ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นตัวเลขการขายรถ D SEGMENT และ SUV น้อยลงเรื่อยๆ น่าเป็นห่วงจริงๆ  (อ่าน 17591 ครั้ง)

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
ใครขับ Fortuner ที่ต่างจังหวัดนี้ เสีย เลยละ
เสียหรือเสี่ยครับ ถ้าเสี่ยนี่คงไม่ใช่ จังหวัดผมนี่คนที่เค้าเรียกันว่าเสี่ย ส่วนใหญ่ขับ Land Cruiser หรือแย่สุดก็ Prado ประมาณนี้

ท่านอยู่จังหวัดไหนเหรอครับ

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
ไม่ใช่เฉพาะคนต่างจ.  ที่เรียกชื่อรถผิดรุ่น  คนกทม. ที่เขาไม่ได้สนใจรถมากนัก  ก็เห็นเรียกชื่อรถผิดรุ่นเหมือนกันครับ555  มิได้ซีเรียสนะครับ  มันเป็นเรื่องธรรมดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2017, 08:27:59 โดย lay »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
น่าเป็นห่วงครับ แต่ยังไงผมก็ยังชอบ D-Seg มากกว่ารถยกสูงอยู่ดี ทำไงได้นั่งแล้วเมารถ

ถ้าในอนาคตไม่มีคงต้องกระโดดไปแบรนพรีเมี่ยมละ เล็งๆ Lexus ไว้อยู่ แต่พี่แกก็ตั้งราคามาซะมั่นมาก  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2017, 03:14:27 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ zeriw009

รู้สึกไม่ค่อยดี ที่คนใน กทม. ชอบคิดว่าคนต่างจังหวัด ล้าหลัง ด้อยการศึกษา สมัยนี้มันไม่ต่างกันแล้ว อะไรที่คน กทม. รู้ คนต่างจังหวัดก็ไม่ได้ด้อยกว่า และถามจริงๆเหอะ ใน กทม. จะมีคนพื้นที่จริงๆอยู่กันซักเท่าไหร่ คนต่างจังหวัดย้ายเข้ามาอยู่เข้ามาทำงานกันทั้งนั้น ผมว่าคนต่างจังหวัดน่าอิจฉานะครับ มีอากาศดี ภูมิทัศน์ดี วัฒนธรรมที่เป็นเอกลักษณ์ ใช้ชีวิตแบบ slow life ไม่งั้นวันหยุดคนจะอยากออกเที่ยว ต่างจังหวัดกันรึ

ขออภัยเจ้าของกระทู้ ที่เนื้อหาไม่ตรงกับคำถามครับ 555
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ tew

PPV  นี้ขวัญใจมนุษย์เงินเดือนตอนปลายครับ และคนมีเงินตามชนบท ผมไม่เคยเห็นหมู่บ้านไหนซื้อ SUV ซื้อD สักคันเลย แต่PPV นี้มีทุกหมู่บ้าน หมู่บ้านละหลายคันด้วย คนชนบทเขาจะมองว่าพวกซื้อ SUVซื้อD คือคนรวยครับ เป็นรถคนในเมืองใช้  เขามองว่ากลุ่มคนซื้อรถพวกนี้จะเป็นกลุ่มคนมีเงินเหลือ แต่กับกลุ่ม PPV เขามองธรรมดา คนหาเช้ากินค่ำ มีเงินบ้างไม่มีบ้างครับ

ออฟไลน์ mavin36

• Jr. Member
  • **
 อ่านมาหลายคนแล้ว เหมือนจะดูถูกคนใช้ ppv กันจัง รถ อบต.บ้าง เสี่ยบ้านนอกบ้าง พวกคุณรวย มีเงินซื้อรถยุโรป ก็ไม่ต้องไปว่าเขาหรอก อํอ ผมจนขี่เวฟ 100 อยู่

ออฟไลน์ locomotive

เอ่อๆ กลับ เข้ามาอ่าน กลายเป็นกระทู้ บ้าๆ บอๆ ไปแล้ว อ้าว เอากันเข้าไป PPV มันก็รถเหมือนกัน แถมราคาเป็นล้าน แล้วมันน่าเกลียดตรงไหน ตรรกะบางคน โสโครกสิ้นดี มาดูถูกคนอื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2017, 07:56:10 โดย locomotive »

