ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นตัวเลขการขายรถ D SEGMENT และ SUV น้อยลงเรื่อยๆ น่าเป็นห่วงจริงๆ  (อ่าน 17729 ครั้ง)

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
ซึ่งต่างกับ PPV ,  PICKUP   ตัวเลขการขายหลักพัน ยันหลักหมื่นคัน    แต่ SUV , D SEGMENT ขายได้หลัก 3-400คันต่อเดือน  ยิ่ง TEANA หนักสุด 35คัน   แนวโน้มในอนาคต อาจยุบสายการผลิตลงพอจะเป็นไปได้มัยครับ เพราะปัจจุบันโดน PPV  ,  PICKUP กินรวบหมดเลย  กลุ่ม C SEGMENT ก็แย่งยอดไปเยอะพอสมควรขายระดับ 2-3,000คัน อาการน่าเป็นห่วงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2017, 12:33:04 โดย buttt »

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ไปซื้อ PPV งงว่า คนไทยมองรถพวกนี้หรูได้ไง นั่งมาไม่เคยคิดว่ารุ่นไหนสบายเลย 55+

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
ไปซื้อ PPV งงว่า คนไทยมองรถพวกนี้หรูได้ไง นั่งมาไม่เคยคิดว่ารุ่นไหนสบายเลย 55+
ถ้าตามต่างจังหวัด ppvนี่ หรูสุดๆแล้วครับ ยิ่งเป็นfortunerด้วย สุดยอดครับ

ออฟไลน์ oryor

คิดเหมือนผมเลย
หรูตรงไหน นั่งไม่เห็นสบายเลย ช่วงลางก็ไม่เกาะ

ออฟไลน์ eaton fuller

PPV ไม่นิ่มเท่า    แต่ใช้คัสซีกระบะ ความแข็งแรงผมว่าเหนือกว่า SUVแท้อีก

หากเมื่อไร เพลาหลัง แยกกันสะเทือนอิสระ จะล้างคราบปิคอัพได้อีกขั้น

แค่นี้ก็ครองใจ อบต ทั่วประเทศแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2017, 21:16:08 โดย eaton fuller »

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) :) :) อีกหน่อย D segment คงเป็นตำนานที่เอาไว้เล่าขานกันว่าครั้งหนึ่ง ผู้คนเคยนิยมรถแบบนี้

# ส่วนยุคนี้ PPV และ กระบะ คือคำตอบสุดท้าย สุดยอดในทุกๆด้าน คุ้มค่าสุดๆ เอนกประสงค์เยี่ยม PPV หรูหรา  กระบะหลายตัวก็ออกแบบโดนใจมาก ใช้งานสารพัดรูปแบบได้อย่างดี. ซื้อแล้วมีแต่คนชมว่าใช้จ่ายเงินได้คุ้มค่า ขายต่อราคาน่าชื่นใจ ของแต่งเยอะ จูนเครื่องสนุก ไปได้ทุกถนน คนขนได้มาก โอ้ย ความดีเยอะมากๆครับ ผมว่าทิศทางการพัฒนามันจะไปในกลุ่มรถพวกนี้ทั้งหมดครับ สุดยอดจิงๆ

ออฟไลน์ locomotive

ใครขับ Fortuner ที่ต่างจังหวัดนี้ เสีย เลยละ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

นับๆอะไรกัน?    จำนวนคันที่ขายได้กันซินะ

ใครยังไงไม่ทราบ. ผมดูrevenue จะขายอะไรก้อได้ที่มันได้เงิน

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ใครขับ Fortuner ที่ต่างจังหวัดนี้ เสีย เลยละ
เสียหรือเสี่ยครับ ถ้าเสี่ยนี่คงไม่ใช่ จังหวัดผมนี่คนที่เค้าเรียกันว่าเสี่ย ส่วนใหญ่ขับ Land Cruiser หรือแย่สุดก็ Prado ประมาณนี้
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ oatekung

teana น่าห่วงยิดแบบนี้มียุบไลน์
accord กับ camry น่าจะ ok อยู่

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
suv พออยู่ได้ครับ
D SECMENT ไม่รู้เหมือนกัน teana ไปแน่ๆ เพราะที่ออสเตรเลีย เลิกขายอยู่ครับ

ออฟไลน์ CJ.

เสียหรือเสี่ยครับ ถ้าเสี่ยนี่คงไม่ใช่ จังหวัดผมนี่คนที่เค้าเรียกันว่าเสี่ย ส่วนใหญ่ขับ Land Cruiser หรือแย่สุดก็ Prado ประมาณนี้

ต่างจังหวัดบางที่ เอา Land Cruiser ไปยังมีคนเรียก Fortuner เลยครับ  :-X
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ akewizard

PPV นี่มันก็คือ SUV แบบหนึ่งไม่ใช่หรือครับ
แปลว่าจริงๆแล้วรถ SUV กำลังได้รับความนิยมมากขึ้นต่างหาก ซึ่งมันตอบโจทย์การใช้งานสำหรับคนต่างจังหวัดมากกว่ารถประเภทอื่นๆ

ส่วนรสนิยมคนต่างจังหวัดจะมอง SUV Body on frame แบบไหนยังไงผมไม่ขอพูดถึงครับ ... ของแบบนี้มันเป็นความชอบส่วนบุคคล

ออฟไลน์ palma

คิดเหมือนผมเลย
หรูตรงไหน นั่งไม่เห็นสบายเลย ช่วงลางก็ไม่เกาะ

อืม อมยิ้มเลยผม

ยังมีคนคิดเหมือนผมอยู่นะ

โดนยื่นคำขาดจาก ผบ. หลังเคยนั่งครั้งสองครั้ง
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ ps000000

ตามสภาพถ้าเจอถนนบางอำเภอ ก็คงเหมาะกับรถ ถึกๆหน่อย

ออฟไลน์ rtong

ถ้ามีถนนดีๆให้ขับ  คงไม่ตาย

ออฟไลน์ artimo

• **
ราคาไงล่ะครับ PPV มันเป็นสมการที่ลงตัว สำหรับความคุ้มค่า ทนทาน ภาพลักษณ์ในสายตา
ของคนต่างจังหวัด และบังเอิญที่ถนนเมืองไทยโดยเฉพาะตามต่างจังหวัด ความแข็งแรงของ
ช่วงล่างของรถPPV ทำให้ลุยไปได้ทั่วโดยไม่ต้องห่วงมากเท่า รถ D segment หรือ SUV
ช่วงล่างเก๋ง ที่บอบบางกว่า และยิ่งค่าซ่อมบำรุง PPV เครื่องดีเซลก็ต่างจากรถกระบะไม่มาก
เลยยิ่งตอบโจทย์คนไทยส่วนใหญ่ได้ไม่ยากเลย

และที่ส่วนนึงทำให้เป็นแบบนี้ สำหรับประเทศไทยก็เพราะ อัตราภาษีสรรพสามิต
ที่ทำให้ ราคา รถSUV พื้นฐานกระบะขายได้ในราคานี้
ลองให้เก็บภาษีสรรพสามิต เท่ากันกับรถทุกประเภทดูสิครับ ผลอาจจะไม่ใช่แบบที่เป็นอยู่ก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

มันมาจาก สถาพถนนห่วยๆ และ น้ำรอระบาย ในประเทศไทย :-X :-X :-X :-X

C seg สมัยนี้ คันมันก็เท่าๆกับ D seg เมื่อ 15 ปีที่แล้ว เหลือๆใช้ 8)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
PPV นี่มันก็คือ SUV แบบหนึ่งไม่ใช่หรือครับ
แปลว่าจริงๆแล้วรถ SUV กำลังได้รับความนิยมมากขึ้นต่างหาก ซึ่งมันตอบโจทย์การใช้งานสำหรับคนต่างจังหวัดมากกว่ารถประเภทอื่นๆ

ส่วนรสนิยมคนต่างจังหวัดจะมอง SUV Body on frame แบบไหนยังไงผมไม่ขอพูดถึงครับ ... ของแบบนี้มันเป็นความชอบส่วนบุคคล

ใช่ครับ
เวลาผมพูดว่ารถทรง SUV ผมหมายถึงทั้ง SUV บนพื้นฐานกระบะกับพื่นฐานเก๋ง
ถ้าเป็นผมจะพูดว่ารถทรง SUV กำลังได้รับความนิยมมากขึ้นเรื่อยๆ
แต่ถ้าให้ผมพูดแยก
ผมจะเรียก SUV บนพื้นฐานกระบะว่า SUV ไปเลย เพราะลักษณะมันคือ SUV จริงๆ ตามนิยาม แม้ว่าตัวมันจะมาจากกระบะก็ตาม
ส่วน SUV บนพื้นฐานเก๋ง ผมจะพยายามเรียกว่า Crossover SUV หรือเรียกสั้นๆ ว่า Crossover
คนบ้านเราติดคำพูดว่า CR-V คือ SUV แล้วก็มองว่า รถที่เป็นแบบ CR-V คือ SUV แท้ๆ กับมอง SUV พื้นฐานกระบะ
ว่าเป็น SUV เทียมๆ เป็น PPV แต่นี่เป็นความเคยชินคุ้นเคยมาตั้งแต่สมัยก่อนมากกว่าตาม fact เหมือนสีเงิน ก็ยังเรียกว่าบรอนซ์เงิน
แทนที่จะเรียกว่าสีซิลเวอร์

ผมว่าเรียก SUV (Fortuner) กับ Crossover (CR-V) มันชัดเจนดี
Honda แตกหน่อ Crossover เต็มพื้นที่ 3 รุ่น ในขณะที่ คู่แข่งมี SUV รุ่นเดียว หรือ SUV 1 รุ่น กับ Crossover 1 รุ่น
ลืม Mazda ไปว่ามี Crossover 2 รุ่น CX-5 หนึ่ง CX-3 หนึ่ง อยากให้ Mazda ที่แชร์รถกระบะกับ Isuzu ลองผลิต
SUV ดูสักรุ่นจัง

