ผู้เขียน หัวข้อ: // Suzuki ประเทศไทย อาจมีแผนนำ Solio ประตูสไลด์ มาขายในระดับราคา 600,000 บาท //  (อ่าน 131771 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
น่ารักดีครับ ดูแล้วเหมาะกับคุณแม่ๆเอาไว้รับ - ส่งลูกไปโรงเรียน ถ้า Suzuki เอาเข้ามาจริงๆ แล้วขอให้ทำราคาได้ประมาณนี้นะ น่าจะรุ่งอยู่ แล้วอนาคตคงจะมีเจ้าอื่นเอามาบ้าง

ปล. วันก่อนผมเห็น เกรย์เอา Toyota Tank มาโชว์ มันดูน่าใช้มาก แต่ราคาไม่น่าคบเลย เกือบ 1.5ล้านอะ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
รถแบบนี้คนญี่ปุ่นน่าจะชอบมากกกกก
แต่คนไทย(ส่วนใหญ่) ไม่ค่อยชอบรถสไตล์นี้รึเปล่า ?

ออฟไลน์ Poj

ผมคาดการณ์ว่า ความสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงไม่น่าผ่าน eco car

แต่ถ้านำเข้ามาจากอินโด(ถ้าผลิต) ในราคา รุ่นล่าง 6 แสน รุ่นทอป ไม่เกิน 7 แสน

มันคงขายดีระดับ 2-3 ร้อยคันต่อเดือน

ออฟไลน์ zeriw009

ถ้าจะมาต้องรีบเลย ก่อน toyota จะอุ้ม daihatsu เข้ามา
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
ขอสีแจ่มๆหน่อยนะ ซูซูกิ ถนนบ้านเราจะได้มีสีสันหน่อย

ออฟไลน์ Krongbun

;)  แมร่งหัน Option แน่ๆ
แต่ซื้อครับ มาเลย eco car
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 07:58:03 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ Newhang

คนอื่นอาจจะชอบ แต่ผมไม่ค่อยชอบนะ ผมดูแล้วไม่ลงตัวไม่สวย คล้ายๆคนที่ต้องการอะไรแบบสุดๆถึงจะชอบ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
คนอื่นอาจจะชอบ แต่ผมไม่ค่อยชอบนะ ผมดูแล้วไม่ลงตัวไม่สวย คล้ายๆคนที่ต้องการอะไรแบบสุดๆถึงจะชอบ

อย่าหั่นมากเลยครับ Note เขาจัดเต็มแล้ว

ออฟไลน์ vsx555

• Jr. Member
  • **
ในช่วงราคา 600,000 ผมก็ยังเลือก Jazz อยู่ดี

ออฟไลน์ joa123

พ่อบ้าน แม่บ้าน ชอบนัก

ส่งลูกเรียนพิเศษ ใกล้ๆบ้าน

ออฟไลน์ Megalodon

ชอบ น่ารักดี เหมาะะวิ่งในเมือง ประหยัดอีกต่างหาก ราคาไม่แรงมาก เปิดตลาดใหม่เลย  :-*

ออฟไลน์ mamaman

ผมมองว่า จริงๆ Suzuki อาจมีอีกทางนะคับ

คือ ทำรถให้เป็นระบบ Mind hybrid

ทำรถให้ประหยัดน้ำมันโดยใช้มอเตอร์ 1 ตัวที่ปั่นไฟด้วย แบตลิเทียมตัวเล็ก กับแบต Q85 สำหรับระบบ start stop
ผมว่าต้นทุนไม่เพิ่มมาก แถมประหยัดด้วย น่าใช้ครับ

จริงๆ ผมสงสัยว่า ในเมื่อมันเป็น hybrid ได้ แบบนี้ทาง suzuki สามารถเคลมภาษี Hybrid ได้ไหมนะครับ
มันถูกกว่าการใช้ภาษี Eco car ซะอีก

เราต้องการความ แตกต่าง ความสดใหม่ ตัวเลือกไม่ซ้ำใคร
ซูซูกิ จะคิดได้ไหมนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 12:01:40 โดย mamaman »

ประสบการใหม่ๆ รถเล็กๆ ที่หลังคาสูงโปร่งมากกกกกกกก
น่ามีสักคัน แต่ราคาก็น่าคิด รอ Alto, Lapin ที่ราคาถูกกว่าทะยอยตามมาหุหุ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
 :-* ตัว hybrid น่ารักมากกกกกกก  :-*

พวกนี้จัดอยู่ใน segment เดียวกับ honda n box  /  toyota db  /  nissan cube ป่าวครับ

ออฟไลน์ ps000000

:-* ตัว hybrid น่ารักมากกกกกกก  :-*

พวกนี้จัดอยู่ใน segment เดียวกับ honda n box  /  toyota db  /  nissan cube ป่าวครับ

nbox น่ะใช่ แต่ไม่ใช่กับ bb / cube ครับ

ทรงนี้ผมเรียก city car ทรงจิ๋วแต่ tall boy สไตล์รถตู้ฉบับมินิ
เรียกยาวมาก 555 สรุปมันคือ Kei car ทรงตู้ๆ หน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 12:27:22 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ Newhang

อย่าหั่นมากเลยครับ Note เขาจัดเต็มแล้ว

หั่นอะไรครับ ผมไม่เข้าใจ  แล้วเกี่ยวอะไรกับ note

ผมแค่บอกว่า มันไม่สวยดูไม่ลงตัว  ผมไม่ได้พูดถึงเรื่องอื่นเลยนะครับ
คนที่ชอบก็คือคนที่อาจจะมองว่าสวยและคำนึงการใช้งาน อยากได้กว้างๆอะไรก็แล้วแต่ แต่ไม่ใช่ผม
คงเข้าใจอะไรผิดแล้วล่ะ ผมละมึนเลยทีเดียว
ไม่มีตรงไหนผมพูดถึง option หรือราคาเลย ผมอ่านหัวกระทู้ ดูรูป ก็คิดว่ามันไม่ใช่แนวผมเลย
แค่นั้น

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ขอแตกประเด็นไปที่กระทู้นี้นะคับ...คุณเห็นด้วยหรือไม่ ถ้า Suzuki จะนำระบบ SHVS (Mild hybrid) มาใส่ในรถ Eco car เฟส2
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=58449.0

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: // Suzuki ประเทศไทย อาจมีแผนนำ Solio ประตูสไลด์ มาขาย
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 13:18:49 »
ก็ดูแนวดีครับ ขอตัวล่างสไลด์ธรรมดาไม่ต้องไฟฟ้าและเกียร์อยู่คอนโซลหน้าตามในรูปหละก็มีหวั่นแน่ๆละ ต้นปีหน้าจะเริ่มหารถใหม่พอดีเลื่อนจากปีหน้าเพราะจะปิดบ้านให้หมดก่อน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ TNP

ตอนนี้ ตลาดรถบ้านเรา เดือนๆ นึง ECOCAR ขายได้ 6,000 - 9,000 คัน/เดือน

จะมีรถแบบนี้ ขายให้ได้สัก 600-900 คัน/เดือน  คิดว่า ไม่ใช่เรื่องยากเลย

ผมเชื่อว่า ยังมีคนส่วนนึง มีตังค์พอ ต้องการรถที่เก๋ น่ารัก แตกต่าง แต่ตอบสนองการใช้งานในเมือง ได้เหมือนๆ ECOCAR รุ่นอื่นๆ

มันหมดยุคแล้ว ที่ในตลาดมีขาย 10 รุ่น ก็จะขายรถรูปแบบที่เหมือนๆ กันหมด

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Re: // Suzuki ประเทศไทย อาจมีแผนนำ Solio ประตูสไลด์ มาขาย
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 13:32:05 »
ก็ดูแนวดีครับ ขอตัวล่างสไลด์ธรรมดาไม่ต้องไฟฟ้าและเกียร์อยู่คอนโซลหน้าตามในรูปหละก็มีหวั่นแน่ๆละ ต้นปีหน้าจะเริ่มหารถใหม่พอดีเลื่อนจากปีหน้าเพราะจะปิดบ้านให้หมดก่อน

ใช่คับ เห็นด้วย ส่วนตัวผมขอประตูไฟฟ้าข้างซ้ายข้างนึงครับ

ออฟไลน์ VORA

ผมชอบนะ สวยดี ตะมุตะมิจัง

แต่เอามาขายเพื่ออุดช่องว่าง หรือ เปิดตลาดใหม่ที่ยอดขายไม่มากดีกว่า
รถแบบนี้ไม่คุ้มค่าคนไทย น่าจะเป็นรถคัน 2  3 4 ของบ้านมากกว่ารถคันเดียว

ยังไงยอดขายไม่มีทางสูงแน่ๆ น้อง mobi  sianta ยังขายได้เรื่อยๆไม่มาก

แต่ถ้าเจาะตลาด niche มากมาก เน้นคนระดับบน ในราคาน่าคบ 660000 เอาขับเล่น อันนี้ OK

ออฟไลน์ หมีขับสี่

คราวหน้าเอา Hustler มาด้วยนะครับ  8)

หั่นอะไรครับ ผมไม่เข้าใจ  แล้วเกี่ยวอะไรกับ note

ผมแค่บอกว่า มันไม่สวยดูไม่ลงตัว  ผมไม่ได้พูดถึงเรื่องอื่นเลยนะครับ
คนที่ชอบก็คือคนที่อาจจะมองว่าสวยและคำนึงการใช้งาน อยากได้กว้างๆอะไรก็แล้วแต่ แต่ไม่ใช่ผม
คงเข้าใจอะไรผิดแล้วล่ะ ผมละมึนเลยทีเดียว
ไม่มีตรงไหนผมพูดถึง option หรือราคาเลย ผมอ่านหัวกระทู้ ดูรูป ก็คิดว่ามันไม่ใช่แนวผมเลย
แค่นั้น

ผมกดตอบคุณ krongbun ครับ งงทำไมระบบโยงมาเป็น
ตอบคอมเม้นต์ถัดมาแทน

ถ้าขายได้เกือบพันคัน
รถ Kei car คงตามมาอีกเพียบ

ถ้าขายได้ 500 คัน
มารุ่นเดียวจบ ลิมิเต็ดเอดิชั่น  ;D

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
พอดีสนใจพวกนี้มานานละ ละก็ดีใจที่จะเข้าไทย แต่อาจเป็เพราะประตูเลื่อนเลยทำให้ราคาโดดไปนิดรึเปล่าไม่แน่ใจ ถ้าเป็นพวก4ประตู อาจจะถูกกว่า

สมมุติ toyota daihutsu นำมาขายเหมือนกัน แล้วเป็นตัวนี้ ผมว่าหน้าตาก็ดี และเปน4ประตู เดี๋ยวจะลงคลิปแต่ละยี่ห้อคร่าวๆ น่ารักทุกคันเลย

1. Daihutsu MOVE

2. Honda N-Wgn

3. HOnda N-box moduro X

4. toyota roomy 2017

5. Toyota Tank  MODELLISTA

6. Nissan Dayz roox

7. Mitsubishi Ek space

8. 2017 Suzuki Wagon R Stingray

9. Suzuki Spacia

10. Dathutsu THOR

11. Daihutsu MOVE Canbus

สำหรับผมชอบ Daihutsu move เพราะว่า เค้าว่าเปน MINI Alphard
ละก็ชอบ Daihutsu MOVE Canbus อีกคัน เพราะน่ารักมากจริงๆ

ผมดีใจครับ ที่ประเทศเรากำลังจะได้มีรถแบบนี้ขับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 17:47:16 โดย jztang »

ออฟไลน์ Jacob

รถแม่บ้านจ่ายตลาดอีกแล้ว
ขอ sx4 กับ vitara ได้มั้ย เห็นคลิปเมืองนอก 0-100 8 วิกว่าๆเอง ประหยัดด้วย

move กับ n-wgn สวยจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
มาเหิะ ขอเป็น wide bodyกว่านี้อีกนิด ใส่เครื่อง swift ก็ได้ ผมเอาคนนึง
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
ผมเห็นแล้วหลงรักเลย  :-* :-* :-* :-* :-*