ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อรถขึ้นฮ้อย ที่ศูนย์ และโช๊คพัง เราเรียกร้องได้บ้าง หรือไม่ครับ  (อ่าน 6365 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
สืบเนื่องจากกระทู้ การซ่อม 'ป้าแก่' (CRV G1) ที่ลูกปืนเพลาขับเริ่มร้าว จึงเข้าไปเปลี่ยนที่ 0 แห่งหนึ่ง และได้ชำระเงินค่าอะไหล่เป็นจำนวน 32,xxx บาท เมื่อเช้านี้

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=58554.0

ปรากฎว่า เมื่อนำรถมาเทสต์ดู พบว่า เวลาขึ้นเนินหลังเต่า มักมีเสียงดังเหมือนโลหะบดกัน ในจังหวะลง และทาง 0 สันนิษฐานว่า อาจจะมาจากโช้ค เนื่องจากรถถูกนำขึ้นฮ้อย

โดยส่วนตัว ผมก็เข้าใจครับ ว่าน่าจะเป็นเหตุสุดวิสัย ไม่ได้มีใครอยากให้เกิดขึ้น แต่ รถของผมไม่เคยมีอาการลักษณะนี้มาก่อน และพบว่า เพิ่งมาเป็นเมื่อซ่อมเสร็จจาก 0 จึงคิดๆอยู่บ้าง ว่า คงจะดี ถ้าทางศูนย์ช่วยเหลืออะไรบ้าง

ผมควรขอให้ ช่วยแชร์ค่าอะไหล่โช้ค แบบคนละ 50/50 ไหมครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ สำหรับความเห็นจากเพื่อนๆ  :-*

Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
อายุมันเยอะแล้ว กอปรกับเล่นท่ายาก

ถ้าเป็นผม จะไปเอาความกับเขา คงไม่ครับ เพราะถ้าขึ้นไม่นานแล้วเป็น
ยกเว้นแต่ว่า ขึ้นไว้ทั้งวัน ไม่ทำอะไรเลยครับ

ส่วนเจ้าของรถ ก็ลองคิดๆดูครับ ว่าน่าจะมาจาก เขาขึ้นไว้นานแล้วพัง หรือขึ้นแป๊บเดียวแล้วพังตามอายุครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคยมีประสบการณ์กับ Toyota ครับ CAMRY 2003 ขึ้นฮ้อยส์ศูนย์ละโช้คตาย
ศูนย์ต่อรองมาทีแรกขอรับผิดชอบแบบ 50/50 เพราะโช้คเก่าแล้ว
แต่พ่อผมต่อรองไปอีก ว่าอยู่ดีๆทำไมลูกค้าต้องมาเสียเงินหลายพันทั้งๆที่ถ้ามันไม่เสียก็ใช้ได้อีกหลายปี
อีกอย่าง camry รุ่นนี้มีปัญหาโช้คตายเยอะมาก
เหมือนเป็น defect หรือ design flaw ที่ทาง TMT ทำมาไม่ดี 
ศูนย์เลยบอกขอเวลาติดต่อ TMT สุดท้ายเค้ายอมเปลี่ยนคู่ใหม่ให้ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
เคยมีประสบการณ์กับ Toyota ครับ CAMRY 2003 ขึ้นฮ้อยส์ศูนย์ละโช้คตาย
ศูนย์ต่อรองมาทีแรกขอรับผิดชอบแบบ 50/50 เพราะโช้คเก่าแล้ว
แต่พ่อผมต่อรองไปอีก ว่าอยู่ดีๆทำไมลูกค้าต้องมาเสียเงินหลายพันทั้งๆที่ถ้ามันไม่เสียก็ใช้ได้อีกหลายปี
อีกอย่าง camry รุ่นนี้มีปัญหาโช้คตายเยอะมาก
เหมือนเป็น defect หรือ design flaw ที่ทาง TMT ทำมาไม่ดี 
ศูนย์เลยบอกขอเวลาติดต่อ TMT สุดท้ายเค้ายอมเปลี่ยนคู่ใหม่ให้ครับ

ฐานะผู้ขายยางนะครับ รุ่นนี้ เป็นอาการประจำรุ่นเลยครับ แคมรี่ 03-06
ยกไม่ได้เลย ตายคาที่ ต้องหาอะไรหนุนก่อนเสมอประกอบกับระมัดระวังเป็นพิเศษ

ออฟไลน์ Nikle_pk

เคยเจอในเคสเฟียสต้า
ขึ้นฮ้อยแล้วเจ๊งเหมือนกัน
สรุปจ่ายเงินเปลี่ยนเองครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nuntapon.s

