ผู้เขียน หัวข้อ: รถแรง vs รถขับสนุก  (อ่าน 12416 ครั้ง)

รถแรง vs รถขับสนุก
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 17:35:07 »
ขอแนวความคิดเห็นหน่อยครับว่าเป็นพวกท่านจะเลือกแบบไหน เช่น mazda 3 vs civic rs

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: รถแรง vs รถขับสนุก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 17:41:09 »
ผมว่ามันคนละแนนวคิดกันเลย 

1. ถ้าอายุราววัยรุ่นเน้นความแรง  เน้นหาสาว   ๆ  ชอบสังคมรุ่นเดียวกัน  มีสังคมออกเงานเที่ยวกลางคืน   ชอบความเร็วสูง ๆ Civic RS 

2.ถ้าไม่เน้นความแรง ขับรถติดในกทม บ่อย ๆ Mazda  3 ก็ดีกว่า   เพราะจะชอบในการขับมากกว่า

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 17:52:00 »
สำหรับผมขอรถต้นจี๊ดๆ ปลายไม่สน เพราะผมขับไม่เคยเกิน 140

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 18:03:23 »
ต้องดู่ะครับ ว่าความสนุกของแต่ละคนคืออะไร

สำหรับผมซึ่งโดยส่วนใหญ่ชอบท่องเที่ยวต่างจังหวัดไปตามป่าเขา หรือวิ่งเลาะริมทะเล(เช่นบูรพาชลทิศ)
รถที่สนุกสำหรับผมคือรถที่มีการยึดเกาะถนนที่ดี วิ่งลัดเลาะไปตามโค้งขึ้นลงเขาต่างๆได้เนียน เร็ว และมั่นใจ
ช่วงล่างต้องนิ่ง แต่ต้องไม่แข็งเพื่อให้ความสบายและเพลินๆเวลาขับได้
เครื่อง+เกียร์ต้องไม่กระชากและให้อัตราเร่งได้ต่อเนื่อง
เบรคต้องหนึบและละเอียดสามารถกะน้ำหนักและบริหารแรงเบรคให้ลดหยุดอย่างนุ่มนวลได้

ประมาณนี้ครับ...

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 18:05:46 »
ผมขอเลือกรถขับสนุกดีกว่าคับ เพราะถึงมันจะแรงแต่ถ้าฟีลลิ่งการขับไม่โอเค ผมจะไม่ขับคับ เพราะฟีลลิ่งการขับมีผลต่อความรู้สึกพอใจในการขับรถคันนั้นด้วย ถ้าเราขับสนุกเราก้มีความสุขกับมัน แต่ในทางตรงกันข้ามขับไปร่อนไป รู้สึกไม่หนักแน่น ผมจัะมีอคติกับรถคันนั้นทันทีคับ การสร้างรถยนต์ขึันมาคันนึง หัวใจสำคัญคือ handling คับ แต่บางคนอาจจะแย้งว่า powertrain สำคัญกว่า ก้แล้วแต่ความคิดของแต่ละคนนะคับ แต่สำหรับผม รถที่ทำให้ผมขับสนุก แล้วมี pleasure ในการขับ ผมจะชอบคันนั้นคับ เพราะมันตือ รถยนต์ที่แท้จริงคับ เหมือนสโลแกนว่า feel the drive ไงคับ อิอิ :D

ออฟไลน์ xenon

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 18:06:49 »
สำหรับผม สายโหด ขับรถผ่านมือมาเยอะ
รถไม่แรงขับยังไงก็ไม่สนุกครับ
จะhandlingดี ท้ายออกง่าย เบรคดี บาลานซ์แจ่ม
ผมชอบอารมณ์ดึงหน้าหงาย สับเกียร์หัวทิ่ม
สุดท้ายแล้วแต่คนครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 18:12:19 »
หัวข้อไม่เห็นจะเกี่ยวกับเนื้อหายังไงเลย ถ้าผมบอกว่า jazz m/t ขับสนุกกว่ามาสด้า 3 ล่ะจะเชื่อไหม แถม 0-100 ยังพอๆด้วยถ้าจะสนใจที่ความเร็วแค่นี้

