ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นตัวเลขการขายรถ D SEGMENT และ SUV น้อยลงเรื่อยๆ น่าเป็นห่วงจริงๆ  (อ่าน 17809 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ใครขับ Fortuner ที่ต่างจังหวัดนี้ เสีย เลยละ
เสียหรือเสี่ยครับ ถ้าเสี่ยนี่คงไม่ใช่ จังหวัดผมนี่คนที่เค้าเรียกันว่าเสี่ย ส่วนใหญ่ขับ Land Cruiser หรือแย่สุดก็ Prado ประมาณนี้

ท่านอยู่จังหวัดไหนเหรอครับ
จันทบุรีครับ จังหวัดเล็กๆ ที่คนจับจ่ายใช้เงินมากกว่าจังหวัดเล็กๆ อื่นๆ ครับ สังเกตุได้จาก ช่วงหัวค่ำ ถ้าเป็นจังหวัดเล็ก คนไม่กี่แสนคนจังหวัดอื่น หัวค่ำก็เงียบๆ แล้ว แต่จันทบุรี คนยังไปกินข้าวนอกบ้านกันอยู่ เพื่อนที่อยู่กรุงเทพมาก็บอกว่าที่นี่คนใช้เงินกันจัง

จังหวัดเดียวกับเมียผมเลย  :) คนจังหวัดนี้มีเงินมากแต่ไม่มีที่ให้ใช้เยอะเงินมากจริงๆครับ  :-X แปลกใจเหมือนกันที่ทำไมไม่มีห้างไหนมาเปิดที่จังหวัดนี้เลย  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ento

• Full Member
ผมว่าคนไทยส่วนใหญ่ฉลาดเลือกรถ เขาใช้กระบะ ppv เพราะมันอรรถประโยชน์

ออฟไลน์ natthawat

• Newbie
  • *
ติดตาม headlightmag. มานาน ไม่เคยตอบกระทู้ กระทู้นี้เป็กระทูแรก
ช่วงหลังๆทำไมมีคอมเม้นแบบเหยียดๆมากขึ้นจังครับ
ไม่ว่าจะเป็นรถอะไร ราคาเท่าไหร่ มันก็ขึ้นอยู่กับเงินในกระเป๋าและการใช้งานของแต่ละคนจะเลือก
SUV พื้นฐานปิ๊กอัพ มันก็ราคาพอๆกับ D SECMENT แต่คนเลือก SUV กลายเป็นคนบ้านนอก เป็นอบต.ไปซะงั้น

ผมเองเคยสัมผัสรถมาเกือบทุกแบบ มอเตอร์ไซด์,รถปิ๊กอัพทุกแบบ,รถเก๋งทุกSECMENT,รถยุโรป
ล้วนแล้วมีข้อดีข้อเสียต่างกันไป ทำไมต้องมาว่าคนอื่นที่เลือกไม่เหมือนเราด้วยล่ะครับ
ไม่งั้นเลือกเมียเหมือนๆกันมันจะยุ่งนะครับ 55
กลับมาคุยเรื่องรถกันดีกว่านะครับ เลิกยกตนข่มท่านกันได้แล้ว
ด้วยความเคารพ

ตอบกระทู้
รถD SECMENT ที่ยอดน้อยลงเรื่อยๆ น่าจะเพราะ
1.ราคาที่เริ่มไปใกล้รถยุโรป
2.รถC SECMENT ก็พัฒนาขึ้นมาก อ๊อฟชั่นก็เทียบ D SECMENT ได้ และเหมาะกับคนไทยซึ่งตัวไม่ใหญ่มาก
3.รถSUV (พื้นฐานต่างๆ) ก็พัฒนามาจนดีขึ้นใกล้เคียงรถนั่ง และยังเหมาะกับสภาพถนนของไทย
ตราบใดที่ผู้ผลิตยังขายได้และมีกำไร รถD SECMENT คงยังไม่หานไปแน่นอน
เพียงแต่การพัฒนาอาจช้าลงกว่ารถ SECMENT ที่ขายดี