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

ราคาd seg ตัวล่าง ซื้อc segตัวทอปได้ เป็นผม ผมก็ซื้อc seg ครับ d seg มันดูใหญ่ไป ค่าบำรุงนี่ก็....
~~

ออฟไลน์ SUBzero

• **
มันไม่เกี่ยวกับหรูไม่หรูหรอกครับ มันคุ้มต่างหาก เกิดห้ามนั่งกระบะจริงๆ ท่านจะหายงงเอง :'(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
SUVผมว่าไม่น่าห่วงเท่าDsegment เพราะDsegment โดนทั้งSUV PPV premium แย่งไปเยอะ ศึกรอบด้าน
ส่วนเรื่องหรูไม่หรูเนี่ยแล้วแต่สายตาละกัน ที่คนมองว่ามันหรูเพราะราคาไม่ใช่นั่งสบายไม่สบาย ไม่ใช่แค่ที่ไทยรวมไปถึงเมืองนอกด้วย

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
มันไม่เกี่ยวกับหรูไม่หรูหรอกครับ มันคุ้มต่างหาก เกิดห้ามนั่งกระบะจริงๆ ท่านจะหายงงเอง :'(

คุ้มยังไงอ่ะครับ

ออฟไลน์ nottii77

ถนนตามต่างจังหวัด ไม่ต้องไกลมาเอาแค่เส้นบางนา - ตราด ช่วงเลยบางพลีไปทางบางปะกง ก็อาการหนักแล้วครับ

ถนน 4เลน ไม่ว่าจะมีเกาะกลาง หรือไม่มี

เลนซ้าย  -  เป็นรอยร่องจากรถบรรทุก
เลนขวา  -  พวกช้าแช่ขวา รถขนผัก,ผลไม้ 

แถมวิ่งๆไปบางทีเจอหลุมอยู่กลางถนน  ด้วยสภาพแวดล้อมแบบนี้มันเลี่ยงไม่ได้ที่เหมาะจะใช้รถ suv ppv pickup  ด้วยแก้มยาง ทัศนวิสัย การบำรุงรักษา ความทนทาน

ถนนแถวบ้าน จะเรียบปีละ 2หน  คือ  ปีใหม่ และ สงกรานต์

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
คนซื้อ Dsec suv เปลี่ยนไปซื้อรถยุโรปกันมากขึ้น cla gla ราคาเริ่มไม่ถึง2ล้าน ห่างdsecตัวท๊อปไม่เกิน2แสน ไหนจะต่อรองลงได้อีก ยอมได้รถเล็กลงแต่ด้านอื่นๆดีขึ้น เพื่อนบ้านผมจาก D ไป Cla แล้วเช่นกัน

ppv ใหญ่ ได้7ที่นั่งซึ่งนั่งได้เกิน7ถ้าระยะทางใกล้ๆ ดีเซล บำรุงรักษาถูก อเนกประสงค์ ตามสมการมีงบจำกัดต้องเลือกสิ่งที่คุ้มค่าที่สุด ผมว่าppvตอบโจทย์ได้ทุกข้อ ยิ่งตอนนี้พวกอุปกรณ์จะดีกว่าหรือเท่ากับDsec suvไปแล้ว

ออฟไลน์ zgmx9900

ยอดขายแค่หลักร้อย แต่ถ้าผลตอบแทน(กำไร)คุ้มค่ากับการลงทุน เราคงได้เห็นรุ่นต่อไป

RequiemPE

• บุคคลทั่วไป

คุ้มยังไงอ่ะครับ
คุ้มตรงที่นั่งก็ได้ จะเอาไปขนของก็ได้ ไปได้ในถนนหลายรูปแบบไงครับ แถมออฟชั่นก็มีมากมายไม่แพ้พวกD-Sec

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ส่วนตัวมองว่า SUV พื้นฐานเก๋ง จะมี Option เทียบเท่า D-Segment ครับ และจะเป็นตัวการที่ทำให้ D-Segment ขายได้น้อยลง

ผมว่า C-Segment ตัว Top ยังไงก็โดนตอน Option ให้ต่างจาก D-Segment ครับ

แต่ PPV ไม่ขอออกความเห็นครับ มีใช้แล้ว และจะไม่ออกคันใหม่เป็น PPV อีกต่อไป ขอไป SUV พื้นฐานเก๋ง เครื่องดีเซลเท่านั้นครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ AMG GT

D-SEGMENT  ในอนาคตน่าจะเหลือแค่ Camry กับ Accord  แหละครับ
เพราะเดี๋ยวนี้น้ำท่วมเป็นว่าเล่นคนเลยเน้นรถสูงไว้ก่อน

ออฟไลน์ mick

Ppv ขนของได้เยอะจริง แต่ไม่เข้าใจว่านั่งสบายตรงไหน โคลง แข็ง กระเทือน