ถ้าถามมาว่า มาสด้า 3 กับ ซีวิคเลือกคันไหนดีกว่ากัน น่าจะตรงหัวข้อมากกว่า ซึ่งหัวข้อแนวๆนี้ก็โดนถามมานับไม่ถ้วนแล้ว และเสียงส่วนใหญ่ในเวปนี้ชี้ไปที่มาสด้ามากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2017, 18:13:53 โดย Alcatraz »

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 18:14:51 »
ขับในกรุงเทพผมเลือกรถแรงที่ช่วงล่าง/ เบรคพอใช้ได้พอครับ รถขับสนุกไม่มีโค้งหรือถนนดีๆให้เล่นเท่าไหร่
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 18:16:51 »
ขับสนุกคือ ขับแบบตามใจสั่งได้ เร่งทันใจ เบรคปลอดภัย มุดได้ไว โค้งเกาะหนึบ คุมง่าย เบาะหนุ่ม ทัศนวิสัยกว้าง ขับแล้วสบายใจ ปลอดภัย ไม่เครียด ขับนาน ๆ แล้วรู้สึกว่า กำลังเล่นเครื่องเล่นที่ให้ความสนุกครับ

ออฟไลน์ benzz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 18:19:41 »
รถแรงคงไม่มีถึงกับช่วงล่างห่วยหรอก
แต่คงแค่รับได้ทุกคันหากออกจากโรงงาน

สำหรับผมแรงก่อนครับ
หากเดิมๆจากโรงงานนะ

สนุกแต่ตามเค้าไม่ทัน คงไม่สนุก

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 18:24:44 »
หัวข้อไม่เห็นจะเกี่ยวกับเนื้อหายังไงเลย ถ้าผมบอกว่า jazz m/t ขับสนุกกว่ามาสด้า 3 ล่ะจะเชื่อไหม แถม 0-100 ยังพอๆด้วยถ้าจะสนใจที่ความเร็วแค่นี้

ถ้าถามมาว่า มาสด้า 3 กับ ซีวิคเลือกคันไหนดีกว่ากัน น่าจะตรงหัวข้อมากกว่า ซึ่งหัวข้อแนวๆนี้ก็โดนถามมานับไม่ถ้วนแล้ว และเสียงส่วนใหญ่ในเวปนี้ชี้ไปที่มาสด้ามากกว่า
เอิ่ม ผมแค่ยกตัวอย่างอะครับ ถามแนวคิดเฉยๆครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 18:26:43 »
สำหรับผมต้องเน้นแรงไว้ก่อน
คู่นี้ผมจิ้มCivicแบบไม่ลังเลเลยถึงแม้จะชอบมาสด้า3มากก็ตาม
เครื่องโบไปต่อง่ายและไกลกว่า แต่เกียร์CVTนั่นอีกเรื่อง ฮา...

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 18:28:26 »
รถขับสนุกสำหรับผม แรงไม่แรง ช่วงล่างดีไม่ดี ไม่สนใจครับ สนใจแค่ขับแล้วรู้สึกว่ารถมันรู้ใจเราครับ สั่งแบบไหนก็ได้แบบนั้น จะซ้ายจะขวา โค้งนี้หักเท่านั้นเท่านี้ หน้าไม่ดื้อเกิน ท้ายไม่ออกง่ายเกิน รถมันไปตามที่เราต้องการ สำหรับผมขอแค่นี้พอครับ

ออฟไลน์ earthchanut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 18:38:03 »
แต่โจทย์ของผมเป้น civic 1.5 rs กับ focus 1.5 ecoboost

