมอปลายยัน 8 พันโล

สำหรับผมถือว่าคุ้มราคาครับ แต่ถ้าเหยียบเกิน120 หรือ ที่ 1 ทุกไฟแดง ก็ต้องมาเปรียบกันใหม่

ผมไม่ได้ใช้รถทุกวันนะ อาทิตย์นึงขับรถเล่นวันนึง ขับกลับต่างจังหวัดวันนึง เฉลี่ย 2-3 ครั้งต่ออาทิตย์
ถ้าใครจอดมากว่าขับก็คงรู้สึกไม่ต่างจากผม แต่ถ้าขับไปทำงาน ส่งลูกไปเรียนทุกวัน สตาร์ทบ่อยๆ อันนี้ผลอาจจะต่างกัน

ลองเล็งๆดู ตอนนี้ได้เสื้อดำตัวนึง แต่ก่อนแจกสีขาวมาให้ ใส่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทีเดียวโยนทิ้งซะ
ของผมก็คล้ายกันเลย อาทิตย์นึงขับรถแค่สอง-สามครั้ง อ่านดูแล้วน่าสนใจ
แล้วยี่ห้อ ZIC นี่เป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 16:36:13 »
เคยใช้แล้วไม่ประทับใจ
สู้ mobile กับ โมตุล ไม่ได้

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 17:56:29 »
Mobil1 สีทอง
โมตุล งั้นๆ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 19:46:04 »
Motul h tech อย่าใช้เลยครับ หนืดไป อืด
Zic ลื่นไป เร่งไม่ค่อยขึ้น
Mobil 1 ใช้แต่ตัว 30 ก็ลื่นดี แต่พอ 9000 โลเริ่มหนืด

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 20:43:57 »
Motul ใช้เกรดพรี่เมี่ยมขึ้นไป ถึงจะดี
Mobil 1 ดีกว่า เกรดธรรมดาของMotul
Eneos เคยใช้อยู่ตัวดีเซลกึ่งสังเคราะห์ คุณภาพดี ลื่นครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 22:08:32 »
อีนีออส คือ ปตท.ของยุ่น มีโรงกลั่นของตัวเอง
รถทุกยี่ห้อของยุ่นรองรับตามมาตรฐานที่จำหน่าย

ในโรงเรียนสอนที่โน้นก็สนับสนุนอุปกรณ์การสอน
86เติมประจำ ให้นร.ฝึกดูแลรถ และวิ่งทดสอบในสนาม

ในไทยไม่ค่อยทำตลาดเท่าไหร่ ทั้งที่น้ำมันตัวบนใส่ตัวแพงๆยี่ห้อนี้ก็ทำ
ดีกว่ายี่ห้อกระป๋องสังกะสี จ้างเขาผลิต เพราะผลิตเองครบวงจร
แต่ต้องดูคุณสมบัติ มาตรฐานที่รองรับว่ารถที่ใช้เป็นมาตรฐานอะไร

เทียบกับของไทยรุ่นทั่วไป สูสีกัน แต่ราคาของไทยถูกกว่า
ตัวแพงใช้กับรถแรงมากๆ ไม่ได้มาจำหน่าย

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 22:38:30 »
ในราคาเท่าๆกัน mobil > motul

แต่ผมชอบตัวอื่นมากกว่า

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 00:02:37 »
Sustina ดี แต่ตัวธรรมดาแบบของมิตซูก็งั้นๆ ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 01:04:38 »
อีนีออส คือ ปตท.ของยุ่น มีโรงกลั่นของตัวเอง
รถทุกยี่ห้อของยุ่นรองรับตามมาตรฐานที่จำหน่าย

ในโรงเรียนสอนที่โน้นก็สนับสนุนอุปกรณ์การสอน
86เติมประจำ ให้นร.ฝึกดูแลรถ และวิ่งทดสอบในสนาม

ในไทยไม่ค่อยทำตลาดเท่าไหร่ ทั้งที่น้ำมันตัวบนใส่ตัวแพงๆยี่ห้อนี้ก็ทำ
ดีกว่ายี่ห้อกระป๋องสังกะสี จ้างเขาผลิต เพราะผลิตเองครบวงจร
แต่ต้องดูคุณสมบัติ มาตรฐานที่รองรับว่ารถที่ใช้เป็นมาตรฐานอะไร