ออฟไลน์ gorilla

PPV คุ้มสุดแล้วครับ เหมาะกับถนนเมืองไทย ลุยน้ำได้ ไม่ต้องกลัวหลุมบ่อมาก นั่งได้หลายคน ซ่อมง่าย เครื่องแรงดี ขายต่อOK  รูปโฉมรุ่นปัจจุบันถือว่าทำได้ดีพอสมควร  Optionดี

มันตอบโจทย์คนส่วนมากจริงๆครับ  ผมยังอยากได้เลย  แต่คิดไปคิดมาก็ไม่ไหวครับ เพราะลองขับแล้วรู้เลยว่าช่วงล่างไม่ดี นั่งหลังก็ไม่สบายเลยจริงๆ เวียนหัวมาก  ถ้าเป็นคนไม่ซีเรียสจุดนี้หรือขับแล้วรู้สึก OK  ก็จัดเลยครับ   

ส่วนตัวคงไป C-Seg CrossOver ดีกว่า  รอ New CX-5 ปีหน้าอยู่ครับ   

ออฟไลน์ boyyyy

PPV ดูดี และ คุ้มค่ากว่า SUV ครับ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
เคยนั่งFTNของเพื่อน รับไม่ได้กับความกระด้าง เด้ง เวียนหัวครับ  คงเพราะไม่เข้ากับไลฟ์สไตล์ผม

เลยมามองsuvพื้นฐานเก๋ง ,หรือcrossover แทน น่าจะตรงใจตัวเองและครอบครัวกว่าครับ

ออฟไลน์ warez

อ่านมาหลายคนแล้ว เหมือนจะดูถูกคนใช้ ppv กันจัง รถ อบต.บ้าง เสี่ยบ้านนอกบ้าง พวกคุณรวย มีเงินซื้อรถยุโรป ก็ไม่ต้องไปว่าเขาหรอก อํอ ผมจนขี่เวฟ 100 อยู่

ส่วนตัวคิดว่าฉลาดซื้อที่สุดละครับ รถกระบะ กับ ppv

ราคาที่ถูกแทบจะที่สุดแล้วเพราะภาษีเอื้อกว่ารถประเภทอื่น

ดูราคา Prado กับ Fortuner สิครับ ห่างกัน 3 เท่า

ผมซื้อผมก็คงซื้อ Fortuner ส่วนคนที่ซื้อ Prado เพราะเขามีความพอใจที่จะซื้อ

เบื่อพวกชอบดูถูกคน ตจว เหมือนกันครับ ความชอบ ความพอใจเป็นสิทธิส่วนบุคคล
บางคนไม่เข้าใจมันเป็นรากเหง้าของหลายๆปัญหา แม้กระทั่งสีเสื้อของประเทศนี้เลย

ออฟไลน์ O_o"

SUV ยุคนี้บางยี่ห้อ ออปชั่นจัดมาเต็มนะครับ D SECMENT  บางรุ่นออปชั่นยังน้อยกว่าอีก ในราคาเท่ากัน

ไม่แปลกที่ยอดขายจะรวมๆกันจะเยอะแซง D SECMENT

ย้อนไปสมัยก่อน ตอนที่ SUV พื้นฐานกระบะ หน้าตายังไม่ต่างจากกระบะทั้งภายนอกภายใน รวมไปถึงออปชั่น ไม่มีมากมายขนาด

ยอดขายก็ตกไปอยู่ D SECMENT จนหมด เช่นกันครับ พื้นที่ต่างจังหวัดก็ใช้ D SECMENT กันเยอะ ไม่ใช่ไม่มีนะครับ

อย่าไปเหมารวมว่าเค้ามีเงิน ก็จะซื้อแต่ suv แค่ช่วงสมัยหนึ่ง รถยนต์ไม่ได้มีให้เลือกมากมายขนาดนี้ มีเงินซื้อรถในระดับหนึ่ง

ไม่ได้เยอะหลายล้านบาทซื้อ SUV พรีเมียม คันละหลายๆล้านบาท เค้าก็เลือกซื้อเท่าที่สามารถซื้อได้ไม่เกินตัวไปมากนัก

ออฟไลน์ the kit

ไม่แปลกที่ PPV จะขายดีเมื่อเทียบกับ SUV และ D-Sec เนื่องจาก (เทียบจากรถเดิมๆ จากโรงงาน)
- ราคา อยู่ในช่วงใกล้เคียงกัน
- ความทน จากที่พัฒนามาจากกระบะ อาจจะบอกว่านั่งไม่สบายเทียบเท่า SUV, D-sec แต่มันได้ความทนมากกว่า ทำให้สบายใจเรื่องการซ่อมได้มากกว่า
- การลุย ใน กทม. ก็เอาไว้ลุยน้ำได้, ตจว. ก็รูดหลุมถนน ห่วยๆ ได้มากกว่า เพราะ ความสูงและล้อที่มีขนาดใหญ่
- ความแรง ก็ไม่น้อยหน้า SUV, D-sec
- Option ก็ไม่น้อยหน้า SUV, D-sec
- ระบบความปลอดภัย ก็ไม่น้อยหน้า SUV, D-sec
- ทัศนวิสัย ดีกว่า เพราะสูง ใน กทม. ตอนรถติด ก็ไม่อึดอัด ตจว.ก็ดีมองได้ไกลขึ้น
- นั่งได้มากกว่า เพราะ 7 ที่นั่ง แบบนั่งได้แน่ๆ SUV น้อยรุ่นที่จะนั่งได้จริงๆ ส่วน D-sec เต็มที่ก็แค่ 5
- จุของได้มากกว่า
- อะไหล่ ถูกกว่า เพราะพัฒนามาจากกระบะ และกระบะก็มียอดขายสูง ความเป็น mass ทำให้อะไหล่ไม่แพงมากนัก

เหตุผลที่ว่ามา ทำให้ PPV ขายได้ดี ไม่ยากเย็น
ใครจะว่าเป็น PPV ดู Low กว่า SUV และ D-sec ก็ไม่น่าจะแคร์ เพราะ ความคุ้มค่าเกือบทุกๆ ด้านที่ได้มันมากกว่า
"Make It Count"

ออฟไลน์ SM.

D ลดลงจริงๆ แต่ SUV ผมว่ามันช่วงเปลี่ยนรุ่นพอดี รถที่จะขายได้เดือนละมากๆอย่าง CR-V อย่าง CX-5 ก็ขายได้เดือนละ 400 กว่าคันโดยประมาณ เพราะนำเข้ามาได้แค่นั้นต่อเดือน

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ใครขับ Fortuner ที่ต่างจังหวัดนี้ เสีย เลยละ
เสียหรือเสี่ยครับ ถ้าเสี่ยนี่คงไม่ใช่ จังหวัดผมนี่คนที่เค้าเรียกันว่าเสี่ย ส่วนใหญ่ขับ Land Cruiser หรือแย่สุดก็ Prado ประมาณนี้

จันทบุรีครับ จังหวัดเล็กๆ ที่คนจับจ่ายใช้เงินมากกว่าจังหวัดเล็กๆ อื่นๆ ครับ สังเกตุได้จาก ช่วงหัวค่ำ ถ้าเป็นจังหวัดเล็ก คนไม่กี่แสนคนจังหวัดอื่น หัวค่ำก็เงียบๆ แล้ว แต่จันทบุรี คนยังไปกินข้าวนอกบ้านกันอยู่ เพื่อนที่อยู่กรุงเทพมาก็บอกว่าที่นี่คนใช้เงินกันจัง
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

รู้สึกไม่ค่อยดี ที่คนใน กทม. ชอบคิดว่าคนต่างจังหวัด ล้าหลัง ด้อยการศึกษา สมัยนี้มันไม่ต่างกันแล้ว อะไรที่คน กทม. รู้ คนต่างจังหวัดก็ไม่ได้ด้อยกว่า และถามจริงๆเหอะ ใน กทม. จะมีคนพื้นที่จริงๆอยู่กันซักเท่าไหร่ คนต่างจังหวัดย้ายเข้ามาอยู่เข้ามาทำงานกันทั้งนั้น ผมว่าคนต่างจังหวัดน่าอิจฉานะครับ มีอากาศดี ภูมิทัศน์ดี วัฒนธรรมที่เป็นเอกลักษณ์ ใช้ชีวิตแบบ slow life ไม่งั้นวันหยุดคนจะอยากออกเที่ยว ต่างจังหวัดกันรึ

