ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้คนไทยขับรถเกียร์กระปุก MT กันเป็นเยอะแค่ไหน  (อ่าน 11289 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanachai

• Jr. Member
  • **
ผมว่าอาจจะยังมีพอสมควรอยู่นะครับ อย่างเช่นญาติๆผม มีเกียร์ออโต้ซะส่วนใหญ่ แต่ถ้าให้ขับเกียร์ธรรมดา ก็ยังขับได้อยู่นะครับ แต่แค่ว่ารถที่ใช้นั้นไม่ใช่เกียร์ธรรมดาเฉยๆครับ แต่ถ้าเป็นรถที่บ้านผม มี 2 คัน เป็นเกียร์ธรรมดา 2 คันหมดเลยครับ จะแปลกหรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับ เพราะแม่ผมขับเกียร์ธรรมดาเป็น แต่ขับเกียร์ออโต้ไม่เป็น???
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ gotodo45

• Newbie
  • *
ผมคนนึงครับที่ขับ MT ไม่ได้ เหตุผลก็ไม่ใช่อะไร ที่บ้านไม่มีรถ MT ใช้กว่า 10 ปีแล้ว ส่วนผมก็เพิ่งถึงอายุทำใบขับขี่เมื่อปีที่แล้ว (แต่เริ่มขับก่อนหน้านั้น 3-4 ปี)

ถามว่าอยากลองหัด MT ไหม อยากครับ ผมชอบขับรถอยู่แล้ว ถ้ามีโอกาสได้หัดมากกว่านี้จะเป็นประโยชน์มากๆ

ออฟไลน์ littlecat

• Newbie
  • *
ในความคิดเด็กรุ่นใหม่ ก็กรณีคล้ายๆทำไมต้องถ่ายรูปด้วยกล้องฟิล์ม ในเมื่อมีกล้องดิจิตอล
ผมเองก็ขับMT ไม่เป็น เพราะบ้านไม่มีรถเกียร์MTเลยไม่เคยแตะ
แต่คิดว่าถ้าได้หัดมันก็ขับเป็นแหละ ประเด็นคือสมัยนี้รถที่ขายก็เกียร์ออโต้กันจะหมดอยู่แล้ว
เกียร์MT อาจจะกลายเป็นงานอดิเรก เอาไว้ขับเล่น เหมือนกล้องฟิล์มที่เอาไว้ถ่ายเล่นก็ได้

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
คนขับ MT ก็มีหลาย Level นะคับ ถ้าคนที่ขับ AT อย่างเดียว เทียบกับคนที่ขับ MT มานาน นะ ผมก็ว่าคนที่ขับ MT จะมีทักษะบางอย่าง มากกว่า แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ขับได้เร็วกว่าคนขับ AT ทุกคน หรือปลอดภัยกว่าคนขับ AT ทุกคนนะ ผมคิดแบบนี้

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ในความคิดเด็กรุ่นใหม่ ก็กรณีคล้ายๆทำไมต้องถ่ายรูปด้วยกล้องฟิล์ม ในเมื่อมีกล้องดิจิตอล
ผมเองก็ขับMT ไม่เป็น เพราะบ้านไม่มีรถเกียร์MTเลยไม่เคยแตะ
แต่คิดว่าถ้าได้หัดมันก็ขับเป็นแหละ ประเด็นคือสมัยนี้รถที่ขายก็เกียร์ออโต้กันจะหมดอยู่แล้ว
เกียร์MT อาจจะกลายเป็นงานอดิเรก เอาไว้ขับเล่น เหมือนกล้องฟิล์มที่เอาไว้ถ่ายเล่นก็ได้
   ผมก้เห้นด้วยกับท่านนะ   เด็กรุ่นใหม่ ๆ หลาย ๆ คนขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็นแล้ว    แต่ไม่ใช่เขาไม่เก่งนะครับ   
ในเมื่อมันมีกล้องดิจิตอลไม่จำเป็นต้องใช้กล้องฟิล์ม        เช่นเดียวกัน    หลานสาวเขาซื้อรถมาขับเขาก็ซื้อเก๋งเกียร์ออโต   เขาไม่จำเป็นต้องขับเกียร์ธรรมดา   คือไม่จำเป็นต้องไปหัดขับแต่ถ้าถามว่าขับเป็นได้มันก็ดีสำหรับเกียร์ธรรมดา  แต่ไม่จำเป็นถึงขนาดต้องไปหัดขับในเมือมีรถเกียร์ออโตให้ขับ