ลองขับเท่านั้นแหละครับ จิ้ม focus แบบไม่ต้องคิดเลย แน่นอน ซีวิคแรงกว่า นั่งสบายกว่า แต่งได้เยอะกว่า แต่ฟิลลิ่งกับ focus ยังห่างกันมากอยู่ครับ ขับ Focus รู้สึกหนักแน่น มั่นใจกว่า ยิ่งเวลาเข้าโค้งเล่นโค้ง จะรู้เลยครับ

สุดท้ายโจทย์จะเป็นอะไร ก็แล้วแต่ ขับอะไรแล้วมีความสุข ก็จิ้มไปตัวนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2017, 18:43:58 โดย earthchanut »

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 18:50:17 »
เอาแค่รถที่มีใช้ จริงๆผมชอบรถแรงครับ แต่ตอนนี้ใช้คันที่ขับสนุกก็พอ
เพราะคันที่เป็นรถแรงเหยียบยิดเหยียบหน่อยเข็มน้ำมันร่วงปรื้ดเลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 18:51:51 »
โจทย์ตั้งมาด้วยสมมุติฐานส่วนตัว ว่าขับสนุกคือ มาสด้า3. และ รถแรงคือCivic RS
ผมคิดว่ามันจะมีข้อถกเถียงกับสมมุติฐานซะมากกว่า

สำหรับผมคุ่นี่ ผมว่ามันสนุกทั้งคุ่ครับ. ในความเร็วไม่เกิน150 ผมรุ้สึกว่าสนุกทั้งคู่
แต่มากกว่านี้ก้อกลายเป็นรถขับไม่สนุกไปแล้ว..

ส่วนความแรงนี่แรงได้at มันได้อารมณ์กว่าcvt
และผมเชื่อว่าที่มาของนิยามขับสนุก มันคือเกียที่ไม่ใข่cvtมากกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 19:46:38 »

ชอบรถขับสนุก มากกว่ารถแรง   แต่ถ้าแรงด้วยขับสนุกด้วยยิ่งดี    จากที่เคยขับรถมาหลายรุ่น ในความรู้สึกผม
  รถที่ขับสนุก คือรถที่ คันเร่งต้องตอบสนองไวไม่หน่วง   เกียร์ พวงมาลัย ช่วงล่าง เบรค คลัทช์(สำหรับเกียร์ธรรมดา) ก็ต้องตอบสนองไวเช่นกัน    เครื่องยนต์ก็ควรมีแรงพอประมาณ ยิ่งสูงก็ยิ่งดี แต่เหนือสิ่งอื่นใดกำลังเครื่องยนต์ควรมาแบบสมูท 
    รถแรง แต่เหยียบคันเร่งแล้วรอ 3 วิ แล้วก็พุ่งพรวดพราดไป แบบนั้นไม่ชอบ ไม่สนุก เครื่องรอรอบ ต้องเลี้ยงรอบสูงตลอดก็ไม่สนุก
    รถที่ขับสนุกที่สุดตั้งแต่เคยขับรถมาคือ Focus TDCi  รุ่นเกียร์ Powershift  เครื่องยนต์ เกียร์ ช่วงล่าง พวงมาลัย มันลงตัวไปหมด สำหรับคนชอบขับรถ  แต่รุ่นเกียร์ธรรมดาก็เคยใช้ยัง รู้สึกสนุกสู้เกียร์ Powershift ไม่ได้เลย   

ออฟไลน์ ab4u

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 19:47:47 »
ขอ 0 - 60 เร็วๆหน่อยพอดึงหลังติดเบาะ
 เอาไว้ในเมือง

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 19:51:09 »
ผมขอรถแรงไว้ก่อนครับ เรื่องอื่นค่อยว่ากัน ถ้ารถขับสนุกช่วงล่างดีhanlingดีแบบsonicนี่จบเห่กันพอดี อืดมากชับแล้วอึดอัดสุดๆแม้จะช่วงล่างดีก็เถอะ

