ผู้เขียน หัวข้อ: // Honda Mobilio Minorchange เตรียมเปิดตัวอย่างเป็นทางการในไทย 9 พฤษภาคมนี้ //  (อ่าน 42017 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Honda Mobilio Minorchange

12 กันยายน 2014 เสียงเพลง โมบิลิโอ โอะ โอ้ะ ดังขึ้น พร้อมกับการเปิดตัว
Honda Mobilio ในประเทศไทย ณ เวลานั้น เชื่อว่าหลายคนคงมีเพลงนี้
ติดหูอยู่แน่นอน กระแสตอบรับก็ค่อนข้างดี จนกระทั่งการมาของ BR-V ทำให้
Mobilio ค่อยๆเลือนหายไปจากตัวเลือกของลูกค้า

จากนั้น Honda ประเทศไทย จึงปรับอุปกรณ์ให้กับ Mobilio MY2016 เมื่อ
5 มกราคม 2559 ปรับเครื่องยนต์ให้รองรับน้ำมันสูงสุด E85 และ เพิ่ม
ระบบควบคุมการทรงตัว VSA พร้อมกับ ระบบช่วยออกตัวบนทางลาดชัน HSA
ทุกรุ่นย่อย แต่ดูเหมือนก็ยังไม่สามารถดึงยอดกลับมาได้ เป็นการแย่งเค้กกันเอง
ระหว่าง Mobilio และ BR-V

เวลาล่วงเลยมา 3 ปี ประเทศแรกที่เปิดตัว Mobilio อย่างอินโดนีเซีย จึงได้
ทำการเปิดตัว Mobilio Minorchange เป็นที่แรกเหมือนเช่นเคย ไปเมื่อวันที่
13 มกราคมที่ผ่านมา อันเป็นตลาดหลักของรถประเภท MiniVan หรือ MiniMPV
7 ที่นั่งขนาดเล็ก

คราวนี้ถึงคิวของ Honda ประเทศไทย ที่จะเปิดตัว Mobilio Minorchange
อย่างเป็นทางการในวันที่ 9 พฤษภาคมนี้ แซงคิว Honda Jazz Minorchange
ที่มีกำหนดการเปิดตัวไล่เลี่ยกัน ช่วงเดือน พฤษภาคม - มิถุนายน นี้เช่นกัน

Engine เครื่องยนต์

เครื่องยนต์เบนซิน 4 สูบ SOHC PGM-FI ขนาด 1.5 ลิตร 1,497 ซีซี.
กระบอกสูบ x ระยะช่วงชัก : 73.0 x 89.4 มิลลิเมตร อัตราส่วนกำลังอัด
10.3 : 1 กำลังสูงสุด 117 แรงม้า ที่ 6,000 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด
146 นิวตันเมตร ที่ 4,700 รอบ/นาที จับคู่กับเกียร์ธรรมดา 5 จังหวะ
หรือ เกียร์อัตโนมัติ CVT รองรับน้ำมันสูงสุด E85

รุ่นปัจจุบันแบ่งออกเป็น 4 รุ่นย่อย โดยรุ่น S จะมีเบาะ 2 แถว 5 ที่นั่ง
ส่วนรุ่น V และ RS จะมีเบาะ 3 แถว 7 ที่นั่ง (597,000 - 755,000 บาท)

- 1.5 S MT (5 ที่นั่ง)
- 1.5 S CVT (5 ที่นั่ง)
- 1.5 V CVT (7 ที่นั่ง)
- 1.5 RS CVT (7 ที่นั่ง)

รอชมกันว่าจะมีรายละเอียดที่แตกต่างจากเวอร์ชั่นอินโดนีเซียหรือไม่ และ
มีรุ่นย่อยเกียร์ธรรมดา ทำตลาดต่อไปหรือไม่ รายละเอียดอย่างเป็นทางการ
ทั้งหมด ของ Honda Mobilio Minorchange ติดตามได้ในวันที่
9 พฤษภาคมนี้

ภาพรถคันจริง Honda Mobilio Minorchange เวอร์ชั่นอินโดนีเซีย
https://autonetmagz.com/intip-yuk-fitur-baru-honda-mobilio-facelift-terbaru-2017/47993/

ออฟไลน์ ayeweb

• Jr. Member
  • **
    • รถรับจ้าง
รู้สึกว่าจะเงียบๆ ไปนะตัวนี้
สาวกRanger
oer1981h

ออฟไลน์ dinpordinpuen

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนหน้า เปลี่ยนภายใน เปลี่ยนเครื่อง รู้สึกว่าภายในมันจะเหมือนกันตั้ง4รุ่นเลยมั้ยฮอนด้า ไม่สร้างความแตกต่างให้อีกซักหน่อยหรอ

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
สอบถามหน่อยครับ
mobilio ต่างจาก BRV ยังไงครับ
เป็นรถ7ที่นั่งเหมือนกัน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
คันสีส้ม สวยดีแหะ  8)

ออฟไลน์ tnp_super

สอบถามหน่อยครับ
mobilio ต่างจาก BRV ยังไงครับ
เป็นรถ7ที่นั่งเหมือนกัน
BR-V ยกสูงขึ้น

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้ามีเงิน ผมเลือก Mobi มากกว่า BRV ครับ ไม่ว่าจะก่อน หรือ หลัง MC ก็ตาม

ทุกวันนี้ยังมองไม่เห็นว่า BRV ดีกว่าตรงไหน

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
ตกลงว่า รุ่นนี้ ยังจะทำต่อเหรอเนี่ย ?

ไม่รู้ว่า ใช้สมองส่วนไหนคิด

หรือว่า ... Part สำคัญๆ ที่เอาไปใช้กับ BR-V ไม่ได้ มันเหลือเยอะ มันเลยต้องผลิตต่อไป ?

ออฟไลน์ SM.

ดูดีขึ้นเยอะมาก

ออฟไลน์ mirthhahaha

ไฟหน้าเหมือน REVO เลย

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์

ออฟไลน์ winit2014

ดูดีกว่าเดิมนะ  :)

ออฟไลน์ bubball

สีส้มหลังคาดำแบบในรูปจะมาไม๊นะ  :-X

ออฟไลน์ Hakosuka

ผมว่าตัวนี้ออกมาก็ไม่ค่อยมีเหตุผลที่ซื้อ BRV เลย ราคาถูกกว่าด้วย นอกจากชอบรูปร่าง

ออฟไลน์ ismael

รถดีราคาประหยัด(ราคาเก่านะ)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ทางเลือกสำหรับคนไม่ชอบหน้า Sienta
แถมราคาถูกกว่า แต่ไม่มีประตูเลื่อน  :D

WR-V ไม่มา ก็มีตัวนี้นี่แหล่ะที่หน้าแนวเดียวกัน
ไฟท้าย Mobi ก็สวยกว่า BR-V

อยากเห็นตัวจริงสีขาว ชอบหน้ามันดูดุขึ้นดี :-*

ที่จริงหน้าตามันก็ดูขมเข้มแบบ SUV
มีแร็คหลังคาอีก นี่ก็ดูคล้าย crossover แล้ว ขาดแต่กาบสีดำรอบคัน
จริงๆ SUV ก็ไม่จำเป็นต้องมีกาบสีดำรอบคันก็ได้ แค่ยกสูงขึ้นมากกว่าปกติ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2017, 14:34:37 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ AzLaRN

ไฟหน้า โปรเจคเตอรื หายไปไหนนะ ?

ออฟไลน์ Newhang

ผมไม่ค่อยชอบดีโซน์ honda ยุคนี้เลย
hrv น่าจะดูดีที่สุดของ honda

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ปรับแล้วหน้าตาสวยขึ้นทั้งภายในและภายนอก แต่ก็ไปคล้ายพี่น้องร่วมค่ายอยู่นะ รอดูออฟชั่นและราคาวันที่ 9 ครับ  :D

ไฟหน้า โปรเจคเตอรื หายไปไหนนะ ?

ลุ้นของไทยจะได้มั้ยนะครับ
ถ้าไม่ได้นี่ ตัวท็อปจะไม่น่าซื้อเท่าตัวยปัจจุบันที่คนถอยเพราะไฟหน้าสวย

ออฟไลน์ lufy

มีความเป็นรีโว่กับเซเลริโอ  ไฟหน้านี้แชร์อะไหล่กับรีโว่ได้เลย

ออฟไลน์ ps000000

พี่น้องคู่นี้คอยสู้ไม่ถอยกับเซียนต้า

ออฟไลน์ faked

• Newbie
  • *
ดูสวยขึ้นครับ แต่รู้สึกข้างหน้ามันจะคล้ายกันไปหมดแล้วนะกับพี่น้องร่วมค่ายรุ่นอื่นๆ  :-[

แต่เรื่องหน้าตาเหมือนกันไปหมดในค่ายนี้ก็เหมือนมาสด้าเเหละเนอะ ถ้ามันสวยก็จบ

ออฟไลน์ phantumas

• Newbie
  • *
ผมโทรถามคอลเช็นเตอร์หลัก กับศูนย์ H วิภาวดี แล้วเขาตอบว่า ยังไม่มีการนำรุ่น MC ออกมาจำหน่ายครับ แต่จะมี Jazz ตัว MC ออกมาก่อน แล้วเขายังบอกว่า ข่าวนี้ไม่ได้มาจาก ฮอนด้าครับ ผมสับสนมากๆตอนนี้ เพราะจองตัวเก่าไว้แล้วแต่ยังไม่ได้รับรถ

ผมโทรถามคอลเช็นเตอร์หลัก กับศูนย์ H วิภาวดี แล้วเขาตอบว่า ยังไม่มีการนำรุ่น MC ออกมาจำหน่ายครับ แต่จะมี Jazz ตัว MC ออกมาก่อน แล้วเขายังบอกว่า ข่าวนี้ไม่ได้มาจาก ฮอนด้าครับ ผมสับสนมากๆตอนนี้ เพราะจองตัวเก่าไว้แล้วแต่ยังไม่ได้รับรถ

call center ไม่มีทางรู้หรอกครับถ้ารถยังไม่เปิดตัวจริงๆ
และจริงๆ Call center ไม่มีหน้าที่ๆ จะรับทราบและตอบคำถามเรื่องนี้ครับ
เพราะมันเป็นความลับบริษัทครับ ถ้า Call center รู้นี่คือแปลกที่สุดในโลกแล้วครับ

ออฟไลน์ O_o"

รูปทรงไฟหน้าคงได้แบบจากรุ่นแน่เลย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Joii

ถ้ามีเงิน ผมเลือก Mobi มากกว่า BRV ครับ ไม่ว่าจะก่อน หรือ หลัง MC ก็ตาม

ทุกวันนี้ยังมองไม่เห็นว่า BRV ดีกว่าตรงไหน
+1 ครับ

แต่เพิ่มเติม โมบี้หน้าใหม่สวยตรงไหนถามจริงฮอนด้า ผมอยากได้หน้าเดิมที่มาพร้อมกับเบาะหน้าใหม่ ปุ่มสตาร์ท และสมาร์ทเอ็นทรี่มากกว่าหน้ากันดั้มแบบนี้

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

+1 ครับ

แต่เพิ่มเติม โมบี้หน้าใหม่สวยตรงไหนถามจริงฮอนด้า ผมอยากได้หน้าเดิมที่มาพร้อมกับเบาะหน้าใหม่ ปุ่มสตาร์ท และสมาร์ทเอ็นทรี่มากกว่าหน้ากันดั้มแบบนี้

เห็นด้วย ผมว่า BR-V แพงมากนะ เทียบกับสิ่งที่ได้ ถ้าไม่มองว่ามันเหมือน CR-V คนคงไม่ซื้อกัน

ออฟไลน์ O_o"

กระจังหน้าสีดำ ยังคงเป็นการตกแต่ง ขั้นพื้นฐานจริงๆสำหรับรถในยุคนี้  :D :D :D