ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถให้หลานมหาลัยปี1 ขอคำปรึกษาครับ  (อ่าน 14126 ครั้ง)

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
Re: ซื้อรถให้หลานมหาลัยปี1 ขอคำปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 13:46:32 »
ไม่สนcity sv+กับm2 dieselเหรอครับ ตอนนี้ผมก็เรียนปี1ครับ ที่บ้านถอย city sv+ให้เหตุผลเพราะถุงลม6ใบกับราคาไม่ถึง8แสน ปล.หลานคุณขับรถน่ากลัวมาก ผมเคยลองถึง160ก็ถอนแล้วครับลองแค่ครั้งเดียว

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: ซื้อรถให้หลานมหาลัยปี1 ขอคำปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 13:57:51 »
แนะนำซื้อบริโอ้ อเมช มือ 2 ครับ รุ่นนี้มันล็อกความเร็วราวๆ 140 กม./ชม. ขับเร็วมากก็ไม่ได้ครับ ช่วงล่างยวบยาบไม่มั่นใจ คือมันบังคับด้วยลักษณะรถนั้นแหละครับ ไม่ให้ขับเร็ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 14:04:05 »
แก้ไขนิสัยให้ได้ก่อนครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 14:27:16 »
นิสัยและฝีมือผมขอไม่วิจาร์ณนะครับเพราะไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัว แต่บางคนคิดว่าเป็นแค่เด็กฝีมือจะไม่ได้เรื่อง คุณแน่ใจได้อย่างไร บางทีเค้าอาจขับรถเก่งกว่าหลายๆคนก็ได้

ตัวรถนั้นถ้าคนจะขับเร็ว ขับคันไหนก็เร็ว ซีวิคเทอร์โบนั้นผมมองว่าเดิมๆล็อคความเร็วที่ 207 มันเป็นรถที่ขึ้นเร็ว ตันเร็ว ช่วงล่างที่ความเร็วแค่นั้นยังพอคุมอยู่ เหลือแค่เบรคในระดับความเร็วนั้นยังไว้ใจไม่ค่อยได้ ถ้าไม่ได้คิดจะแต่งต่ออะไรสมรรถนะแค่นั้นยังพอขับไหว แต่ดูทรงแล้วแต่งเพิ่มชัวร์

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 16:05:37 »
ไหนๆ ก็ไหนๆแล้วจัดwrx sti ให้เลยครับ หลานอาจได้เป็นนักแข่งมืออาชีพได้

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 16:35:52 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกท่านนะครับ

...ตัดสินใจเเล้วครับ ไปคุยกันมาเเล้ว ว่าจะให้ยาริสไปใช้ก่อน1เทอม ถ้าไม่เชี่ยวไม่ชน ไม่เกิดอุบัติเหตุ ไม่มีใบสั่งความเร็ว ดูเเลค่าใช้จ่ายเองได้ ไม่มาขอเพิ่มจากเงินเดือนที่ให้ จะซื้อให้ตอนช่วงปิดเทอมก่อนขึ้นเทอม2  ก็คงภายในปีนี้ รอให้พ้นช่วงเเรกๆไปก่อน ให้คล่องกับพื้นที่เท่านั้นก่อนครับ

ปล.เวลากลับบ้านนี่คือกลับมานครสวรรค์ครับ รังสิต-นครสวรรค์ ก็ไม่ไกลมาก2-2.5ชั่วโมง ครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 17:27:07 »
ก็ควรซื้อให้ตามสัญญานะครับ

แต่ต้องมีข้อตกลงกันก่อน ทั้งใบขับขี่ ต้องมีครบ และอาจมีเงือนไข เช่นว่า ห้ามโดนใบสั่งความเร็วมาถึงบ้าน เป็นการปรามไม่ให้ขับรถเร็วเกินไปนัก

หรือ เมาแล้วขับรถ โดนเป่าจับขึ้นมา ก็ต้องขอยึดรถไม่ให้ขับสักพัก

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 17:30:18 »
เห็นด้วยเรื่องเมาแล้วขับครับ ถ้าโดนเมื่อไหร่ยึดรถทันที

แต่ใบสั่งความเร็ว ถ้าเป็นผมคงดูเป็นกรณีมากกว่า
ถ้านิดเดียว 120+- หรือ 130 แบบนี้ผมว่าเฉยๆ เพราะส่วนตัวผมว่าไม่ได้เร็วเกินไป

แต่ถ้าใบไหนมา 160 170 อะไรแบบนี้ คงต้องคุยกันยาวครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 18:46:57 »
หลานใครใครก็รักครับ  ซื้อของดีๆให้เลยครับ
ส่วนเรื่องพฤติกรรม เชื่อว่าถ้าผู้ใหญ่คอยอบรมให้คำแนะนำ
ถือว่าเป็นเรื่องดี  นอกเหนือจากนั้นก็ชีวิตเค้าเองล่ะครับ
หลานผม ยังไม่ถึง18   นี่ก็เพิ่งถอย i8 กับ  911 ให้ครับ
บอกว่ายังขับไม่เก่ง อย่าขับเร็วมาก  เดี๋ยวถ่านหมดไวด้วย
เครื่องมันแรงต้องใช้หลายก้อนเลยครับอิๆ :) :) :)

ออฟไลน์ K@nto71

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 18:56:54 »
หลานใครใครก็รักครับ  ซื้อของดีๆให้เลยครับ
ส่วนเรื่องพฤติกรรม เชื่อว่าถ้าผู้ใหญ่คอยอบรมให้คำแนะนำ
ถือว่าเป็นเรื่องดี  นอกเหนือจากนั้นก็ชีวิตเค้าเองล่ะครับ
หลานผม ยังไม่ถึง18   นี่ก็เพิ่งถอย i8 กับ  911 ให้ครับ
บอกว่ายังขับไม่เก่ง อย่าขับเร็วมาก  เดี๋ยวถ่านหมดไวด้วย
เครื่องมันแรงต้องใช้หลายก้อนเลยครับอิๆ :) :) :)

อ่านผ่านๆตอนแรก ตาลุกเป็นไฟเลยครับ จะสมัครเป็นหลานอีกคน  ;D
2003 - BMW 318i (E48)
2012 - Mercedes-Benz E250 Cabriolet (A207)
2012 - Mercedes-Benz SLK 200 AMG (R172)
2013 - BMW 320d (F30)
2016 - Mercedes-Benz C350e AMG (W205)
2016 - Porsche Macan
2017 - Mercedes-Benz S500e AMG (W222)
2017 - Porsche 718 Boxster
2018 - Mercedes-Benz CLS 300d AMG Edition1 (C257)

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 19:15:36 »

รถยุคใหม่จริงๆครับใช้พลังงานไฟฟ้าล้วนๆ
 ::)

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:24:20 »

แหม เดี๋ยวนี้เค้ามีเสียบปลั๊กแล้วครับ รีโมตบังคับได้ด้วย  บ้านตรงข้ามจัดให้ลูกชายเหมือนกัน
เห็นบอกว่าสั่งจากในเน็ต ร้านแถวคลองถม อะครับ ^^

... เห็นด้วยกับคุณ จขกท นะครับ ให้ได้แต่ต้องควบคุม วิธีที่ทำน่าจะค่อนข้างเหมาะสมแล้วครับ

ออฟไลน์ kritsada

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:33:12 »
ถ้าเป็นครอบครัวผมท่านผู้บริหาร&ประทานใหญ่ จะใช้วิธีเอาภาพจากกล้องมาเปิดดูด้วยกัน แล้วยกเลิกโครงการซื้อรถไปเพราะยังขับประมาทอยู่ ไม่ว่าเราจะทำถูกตามกฎจราจรแต่ถ้าเกิดเรื่องขึ้นมายังไงเราก็เจ็บและเสียเวลา

2. จะยกรถคันเก่าที่บ้านให้ใช้ไปก่อน แต่มีข้อแม้ว่าค่าบำรุงค่าเสื่อมสภาพจะต้องดูแลเองทั้งหมดเพราะเป็นรถตัวเองแล้วจะต้องรับผิดชอบ กล้ามีรถแล้วต้องกล้ารับผิดชอบด้วย

ตอนนี้ผมอยู่ปี4 ถ้าจำเป็นต้องใช้รถยนต์จริงๆจะใช้วิธียืมเอาครับน้ำมันหมดก็ขอตังไปเติม ค่าเสื่อมสภาพก็ไม่ต้องจ่ายเอง เพราะเรายืมมาขับเป็นครั้งคราว แต่ถ้าเกิดเฉี่ยวชนขึ้นมาอันนี้ก็ต้องรับผิดชอบเองเหมือนกัน เพราะฉะนั้นเวลาขับต้องระวังมากๆเพราะไม่อยากเสียตัง สุดท้ายแฮปปี้ทั้งผมและท่านๆที่บ้านครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:43:52 »

ในฐานะเด็กที่ผ่านวัยขับรถห้าวๆแบบนั้นมา จนทุกวันนี้ก็ยังขับห้าวอยู่ 5555 แต่เริ่มลดดีกรีลงแล้ว ขอตอบว่าการใช้รถอืดๆดัดนิสัยไม่ได้ผลครับ
ผมมาขับ 1.3 ก็ยังแซงชาวบ้านไปทั่วเหมือนเดิม รถก็พวงมาลัยไม่นิ่ง เบรกไม่ดี ไม่มี ABS ผมก็อัด 140-160 ไปหลายครั้ง แซงชางบ้านเค้าไปทั่วเหมือนเดิม อัลเมร่าที่ว่าอืดผมก็ซัด 140 แซงกระบะแซงคัมรี่ทุกคัน และนั่นทำให้ผมรู้ว่าบางทีวัยรุ่นเอารถที่มันแรงๆแล้วแซงขาดให้เลยอาจจะดีกว่า(ในบางสถานการณ์เท่านั้นนะ)
แต่ก็มีวันหนึ่งที่ผมพลาด ทำอัลติสหมุนกลางดอย แต่ยังดีไม่ชนไม่พลิก ไม่มความเสียหายอะไรเลย วันนั้นตกใจมากและไม่ขับเร็วมากๆแบบแต่ก่อนอีกเลย

กรณีนี้ผมมองว่าซีวิค RS ก็อาจจะดีกว่าก็ได้ อย่างน้อยที่สุดรถมันก็พอมีระบบช่วยเหลือเยอะ "แต่" ในกรณีที่เด็กมันเริ่มปรับนิสัยการขับขี่แล้วนะ
อาจะตั้งมาตรการว่า เฮ้ย ถ้ารู้ว่าขับเร็วจะยึดรถนะ จะลดเงินนะ อะไรแบบนี้ แล้วจะแอบติดกล้องติดอะไรในรถก็ได้ครับ แบบนั้นจะปรับนิสัยได้ดีกว่า

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:25:21 »
นึกถึงตัวเองเมื่อ 7 ปีก่อนไม่น่าเชื่อนานมากแล้ว

ผมจบจาก มรัฐชื่อดังแถวรังสิตนั้นแหละครับตอนเข้าไปเรียนเป็นช่วงมีนโยบายรถคันแรกพอดีที่บ้านก็ถามซื้อมั้ยผมก็บอกว่า ไม่ นั่งรถตู้เอาได้เนื่องจากผมค่อนข้างไม่ต้องการอะไรมาก อันนี้แล้วแต่คน

ขอตอบปัจจัยอื่นๆ

การเดินทางใน มธ หากอยู่ หอในไม่มีความจำเป็นต้องซื้อรถเลยครับจะเป็นภาระป่าวๆ เพราะมหาลัยมีรถบริการอยู่แล้ว

ถ้าอยู่หอนอกอันนี้แหละปัญหาโซนหอนอกจะอยู่เส้นเชียงราก ซึ่งจะเดินเข้ามหาลัยมาเรียนนี้โคตรไกล ร้อนด้วย จะปั่นจักรยานมาละก็ฝันไปเถอะโดน สิบล้อ เฉี่ยวซะก่อน ดังนั้นหากมีรถได้ยิ่งดีครับ ถ้าอยู่หอนอก  แต่ยังไม่หมดเนื่องจากตอนนี้นักึกษาหลายคนพ่อแม่ซื้อรถให้เยอะช่วงเวลาเรียนนี้ที่จอดในมหาลัยหายากโคตรรรครับทำเท่าไหรก็ไม่พอต้องมาตั้งแต่ ๘ โมงเพื่อให้ได้ที่จอดและต้องจอดตากแดดด้วย อันนี้หากใครรักรถเพื่อไว้ด้วย และเส้นเชียงรากอุบัติเหตุบ่อย มีทั้งเทสรถ เมาขับเร็ว

มาถึงความจำเป็นในการได้ Civic Turbo ผมแนะนำว่าลองไปนั่งรถที่หลานขับดูครับว่าขับเร็วรึป่าว และฝึกวินัยชีวิตไปด้วยค่าเสื่อมเช่นน้ำมันทางด่วนต้องจ่ายเอง ยิ่งน้ำมันผมเน้นเลยครับเพราะจะได้จำกัดพฤติกรรมการใช้ไปด้วย สำหรับผมถ้าเป็น Dream Car ผมเก็บเงินซื้อเองเพราะมันเหมือนรางวัลให้กับตัวเอง

สรุปคือ เป็นผมผมจะไม่ซื้อรถราคาเป็นล้านให้เอาแค่ครึ่งเดียวพอเช่น Mazda 2 , MG 3 อะไรพวกนี้หรือจะทำแบบที่หลายท่านแนะนำมคือติดระบบจำกัดความเร็ว มีโทษเมื่อขับเร็วหรือขับไปชนเพราะขับเร็วจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 01:38:37 »
ประสบการณ์ผมนะครับ

เด็กมหาลัย ได้คันไหน ก็ขับคันนั้น มิดตีนทุกคันหละครับ

ฉนั้นแปลว่า ขับ Yaris มิดได้ 160 เขาก็ขับแบบนั้น ในทางที่ขับได้ เป็นความเร็วที่อันตรายสำหรับ Yaris เสียวทั้งเบรก หรือชนก็ไม่รอด

ขับ Civic RS ได้230 (ได้เปล่าครับ ผมไม่รู้) เขาก็กดจน เกิน 200อะครับ ด้วยความเร็วขนาดนั้น ก็โคดน่ากลัวอยู่ดี ชนก็ไม่รอด

หรือให้เจ๋งกว่านั้น เพื่อความปลอดภัย ได้ Volvo, BMW เขาก็มิดที่ 2xx แถม มุดอย่างมันเข้าไปอีก ยิ่งอันตรายครับ ชนก็ไม่รอดเหมือนกันนะ ถ้าความเร็ว 200++

สรุป ผมก็ลองคิดไว้เหมือนกันว่าถ้าผมมีลูกผมจะทำยังไง ก็ยังหาคำตอบไม่ได้ครับ เพราะยังไง ก้ซิ่งแน่ๆ

วิธีที่เป็นไปได้คือ ซื้อรถที่ปลอดภัย แล้วไปจูนให้วิ่งได้ 200 เท่านั้น ห้ามเขาไปปลดด้วย คุยกันให้รู้เรื่อง

อันนี้ผมว่าพอปลอดภัยสำหรับวัยรุ่นละหละ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 06:34:59 »
ปัญหานี้ไม่ยาก ไม่ต้องเสียคำพูด

ส่วน วิธี ไว้ มา ต่อ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2017, 06:37:38 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 08:35:27 »
เห็นด้วยกับคนที่ไม่เห็นด้วย. งงไหม 5555

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 10:23:10 »
เอารถที่ไม่ค่อยแรงมาก ให้ไปก่อนก็ดีครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 11:41:39 »
นิสัยแบบนี้แก้ยากนะครับหมายถึงนิสัยการขับมันจะติดตัวไปนาน      ถ้าอยากขับให้ดีตั้งแต่เริ่มต้นมันต้องสอนมาแต่เริ่มต้น 
      แนะนำเหมือนเดิม  รร สอนขับรถยนต์ของ TOYOTA RACING SCHOOL  ที่ปทุมธานีลองจองที่นั่งเรียน มี 2 คอร์ส สอนให้ถึงแอดวานซ์เป็นนักแข่งเบื้องต้น   กับอีกแห่งนึงก็  รร Singha racing school   สอนจนกระทั่งถึงเป็นนักแข่งเบื้องต้น  เท่านี้หลานคุณจะเปลี่ยนบุคลิกการขับรถไปเลย  เพราะจะเจออะไรอีกแบบนึง สังคมอีกรูปแบบนึง  เขาจะไม่มาแว้นซิ่งบนถรนนให้เป็นข่าวแน่นอนครับ                      ลองยื่นเงื่อนไขให้หลานไปเลยครับ  ออกเงินค่าเรียนให้แต่ต้องสอบผ่านถึงคอร์สการเป็นนักแข่งก่อนแล้วจะซื้อให้เลย ถ้าไม่ผ่านให้หลานคุณจ่ายค่าเรียนมาครึ่งนึง
คงจะเป็นทางลงที่ดี ทั้งสองฝ่าย ถ้าหลานได้ไปเรียนก็คงทำให้ได้เรียนรู้เรื่องความปลอดภัยระหว่างสนามกับถนน และอาจฉุดคิดได้เรื่องความปลอดภัยกับเพื่อนร่วมทางด้วย วัยนี้กะลังห้าวเลยครับเมื่อก่อนผมก็ไม่รู้จักความเจ็บ ความตาย ห้าวเหมือนกันออกถนนวันแรกก็ซัดเต็มที่ตามแรงยุเพื่อนๆ โชคดีที่รอดมาได้

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 14:15:20 »
ขออนุญาต ยืมบางความเห็นมาปรับนะครับ

หลายๆ วิธี เป็น ทางเลือก ได้ครับ

ทางเลือก หนึ่ง กรณีซื้อเลย

ซื้อในชื่อหลาน แต่เอารถใหม่มาไว้ที่เรา

ให้เงื่อนไขว่า ถ้าอยากเอารถไปใช้ที่ม.

ต้องเรียน ต้องสอบผ่าน ถึงคอร์สการเป็นนักแข่งเบื้องต้น

ระหว่างที่ยังสอบไม่ผ่าน (ให้)ลองอยู่หอ ใช้ระบบขนส่งสาธารณะ ใช้จักรยาน(ยนต์)

ระหว่างนี้ ได้ เรียนรู้ชีวิตหอ การใช้ระบบที่หลายๆคนใช้ร่วมกัน

ถ้าหลาน อยากเอารถไปใช้ไวๆ เขาจะต้องรีบสอบให้ผ่าน

เมื่อผ่านแล้ว จะให้รถคันเก่าไปใช้

โดยมีเงื่อนไขว่า ถ้าอยากได้รถคันใหม่ไปใช้ ลุงจะให้เมื่อขึ้นปี3

ระหว่างนี้ จะต้อง รับผิดชอบค่าน้ำมันค่าสึกหรอเอง ไม่ได้รับใบสั่งความเร็ว ไม่มีชนใหญ่ ไม่เฉี่ยวไม่ชน ไม่มีเหตุโดยเราเป็นฝ่ายผิด

ถ้าทำได้ ขึ้นปี3ลุงจะให้คันใหม่ไปใช้ โดยใช้เงื่อนไงเหมือนก่อนได้รถคันใหม่

หากไม่เป็นตามเงื่อนไข ลุงกับพ่อ รับรถคืนนะ

ปิดท้าย

รถ ลุงกับพ่อ ซื้อ ใหม่ ได้

ชีวิตหลาน ร่างกายหลาน ชีวิตเพื่อน ร่างกายเพื่อน ชีวิตคนอื่น ร่างกายคนอื่น

ลุงกับพ่อ ซื้อ ใหม่ ไม่ได้ แม้ มี เงิน แม้ มีประกัน ก็ ตาม

ฝาก ถึง หลาน ถ้า ได้เรียน ที่ ตึกSC

จะมีข้อความ “ฉันรักธรรมศาสตร์ เพราะธรรมศาสตร์ สอนให้ฉันรักประชาชน”

ให้ หลาน ลอง ค่อยๆพิจาราณา เรียนรู้จาก ประสบการณ์ ที่ได้รับ จาก ภายใน จน เรียน จบ

สังคม ภายนอก

ว่าข้อความ “ฉันรักธรรมศาสตร์ เพราะธรรมศาสตร์ สอนให้ฉันรักประชาชน”

จริง หรือ ลวง ใน ปัจจุบัน

คล้าย เร็วๆนี้ เห็น การกระทำ บาง อย่าง ที่ ไม่ เหมือน กับ ข้อความ ดังกล่าว

เหมือน ที่ เคย ประสบ มา ก่อน

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 14:47:19 »
นิสัยแบบนี้แก้ยากนะครับหมายถึงนิสัยการขับมันจะติดตัวไปนาน      ถ้าอยากขับให้ดีตั้งแต่เริ่มต้นมันต้องสอนมาแต่เริ่มต้น 
      แนะนำเหมือนเดิม  รร สอนขับรถยนต์ของ TOYOTA RACING SCHOOL  ที่ปทุมธานีลองจองที่นั่งเรียน มี 2 คอร์ส สอนให้ถึงแอดวานซ์เป็นนักแข่งเบื้องต้น   กับอีกแห่งนึงก็  รร Singha racing school   สอนจนกระทั่งถึงเป็นนักแข่งเบื้องต้น  เท่านี้หลานคุณจะเปลี่ยนบุคลิกการขับรถไปเลย  เพราะจะเจออะไรอีกแบบนึง สังคมอีกรูปแบบนึง  เขาจะไม่มาแว้นซิ่งบนถรนนให้เป็นข่าวแน่นอนครับ                      ลองยื่นเงื่อนไขให้หลานไปเลยครับ  ออกเงินค่าเรียนให้แต่ต้องสอบผ่านถึงคอร์สการเป็นนักแข่งก่อนแล้วจะซื้อให้เลย ถ้าไม่ผ่านให้หลานคุณจ่ายค่าเรียนมาครึ่งนึง
คงจะเป็นทางลงที่ดี ทั้งสองฝ่าย ถ้าหลานได้ไปเรียนก็คงทำให้ได้เรียนรู้เรื่องความปลอดภัยระหว่างสนามกับถนน และอาจฉุดคิดได้เรื่องความปลอดภัยกับเพื่อนร่วมทางด้วย วัยนี้กะลังห้าวเลยครับเมื่อก่อนผมก็ไม่รู้จักความเจ็บ ความตาย ห้าวเหมือนกันออกถนนวันแรกก็ซัดเต็มที่ตามแรงยุเพื่อนๆ โชคดีที่รอดมาได้
  ผมก็พยายามแนะนำให้ดีที่สุดนั่นละครับ     แต่ว่าคนส่วนใหญ่ไม่ค่อยเห็นคุณค่าการไปเรียนในโรงเรียนแบบนี้       
การขับรถอะไรมันก็อันตรายทั้งนั้นล่ะ  ต่อให้ซื้อรถอิโคคาร์         แต่การจะขับรถให้ปลอดภัยจริง ๆ มันต้องเปลี่ยนนิสัยและวิธีการขับให้ได้ก่อนซึ่งมันต้องเริ่มตั้งแต่แรก ๆ  ให้เป็นนิสัยแรกก่อนขับ             ซึ่งวิธีการเปลี่ยนมันต้องหานักแข่งรถชื่อดังจากโรงเรียน Racing School  มาสอน    เพราะเขาผ่านมาเยอะแล้ว  มันคือไอดอลของเด็ก  ๆ   เวลาไปเรียนกับคนเหล่านี้        พอเด็กเขาเริ่มเห็นสังคมอีกแบบนึง   เขาจะไม่มาลงแข่งกันบนถนนแล้วหรือขับซิ่งบนถนนส่วนใหญ่จะไม่ทำ      แต่จะมีความฝันอีกแบบนึงซึ่งผู้ปกครองต้องตามความฝันของเด็กไปห่าง ๆ แล้ว     บางทีภายภาคหน้าเขาจะขับรถเก่งกว่าเราอีก               ถ้าเราไปสอนขับเองหรือให้เขาจำเองจากเพื่อน ๆ  มันจะได้นิสัยผิดผิดออกมาหรือจำผิดจำถูกไม่รู้ว่าอะไรถูกต้องกันแน่ 

วิธีการขับรถในชุมชน ผมเคยเจอคำถามแรก ต้องขับด้วยความเร็วเท่าไหร่   100%  ตอบผิดหมด
         คำตอบมันก็คือ ความเร็วที่คุมได้นั่นละ ตอนมีเด็กโผล่มาตัดหน้ากะทันหันความเร็วที่รถคุณใช้เท่าไหร่มันถึงคุมได้  แค่นี้เราก็รู้แล้วว่าต้องขับสถานการณ์ไหนด้วยความเร็วเท่าไหร่ คำตอบไม่ยากนักแต่คนส่วนใหญ่คิดไม่ถึงและไม่มีความรู้ว่าต้องตัดสินใจแบบไหน  ยามนี้ต้องขับแบบไหน ความเร็วเท่าไหร่   คือคนส่วนใหญ่ไม่มีความรู้  ที่ไม่รู้เพราะไม่ได้ถูกสอนกันมา    เวลาขับรถจึงใช้แต่ประสบการณ์ ความเคยชิน ซึ่งมันต้องมีองค์ประกอบอื่นเข้ามาช่วยตัดสินใจด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2017, 14:51:58 โดย Auto »

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 22:07:56 »
ไม่ควรตามใจเด็ก ต้องดัดนิสัยขับเร็วก่อน อันตราย

ออฟไลน์ cpesiit

• Jr. Member
  • **
  • New era of Audi !!
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 23:02:25 »
การมีรถในมธ.เสริมสร้างมิตรภาพ ทั้งขับรถพาเพื่อนไปกินข้าว
ชวนสาวไปดูหนังหลังเลิกเรียน  8)
ได้ขับรถแพงๆส่วนใหญ่จะรักแล้วก็ระวังรถมากครับ  :D
เพื่อนที่คณะผมมีตั้งแต่ 3 4 5 series C saloon coupe E SLK
TT Cayenne ซื้อมาแล้วกำชับว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุจะถูกยึดรถ
โดยเด็ดขาด ผมว่าก็คงไม่กล้าขับรถเสี่ยงๆแล้วล่ะครับ นอกจากเสียรถ
แล้วยังเสียโอกาสอีกต่างหาก

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 00:10:30 »
ถ้าหลานคุณขับรถยนต์เครื่อง 86 แรงม้ากับน้ำหนักตันกว่าๆ ได้ด้วยความเร็วนี้ จะรถ 86 ม้า หรือ 860 ม้า ก็อันตรายทั้งนั้นครับ

Turbo RS นี้มี VSC, 6Airbags ผมว่าถ้าไม่เดือดร้อนทางการเงิน เอาไปเถอะครับ วัยนี้ห้ามแล้วฟังซะที่ไหน

Yaris ไม่มีถุงลมข้าง ม่านถุงลม VSC TRC ผมเกรงว่าถ้ายังขับคันนี้ต่อไป

เดี๋ยวแกจะไม่ได้โตให้คุณมาคอยอบรมเรื่องการขับรถกับการใช้เงินครับ (ขออภัยสำหรับคำพูดนะครับ แต่นึกคำอื่นๆ ไม่ออก)

...

แต่จะให้ง่ายๆ เดี๋ยวเขาจะไม่โตสักที แค่สอบติดก็ขอรถล้านกว่า ใช้เงินเป็นเบี้ยแบบนี้ไม่สนุกแน่ครับ ผมมีความเห็นว่า ถ้าผมเป็นพ่อเขา

จะทำข้อตกลงไว้ 1 ข้อ คือ ภายใน 1 ปีแรก ถ้ามีอุบัติเหตุ มีใบสั่ง หรือรถเป็นรอย แม้จะเล็กน้อยแค่ไหน ถ้ารอยนั้นมาจากเขาผิด

ปีถัดไป จะ XX YY ZZ อะไรก็ตามที่เป็นเงื่อนไขที่คุณเห็นว่าเหมาะสมกับนิสัยเขาครับ

ออฟไลน์ jimmyzz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 00:14:15 »
บุคลิกรถมีผลต่อการขับไว กลัวขับไวผมว่าลองดู1.8ดีกว่าไหม
ถ้าผมได้ rs มายังไงก็ซิ่งครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 01:01:46 »
ผมผ่านตรงนั้นมาแล้วคับ เข้าใจเลย

แนะนำออกรถที่ อืดมากๆ แต่ช่วงล่างดีๆ คับ

อย่าง Note นี่ก็เหมาะคับ เพราะมันซิ่งไม่ได้แต่ช่วงล่างดี

พอขับไปสักพัก เด็กจะหายแรง เพราะรถมันไปไม่ได้คับ ;D

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 01:18:20 »
ถ้าเรื่องมาก ไม่ต้องซื้อให้ครับ ประมาณว่าไม่ได้ออกเงินเอง ไม่ควรเรื่องมากครับ ที่บ้านซื้อรถให้ตอนเรียนมหาลัยเหมือนกันครับ เอ็นไม่ได้เลยได้ Jazz มาขับครับ น้องสาวเอ็นติด ผมเลยบอกที่บ้านให้จัด Impreza เครื่อง 2.0 ธรรมดาให้ครับ

จากประสบการณ์ช่วงวัยรุ่น (ตอนนี้ก็ผ่านมา 11 ปีแล้ว) ขับรถเร็วครับ ตัวผมเองใช้ Jazz ได้ 10 เดือน รถหมุนฟาดเสาไฟฟ้า ดีที่ตอนนั้นแต่งรถ ใส่เบาะ Recaro แท้ไป ปีกเบาะมีเหล็ก ปีกงอเลย แต่ผมไม่เป็นไร น้องใช้ Impreza ก็ขับเร็ว ขับจี้ ชนทีนึงก็ชนหนักครับ

หลังจากนั้นที่บ้านผมเห็นว่าขับรถเร็ว ขับรถอะไรก็ขับเร็ว ก็เลยซื้อรถที่ค่อนข้างดีให้ใช้ครับ

แนะนำว่า ถ้าจะซื้อแล้วงบ 1-2 ล้านไม่มีปัญหา ลองดูพวก Series 3 ดีไหมครับ น่าจะดีกว่า Civic RS มากพอควร เช่น 318i ราคา 1.99 ล้าน หรือถ้าคิดว่าสูงไป อยากจะซื้ออะไรให้ก็ซื้อคันนั้นให้ครับ แล้วบอกเหตุผลไปว่า ถ้าอยากได้ดีๆ ก็ทำงานเก็บเงินซื้อเองประมาณนี้

เพื่อนผมเคยเรื่องมากเรื่องรถ ตอนนั้นที่บ้านจะซื้อรถประมาณ Civic ให้ เพื่อนผมบอกจะเอา Lancer Evolution ซึ่งที่บ้านเขาไม่ให้ครับ แล้วก็ไม่ซื้อ Civic ให้ด้วย จนมันอยู่ปี 3 หรือปี 4 มันบ่นว่า ตอนนี้เอารถอะไรก็ได้ แต่ที่บ้านเห็นเพื่อนผมมันคงเรื่องเยอะตอนเขาจะซื้อรถให้ เลยโดนกำราบซะเลยครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Partarajarin

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 02:14:06 »
เรื่องรถ ผมไม่ออกความเห็นนะครับ

แต่ผมอยากเสนอ

ลองตั้งจำกัดความเร็ว ปรับพฤติกรรมการขับ และคุมงบการใช้จ่ายเกี่ยวกับรถไหมครับ

เท่าที่จำได้มีรถบางยี่ห้อ (หรือหลายยี่ห้อ ไม่แน่ใจ)  เราสามารถตั้งโปรแกรมกุญแจได้ว่า ถ้าเป็นกุญแจดอกนี้ จำกัดความเร็วไม่ให้เกินเท่านั้นเท่านี้ครับ เป็นการเซฟเขาทางอ้อม
และควรส่งเข้าไปเรียนโรงเรียนขับรถแบบที่ท่านบนๆ ว่ามาครับ เพื่อปรับเปลี่ยนนิสัยและพฤติกรรมการครับขับ

เพราะเขาไม่ได้ขับรถคนเดียวบนถนน เพื่อความปลอดภัยของตัวเขาเองและคนอื่นที่ใช้ถนนร่วมกันครับ
ระบบ กุญแจล็อกความเร็ว หรือ Volvo Red Key ในไทย มี S90/V90 และ XC90 ใหม่ ที่ศูนย์ volvo ขาย 20,000-40,000 บาท ปล.จำราคามิได้ครับ

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 02:52:01 »
ควรซื้อให้นะครับ เพราะจะซื้อให้ตอนนี้หรือภายหลัง ก็เสี่ยงอันตรายจากบนท้องถนนพอๆกัน