ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถให้หลานมหาลัยปี1 ขอคำปรึกษาครับ  (อ่าน 14128 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ

...เกรินนิดนึงครับ เจ้าหลานชายผม เคยมาขอไว้ตอนอยู่ ม.5 ว่าถ้าติดมหาลัยหลวงชื่อดังเเถบรังสิต จะขอรถ1คัน โดยที่ผมต้องออกเงินครึี่งหนึง อีก ครึ่งหนึงก๋พ่อเค้าออก(น้องชายผมเองครับ) ซึ่งมาขอตอนผมกับน้องชายได้ดื่มกัน..ระหว่างนั้นเจ้าหลานก็เล้าไปเล้ามา จนผมรับคำ ว่าโอเคร มาวันนี้ เค้าติดละครับ ก็คงต้องทำตามคำพูดไป

......หลานเสนอมาดังนี้ครับ
1.Civic 1.5 Turbo RS
2.Civic 1.5 Turbo RS
3.Civic 1.5 Turbo RS
 :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :

...เสนอมาเเบบนี้เรยครับ คือจะเอา ซีวิคตัวท็อปเท่านั้นไม่มองยี่ห้ออื่น หรือ รุ่นอื่นเรยครับ  ด้วยที่ว่าเป็นห่วงเพราะเพิ่งขับรถเป็นตอนช่วง ม.ปลาย นี้เอง ขับเร็วปาดเละมุด คือผมเคยให้ยาริสไปขับ ลองถอดกล้องมาดู  ขับสายเอเชียยืนพื้น140จนไปถึง160 คือขนาดยาริส1.2 ยังขับไว้ขนาดนั้น เเล้วถ้าซีวิคเทอร์โบ ไม่กด ไปท็อปสปีดหรอครับ 

....ผมเลยปรึกษากับน้องชายผมว่า จะให้ใช้ยาริสของผมไปก่อนสัก1ปี พออยู่ปี2หรือปี3 ก็คงซื้อให้ เป็นท่านสมาชิก ทำอย่างไรกันครับ ซื้อให้เลยดีหรือไม่ครับ หรือ รอให้ขับเก่งสักปีหรือสองปีไปก่อนดีครับ ใจจริงผมก็อยากซื้อให้เพราะเป็นห่วงความปลอดภัย กลัวเวลาขับกลับบ้านจะเป็นอันตราย คือผมให้หลานเอารถผมไปขับได้ หลานก็ไม่เอาอีกบอกว่าคันมันใหญ่(ตามลายเซ็นด้านล่างน่ะครับ) รถน้องชายผม เเอคคอร์ด เเฟนน้องชายผมซีอาร์วี สรุปคือ เจ้าหลานรักอยากได้ใหม่ครับ จะไม่ให้ก็เดียวเสียคำพูดครับ บอกอย่างไรดีครับ อยากให้ขับเก่งกว่านี้อีกสักหน่อยครับ :'( :'(
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
Re: ซื้อรถให้หลานมหาลัยปี1 ขอคำปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 09:19:05 »
อยากได้เหมือนกันครับ 555 รอใส่ honda sensing มาให้ก่อน

ออฟไลน์ Vipvipvip

Re: ซื้อรถให้หลานมหาลัยปี1 ขอคำปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 09:21:23 »
หาbmw f30 มือสอง ให้เลยครับ แพงกว่าcivic ไม่เกินสามแสน ปลอดภัยกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 09:28:00 »
อิจฉาคุณหลานจังครับ สมัยปี 1 ผมโหนรถเมล์ไปเรียน ไม่อยากขึ้นสาย 92 ก็ต้องขึ้น คนขับ+กระเป๋าสถุนมาก ๆ  :o

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 09:44:24 »
ลูกค้าผมก็เพิ่งออก civic ให้ลูกเหมือนกัน   ...  ความเห็นผมเอาตัวธรรมดาก็พอ 

แต่ถ้าตีนผีแบบนี้ เป็นผมก็ให้ถอย  320d มือ 2 นะ  ( เผื่อชนขึ้นมาโอกาสรอดมากกว่า)

สมัยเรียนผมก็นั่งรถไฟ ไปลงสถานีเชียงรากน้อย ไม่ก็นั่งรถ ป . อ. 29    อยู่ในมหาวิทยาลัยก็ใช้จักรยาน   กว่าจะซื้อรถก็ตอนมีลูกคนที่ 2 แล้ว