เทียบกับของไทยรุ่นทั่วไป สูสีกัน แต่ราคาของไทยถูกกว่า
ตัวแพงใช้กับรถแรงมากๆ ไม่ได้มาจำหน่าย

นับถือครับ ตอบได้รวบรัดเข้าใจดีเลยครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 01:07:26 »
โอเคเลยครับ แต่ชอบMotulมากกว่า
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 07:32:22 »
ยี่ห้อเจ้าใหญ่ของญี่ปุ่นเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ letissier

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 09:30:11 »

ความรู้ใหม่สำหรับผมเลยครับ  เข้าใจมาตลอดว่า ปตทของยุ่น คือ idemitsu
ส่วนดีกว่ายี่ห้อกระป๋องสังกะสีของญี่ปุ่น  นี่โดนเยอะเลยนะครับ  H, M, S ,B ,C

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 12:55:55 »
ขอบคุณทุกท่านครับ เดี่ยวลองใช้ดู

ออฟไลน์ escudaeza

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 22:01:47 »
เพิ่งถอย sustina 5w-30มาครับ กำลังจะไปเปลี่ยน
ก่อนหน้านี้ใช้ valvoline synpower 5w-30 มา3ครั้งครับ  :-X

ปล.ถ้าเทียบ2ตัวนี้ ตัวไหนดีกว่าครับ
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 15:07:39 »
เคยใช้ sutina 5W30 มา 2 รอบ
ไม่คิดจะกลับไปใช้อีกเลย  ไม่ค่อยลื่น กินน้ำมันกว่าตัวอื่น และความลื่นหายไปเร็วมาก 5 พันโลเริ่มไม่ลื่นแล้ว เสียงเครื่องก็ดัง

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 23:24:13 »
เคยใช้ Mobil1 กับ Eneos Sustina ตัวละหลายรอบครับ ตัวอื่นที่เคยใช้ทั้งหมด มี GReddy F2, Shell Helix, Castrol Edge, PTT Super syn, Bangchak GE Gold รวมทั้งหมด 7 ตัวครับ

Mobil1 เป็นน้ำมันที่ไม่ลื่น ไม่หนืด กลางๆ สำหรับผมครับ แต่มันมีความหนาแน่นสูงมาก อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน ใช้แล้วเครื่องเงียบ เครื่องแน่น ตอบสนองดีทุกรอบความเร็ว และที่สำคัญผมมีความเชื่อว่าการปกป้องน่าจะดีมากในระดับต้นๆเลย วินาทีแรกที่เปลี่ยนถ่าย กับวินาทีสุดท้ายที่เปลี่ยนออก ความลื่น ความแน่น ความเงียบ มีความแตกต่างครับ แต่ความแตกต่างจะค่อยเป็นค่อยไปทีละนิดๆจนครบ 1 หมื่นโล

Eneos เป็นน้ำมันเครื่องที่ผมเชื่อว่าดีมากตัวนึง เพราะที่ขายบ้านเรารู้สึกจะยุ่นแท้ครับ และราคามันถูกมากมายทำให้ผมยิ่งชอบ และพยายามจะทำใจให้ชอบมันด้วยความลำเอียงสุดๆ แต่ผมก็ยังชอบ Mobil1 มากกว่า เหตุผลเพราะ Eneos ตอบสนองดีที่รอบกลาง-สูง ครับ ส่วนรอบต่ำ เครื่องผมจะค่อนข้างสั่นและเต้นมากกว่า Mobil1 ชัดเจน ถึงแม้ Eneos จะมีความลื่นมาก โดยรวมตลอดทั้งช่วงหมื่นโลโดยเฉลี่ยก็ลื่นกว่า Mobil1 ครับ แต่ความลื่นมันลดลงไวมาก แต่อย่างไรก็ตาม ตอนครบหมื่นโลก็ยังลื่นกว่า Mobil1 ตอนครบหมื่น เยอะเลยนะครับ แต่ด้วยเหตุผลทั้งหมดทั้งมวลนี่แหละ ทำให้ผมชอบ Mobil1 มากกว่า ถึงแม้มันจะแพงกว่าครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky