ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถให้หลานมหาลัยปี1 ขอคำปรึกษาครับ  (อ่าน 14127 ครั้ง)

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
Re: ซื้อรถให้หลานมหาลัยปี1 ขอคำปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 03:07:45 »
ตอนที่คุยกัน คุณแค่บอกว่าจะซื้อรถให้ แต่ไม่ได้บอกว่าจะซื้อ Civic 1.5T ให้ ดังนั้น ขอแค่คุณซื้อให้เค้า ก็ถือว่ารักษาคำพูดครับ

ปัญหาคือ ถ้าคนมันจะซิ่งซะอย่าง ไม่ว่ารถที่ขับจะเป็น Nissan Almera / Civic 1.5T / Scirocco R / 911 Turbo S มันก็ซิ่งทั้งนั้นครับ ต้องหาวิธีวางยาไว้ เช่น ถ้าจับได้ว่าขับเร็ว ขับปาด จะยึดรถทันที และที่สำคัญ อย่าพึ่งโอนเป็นชื่อเค้า

ส่วนเรื่องรถ ผมเห็นว่า ถ้าไม่ใช่ Civic 1.5T ที่เค้าอยากได้ ก็เอาคันเก่าให้ใช้ หรือไม่ก็ซื้อคันเล็กๆ ให้ไปก่อน ถ้าให้ตัว 1.8 มันจะครึ่งๆ กลางๆ

ออฟไลน์ Bo-chan

• Newbie
  • *
Re: ซื้อรถให้หลานมหาลัยปี1 ขอคำปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 11:13:30 »
ผมกำลังขึ้นปี 2 ครับ เรียนอยู่มหาวิทยาลัยชื่อดัง แถวบางบ่อ ผมยอมรับเลยว่าขับรถเร็วแต่เฉพาะบนทางด่วนครับ ไม่มุดไม่ปาด ตอนปี 1 ที่บ้านซื้อ ปาเจโร่ขับ 4 ตัวท็อปมธีแก้ไขให้ใจเาให้ใช้ก็ขับปกติครับตามสภาพการจารจร ขับเร็วในวัยรุ่นผมว่าปกตินะครับ น่าจะเป็นทุกคน แต่การขับแบบอันตรายนี่คงต้องเรียกมาคุยแล้วหาวิย็นขึ้นเวลาขับรถก่อนดีกว่าครับ ผมมีเพื่อนหลายคนขับรถประเภทน้อง ๆ ซุปเปอร์คาร์ มันก็ขับกันปกตินะครับ ถ้าคนมันจะซิ่งขับรถอะไรก็ซิ่งครับ ทางที่ดีลองมานั่งคุยกันก่อนดีกว่าครับ ปล. ทุกวันนี้ผมเลิกขับรถแล้วครับรู้สึกเบื่อ เหนื่อย มีคนขับให้สบายใจที่สุดแล้วครับสำหรับผม

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 18:57:25 »
ซื้อๆให้ไปเถอะครับ

วัยรุ่นกำลังห้าวเราไปห้ามทุกเวลาไม่ได้หรอก

ดังนั้นต้องให้ความรับผิดชอบต่อตัวเองและสังคม รถที่เบรกดีกว่า ทรงตัวดีกว่า น่าจะช่วยได้ไม่มากก็น้อย