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 09:51:31 »
เด็กขับ=อันตราย ครับ ผมว่าหาตัวธรรมดาให้ใช้ดีกว่า

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 10:02:41 »
วัยกำลังห้าวนะครับ

อีโค้คาร์ ช่วงล่างดี คือคำตอบ
มาสด้า2 โครงสร้างแข็งแรง ระบบความปลอดภัยก็โอเค

ยกเว้นว่าให้โตอีกหน่อย มีวุฒิภาวะหน่อย ค่อยซื้อรถใหม่ให้

ซื้อรถแรง เหมือนยิ่งสนับสนุนให้ขับเร็ว ถ้าเกิดอะไรขึ้นกับเค้า เราจะรู้สึกผิดเองครับ

ออฟไลน์ ponggu52

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 10:03:30 »
ผมว่าให้เขาโตขึ้นอีกหน่อย สักปี 3 ปี4 พอเขามีความรับผิดชอบมากขึ้น เรียนจบมีรถขับไปทำงาน ตอนนี้คงไม่เหมาะ แล้วรถที่ขอราคาล้านขึ้น มันหมือนดูง่ายเกินไปที่สอบมหาลัยได้ แล้วได้รถราคาระดับนี้ ขนาดคนมีเงินเดือน 4-5 หมื่น/เดือน บางคนยังไม่กล้าซื้อเลย แล้วเขายังเด็กเกินไป

ป.ล.ความคิดเห็นส่วนตัว

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 10:15:13 »
ให้เค้าโตและมีประสบการณ์อีกหน้อยดีกว่าครับ ยิ่งเด็กยิ่งคึกขนาดนี้ ถ้าซื้อให้ตอนนี้จะยิ่งเป็นอันตรายกับตัวเด็ก ผมว่าให้ใช้ yaris ไปก่อนดีกว่า พอชำนาญค่อยซื้อครับ

จุดประสงค์ของเด็กจริง ๆ ตอนอายุเท่านี้มีเรื่องเดียวครับ เอาไปอวดเพื่อน

ปล.ความเห็นส่วนตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2017, 10:17:09 โดย iamwutdy »

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 10:21:17 »
สอนแล้วไม่ฟัง ต้องลองปล่อยซิ่งไปชนดูซักครั้ง เดี๋ยวเข็ดเอง  8)
F30มือสอง ปลอดภัย ขับเร็วได้ครับ 8)

แต่ถ้าเขาอยากได้ซีวิคจริงๆ ให้คุณลองพิจารณาคลิปทดสอบการชนก่อนครับ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ o0Zenith0o

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 10:41:41 »
เหมือนผมเลย
ยัอนไปเมื่อ4-5ปีที่แล้ว
อยากได้รถมาก
ลองขอvolvo v40 t5แม่ก็โอเค
แต่พอถึงเวลาจริงมักจะมีcondition มาให้เบรคแม่ตลอด
ก็หงุดหงิดว่าทำไมไม่ได้สักทีน้อออ อยากมากกก
แต่พอผ่านมา1ปี  มองย้อนกลับไป ก็คิดว่าการขับรถอย่างปลอดภัยยังไงสำคัญกว่าการที่เราได้ขับรถอะไร
อดทนมา4ปีแม่ถึงจะออกรถใหม่ให้ แม้ไม่ได้รถตามที่อยากได้ แต่ก็โอเค
เพราะฉะนั้นซื้อรถอะไรให้ก็ได้ แต่อยากให้เขาเห็นถึงความปลอดภัยมาเป็นอันดับแรกครับ
ทั้งต่อตัวเอง และผู้ร่วมทางครับ เพราะทุกคนมีคนที่บ้านรออยู่
Focus 1.5 EcoBoost ผู้ซดน้ำมัน