ออฟไลน์ porasit33

PPV ก็ไม่หรูหรอก แต่คนต่างจังหวัดเค้าไม่เยอะครับ
ไม่มานั่งว่า คันนี้สบาย เบาะหนังแท้นิ่มๆ อะไรขนาดนั้น
คือ สัมผัสมันไม่ได้เว่อร์อะไรขนาดนั้นนะ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
รู้สึกไม่ค่อยดี ที่คนใน กทม. ชอบคิดว่าคนต่างจังหวัด ล้าหลัง ด้อยการศึกษา สมัยนี้มันไม่ต่างกันแล้ว อะไรที่คน กทม. รู้ คนต่างจังหวัดก็ไม่ได้ด้อยกว่า และถามจริงๆเหอะ ใน กทม. จะมีคนพื้นที่จริงๆอยู่กันซักเท่าไหร่ คนต่างจังหวัดย้ายเข้ามาอยู่เข้ามาทำงานกันทั้งนั้น ผมว่าคนต่างจังหวัดน่าอิจฉานะครับ มีอากาศดี ภูมิทัศน์ดี วัฒนธรรมที่เป็นเอกลักษณ์ ใช้ชีวิตแบบ slow life ไม่งั้นวันหยุดคนจะอยากออกเที่ยว ต่างจังหวัดกันรึ

ขออภัยเจ้าของกระทู้ ที่เนื้อหาไม่ตรงกับคำถามครับ 555
อยู่ต่างจังหวัด อยู่บ้านใกล้กันคุยกัน กลายเป็นเพื่อนกัน อยู่ไกลกัน เคยทำมาค้าขายกัน ทำธุรกิจกัน เป็นเพื่อนกัน ไปกินข้าวกัน นานๆ เข้าสนิทกันไปเที่ยวต่างประเทศด้วยกัน อยู่ต่างจังหวัดนี่รวยเพื่อนจริงๆ พออยู่กรุงเทพ โตรคจะเหงา
 บ้านทาวเฮาส์หลังเล็กๆ ติดกัน ซื้ออยู่มาเป็น 10 ปี ไม่เคยคุยกันสักคำ ชื่อเล่นเจ้าของบ้านยังไม่รู้จักเลย  ::)

ก่อนนี้ก็คิดแบบนี้แหละครับ
ผมมีบ้านที่ กทม ก็คล้ายๆคุณนี่แหละ ไม่รู้จักบ้านข้างๆเท่าไหร่ พอกลับไปอาทิตย์ก่อน
มีพี่ มีป้า มีน้า บ้านใกล้ๆเอาแกง เอาขนม มาให้ผมกับลูกสาว ผมเองก็งง งง
มาถึงบางอ้อ ก็คือ 2 เดือนก่อน แม่ผมหนีหนาวกลับมาพักผ่อน ผมเลยให้ท่านไปพักที่บ้านหลังนี้
แกทำอาหารไปแจกจ่ายบ้านใกล้เคียงตลอดๆ เดินไปคุยกะบ้านนั้น บ้านนี้ พอแกกลับ เพื่อนบ้านก็มาหาแต่เห็นปิดบ้าน
พอผมไปที่บ้านนี้ เลยมีคนมาทักทายเยอะหน่อย รู้สึกว่าตัวเราพลาดอะไรไปเยอะเลยครับ

มาถึงวันนี้ผมเลยรู้ว่าจะ กทม หรือ ตจว ถ้าเราเริ่มที่จะมีไมตรี เขาก็มีไมตรีตอบเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ CJ.

SUV ต่อให้ขับ 4 ก็ใส่ล้อและลุยแบบ PPV ไม่ได้

สงสัยนิดนึงครับ ไม่ได้จงใจจะเหมารวม SUV ทั้งหมดว่าลุยสู้ PPV ไม่ได้ใช่มั้ยครับ?

ผมไม่เถียงว่า PPV สมบุกสมบันถึกทน แต่ผมค่อนข้างมั่นใจว่า SUV หลายรุ่นลุยได้เหนือกว่า PPV เยอะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ bravo

ไปซื้อ PPV งงว่า คนไทยมองรถพวกนี้หรูได้ไง นั่งมาไม่เคยคิดว่ารุ่นไหนสบายเลย 55+

คิดเหมือนผมเลย
หรูตรงไหน นั่งไม่เห็นสบายเลย ช่วงลางก็ไม่เกาะ

อืม อมยิ้มเลยผม

ยังมีคนคิดเหมือนผมอยู่นะ

โดนยื่นคำขาดจาก ผบ. หลังเคยนั่งครั้งสองครั้ง

แล้วความหรูเนี่ย มันต้องวัดหรือดูจากอะไรครับ

มันก็มีคนบางกลุ่มมองว่า PPV หรูในสายตาเขา

แต่บางคนที่ซ์้อ PPV ก็เพราะความเอนกประสงค์น่ะครับ ไม่ได้ซื้อเพราะคิดว่ามันหรู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2017, 18:26:20 โดย bravo »

ออฟไลน์ mamaman

ไปซื้อ PPV งงว่า คนไทยมองรถพวกนี้หรูได้ไง นั่งมาไม่เคยคิดว่ารุ่นไหนสบายเลย 55+

ขับ ถนนหลวง ทางเรียบๆ มันก็ สบายไม่ต่างกันนะ ?
อีกอย่าง PPV ราคา มันคุ้มค่า ที่สุดแล้วครับ

คนซื้อรถ หลายๆ คนเค้าเอาคุ้มค่า เอนกประสงค์ ไม่ได้เอา เลิส หรูอะไร

Ppv ขนของได้เยอะจริง แต่ไม่เข้าใจว่านั่งสบายตรงไหน โคลง แข็ง กระเทือน

อย่า ว่างั้นงี้นะครับ มันแข็งเหรอ
ผมว่ามัน นิ่มจนย้วยเลยะนะ  อีกอย่าง ชื่อ ไทย ของมันคือ รถเอนกประสงค์ นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2017, 21:16:18 โดย mamaman »

ออฟไลน์ keamgladnan

เคยซื้อ ppv (npjs) โอ้ให้ตาย ขายทิ้ง  แย่ทั้งพวงมาลัย แย่ทั้ง handling ย้วยโคดดดดๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Stp

ผมกลับมองว่า หาก Toyota และ Isuzu มี Crossover SUV ขายในไทย คำตอบของกระทู้นี้อาจจะไม่เป็นแบบนี้ก็ได้ เพราะต้องยอมรับว่า ลูกค้าต่างจังหวัดเขายังสนใจบริการของศูนย์และความเชื่อมั่นที่ใช้บริการอย่างต่อเนื่อง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ผมกลับมองว่า หาก Toyota และ Isuzu มี Crossover SUV ขายในไทย คำตอบของกระทู้นี้อาจจะไม่เป็นแบบนี้ก็ได้ เพราะต้องยอมรับว่า ลูกค้าต่างจังหวัดเขายังสนใจบริการของศูนย์และความเชื่อมั่นที่ใช้บริการอย่างต่อเนื่อง

เค้าไม่ขาย เพราะ ราคาโดนภาษี ไปทับ กับ PPV ที่ มีอยู่แล้ว
ไม่งั้นเอามาขายนานแล้วครับ

ออฟไลน์ Stp

ก็มันต้องไม่มี PPV ไงครับ มีแต่ Crossover SUV ลูกค้าก็เลือกจากแบรนด์ ไม่ได้แคร์ว่าเป็น PPV หรือ Crossover SUV

เค้าไม่ขาย เพราะ ราคาโดนภาษี ไปทับ กับ PPV ที่ มีอยู่แล้ว
ไม่งั้นเอามาขายนานแล้วครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคยทดลองขับ Camry 2.0G 2015 กับ new FTN 2.8V 4wd พร้อมๆกัน
การขับขี่บนถนนปกตินี่ต่างกันฟ้ากับเหวเลยครับ Camry นี่สวรรค์เลย นุ่มนิ่งเงียบ เบาแรง เข้าโค้งมั่นใจ
แต่ก็เข้าใจว่า ppv มันเหมาะกับถนนเมืองไทยมากกว่า
ไหนจะหลุมบ่อ น้ำรอระบาย เอาไปเที่ยวสมบุกสมบันได้ นั่งได้ 7 คน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
เรื่องนี้คิดง่ายๆ นะครับ
ความคุ้มค่าของแต่ละคนมันไม่เท่ากัน เพราะตัวแปรในการดำรงชีวิตไม่เหมือนกัน
อย่าเอาตรงนั้นมาตัดสินกันเลยว่าว่าใครผิด ใครถูก

