ผู้เขียน หัวข้อ: Type R ทำลายสถิตินูร์เบอร์กริงสื่อว่าพื้นฐาน Civic FC คือหนึ่งในสุดยอดรถรึเปล่า  (อ่าน 9998 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
เห็น Type R สามารถทุบสถิติที่เคยครองโดยรถเยอร์มันได้ แสดงว่า
พื้นฐานรถ Civic FC นี่คือหนึ่งในสุดยอดรถรึเปล่าครับ หรือสุดยอดรถจริงๆ
มาจากการปรับแต่งจูนครับ พื้นฐานก็เพียงบางส่วน

และคุณจะแต่ง Type R แบบนี้จริงๆ ใช่มั้ยครับ (อวกาศมากแม่เจ้า)

ออฟไลน์ bubball

อยากรู้ว่าถ้าทำ FC Type R แบบ Sedan จะเร็วกว่าไหมนะ ?
เพราะรูปทรงของ Sedan ดูแล้วลู่ลมกว่า

ออฟไลน์ Alcatraz

อย่ายึดติดกับตัวรถมากเกินไป ฝีมือคนขับก็มีผล

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
เดี๋ยวอีกซักพักก็จะมีรถมาทำลายสถิติ สลับไปสลับมา เพราะบริษัทรถยังทำได้อีกเยอะแค่ขยับปรับแต่ให้ชนะทีละนิด จะได้มีข่าวให้ตื่นเต้น เพิ่มยอดขาย

ออฟไลน์ Smith686

Re: Type R ทำลายสถิตินูร์เบอร์กริงสื่อว่าพื้นฐาน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 00:47:59 »
       ทำลายสถิติด้านไหน อย่างไร  แล้วรถที่ทำลายสถิติคือรถที่ขายตามโชว์รูมทั่วๆไปหรือเปล่า

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ปัญหาคือบางคนจะขับแบบคิดว่ารถตัวเองเป็นรถแข่งละสิครับ

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

โฆษณาชวนเชื่อจากค่ายรถที่ทำให้คนทั่วไปเข้าใจผิดๆๆ

ประเด็นคือ ***เร็วสุดในรถขับหน้า*** ไม่ใช่ทำเวลาต่อรอบเร็วที่สุดของสนาม

Lap time 7 นาที 43.8 วินาที เป็นอันดับที่ 64 จาก Overall Record. 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เหมือนจะปรับเปลี่ยนอยู่ด้วยนะครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
Re: Type R ทำลายสถิตินูร์เบอร์กริงสื่อว่าพื้นฐาน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 01:17:31 »
       ทำลายสถิติด้านไหน อย่างไร  แล้วรถที่ทำลายสถิติคือรถที่ขายตามโชว์รูมทั่วๆไปหรือเปล่า

ไม่อ่านไม่ดูหน่อยเหรอครับ รายละเอียดการทำลายสถิติก็มีบอกอยู่ แล้วรุ่นรถยี่ห้อรถก็บอกอยู่

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
อย่ายึดติดกับตัวรถมากเกินไป ฝีมือคนขับก็มีผล

เค้าคงคัดคนที่ดีที่สุดมาทดสอบหล่ะครับ ไม่งั้นเวลาให้ตัวเลขคงต้องบอกชื่อคนขับด้วยมั้ง ทุกค่ายก็อยากให้ตัวเลขดีสุดก็คงหาคนทดสอบดีสุดหล่ะ อย่างงี้ อยากได้รถพื้นฐานดี ต้องขอแถมคนขับด้วยไหม

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

เค้าคงคัดคนที่ดีที่สุดมาทดสอบหล่ะครับ ไม่งั้นเวลาให้ตัวเลขคงต้องบอกชื่อคนขับด้วยมั้ง ทุกค่ายก็อยากให้ตัวเลขดีสุดก็คงหาคนทดสอบดีสุดหล่ะ อย่างงี้ อยากได้รถพื้นฐานดี ต้องขอแถมคนขับด้วยไหม
ใช่ครับ แต่ละค่ายที่เอารถตัวเองมาจับเวลาในสนามนี้ ล้วนใช้สุดยอดนักขับ
บางคนอยู่กับการพัฒนารถมาตั้งแต่เริ่มในกระดาษ
ฉะนั้นเรื่องเวลาที่เอามาพูดคุยกัน ตัดปัจจัยเรื่องฝีมือนักขับออกไปได้เลยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ akewizard

Civic Type R ถ้ารวมตัวที่แล้วด้วย ก็ถือครองสถิติรถ production ขับเคลื่อนล้อหน้าที่ทำเวลาต่อรอบเร็วสุดใน Nurburgring มา 2 ปีกว่าๆได้
การจะอ้างว่าเป็นรถ production ได้ ก็คงต้องอยู่ในกติกาทั่วไปที่สากลยอมรับกัน คือคงมีการปรับแต่งได้บ้างแต่ไม่เยอะ

ค่าย honda เคยทำรถดีๆออกมาก็หลายรุ่นอย่าง NSX ,S2000 หรือ Intrega DC5 ที่เป็นรถขับหน้าที่ทั่วโลกยอมรับว่า Handing ดีมากรุ่นหนึ่ง
การที่จะทำ Type R ให้เป็นรถที่ดีได้ก็ไม่ใช่เรื่องน่าแปลกอะไร

ปกติสนาม nurburgring เป็นสนามที่ขับด้วยความเร็วสูงแล้วอันตรายที่สุดในโลกสนามหนึ่ง อดีตที่ผ่านมามีนักขับเก่งๆหลายคนที่จบชีวิตที่นี่ ถึงได้ฉายาว่า Green hell
ค่ายรถหลายๆค่ายจึงอยากจะแสดงความเป็นสุดยอดรถด้วยการเอารถของตนเองมาทดสอบพร้อมกับสุดยอดนักขับที่ดีที่สุดเท่าที่จะหาได้

ส่วนรถที่วิ่งต่อรอบสนามได้เร็วที่สุดตอนนี้คือ Lamboghini Huracan' Performante ซึ่งเป็นรถเครื่องวางกลางและขับเคลื่อนแบบ AWD

ออฟไลน์ CJ.

ดู Top 100 แล้วจะว่าไปก็น่าภูมิใจแทน Honda นะครับ rank 64 จากตัวก่อน 84

https://nurburgringlaptimes.com/lap-times-top-100/
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ MUK

เป็นรถที่สวยมากครับ

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
อึหือแข่งกับ GT3 RS ได้เลย เวลาห่างกันไม่ถึง 1 วินาที

แต่ราคาต่างกัน.....

คนขับเก่งมากด้วยครับ เสียงยางนี่กรี๊ดลั่นทุกโค้ง เป็นผมขับคงชั่วโมงเศษๆ

รุ่นนี้มีขายในญี่ปุ่น พอแต่ละค่ายเอามาโมดิฟาย จาก 316 ม้า คงไป 500++ ได้สบายๆ

์RIP เครื่อง NA

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
ของเค้าดีจริงๆ บ้านเราเห็นมีremap กันแล้วได้ 360แรงม้า 500 Nm สบายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2017, 08:01:56 โดย golfieboy »
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ ^Yimm@^

คงต้องมาดูรายละเอียดก่อนว่าจุดที่ต่างจาก FC ปกติมากน้อยแค่ไหน
กลัวมันจะต่างจาก FC ตัวปกติมากเลยจนเหมือนรถคนละคันหน่ะสิครับ

ออฟไลน์ redsun

อึ้งงงง และตื้นตันแทน HONDA
รถขับหน้าทำได้แบบนี้
โครตเก่งครับ  :-* :-* :-*

ขอบคุณคุณ CartoonJ. ด้วยครับ
ที่เอาลิ้งเจ๋งๆ Top 100 Nürburgring Lap Times มาให้ครับ

ออฟไลน์ oryor

ช่วงล่าง FC ก็เลียนแบบรถเยอรมันมานี่หล่ะ
เหมือนกันยังกับแกะทั้งข้างหน้าและหลัง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ในความเป็น Type R ผมว่ามันก็อาจจะมองว่าปกติของตัวรถ(ถ้าไม่มองคนขับ) เพราะตัวที่แล้ว มันก็เคยเป็น The Best FF ที่เร็วที่สุดใน NBR nurburgring nordschleife แล้วก็โดน club sport แซงขึ้นมาในช่วงปีที่แล้ว

การมาของ "Type R" ใหม่ ก็กลับบมาทวง The Best FF จาก club sport อีกครั้ง (และก็แน่ล่ะที่จะเร็วกว่า Type R ตัวเดิมด้วย)

และในอนาคต The Next Type R ก็จะเป็นแบบนี้ คือ เร็วกว่าตัวเดิม

...สรุป มันเป็นเรื่องปกติครับ

เพราะถ้าตัวใหม่ ช้ากว่า ตัวเก่า ซิแปลก และในความเป็น Type R ก็น่าจะที่สุด ของ Honda อยู่แล้ว ส่งต่อรุ่นต่อรุ่น

ออฟไลน์ HHHsung

อ่านแล้วก้เห็นถึงทัศนคติของหลายๆ ท่านในนี้ เวปเกรียนก็ยังคงเกรียนต่อไป.....

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ไม่มี Focus ในท็อปวันฮันเดรด!

ออฟไลน์ paeybu

ใช่ครับ แต่ละค่ายที่เอารถตัวเองมาจับเวลาในสนามนี้ ล้วนใช้สุดยอดนักขับ
บางคนอยู่กับการพัฒนารถมาตั้งแต่เริ่มในกระดาษ
ฉะนั้นเรื่องเวลาที่เอามาพูดคุยกัน ตัดปัจจัยเรื่องฝีมือนักขับออกไปได้เลยครับ

+1 แต่จะเทียบกับ FC เดิมๆในบ้านเราไม่ได้เลยครับ ตัว type r ปลีกย่อยมันต่างกันเยอะมาก ต่อให้ platform เดียวกันก็เถอะ ยิ่งตัวนี้ผมว่ายิ่งเยอะเลยแหละ

ออฟไลน์ bubball

ในความเป็น Type R ผมว่ามันก็อาจจะมองว่าปกติของตัวรถ(ถ้าไม่มองคนขับ) เพราะตัวที่แล้ว มันก็เคยเป็น The Best FF ที่เร็วที่สุดใน NBR nurburgring nordschleife แล้วก็โดน club sport แซงขึ้นมาในช่วงปีที่แล้ว

การมาของ "Type R" ใหม่ ก็กลับบมาทวง The Best FF จาก club sport อีกครั้ง (และก็แน่ล่ะที่จะเร็วกว่า Type R ตัวเดิมด้วย)

และในอนาคต The Next Type R ก็จะเป็นแบบนี้ คือ เร็วกว่าตัวเดิม

...สรุป มันเป็นเรื่องปกติครับ

เพราะถ้าตัวใหม่ ช้ากว่า ตัวเก่า ซิแปลก และในความเป็น Type R ก็น่าจะที่สุด ของ Honda อยู่แล้ว ส่งต่อรุ่นต่อรุ่น

+1 ครับ Type R มีชื่อเสียงมาแล้วยาวนาน ตัวใหม่นี้จะเป็นอีกคันที่เป็นสุดยอดรถก็ไม่แปลกใจอะไร

ออฟไลน์ tvm

ถ้ามองแค่ว่าวิ่งในริงก์ได้เร็วสุดคือ "สุดยอดรถ" ก็คงตามนั้นนะครับ 55555555555555555

ออฟไลน์ 7777777

งงครับ ทำลายสถิติอะไรครับ?

ทำลายสถิติตัวเอง หรือยังไงครับ?

ผมกลับมองว่า มันควรทำได้ดีกว่านี้ด้วยซ้ำ type-R ตัวใหม่แล้วนะครับ เร็วกว่าตัวเก่าแค่7วิ

ห่างจากGTR nismo ไม่เห็นฝุ่น 40วิ+

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

ของเค้าดีจริงๆ บ้านเราเห็นมีremap กันแล้วได้ 360แรงม้า 500 Nm สบายๆ

พี่แกสับเกียร์ซะผมอยากจะออกไปขับรถซะตอนนี้เลย  ได้ฟิวจริงๆ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto

ทำลายสถิติตัวเอง หรือยังไงครับ?

ผมกลับมองว่า มันควรทำได้ดีกว่านี้ด้วยซ้ำ type-R ตัวใหม่แล้วนะครับ เร็วกว่าตัวเก่าแค่7วิ

ห่างจากGTR nismo ไม่เห็นฝุ่น 40วิ+
ก่อนจะมาตอบก็อ่านรายละเอียดในหน้าเวปก่อนก็ดีนะครับ ไม่ต้องรีบพิมตอบก็ได้ แล้วถ้าไม่เข้าใจเรื่องทำเวลาเนี่ย ก็อย่าพูดไปครับ อายเค้า ถึงว่าคนไทยอ่านหนังสือน้อยละชอบมาพิมก่อน ใช้คำว่า ตั้ง 7 วินาที เถอะครับ ไม่ใช่แค่ 7 วิ เฮ้อเพลีย

ออฟไลน์ akewizard

เป็นรถขับหน้าที่เร็วที่สุดใน Nurburgring ครับ ย้ำนะ...ว่าในบรรดารถขับหน้า คันนี้ทำเวลาได้เร็วที่สุด
การวิ่งได้เร็วกว่าคันเดิม 7 วินาทีบนสนาม Nurburgring ไม่ใช่เรื่องง่ายครับ

เมืองนอกเวลาเขาเทียบสมรรถนะรถในสนาม เขาจะดูพิกัดเครื่อง layout การวาง และระบบขับเคลื่อนเป็นหลักครับ
GTR nismo เครื่อง V6 3800 turbo ขับเคลื่อนสี่ล้อ ที่นั่นเขาจะไม่มาเทียบกับ Type R ขับหน้าเครื่อง 4 สูบ 2000 โดยตรงเพราะมันคนละพิกัดกัน

เหมือนที่เราจะไม่มาเทียบว่าโมฮัมมัด อาลี ต่อยเจ๋งกว่าเขาทรายกาแล๊คซี่ อะไรทำนองนั้นครับ เพราะนั่นเขาชกคนละพิกัดกัน แต่ก็เป็นตำนานทั้งคู่...

ปล.ผมเข้าใจว่าเห็นหัวกระทู้แล้วบางท่านคงรู้สึกหมั่นไส้กันไม่น้อย ว่า Civic อยู่ดีๆจะมาเป็นสุดยอดรถได้ไง
คือโลกเรามันก็แข่งขันกันพัฒนาเทคโนโลยีวิศวกรรมยานยนต์กันไปเรื่อยๆ มันก็มีผลัดกันนำ ผลัดกันตามไปเรื่อยๆ อย่าคิดมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2017, 11:19:31 โดย akewizard »