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 10:42:31 »
นิสัยแบบนี้แก้ยากนะครับหมายถึงนิสัยการขับมันจะติดตัวไปนาน      ถ้าอยากขับให้ดีตั้งแต่เริ่มต้นมันต้องสอนมาแต่เริ่มต้น 
      แนะนำเหมือนเดิม  รร สอนขับรถยนต์ของ TOYOTA RACING SCHOOL  ที่ปทุมธานีลองจองที่นั่งเรียน มี 2 คอร์ส สอนให้ถึงแอดวานซ์เป็นนักแข่งเบื้องต้น   กับอีกแห่งนึงก็  รร Singha racing school   สอนจนกระทั่งถึงเป็นนักแข่งเบื้องต้น  เท่านี้หลานคุณจะเปลี่ยนบุคลิกการขับรถไปเลย  เพราะจะเจออะไรอีกแบบนึง สังคมอีกรูปแบบนึง  เขาจะไม่มาแว้นซิ่งบนถรนนให้เป็นข่าวแน่นอนครับ                      ลองยื่นเงื่อนไขให้หลานไปเลยครับ  ออกเงินค่าเรียนให้แต่ต้องสอบผ่านถึงคอร์สการเป็นนักแข่งก่อนแล้วจะซื้อให้เลย ถ้าไม่ผ่านให้หลานคุณจ่ายค่าเรียนมาครึ่งนึง

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 11:02:10 »
ช่วงนี้ให้ขับ yaris ไปก่อนครับ.
ให้เหตุผลเค้าไปว่าตัว turbo มี defect อยู่
ไว้อีกสัก 6 เดือนถึง 1ปี ที่ตัวรถนิ่งแล้ว ค่อยซื้อให้ก็ได้ครับ (ถึงตอนนั้นเค้าคงปรับตัวเข้ากับสถานที่เรียนใหม่ กับเส้นทางที่ใช้ประจำแล้ว)

เอาเข้าจริงๆเค้าอาจจะอยากได้คันอื่นแล้วก็ได้

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 11:08:17 »
รักหลาน ห่วงหลานให้ใช้ Yaris ไปซัก 2ปีนั่นละครับ แต่คุณต้องเอาไป lock ความเร็วสูงสุด เรื่องแบบนี้ใช้วิธีเตือนไม่ฟังหรอกครับ ต้องห้ามตั้งแต่ต้นตอ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 11:12:04 »
ขับรถเร็วนะนั่น วัยกำลังได้เลย น่ากลัว

ออฟไลน์ gobank01

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 11:23:46 »

ซื้อได้ครับ ถ้าไม่เดือดร้อน

แต่ลองสอนให้รับผิดชอบ เรื่อง ค่าใช้จ่ายอื่นๆดูครับ

ให้เค้าไปจ่ายเอง เข้า service เอง

จะได้รู้จักรับผิดชอบครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 11:30:21 »
ฟังแล้วน่ากลัวมากๆ เหมือนลูกชายเพื่อนผม2คนเลย จับรถคันไหนคันนั้นพังยับ เพื่อนมาซื้อVolvo S40จากหุ้นส่วนผมไปแล้วยังไม่โอน ปรากฎว่ามีใบสั่งความเร็วมาเพียบ ไปบอกเพื่อนๆบอกว่าโดนจนชินแล้ว คันเดียวโดนเป็นสิบใบ ใบล่าสุดซัดไปเกือบ200กม./ชม. เพื่อนบอกว่าที่บ้านต้องเก็บกุญแจCaymanขึ้น ไม่ให้ขับ แต่คันอื่นก็ชนหมดอยู่ดี V40คันที่ว่าก็เอาไปชนขอบปูนจนล้อแตกวิ่งไม่ได้ ถ้าวัยรุ่นขาซิ่งอย่าจัดรถแรงมากไปดีกว่าครับ กลัวแทนจริงๆ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ UpToGu

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 11:38:55 »
ด้วยความเคารพนะครับ ด้วยปัจจัยหลายอย่าง วุฒิภาวะ วัยรุ่นพึ่งขับรถเป็น อายุพึ่ง17-18 เข้าปี1 มหาลัย ผมว่าไม่มีความจำเป็นใดๆทั้งปวงที่จะต้องมีรถขับ ยิ่งเล็ง civic turbo ไว้ ไม่ต้องเดาเลยครับ จะขับเร็วแค่ไหน ค่าดูแลรถ ภาษี พรบ. ประกัน น้องเขามีรายได้เองไหมอะครับ ที่จะจัดการเรื่องพวกนี้ หรือต้องขอจากผู้ปกครอง เมื่อย้อนกลับไปเมื่อ 7 ปี ตอนอยู่ปี 1 ไปมหาลัย ผมโดยสารโดยรถเมล์ รถตู้ mrt bts ไม่เคยคิดยืมรถหรือขอให้ผู้ปกครองซื้อรถให้เลยครับ เก็บเงินซื้อเอง ภูมิใจกว่า ผมว่ารอให้วุฒิภาวะโตกว่านี้ เข้าใจโลกมากกว่านี้ ค่อยเป็นเจ้าของรถน่าจะดีกว่านะครับ
     แต่ถ้าต้องซื้อรถให้หลานคนนี้จริง ถ้าเพื่อความสบายในการเดินทางจากบ้านไปมหาลัย ผมแนะนำให้ซื้อรถเก่าๆให้หลาน เด็กอายุ 18 มีรถดูดี(ในระดับนึง) ไปเพื่ออะไร ให้สาวสนใจ? เอาไว้ขับเร็ว? ถ้าแค่เพื่อความสบายในการเดินทาง รถเก่าพอครับ หลานก็ไม่มีสิทธิ์เลือกครับ จะเอาก็เอา ไม่เอาก็ทำงานเรียนจบเก็บเงินซื้อเอง ซื้อรถที่เขาอยากได้เองครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องการผิดคำพูดครับ เราได้เสนอทางเลือกแล้ว ไม่ว่ารถอะไร

ปล.ถ้าทำให้เจ้าของกระทู้ไม่พอใจในส่วนใด ผมขออภัยมา ณ ในที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 11:42:28 »
เห็นขับ Yaris แบบนั้นแล้วอันตรายนะครับ ถ้าได้ Civic RS ผมว่าได้ Top speed แน่ถ้ามีโอกาส เพราะผมเชื่อว่าพฤติกรรมการขับเปลี่ยนกันยากมาก
ถ้าไม่ให้ตามที่เอ่ยไว้แล้วก็เสียคำพูดเหมือนกัน แต่ก็น่าเป็นห่วง แค่ Yaris ยังขับขนาดนั้น ลองดึงประเด็นพฤติกรรมการขับของเค้าขึ้นมาเพื่อต่อรองน่าจะดีที่สุดครับ

edit เพิ่มเติม
ถ้าปกติให้ค่าใช้จ่ายเค้าเป็นรายเดือน เรื่องค่าใช้จ่ายทั้งหมดเกี่ยวกับรถให้เค้ารับผิดชอบเองก็ดีครับ (ในกรณีที่สรุปว่าซื้อให้เค้า)
ตอนสมัยผมมหาลัย ผมก็รับผิดชอบค่าใช้จ่าเรื่องรถเองทั้งหมด จัดสรรเงินจากที่ได้รายเดือนนี่ละ, แต่ตอนนั้นผมใช้ G8 2.4EL
ผมว่าดีมาก ถึงเราจะได้รถคันละล้าน+ มาใช้โดยง่าย แต่อย่างน้อยทำให้เรามีการบริหารจัดการเงินได้อย่างดีมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2017, 11:47:03 โดย CartoonJ. »
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 11:45:21 »
แก้เรื่องขับเร็วก่อนครับ รถอะไรก็แล้วแต่ มันอยู่ทีคนขับทั้งนั้น ซึ่งบอกตรงๆแก้ยากครับ เอารถอืดๆมาขับเร็วๆนี่ก็อันตรายนะครับ เพราะมันต้องแช่นาน  ไม่เจอของจริงไม่เข็ดหรอกครับ

ก็ต้องหวังว่าถ้าโดนไรมาจะไม่เป็นไรมาก คงผ่านกันมาทั้งนั้นนะครับ วัยนั้น คึกคะนองเป็นปกติ

ส่วนรถไม่ใช่ปัญหา แต่เป็นผมยังไม่ซื้อให้ครับ ขับรถแบบนี้ให้ใช่แค่ eco car เท่านั้นแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2017, 11:48:32 โดย paeybu »

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 11:54:43 »
ซือยุโรป มือสองให้ครับ คุมความเร็วมันไม่ได้หรอก
หาแข็งๆให้ปลอดภัยหน่อย มะวานเพื่อนผมเพิ่งโดนสิบล้อชนตูดเบนซ์ คนขับปลอดภัยดีครับ
c class หรือ ซีรี่ 3 มือสอง  ไม่แพงมากครับ
ราคาพอๆกับซิวิคเทอโบ แต่ ปลอดภัยกว่าเยอะ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 11:57:18 »
อันนี้ผมขอตอบในมุมมองของเด็กมั้งนะครับ เพราะผมก็เพิ่งผ่านอะไรแบบนี้มา ตอนผมหัดขับเป็นใหม่ๆผมก็อยากได้รถใหม่เลย ร้องจะเอาให้ได้ แต่ระหว่างรอเรื่องรถใหม่ จะเรียกว่าโชคดีหรือโชคไม่ดีดีครับที่เพื่อนผมคนนึงใช้รถเก่าแล้วไปสอยเกาะกลางถนนมารถเป็นรอย เลยทำให้ผมคิดได้แล้วรู้สึกกลัวขึ้นมา เรื่องก็มีอยู่เท่านี้แหละครับ สรุปสั้นๆว่าให้ใช้รถเก่าก่อนน่าจะดีกว่าครับ ^^

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 12:13:02 »
ขอเห็นต่างนะครับจากประสบการณ์ครับ ผมเคยเรียนปี 1 ย่านศาลายานี่ รถยุโรปทั้งนั้นที่ลงคู และชนนะ
จะบอกว่ารถยุโรปปลอดภัยก็ " แย่ " ครับ แล้วบอกเลยถ้าไปเรียนแล้วไม่มีรถ อ้วกแต่แน่ๆ สมัยนี้มันไม่เหมือนสมัยก่อนละครับ

Civic ช่วงนี้ ไม่ต้องเด็กอายุ 18 หรอกครับ คนเรียนจบใหม่คนทำงานก็อยากได้ทั้งนั้น
อยู่ที่การ Train มามากกว่า ผมฝึกขับรถตั้งแต่ ม.2 ขับเป็นนานแล้ว ปี 1 ขึ้นมหาวิทยาลัยสบายๆไม่เคยเกิดอุบัติเหตุครับ
ตอนนั้นผมรู้ว่าไม่ควรขับเร็วจนกล้องจับ ไม่เมาแล้วขับ มีมารยาทในการขับขี่

เพราะฉะนั้น ผมว่าน่าจะซื้อ Civic 1.8 ให้ครับ และ ค่อยให้เงินไปแต่ง อีกสักปีสองปี
ผมก็เคยผ่านจุดนั้นมาครับ อยากได้รถมาก อยากได้แต่งมาก จนตอนนี้ทำงานถอดชุดแต่งไปหมดแล้ว
แต่ยังใช้รถคันนี้อยู่เลย มันเป็นวัยนะครับ ความรู้สึกมันซื้อกันไม่ได้ ถ้ามีเงินพร้อมจะไปโหนรถเมย์ทำไม

อยากจะบอกว่า ไม่มีความแตกต่างจากคนไม่มีรถแถมคุณภาพชีวิตดีกว่ามาก มีเพื่อนที่ไม่มีรถยนต์แต่โดนรถยนต์ชนซะงั้น คนที่ห้ามๆนี่จะอธิบายยังไง

ปล. ไม่เชียร์ Civic Turbo เพราะมันตึงไป และผมไม่เคยเชื่อใจช่วงล่าง Honda
ปล.2 จากประสบการณ์อีกเช่นกัน ไอพวกเด็กขับ B seg นี่ตัวมุด ตัวแต่งเลย C seg นานๆจะเห็นที ( ของแต่งแพง )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2017, 12:15:42 โดย fishfinger »

ออฟไลน์ Gine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 12:17:17 »
จะเสียคำพูด หรือ จะรอให้เสียชีวิต

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 12:28:34 »
ตอนผมอยู่ปี 1 90% ของคนที่รู้จักที่มีลักษณะนิสัยการขับรถแบบที่ จขกท. ว่ามา ไม่ชนก็คว่ำครับ (ผมก็หนึ่งในนั้น)
ส่วนจะเจ็บมากเจ็บน้อยก็ขึ้นอยู่กับทักษะและดวงของแต่ละคนล่ะครับ

ถามว่าเข็ดมั้ย ก็หายห้าวไปนิดนึงครับ แต่ถ้ายังอยู่กับกลุ่มเพื่อนที่ขับบ้าพลังเหมือนกัน ยังไงก็ต้องมีครั่งที่สองที่สาม

ถ้าอยากจะซื้อให้จริงๆผมว่าจะควรตั้งกฎเช่น ถ้าเกิดอุบัติเหตุโดยเป็นฝ่ายผิดจะโดนห้ามใช้รถ 6 เดือน ถ้ามีครั้งที่สองจะเอารถไปขายทิ้ง อะไรก็ว่าไป
น่าจะช่วยให้มีความยับยั้งชั่งใจบ้าง เพราะคนประเภทนี้มักจะกลัวไม่มีรถขับมากกว่ากลัวตายครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 12:53:40 »
ปี1ให้ขับรถที่บ้านไปก่อนครับ ลองให้กติกาว่าถ้าในหนึ่งปีไม่ซึ่งไม่ชนจะซื้อให้ //ถ้าห่วงเรื่องความปลอดภัยลองดูV40 T5มือสองครับ ช่วยผมรอดตายมาหลายรอบเหมือนกัน

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 12:57:41 »
เรื่องรถ ผมไม่ออกความเห็นนะครับ

แต่ผมอยากเสนอ

ลองตั้งจำกัดความเร็ว ปรับพฤติกรรมการขับ และคุมงบการใช้จ่ายเกี่ยวกับรถไหมครับ

เท่าที่จำได้มีรถบางยี่ห้อ (หรือหลายยี่ห้อ ไม่แน่ใจ)  เราสามารถตั้งโปรแกรมกุญแจได้ว่า ถ้าเป็นกุญแจดอกนี้ จำกัดความเร็วไม่ให้เกินเท่านั้นเท่านี้ครับ เป็นการเซฟเขาทางอ้อม
และควรส่งเข้าไปเรียนโรงเรียนขับรถแบบที่ท่านบนๆ ว่ามาครับ เพื่อปรับเปลี่ยนนิสัยและพฤติกรรมการครับขับ

เพราะเขาไม่ได้ขับรถคนเดียวบนถนน เพื่อความปลอดภัยของตัวเขาเองและคนอื่นที่ใช้ถนนร่วมกันครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 13:01:31 »
ผมอยู่ปี4 กำลังจะจบ คิดว่าน่าจะผ่านวัยเข้าปี1 ไม่นานเกินไป
บอกตรงๆ ถ้ามีคนมาซื้อรถให้ใช้ฟรีๆ จะพ่อแม่พี่น้องอะไรก็ตาม ผมก็เอารุ่นที่อยากได้ ชับแล้วเท่ไว้ก่อนละครับ ไม่สนหรอกว่ามันจะเกินตัวหรือไม่ แพงไปรึเปล่า

แต่พอตอนนี้ใกล้จบ หารถทำงานโดยต้องออกเอง เหตุผลมันมากองอยู่ตรงหน้าเพียบ ค่าใช้จ่าย ความเหมาะสมต่างๆ จนสุดท้ายอารมณ์ก็ต้องยอมเหตุผลละครับ

แต่ม.รัฐแถวรังสิต ผมมีเพื่อนเรียนที่นั่นเหมือนกัน เอาตรงๆถ้าไม่มีรถก็แอบลำบากครับ มีรถสะดวกกว่าเยอะ
ทีนี้มันก็ขึ้นกับคุณ จขกท ละครับว่า turbo RS จขกท รู้สึกว่ามันแพงไปรึเปล่าสำหรับผู้ซื้อ แต่ไม่เด่นเกินไปหรอกครับในมหาลัย เพราะเดี๋ยวนี้นักศึกษาขับเบ๊นซ์บีเอ็มไปเรียนกันเกลื่อน

ออฟไลน์ SHRTheCrown

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 13:10:15 »
ปี1 ผมยังขึ้นรถเมล์ไปเรียนอยู่เลยครับ
จนมาปี2 พึ่งได้แจ๊ส03 ของพ่อมาขับไปเอง

เห็นแล้วอิจฉาเหมือนกันนะนี่ เข้าได้ปุ๊บได้ civic เลยย

แต่ผมว่าให้ขับ yaris ไปก่อนดีกว่าไหมครับ ถ้าไม่ชนหรือขับจนดีแล้วค่อยขยับไป civic ก็ได้

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 13:15:57 »
เวลาจะผ่านไป. ปี1.2.3.4 หรือปีไหนๆ. ไม่ได้แปรผันตามความระมัดระวังในการขับเสมอไป

ตรงข้าม..พอขับแข็งขึ้น. จากเคยกล้า-80ก้อหป200ขึ้น.
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22