ขออภัยเจ้าของกระทู้ ที่เนื้อหาไม่ตรงกับคำถามครับ 555
อยู่ต่างจังหวัด อยู่บ้านใกล้กันคุยกัน กลายเป็นเพื่อนกัน อยู่ไกลกัน เคยทำมาค้าขายกัน ทำธุรกิจกัน เป็นเพื่อนกัน ไปกินข้าวกัน นานๆ เข้าสนิทกันไปเที่ยวต่างประเทศด้วยกัน อยู่ต่างจังหวัดนี่รวยเพื่อนจริงๆ พออยู่กรุงเทพ โตรคจะเหงา
 บ้านทาวเฮาส์หลังเล็กๆ ติดกัน ซื้ออยู่มาเป็น 10 ปี ไม่เคยคุยกันสักคำ ชื่อเล่นเจ้าของบ้านยังไม่รู้จักเลย  ::)
2023 - Tesla Model Y Performance

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ถ้าคนไม่ได้อยู่ในตัวเมืองเค้าก็คงใช้ SUV กัน  เพราะสภาพถนนไม่เอื้ออำนวย โดยเฉพาะหน้าฝน ที่ทั้งถนนเฉอะแฉะ ชำรุด เป็นดินบ้าง และน้ำท่วมขัง  ถ้าอยู่ในสภาพนี้ผมก็คงใช้ SUV  ยิ่งถ้าอยู่ตามป่าเขาก็ต้องการรถที่มีความทนทานสูง มีโอกาสเสียต่ำ เพราะถ้าเสียกลางป่าเขาคงลำบาก

โดนส่วนตัวชอบรถนุ่มๆแบบ D-Segment  คันต่อๆไปก็ยังอยากซื้อ D-Segment อยู่  ในมุมมองของผมที่ D-Seg ขายได้น้อยลงน่าจะเป็นเพราะการออกแบบรถให้ดูสปอร์ตวัยรุ่นขึ้น  ซึ่งตลาดกลุ่มเป้าหมายดั้งเดิมคือคนวัยประมาณ 40 ขึ้นไป  รถทรงสปอร์ตไม่ตรงใจคนกลุ่มนี้  เค้าจึงหันไปหา SUV ที่ให้ความรู้สึกเป็นผู้ใหญ่และดูภูมิฐานมากกว่า  ภูมิฐานในที่นี้หมายถึงลักษณะรูปร่างรถ ไม่ใช่ราคา  กลุ่มคนมีสตางค์อายุน้อยยังไงก็มีน้อยกว่ากลุ่มคนอายุเยอะที่มีสตางค์  ส่วนพวกลูกคนรวยเค้าก็ไปเล่นรถยุโรปกันเป็นส่วนใหญ่  ตามประสาคนกำลังแสวงหาโลก

การจะดูความต้องการของตลาดอย่านับเพียงแค่ยอดขายแต่ต้องดูว่ามีรถ D-Seg วิ่งอยู่บนท้องถนนกี่คัน นั่นคือกลุ่มคนที่ชื่นชอบรถ D-Segment และจะทำยังไงให้พวกเค้าเปลี่ยนเป็น D-Seg คันใหม่  รถ SUV ก็เช่นเดียวกัน  ส่วนราคา D-Seg 2.0 ราคายังห่างจากรถยุโรปมาก  ไม่ใช่แค่เพิ่มเงินนิดเดียว

คนที่เลือกรถ D-Seg และ Crossover SUV ส่วนใหญ่จะชอบรถที่กว้างๆนั่งสบาย  การที่จะเพิ่มเงินไปเล่นพรีเมียมยุโรปเพื่อให้ได้ความสบายในระดับเดียวกันไม่ใช่แค่เพิ่มเงินไม่กี่แสน แต่เป็นหลายล้าน  การเพิ่มเงินไม่กี่แสนก็ได้แค่คอมแพคพรีเมียมที่ภายในแสนแคบ ดูอึดอัด ซึ่งมันคนละฟิลคนละความต้องการกัน

ส่วนพวกดูถูกคนหรือวัวลืมตีนก็ขอให้กรวดน้ำให้พวกเค้าไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2017, 11:45:05 โดย G.K »

ออฟไลน์ TRcdi

จันทบุรีครับ จังหวัดเล็กๆ ที่คนจับจ่ายใช้เงินมากกว่าจังหวัดเล็กๆ อื่นๆ ครับ สังเกตุได้จาก ช่วงหัวค่ำ ถ้าเป็นจังหวัดเล็ก คนไม่กี่แสนคนจังหวัดอื่น หัวค่ำก็เงียบๆ แล้ว แต่จันทบุรี คนยังไปกินข้าวนอกบ้านกันอยู่ เพื่อนที่อยู่กรุงเทพมาก็บอกว่าที่นี่คนใช้เงินกันจัง

ผมมองว่าเป็นที่สังคมของคุณ Oxygen2 อยู่นะ
แล้วการตีความ คน ตจว.  จากมุมมองคน กทม.
แต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน

แต่ละจังหวัดก็จะมีสังคมพ่อค้า เจ้าของกิจการ
ที่สังคมฟู่ฟ่าไม่แพ้เมืองหลวง

และก็มีกลุ่มชาวบ้านรอบนอก แก่บ้าน กำนัน
ที่มีกิจการ  มีที่ดิน  มากมายทำตัวผ้าขี้ริ้วห่อทอง

หลายๆ ท่านผมเข้าใจว่าจะสื่อถึงตามชนบทรอบนอก
ในแบบกลุ่มหลังที่ผมกล่าวถึง

อย่างบ้านที่ ตจว. อีกหลังผมอยู่เชียงราย
อยู่ บ้านปางริมกรณ์ ห่างตัวเมือง 20 กว่ากิโล
Fortuner  MU-X คือผู้มีอันจะกิน คนดังในหมู่บ้าน

ส่วนในเมือง  ก็คงคล้ายๆ เมืองจัน
รถยุโรป รถนำเข้า  ก็มีให้เห็นมากขึ้นเรื่อยๆ

ดังนั้นผมว่าเรื่องนี้ไม่มีผิดถูกหรอก  อยุ่ที่มุมมอง
และประสบการณ์แต่ละคน
แต่อย่างน้อยๆ อย่าออกตัวแรงกันเกินไป 
คิดอะไรหลายๆ ด้านบ้างก็ดีครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ไม่แปลกที่ PPV จะขายดีเมื่อเทียบกับ SUV และ D-Sec เนื่องจาก (เทียบจากรถเดิมๆ จากโรงงาน)
- ราคา อยู่ในช่วงใกล้เคียงกัน
- ความทน จากที่พัฒนามาจากกระบะ อาจจะบอกว่านั่งไม่สบายเทียบเท่า SUV, D-sec แต่มันได้ความทนมากกว่า ทำให้สบายใจเรื่องการซ่อมได้มากกว่า
- การลุย ใน กทม. ก็เอาไว้ลุยน้ำได้, ตจว. ก็รูดหลุมถนน ห่วยๆ ได้มากกว่า เพราะ ความสูงและล้อที่มีขนาดใหญ่
- ความแรง ก็ไม่น้อยหน้า SUV, D-sec
- Option ก็ไม่น้อยหน้า SUV, D-sec
- ระบบความปลอดภัย ก็ไม่น้อยหน้า SUV, D-sec
- ทัศนวิสัย ดีกว่า เพราะสูง ใน กทม. ตอนรถติด ก็ไม่อึดอัด ตจว.ก็ดีมองได้ไกลขึ้น
- นั่งได้มากกว่า เพราะ 7 ที่นั่ง แบบนั่งได้แน่ๆ SUV น้อยรุ่นที่จะนั่งได้จริงๆ ส่วน D-sec เต็มที่ก็แค่ 5
- จุของได้มากกว่า
- อะไหล่ ถูกกว่า เพราะพัฒนามาจากกระบะ และกระบะก็มียอดขายสูง ความเป็น mass ทำให้อะไหล่ไม่แพงมากนัก

เหตุผลที่ว่ามา ทำให้ PPV ขายได้ดี ไม่ยากเย็น
ใครจะว่าเป็น PPV ดู Low กว่า SUV และ D-sec ก็ไม่น่าจะแคร์ เพราะ ความคุ้มค่าเกือบทุกๆ ด้านที่ได้มันมากกว่า

เห็นด้วยกับความเห็นนี้ทุกประการ

เงินล้านกว่าบาทสำหรับการซื้อรถซักคัน อยู่ในมือคนเเต่ละคน คิดเเละมีค่าไม่เท่ากัน แค่นั้นเองครับ

ไม่ได้บ่งบอกว่า มีเท่าไหร่แม้แต่น้อย

ต่างกันแค่ใคร จะเลือกจ่าย เลือกใช้ แค่ไหน เท่าไหร่ให้เหมาะสมกับตนเองมากกว่า อย่าไปมองด้านเดียวดีกว่าครับ บางคนซื้อแบบไม่ผ่อน แต่ไม่หรู เทียบกับพวกอยากหรู หรือให้คนอื่นมองว่าหรู จนยอมเป็นหนี้เพื่อคำๆนั้น มันคุ้มจริงมั้ย

สุดท้ายเลือกที่เราพร้อม มีความสุขกับมันจริงๆ ไม่หลอกตัวเอง ดีที่สุดครับ

ผมมองว่าเป็นที่สังคมของคุณ Oxygen2 อยู่นะ
แล้วการตีความ คน ตจว.  จากมุมมองคน กทม.
แต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน

แต่ละจังหวัดก็จะมีสังคมพ่อค้า เจ้าของกิจการ
ที่สังคมฟู่ฟ่าไม่แพ้เมืองหลวง

และก็มีกลุ่มชาวบ้านรอบนอก แก่บ้าน กำนัน
ที่มีกิจการ  มีที่ดิน  มากมายทำตัวผ้าขี้ริ้วห่อทอง

หลายๆ ท่านผมเข้าใจว่าจะสื่อถึงตามชนบทรอบนอก
ในแบบกลุ่มหลังที่ผมกล่าวถึง

อย่างบ้านที่ ตจว. อีกหลังผมอยู่เชียงราย
อยู่ บ้านปางริมกรณ์ ห่างตัวเมือง 20 กว่ากิโล
Fortuner  MU-X คือผู้มีอันจะกิน คนดังในหมู่บ้าน

ส่วนในเมือง  ก็คงคล้ายๆ เมืองจัน
รถยุโรป รถนำเข้า  ก็มีให้เห็นมากขึ้นเรื่อยๆ

ดังนั้นผมว่าเรื่องนี้ไม่มีผิดถูกหรอก  อยุ่ที่มุมมอง
และประสบการณ์แต่ละคน
แต่อย่างน้อยๆ อย่าออกตัวแรงกันเกินไป 
คิดอะไรหลายๆ ด้านบ้างก็ดีครับ
ขอบคุณ คุณ TRcdi ครับ ผมได้อ่านแล้ว รู้สึกได้ว่าผมโลกน่าจะแคบจริงๆ ชีวิตผมก็วนเวียนอยู่กับเพื่อนและสังคมกลุ่มเดิมๆ ไปที่เดิมๆ ครับ ขอบคุณมากเลยครับที่เตือนสติครับ

ออฟไลน์ SUBzero

• **
ผมเลยไม่ต้องตอบเลย ไม่คุ้มแล้ว 555 ขอตอบบ้างครับ คุ้มก็คือ ประโยชน์ใช้สอยเทียบกับราคา ความพอใจเอาไว้ทีหลัง ส่วนจะมอง ppv อย่างไรผมไม่ออกความเห็นแล้วกัน เพราะผมใช้ >:( EVEREST ห้าวัน อีกสองวัน 525dหรือไม่ก็ civic rs  >:(

ออฟไลน์ romeo2011

ไปซื้อ PPV งงว่า คนไทยมองรถพวกนี้หรูได้ไง นั่งมาไม่เคยคิดว่ารุ่นไหนสบายเลย 55+
มันไม่เกี่ยวกับหรูไม่หรูหรอกครับ มันคุ้มต่างหาก เกิดห้ามนั่งกระบะจริงๆ ท่านจะหายงงเอง :'(

คุ้มยังไงอ่ะครับ
[/q

รถหรูของ ท่าน คือรถไร

ออฟไลน์ romeo2011

ไปซื้อ PPV งงว่า คนไทยมองรถพวกนี้หรูได้ไง นั่งมาไม่เคยคิดว่ารุ่นไหนสบายเลย 55+
มันไม่เกี่ยวกับหรูไม่หรูหรอกครับ มันคุ้มต่างหาก เกิดห้ามนั่งกระบะจริงๆ ท่านจะหายงงเอง :'(

คุ้มยังไงอ่ะครับ

รถมาสด้า นี้คือหรู ไม่มีปัญหา เห็นบอก รถฟอร์ดทุกรุ่นมีปัญหา  8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ fishfinger

เอางี้ดีกว่า

ถ้า
1. ถนนเมืองไทยดี เรียบมาก ไม่มีหลุม บ่อเลย
2. น้ำไม่ท่วมเลย
3. ระบบขนส่งดีมากมาย ไปตจง. ก็นั่งรถไฟความเร็วสูงไป

จะซื้อ PPV ทำไมเนอะะ

ออฟไลน์ winit2014

รถพวก ppv มันถูกจริตกับคนไทยครับ  รถถืงขายดีครับ

ออฟไลน์ ProVaMed

ที่ต่างจังหวัด ภาพลักษณ์ ระหว่าง กระบะ 4 ปต กับ ppv ดูต่างกันมากครับ ถ้าใครขับ  ppv ไปงาน ขึ้นบ้านใหม่ หรือ งานแต่ง นี้จะดูเป็น "พ่อเลี้ยง" (ภาษาเหนือ) ในสายตาแขก ทันทีเลยครับ

ออฟไลน์ valent

จากกระทู้รถ เกือบกลายเป็นกระทู้ดราม่าหยันเหยียดรากเหง้าคนอื่นไปซะงั้น
คนจะสูงไม่สูง ไม่ได้อยู่ที่เชื้อชาติ ถิ่นกำเนิด แต่อยู่ที่ความคิดความอ่าน
ที่จะทำยังงัยให้คนอื่นมองตัวเองว่าเป็น มนุษย์ หรือ คน  เลือกเอาครับ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ pongsak_877

เคยคุยกับเฮียเจ้าของโรงน้ำแข็ง เห็นเอาเงินมาเข้าแบงค์เจอกันบ่อยๆ แกขับเบนซ์ E300 สลับกับฟอร์จูนเนอร์ แล้วฟอร์จูนเนอร์แกจัดเบรค Enless mono block ชุดละ 200,000 ช่วงล่างอีก 100,000 ถามเฮียไม่ชอบขับเบนซ์เหรอ แกบอกไม่เท่าไหร่ ฟอร์จูนเนอร์ เท่กว่า ใหญ่กว่า มองเห็นดีกว่า

ผมว่าของแบบนี้แล้วแต่คนนะว่าชอบแบบไหน แต่ที่ไม่นิยม D-Sec ญี่ปุ่น เพราะเพิ่มเงินอีกหน่อยก้ไปรถยุโรปได้แล้ว

ออฟไลน์ pongsak_877

SUV ต่อให้ขับ 4 ก็ใส่ล้อและลุยแบบ PPV ไม่ได้

ออฟไลน์ SUBzero

• **
เคยคุยกับเฮียเจ้าของโรงน้ำแข็ง เห็นเอาเงินมาเข้าแบงค์เจอกันบ่อยๆ แกขับเบนซ์ E300 สลับกับฟอร์จูนเนอร์ แล้วฟอร์จูนเนอร์แกจัดเบรค Enless mono block ชุดละ 200,000 ช่วงล่างอีก 100,000 ถามเฮียไม่ชอบขับเบนซ์เหรอ แกบอกไม่เท่าไหร่ ฟอร์จูนเนอร์ เท่กว่า ใหญ่กว่า มองเห็นดีกว่า

ผมว่าของแบบนี้แล้วแต่คนนะว่าชอบแบบไหน แต่ที่ไม่นิยม D-Sec ญี่ปุ่น เพราะเพิ่มเงินอีกหน่อยก้ไปรถยุโรปได้แล้ว
:-*สุดยอด ชอบแบบใหน