แต่ส่วนตัวมองว่า ppv แต่ละตัวก็มีข้อดีของมัน
 อย่าง everest ช่วงล่างไม่แย่เลย
ส่วน Fortuner ภายในของตัว top สีชาร์มัว ก็ไม่ขี้เหร่เลย ดูดีมากๆ
และ Pajero sport ก็สวยล้ำ มองยังไม่เบื่อ แต่ช่วงล่าง นิ่ม ยวบ โคลงแต่เกาะถนน ชวนเมามากๆ
ถ้าวันหนึ่ง ppv ทำช่วงล่างได้ดีเท่า X trail ,หรือ CX 5 เมื่อไหร่ วันนั้น d seg, crossover อาจจะอวสานก็เป็นได้
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ตอนซื้อไม่เคยคิดว่ามันหรูเลยนะครับ มีแต่ซื้อเพราะความอเนกประสงค์ของมัน

1. ขนของได้เยอะมาก ของลูก ซื้อของแต่งบ้าน ออกทริปยาว ซื้อของฝาก กินเรียบ

2. เมืองไทย มีแต่ความไม่แน่นอน

อยู่ในเมืองเจอฝนตกหนักไป 3 ชม ท่วมสิครับ ถ้า D Seg ก็รอน้ำลงกันไป แต่ PPV ไม่ต้องครับโดดใส่เลย กลับบ้านสบายหายห่วง

ไปจิมทอมสันฟาร์ม เปิด Google Map ขับเรื่อยๆ ไหงมันพาเข้าไปทางลูกรังซะงั้น แล้วพรรคพวกที่ขับ D Seg ตามกันมาคลานเป็นงูเลื้อย PPV เรารูดกระจาย

ไปปาย อยากแวะไปดูดอกพญาเสือโคร่ง ที่ขุนแม่ยะ ก็มีแต่ PPV ที่เข้าได้ พรรคพวกที่ไป D Seg จอดที่หน้าทางเข้า โดดขึ้นหลัง PPV

ยังมีอีกหลายความประทับใจครับ ที่เปลี่ยนจาก Midsize ยุโรปมาใช้ PPV แล้วไม่อยากกลับไปใช้รถเก๋งแล้วครับ เพื่อนผมหลายคน ที่ไปทริปกับผมบ่อยๆ ก็ขาย D Seg ไปออก PPV กันเกือบหมดแล้วครับ

D Seg มีดีแค่อย่างเดียวมั้งครับตอนนี้คือ นิ่มกว่า กระเด้งน้อยกว่า ที่เหลือตอนนี้ PPV ทำได้ดีเท่าหรือดีกว่าแล้วครับ ถ้าเรื่องความสบายในการนั่ง บ้านผมชอบนั่ง PPV มากกว่าแล้วครับ ขึ้นลงสะดวก หลังคาโปร่ง Legroom กว้างๆ ออกทริปจะสั้นหรือยาว PPV เป็นตัวเลือกแรกๆเลยครับ

ตามที่เจ้าของกระทู้ว่า D Seg น่าเป็นห่วง แต่มันก็คงขายได้เรื่อยๆแหละครับ

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
ผมว่าการเลือกประเภทรถมันเป็นเรื่องความชอบของแต่ละบุคคล อย่างคนที่ชื่นชอบรถสูงๆ ภายในกว้างๆ เมื่อมีความชอบเหมือนกัน เวลาใครซื้อ

รถในแบบที่ตัวเองชอบก็มีการชื่นชมกัน และมีความอยากได้ เมื่อมีโอกาสก็ซื้อ แล้วก็ถึงเวลาที่คนอื่นชื่นชมเราบ้างแค่นั้นเอง ส่วนตัวเมื่อก่อน

ขับรถเก๋ง ช่วงล่างพอใช้ได้ก็ขับค่อนข้างเร็ว เดี๋ยวนี้มีครอบครัว มีรถรุ่นที่สูงขึ้น ช่วงล่างไม่ค่อยน่าไว้ใจเท่าไหร่ ก็ขับช้าลงและระวังมากขึ้นแค่นั้น

แต่จะให้เปลี่ยนไปใช้รถแบบเดิมในตอนนี้คงไม่ ผมว่าคนอื่นก็คงไม่ต่างกับผมเท่าไหร่ เค้าแค่เลือกรถที่อยากได้ และเหมาะกับการใช้งานของเค้า

เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ xman2029

ตอนนี้กระแส SUV(รวม PPV ด้วยนะ) มาแรงมากครับไม่ใช่แค่ไทยแต่เป็นทั้งโลก ไม่แปลกที่ D SECMENT เริ่มล้มหายตายจาก

ออฟไลน์ sk-non

ผู้หญิงรอบข้างตัวผม ส่วนมากใช้ยกสูง
เธอบอกว่า มันมองได้ไกล และมองขาด
รอบตัวรถ ก็มองเห็นด้านหน้ากระโปรงรถ ทำให้ กะระยะง่าย
เพราะเธอบอกว่าพวกเธอตัวเตี้ยและขาสั้นนั่นเอง
(อาจจะเป็นเพราะว่าเบาะรถมันสูงกว่ารถเก๋งด้วยมั้ง)

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
ยาวไป 3 หน้าแล้ว ท่านเจ้าของกระทู้แก้ชื่อกระทู้นิดครับ Segment

ออฟไลน์ flybigbear

PPV นี่มันก็คือ SUV แบบหนึ่งไม่ใช่หรือครับ
แปลว่าจริงๆแล้วรถ SUV กำลังได้รับความนิยมมากขึ้นต่างหาก ซึ่งมันตอบโจทย์การใช้งานสำหรับคนต่างจังหวัดมากกว่ารถประเภทอื่นๆ

ส่วนรสนิยมคนต่างจังหวัดจะมอง SUV Body on frame แบบไหนยังไงผมไม่ขอพูดถึงครับ ... ของแบบนี้มันเป็นความชอบส่วนบุคคล

ใช่ครับ
เวลาผมพูดว่ารถทรง SUV ผมหมายถึงทั้ง SUV บนพื้นฐานกระบะกับพื่นฐานเก๋ง
ถ้าเป็นผมจะพูดว่ารถทรง SUV กำลังได้รับความนิยมมากขึ้นเรื่อยๆ
แต่ถ้าให้ผมพูดแยก
ผมจะเรียก SUV บนพื้นฐานกระบะว่า SUV ไปเลย เพราะลักษณะมันคือ SUV จริงๆ ตามนิยาม แม้ว่าตัวมันจะมาจากกระบะก็ตาม
ส่วน SUV บนพื้นฐานเก๋ง ผมจะพยายามเรียกว่า Crossover SUV หรือเรียกสั้นๆ ว่า Crossover
คนบ้านเราติดคำพูดว่า CR-V คือ SUV แล้วก็มองว่า รถที่เป็นแบบ CR-V คือ SUV แท้ๆ กับมอง SUV พื้นฐานกระบะ
ว่าเป็น SUV เทียมๆ เป็น PPV แต่นี่เป็นความเคยชินคุ้นเคยมาตั้งแต่สมัยก่อนมากกว่าตาม fact เหมือนสีเงิน ก็ยังเรียกว่าบรอนซ์เงิน
แทนที่จะเรียกว่าสีซิลเวอร์

ผมว่าเรียก SUV (Fortuner) กับ Crossover (CR-V) มันชัดเจนดี
Honda แตกหน่อ Crossover เต็มพื้นที่ 3 รุ่น ในขณะที่ คู่แข่งมี SUV รุ่นเดียว หรือ SUV 1 รุ่น กับ Crossover 1 รุ่น
ลืม Mazda ไปว่ามี Crossover 2 รุ่น CX-5 หนึ่ง CX-3 หนึ่ง อยากให้ Mazda ที่แชร์รถกระบะกับ Isuzu ลองผลิต
SUV ดูสักรุ่นจัง

เรียก SUVกระบะ กับ SUVเก๋ง ดีไหม จะได้เข้าใจกันง่ายๆๆๆ

ออฟไลน์ Bo-chan

• Newbie
  • *
เคยคุยกับเฮียเจ้าของโรงน้ำแข็ง เห็นเอาเงินมาเข้าแบงค์เจอกันบ่อยๆ แกขับเบนซ์ E300 สลับกับฟอร์จูนเนอร์ แล้วฟอร์จูนเนอร์แกจัดเบรค Enless mono block ชุดละ 200,000 ช่วงล่างอีก 100,000 ถามเฮียไม่ชอบขับเบนซ์เหรอ แกบอกไม่เท่าไหร่ ฟอร์จูนเนอร์ เท่กว่า ใหญ่กว่า มองเห็นดีกว่า

ผมว่าของแบบนี้แล้วแต่คนนะว่าชอบแบบไหน แต่ที่ไม่นิยม D-Sec ญี่ปุ่น เพราะเพิ่มเงินอีกหน่อยก้ไปรถยุโรปได้แล้ว

เหมือนที่บ้านผมเลยครับ รถก็คือรถ เวลาซื้อรถก็ไม่ได้มองภาพลักษณ์อะไรว่าใครจะมองยังไง เน้นความปลอดภัยและถูกใจเป้นหลัก ส่วนตัวผมใช้รถหลายคัน ทั้งยุโรปและ PPV และผมรู้สึกชอบ PPV มากกว่าเสียด้วยไม่ต้องถนอมอะไรมากเจอหลุมบ่อ น้ำท่วม ก็รูดไปเลย ใช้รถได้เต็มมือเต็มเท้าไม่ต้องถนอมอะไรมากมายแต่ส่วนใหญ่จะใช้เฉพาะเวลาไปซื้อของหรือไปดูโรงงานที่ ตจว. เพราะถนนมันไม่เอื้อกับรถประเภท ซาลูนหรือคูเป้ เอามาก ๆ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
คนเค้ามีตัวเลือกมากมาย ไม่ต้อง งง ครับว่า มันหรูหรือไม่หรู คนซื้อมาไม่ได้อวดว่าสวยไม่สวย มันอยู่ที่ความพึงพอใจของคนๆนั้น ดูจากยอดขายมันก็ไม่เห็นจะแปลกตรงไหนเลยครับ ครบเครื่องออกขนาดนั้น ทั้ง ราคา ออปชั่น ความอเนกประสงค์และจิปาถะ มันลุยน้ำท่วมได้ครับ นี่คือข้อสำคัญเลยหละ เป็นรถเก๋งหรอ ครึ่งล้อก็เรียบร้อยแล้ว คุ้มไม่คุ้มมันอยู่ที่คนครับ เราไม่จำเป็นต้องถาม ดูจากยอดขายน่าจะเป็นคำตอบให้ท่านทั้งหลายแล้ว ส่วนหลายๆท่านที่มีการพิมเหมือนเหยียด ผมว่านะเลิกเหอะครับ คุณชอบรถอะไร ก็ชอบไปครับ มันเป็นความพึงพอใจของคนๆนั้นที่จะใช้ คุ้มมั่ย หรูมั้ย เหมาะสม คนที่ซื้อเค้าจะรู้ครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

PPV น่าใช้กว่าเยอะเลยคับ ราคาถูกกว่าด้วย

ออฟไลน์ flybigbear

รถซื้อมาใช้งานก็ต้องใช้ให้คุ้มครับ ถนอมมากแค่ไหน สุดท้ายเมื่อถึงเวลาปล่อยก็ได้ราคาสูงกว่าปกติเล็กน้อย

สรุป ซื้อมาก็ใช้งานให้เต็มที่ให้คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปครับ