ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้คนไทยขับรถเกียร์กระปุก MT กันเป็นเยอะแค่ไหน  (อ่าน 8778 ครั้ง)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
ต้มมาม่าแปปนะ

ขอพริกเยอะๆ งานนี้ผมไม่ได้ หาเรื่องใครก่อนนะคุณ
อันนี้ผมเห็นเต็มๆครับ เดวใส่เยอะๆเลย เค้าคงมีชีวิตแบบนี้ เลยเป็นแบบนี้

ขอบคุณที่เข้าใจ ลองกลับไปไล่กระทู้ย้อนหลัง ผมเคยเล่าใว้แล้วว่า ผมเคยมีชิวิตผ่านไรมาบ้าง รถราชการ ทหาร ก็เคยขับมาแล้ว ตอบรับราชการทหารมา มาว่าขับรถอ่อน เดี๋ยวๆ ผมถือใบขับขี่รถประเภททุกประเภท นะจะบอกใว้ก่อน
ผมเชื่อครับ ^^แล้วผมก็ขอโทษด้วยที่เคยทะเลาะกับคุณ งานนี้ผมไม่เถียงสักนิด หลักฐานคาตา เค้าจะมาพูดไม่ได้นะ ว่าไม่ได้ว่าใคร ของมันเห็นกันชัดๆครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Toyota Hilux Revo Single Cab 2.8 J Plus 2018
Toyota Hilux Revo Smart cab 2.4 STD Z-edition 2020
Ssangyong Stavic SV270 Top Option 2005
Honda HR-V EL The End 2016 My Own
2020 Toyota Fortuner 2.4V 2WD

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ผู้ชายผมให้ร้อยละ 95
ผู้หญิงผมให้ร้อยละ 10
ผมขับไม่เป็น!

ผมขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็นครับ

เคยฝึกตอนเรียน ที่โรงเรียนสอนขับรถ แต่พบจบ และสอบใบขับขี่ ก็ไม่ได้แตะอีกเลย
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ S6

• Sr. Member
ไปอังกฤษ ยังมีผู้หญิงขับเกียร์ Manual หลายคน

ออฟไลน์ SP

ที่บ้านผมสมาชิก 4 คน ขับเกียร์ธรรมดาเป็น 3 คน มีน้องสาวอายุ 15 ของผมคนเดียวที่ยังขับรถยนต์ไม่เป็น ถ้าถึงเวลาคงสอนเกียร์ธรรมดาแน่ๆครับ หัดขับไว้ให้เป็นดีกว่า จะใช้ไม่ใช้ค่อยว่ากันอีกเรื่อง

ออฟไลน์ gogh517

• Newbie
  • *
ส่วนใหญ่พวกที่บอกว่าได้ขับ AT แล้วจะไม่กลับไปขับ MT อีก นั่นคือพวกพวกที่ข้บอ่อน ขับไม่เก่ง ไม่คล่อง พอเจออะไรที่ง่ายกว่าก้จะเป็นแบบนี้ พ่อผม 60 กว่าแร้ว ไม่เห็นแกอยากไปขับ AT เลยสักครั้ง

แล้วผมไปขับบน ส่วนไหนของคุณมิทราบครับ ขับรถสารพัดชนิดมาก่อน มาปากดินะ มิสิทธิ ไร มาว่าแขวะคนอื่น คนเรามีสิทธิที่เลือกความสะดวกสบายให้ตัวเอง กับครอบครัว คุณ    pongsak_877 จิตใจปกติหรือปล่าว ขับ MT มันคือสิ่งวิเศษ ทำให้คุณดุเหนือคนอื่น ของคุณปล่าว รถจะคล่องไม่คล่อง มันอยู่ที่ สติ การบังคับรถ ไม่ได้อยู่กับระบบส่งกำลัง อัยบ้า!!!   กราบขออภัย ทีมงานเว็บ และทุกคนที่เข้ามาเห็น เก็บอาร์มไม่อยู่
ถึงคนเก็บอารมณ์ไม่อยู่ ที่คุณเขียนก่อนหน้ามันแสดงชัดแล้วคุณไม่ถนัดและคล่องเกียร์ mt
เลยต้องหาเหตุผลต่างๆนานาไง สงสัยทำไมถึงไม่ยอมรับและแสดงอารมณ์เยี่ยงนี้ ไม่น่าเลย

ออฟไลน์ CarameLon

TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330eM-sport

ออฟไลน์ PunTam

ใจเย็นๆกันนะครับ อย่าร้อนตามอากาศ

ในปัจจุบัน คนขับรถเป็นเยอะขึ้น แต่ส่วนใหญ่จะเป็นรถเกียร์ออโต้ซะส่วนใหญ่ ผู้ชายเดี๋ยวนี้หลายๆคนที่ผมรู้จัก ขับรถเกียร์ธรรมดาไม่ได้ก็มีครับ (สมัยฝึกงานอยู่ มีพี่ในแผนกคนนึง ขับรถเกียร์ธรรมดาไม่ได้เลยก็มี สุดท้ายคนขับได้ทั้ง 2 อย่างแบบผม ก็ต้องรับกรรมตรงนี้ไป) ผมอาจะโชคดี ที่หัดขับและใช้รถจนคล่องตอนที่บ้านยังมีรถเกียร์ธรรมดาอยู่ พอมาตอนนี้ ก็ยังคิดถึง และถ้าเลือกได้ ก็ยังอยากได้รถเกียร์ธรรมดาไว้ในโรงรถที่บ้านซักคัน แต่งนิดหน่อย ไว้สำหรับวันเสาร์-อาทิตย์คันนึง คันนึงไม่ต้องแพงมาก แล้วรถเกียร์ออโต้ไว้ใช้ทุกๆวัน

ส่วนใครขับเทพไม่เทพ เก่งไม่เก่ง ไม่เกี่ยวที่เกียร์แล้วครับ ลองดู 6M/T กะ PDK ใน 911 GT3 ซิครับ ให้คนขับคนเดียวกันด้วย แล้วลองไปดูเวลาต่อรอบในสนามกันเองครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

แต่ผมเห็นด้วยนะว่าคนที่ขับเกียร์ m/t ได้ (เป็นและได้คนละความหมายแปลให้ออก) จะขับรถเก่งกว่าคนที่ขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็น
คุณเคยเห็นนักแข่งรถคนไหนขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็นบ้าง

ใจเย็นๆกันนะครับ อย่าร้อนตามอากาศ

ในปัจจุบัน คนขับรถเป็นเยอะขึ้น แต่ส่วนใหญ่จะเป็นรถเกียร์ออโต้ซะส่วนใหญ่ ผู้ชายเดี๋ยวนี้หลายๆคนที่ผมรู้จัก ขับรถเกียร์ธรรมดาไม่ได้ก็มีครับ (สมัยฝึกงานอยู่ มีพี่ในแผนกคนนึง ขับรถเกียร์ธรรมดาไม่ได้เลยก็มี สุดท้ายคนขับได้ทั้ง 2 อย่างแบบผม ก็ต้องรับกรรมตรงนี้ไป) ผมอาจะโชคดี ที่หัดขับและใช้รถจนคล่องตอนที่บ้านยังมีรถเกียร์ธรรมดาอยู่ พอมาตอนนี้ ก็ยังคิดถึง และถ้าเลือกได้ ก็ยังอยากได้รถเกียร์ธรรมดาไว้ในโรงรถที่บ้านซักคัน แต่งนิดหน่อย ไว้สำหรับวันเสาร์-อาทิตย์คันนึง คันนึงไม่ต้องแพงมาก แล้วรถเกียร์ออโต้ไว้ใช้ทุกๆวัน

ส่วนใครขับเทพไม่เทพ เก่งไม่เก่ง ไม่เกี่ยวที่เกียร์แล้วครับ ลองดู 6M/T กะ PDK ใน 911 GT3 ซิครับ ให้คนขับคนเดียวกันด้วย แล้วลองไปดูเวลาต่อรอบในสนามกันเองครับ

คนขับคนเดียวกันแปลว่า คนขับคนนั้นเค้าก็ขับ m/t ได้สิ แล้วยังไงจะสื่อว่าเกียร์ออโต้ไม่ได้ช้าเสมอไปหรอ แต่กระทู้สื่อถึงคนขับเกียร์ธรรมดาเป็นหรือไม่เป็น เกี่ยวอะไรกับรถ

ออฟไลน์ Jacob

ผมคนนึงที่ขับเกียร์ธรรมดาได้ แต่เลือกได้ขอออโต้ สบายกว่ากันเยอะ ไม่เกี่ยวกับขับเกียร์ธรรมดาไม่คล่อง แค่ขี้เกียจเหยียบคลัชเปลี่ยนเกียร์ (แต่ถ้าขับรถเกียร์ธรรมดาคันอื่นก็อาจต้องเรียนรู้จังหวะ เพราะแต่ละคันไม่เหมือนกัน)

คงเหมือนคนที่รถมีออโต้เบรคโฮลด์ หลายคนก็ติดใจนะ คันต่อไปก็อยากให้มีอีก ใครๆก็ชอบความสะดวกสบายกันทั้งนั้น

ปล.ส่วนพ่อผมขับแต่เกียร์ธรรมดา พยายามสอนออโต้ให้ก็ไม่เอา  บอกแต่ไม่เข้าใจ ขับไม่เป็น ผมล่ะงง
ปล.2 เรียนเกียร์ MT จากโรงเรียนสอน แต่สอนได้ไม่รู้เรื่ิอง สุดท้ายเรียนรู้จากขับเองมากกว่าว่าทำไงไม่ให้เครื่องดับ ยิ่งตอนขึ้นเขาชันๆต้องกะจังหวะลดเกียร์ดีๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2017, 14:47:37 โดย Jacob »

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
ผมเป็นคนชอบขับรถ mt คับ แต่ว่ารถที่ชอบดันมีมาให้เลือก at หรือ cvt แต่ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไร เพราะวันไหนออกไปจ่ายตลาด ใกล้ๆบ้านผมก็เอากระบะ mt ที่บ้านออกตลอด แต่ถ้าต้องเข้าเมืองก็เอารถ at ไปสบายกว่าเยอะ ส่วนเรื่องใครจะขับ mt เก่งไม่เก่ง มันก็เรื่องของแต่ละบุคคลครับ ยังไงก็ใช้งานตามความเหมาะสมกับเราดีที่สุดดีกว่า

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
ผมว่าคนรุ่นอายุไม่เกิน30 ผมว่าขับM/Tเป็นแค่ 20%

ออฟไลน์ locomotive

ส่วนใหญ่พวกที่บอกว่าได้ขับ AT แล้วจะไม่กลับไปขับ MT อีก นั่นคือพวกพวกที่ข้บอ่อน ขับไม่เก่ง ไม่คล่อง พอเจออะไรที่ง่ายกว่าก้จะเป็นแบบนี้ พ่อผม 60 กว่าแร้ว ไม่เห็นแกอยากไปขับ AT เลยสักครั้ง

แล้วผมไปขับบน ส่วนไหนของคุณมิทราบครับ ขับรถสารพัดชนิดมาก่อน มาปากดินะ มิสิทธิ ไร มาว่าแขวะคนอื่น คนเรามีสิทธิที่เลือกความสะดวกสบายให้ตัวเอง กับครอบครัว คุณ    pongsak_877 จิตใจปกติหรือปล่าว ขับ MT มันคือสิ่งวิเศษ ทำให้คุณดุเหนือคนอื่น ของคุณปล่าว รถจะคล่องไม่คล่อง มันอยู่ที่ สติ การบังคับรถ ไม่ได้อยู่กับระบบส่งกำลัง อัยบ้า!!!   กราบขออภัย ทีมงานเว็บ และทุกคนที่เข้ามาเห็น เก็บอาร์มไม่อยู่
ถึงคนเก็บอารมณ์ไม่อยู่ ที่คุณเขียนก่อนหน้ามันแสดงชัดแล้วคุณไม่ถนัดและคล่องเกียร์ mt
เลยต้องหาเหตุผลต่างๆนานาไง สงสัยทำไมถึงไม่ยอมรับและแสดงอารมณ์เยี่ยงนี้ ไม่น่าเลย

ผมถนัด หรือ ขับรถไรได้ มันไปเกียวกับคนอื่น หราครับ เหตุผลคนเรามันเหมือนกันไหม มานั่งส่อง เรื่องคนอื่น มันสิทธิส่วนตัว อย่าดูถูกกันแค่นั้นพอ มันไร้สาระมาก มาดุถูกคนด้วย เกียร์รถ ตลกดี ใครขับ MT คือ เทพเจ้า ใครขับ AT คือพวก อ่อนด๋อย ถ้าสังคนที่นั้ คิดได้แค่นี้ พอเถอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2017, 16:35:42 โดย locomotive »

ออฟไลน์ TDCI

ผมหัดขับ MT พอมาเจอ AT โคตรง่ายเลย
ปัจจุบันขับ AT แต่ก็ยังอยากกลับไปขับ MT นะ
เพียงแต่กรุงเทพฯ รถมันติดมากกว่าเก่ามาก
AT มันเมื่อยน้อยกว่า ก็๋เท่านั้น  ไม่เกี่ยวกับเรื่อง
อ่อนเลยสักนิด   

ออฟไลน์ CJ.

ขับ MT ไม่เป็นครับ ที่บ้านมีแต่ AT จับรถขับได้ก็ไปสอบใบขับขี่มา

ทุกวันนี้ก็มีความรู้สึกอยากขับได้เหมือนกัน เพราะอยากเอารถคลาสสิคมาใช้บ้าง มีแต่ MT
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kompressor Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2015 Honda City SV
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าคน ตจว แบบผมก็ขับเป็นมากกว่าครึ่ง เท่าที่ผมสังเกตนะ และคนรอบข้างผมที่เป็น ผญ วัยทำงานก็ขับ MT เป็นเยอะด้วย
และแปลกกว่าคือคนอายุเยอะๆซัก 45+ หลายคนดันขับ AT ไม่เป็นซะงั้น ทั้งที่มันง่ายกว่ามากกกกก แต่เขาบอกว่างงเกียร์ อะไรไม่รู้ P R N D

ส่วนผมหัดจาก MT มาก่อน ทุกวันนี้ก็ขับรถอะไรก็ได้ แต่ถ้า MT คลัตช์ต่ำๆ นี่ก็ไม่ชินนะ ส่วนมาเจอแต่พวกคลัตช์แบบกระบะ ดีดผึงยังไม่ดับงี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2017, 17:07:46 โดย Tan Int »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ koko86

ผมขับรถในเมืองทุกวัน มีสองคันให้เลือกใช้ mt กับ at

ส่วนใหญ่จะขับ mt เกือบทุกวัน เหตุผลคือความสนุกกับความมันส์ ล้วนๆ

แฟนผมก็ขับmt เป็นชอบตรงนี้

at ก็จอดให้ฝุ่นเกาะไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2017, 17:12:27 โดย koko86 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
น้อยมากครับ ผมก็เคยขับเป็น ฝึกครั้งแรกก็กระปุก
แต่พอที่บ้านมันไม่มีรถประเภทนี้มันก็ไม่ได้จับ ก็เลื่อนลานหายไปกับกาลเวลา

ออฟไลน์ Karn2002

• Jr. Member
  • **
ไม่ได้ขับรถเกียร์กระปุกมานานเป็นสิบปีแล้วครับ จากอายุที่มากขึ้นและสภาพการจราจรในกรุงเทพฯขอขับเกียร์ auto ดีกว่า
แต่ยังซิ่งด้วย MTใน sim driving games อยู่เรื่อยๆนะครับ มันมันส์กว่าเกียร์ auto จริงๆ

ออฟไลน์ final

คงไม่ขนาดนั้นมั้งครับ บางคนเค้าก็ชอบความสะดวกสบาย ความหรูหรา ซึ่งสิ่งเหล่านี้เกียร์ mt ให้ไม่ได้ ยิ่งเจอสภาพรถติดในเมืองไทยผมก็ไม่รู้ว่าจะทรมานขาแข้งตัวเองไปทำไม และผมไม่เชื่อนะครับถ้าใครจะบอกว่าเมื่อยเพราะขับไม่เก่ง เหยียบคลัชบ่อยๆ ยังไงก็เมื่อยครับ เหยียบคันเร่งเหยียบเบรคยังเมื่อยเลย ไม่งั้นคงไม่มีครูสคอนโทรลกับเบรคโฮลด์มาให้ใช้หรอก ยกเว้นคุณเป็นนักกล้ามเล่นท่าสควอตช์วันละร้อยครั้ง ผมถึงจะเชื่อ

ลองเปิดใจดูครับ แม้วันนี้รถกระบะเมืองไทยยังใช้ mt ต่างประเทศยังใช้ mt แต่วันที่ mt จะหายไปจากโลกต้องมาถึงแน่นอน ลองคิดดูทุกอย่างในรถยนต์พัฒนาไปเรื่อยๆ ล้ำยุคแนวอวกาศแต่มีเกียร์นี่แหละที่ยังต้องเหยียบคลัช ผู้บริโภคส่วนใหญ่คงไม่ปลื้ม ผู้ผลิตก็ไม่ทำออกมาเอาใจคนกลุ่มเล็กๆ หรอกครับ ไม่มีกำไรก็อยู่ไม่ได้

at ก็พัฒนาไปเรื่อยๆ นะ ในวันนี้รถราคาแพง เกียร์ at ก็เหนือกว่า mt ไปแล้ว อีกไม่นานรถบ้านๆ เกียร์ at ก็คงเหนือว่าเช่นกัน

ออฟไลน์ Joii

สารภาพเลยครับว่าผมขับเกียร์ธรรมดาได้แต่ขับไม่เป็น

ออฟไลน์ Pegasus7700

กรณี เกียร์ manual ที่อังกฤษ ที่บอกว่าเยอะนั่น ส่วนใหญ่ผมเข้าใจว่าเป็นportion รถเล็กๆนะ
รถพวกserie5,eclass หลักๆยังเป็นauto
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA CITY S '15
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '18
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19

ออฟไลน์ ariazero

ขับเป็นทั้งคู่ไม่ได้ใส่ใจแต่รู้สึกทำงานกรุงเทพ ก็จะเห็นคนขับเป็นแต่ AT

ส่วนคนขับ M/T เป็นจริงเขาก็ไม่ค่อยพูดกันครับแบบผมแหละ ถึงเวลาจริงเขาให้ขับก็ขับ

ก็แค่ในเมืองเหยียบ Clutch ทรมาณ แต่เราก็ทนกันได้นี่สมัยก่อน

สมัยนี้ A/T มาก็ดีไป เหอะๆ

ผมว่าที่แปลกคือคนขับ M/T เป็นแต่ขับ Autoไม่เป้น ตลก เคยเจออยู่คน ขับ M/T แต่ไม่ยอบขับ A/T มันบอกว่า "ขับแล้วรู้สึกว่ายากกว่า M/T หลายเท่า"

ส่วนผมนี่ขับ Auto บางทีเผลอเหยียบ Clutch ฟรี  :-\

ก็ไม่ใช่ว่าเราแสวงหาเกียร์ M/T หรือถึงทำไอ้ Paddle Shift มาอ่ะ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เมื่อก่อนที่บ้านนอกแถวบ้านผม รถเกียร์ออโต้ ถือเป็น indicator ตัวนึงที่บ่งบอกถึงฐานะและความมีตังค์ของเจ้าของรถเลยครับ

ผมก่อนหน้านี้ใช้รถ AT แต่ไปวางเครื่องใหม่เป็น MT สมใจอยากครับ ถ้าย้อนเวลาได้ก็คงเปลี่ยนอยู่ดี เพราะทำมาแล้วถูกใจ แต่สังเกตุช่วงหลังๆขาชักจะเริ่มมีปัญหานิดๆละครับ..
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Fly to dream

อ่านแล้วขึ้นความเห็นแบบนี้ ตรรกะแปลกโคตร

ขำ ไม่นึกว่าความคิดแบบนี้จะคิดมาได้

ดีนะที่ขับได้ทั้งสองแบบ เป็นอัจฉริยะด้านการขับรถ

แต่ที่ไม่อยากซื้อเกียร์ธรรมดาเพราะมีแต่ตัวล่างๆ ไม่มีตัวท็อป เลยขับออโต้ เสียใจมากเลยที่จะขับไม่คล่อง  ;D