ของมันเสื่อมอยู่แล้วครับ ไม่งั้นไม่ค้างหรอกครับ  ถ้าไม่ยกช่างเขาก็ซ่อมไม่ได้ก็ต้องยอมครับ  อย่าไปให้เขารับผิดชอบเลยครัย

ออฟไลน์ focus2012

มีรุ่นไหนต้องระวังเป็นพิเศษไหมครับ จะได้ป้องกันไว้

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
ที่แน่ๆ Camry ทั้งรุ่นปี 02-06 และ 06-12 ครับ เป็นกันเยอะมาก

ออฟไลน์ seeker

เปลี่ยนครั้งล่าสุดเมื่อไหร่ครับ ถ้านานมากแล้วก็อย่าไปคุยเลยครับ

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
เปลี่ยนครั้งล่าสุดเมื่อไหร่ครับ ถ้านานมากแล้วก็อย่าไปคุยเลยครับ

ผมต้องไปดูเอกสารซ่อมย้อนหลังครับ จำไม่ได้จริงๆ แต่คาดว่าก่อนปี 2016
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ถ้าวันอังคารที่ 2/05 ตอนรับรถ จาก 0 ได้ข้อสรุปอย่างไร ผมจะมาอัพเดทเพื่อนๆนะครับ

จะลองเจรจาดูก่อน ได้ หรือไม่ได้อย่างไร จะได้ทราบ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2017, 22:57:52 โดย Zachary C »

ออฟไลน์ mothsan

มันเป็นโรคประจำตัว ที่เค้าทำตัวเนียน  ไม่ทำการ recall ลูกค้าคนไหนรู้ก็เคลมให้ ไม่รู้ก็จ่ายไปตามระเบียบ

ออฟไลน์ Odeng

• Jr. Member
  • **
   ผมเคยเห็นร้านยางที่ระยองนี่ล่ะครับ เขียนป้ายบอกเลย กับ Camry 2003-2006 ว่าร้านจะไม่รับผิดชอบหากโช้คตาย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมเคยนำรถ ยาริส เข้าศูนย์เช็คตามระยะของโตโยต้า (ศูนย์เจริญราษฏ์) ขึ้นฮ้อย โช๊คตาย 

แต่ ที่อุบาทว์ คือ  มันไม่ยอมบอกอะไรเราเลย  ปล่อยรถให้เราขับไป  สุดท้ายก็วกกลับเข้าศูนย์อีก
คิดอะไหล่ราคาเต็ม  แถมต้องรอ 1 อาทิตย์กว่า
และ เป็นช่วงก่อนสงกรานต์  เราก็ต้องใช้รถในช่วงนั้น
สุดท้ายวันนั้นก็ขับแบบสโลว ๆ
ไปร้าน autobac แถวนั้น ของมีครบ แถมราคาถูกกว่าศูนย์ เยอะ

*** ตั้งแต่นั้นมาไม่เข้าศูนย์นี้อีกเลย ***

ออฟไลน์ Lancer

มันก็คล้ายๆกับเราไปเปิดตู้เย็นหาของกินที่บ้านเพื่อน แต่ตู้เย็นมันดันเสียตอนเราเปิดพอดีอะครับ 

เพิ่งได้เข้ามาอัพเดท เรื่องราคา shock absorbers ทั้ง 4 ต้น ของ CRV G.1 จึงลงไว้เป็นบันทึก เผื่อจะเป็นประโยชน์กับท่านใดบ้าง

สรุปว่า ได้คุยกับรองผู้จัดการ เรื่องการขอลดหย่อนค่าใช้จ่าย และสุดท้าย ผมได้รับการยกเว้นค่าแรงติดตั้ง โช้ค และส่วนลดค่าอะไหล่ 10 เปอเซ็นต์

โช้ค ชุดละ 7500 โดยประมาณ (4 ชุด) = 30,000+

ส่วนลด 10 เปอเซ็นต์ ก็ถือว่าหักภาษีมูลค่าเพิ่มไป

ครั้งหน้า เมื่อมาซ่อม/เปลี่ยอะไหล่ใดๆ จะได้รับการลดหย่อนอีก 10 เปอเซ็นต์  ::)

ป.ล. โช้คคู่หน้า เปลี่ยนครั้งก่อน เมื่อปี 2011 ส่วนคู่หลัง เก่ากว่านั้น แต่ไม่มีบันทึกไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2017, 03:31:13 โดย Zachary C »