ไหนๆแล้วดราม่าซะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2017, 04:08:53 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ขับ mt มาตั้งแต่อายุ 15 จนปัจจุบัน 40
ที่บ้านผมขาย bmw e36 เป็น mt คันสุดท้าย ไปเมื่อ 3 ปีที่แล้ว และหากไม่ใช่ 86/brz หรือรถสปอร์ตไว้ขับเล่น คงไม่ซื้อ mt มาใช้อีก
หากคุณหาสนาม หารถ mt ให้ผมได้ ว่างๆมาลองทดสอบฝีมือขับรถเกียร์ mt ของผมได้นะ ยินดีรับคำขี้แนะ อยากขับรถเก่งกว่านี้ครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Friday13

ตอนฝึกหัดขับก็ mtตอนนี้ได้ขับ at แล้วติดใจ ขับในเมืองสบายกว่ามาก
แต่มีความต้องการมีรถซิ่ง mt ไว้ขับเล่นวัดหยุด  ;D
สุดท้ายชอบ mt มากกว่า at อยู่ดี

คนรอบข้างขับ mt ซะส่วนมาก แต่ด้วยรถที่ออกมาใหม่ๆไม่รู้เอา mt ไปไหนไม่มาขายก็เลยรุ่งล่างสุดก็ไม่มี เลยไม่ได้ซื้อมาใช้  >:(
            มี           ห์      วิ  

ออฟไลน์ IS2000

เด็กรุ่นใหม่ถ้านับจากในกทม. ผมว่าขับรถเกียร์ธรรมดาเป็นไม่ถึง 1 ใน 10 คนครับ ส่วนคนที่ใช้งานเกียร์ธรรมดาได้ระดับ smooth จริงๆนี่อาจไม่ถึง 10% ของคนที่ขับเป็น
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Darkart

ผมหัดขับรถ ใช้เกียร์ MT ก่อน พอมาขับAT สบายๆชิวๆเลย
ขับเกียร์ AT จนชิน แต่ก็อยากขับ MT สับเกียร์ทันใจ มากกว่า AT
เป็นส่วนน้อย ที่ขับเกียร์ MT ส่วนใหญ่จะขับเกียร์ ATครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ nuoOF

• **
  ผมขับรถคันแรกในชีวิตก็เกียร at    สารภาพว่าขับเกียร mt ไม่เป็น

ออฟไลน์ bia

• **
ขับเป็นทั้งคู่ไม่ได้ใส่ใจแต่รู้สึกทำงานกรุงเทพ ก็จะเห็นคนขับเป็นแต่ AT

ส่วนคนขับ M/T เป็นจริงเขาก็ไม่ค่อยพูดกันครับแบบผมแหละ ถึงเวลาจริงเขาให้ขับก็ขับ

ก็แค่ในเมืองเหยียบ Clutch ทรมาณ แต่เราก็ทนกันได้นี่สมัยก่อน

สมัยนี้ A/T มาก็ดีไป เหอะๆ

ผมว่าที่แปลกคือคนขับ M/T เป็นแต่ขับ Autoไม่เป้น ตลก เคยเจออยู่คน ขับ M/T แต่ไม่ยอบขับ A/T มันบอกว่า "ขับแล้วรู้สึกว่ายากกว่า M/T หลายเท่า"

ส่วนผมนี่ขับ Auto บางทีเผลอเหยียบ Clutch ฟรี  :-\

ก็ไม่ใช่ว่าเราแสวงหาเกียร์ M/T หรือถึงทำไอ้ Paddle Shift มาอ่ะ

คงไม่ถึงกะขับ A/T ไม่เป็นแต่ไม่ถูกใจมากกว่า จังหวะอะไรไม่เหมือนเดิมพาลไม่อยากขับ อย่างผมก็เบื่อกะเวลาเกียร์ต่ำ อืดบ้างกระตุกบ้าง เกียร์โง่บ้างไม่ทันใจ engine break ก็ไม่เหมือนกัน แต่ตอนนี้ไม่มีทางเลือกขับ CVT ไป พอนานๆ ก็เริ่มคุ้นเคยบ้าง แต่อยากได้ break hold มาก เหยียบเบรคค้างน่าเบื่อกว่าเหยียบคลัชเยอะเลย โดยเฉพาะในกรุงเทพ