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 20:12:02 »
CIVIC RS กับ Mazda3 ไปลองมาทั้งสองก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ บอกตรงๆไม่มีความรู้สึกว่า CIVIC มันแรงกว่าเท่าไรเลย แค่ความรู้สึกนะเพราะยังไงความจริงมันก็แรงกว่า อาจเพราะเกียร์ CVT ด้วยส่วนนึง คือรู้สึกว่ามันดีนะแต่ไม่ว้าว แค่ลักษณะการหมุนพวงมาลัยออกจากศูนย์ก็ไม่ค่อยถูกใจแล้ว ความรู้สึกเหมือนแต่ก่อนที่ขับ CITY มาเดือนนึงแล้วไปออก Mazda2 ตัวเก่า พอเลี้ยวออกจากศูนย์เกือบชนประตูทางออกเพราะชินกับ CITY ที่ต้องหมุนพวงมาลัยสองรอบครึ่ง แต่ Mazda2 หมุนแค่ 2 รอบ ประมาณนี้

พอไปลองขับ Mazda3 คือมันว้าวเลย โดยเฉพาะเสียงเครื่องยนต์กับการเปลี่ยนเกียร์ อัตราเร่งก็ไม่ได้ขี้เหร่ มันได้อารมณ์กว่ามากๆ หลายๆคนอาจจะไม่เข้าใจแต่สำหรับคนที่บ้าขับรถอย่างผมมันโดนใจมากครับ บวกกับส่วนลดของแถมและราคาที่ถูกกว่ากันรวมแล้วเกือบสามแสน ก็เลยโดนมาคันนึง

ปัจจุบันใช้มาห้าเดือนก็พอใจทุกอย่างแล้ว ตอนแรกคิดจะไปอัพเกรดให้มันแรงกว่าเดิม มาตอนนี้คงไม่ทำอะไรแล้วแค่นี้ก็เหลือๆแล้วครับรอเปลี่ยนยางเปลี่ยนเบรคเปลี่ยนโช๊คพอ

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 20:23:04 »
ขอแรงไว้ก่อนครับ เครื่องเทอร์โบต่อยอดง่ายกว่า เป็นผมเอา civic 1.5 ครับ แล้วลงเบรค ล้อ โช๊คปรับ เซ็ทจนเราพอใจ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2017, 20:28:06 โดย golfieboy »
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 20:24:22 »
สำหรับผม รถแรงขับสนุกกว่ารถที่ขับสนุก 

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 21:14:42 »
สำหรับผม มาสด้า 3 ไม่ใช้รถขับสนุกเลย เฉยๆ เสียด้วยซ้ำ  CX3 ขับสนุกกว่าเยอะเลย
ผมเคยขับแต่ขับ FC1.8 ผมว่ามาสด้า 3 มันก็ไม่ได้ดีกว่าขนาดนั้นนะครับ แต่คิดว่า RS คงสนุกกว่าเพราะล้อใหญ่กว่า ยางบางกว่า

คู่นี้ผมไป Civic RS แบบไม่ต้องคิดเลย
รถขับสนุกไม่แรงมาก ผมมอง CX3, Fiesta Eco boost, 116i

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 22:43:16 »
 รถแรงบวกกับฝีมือคนขับแค่นี้ก็สนุกแล้วคับ ผมเคยนั่งวีโก้เดิมๆเครื่อง 3000cc แต่คนขับแก่งมากๆมันรู้สึกมีความสุขแล้วสนุกมาก จังหวะเข้าเกียร์เหยียบครัชเติมคันเร่งมันพอดีสุดๆ

ออฟไลน์ boyyyy

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 23:34:53 »
คือรถที่เราพอใจครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 01:42:55 »
แรงไม่ได้แปลว่าจะขับสนุกเสมอไปสำหรับทุกคน  แรงๆแบบทื่อๆมีเยอะแยะ แต่จริงๆต้องดูด้วยละครับ ว่าความสนุกของตัวเองอยู่ตรงไหน 

สนุกกับฟีลลิ่งหลังพวงมาลัยในการซัดโค้ง+เสียงเครื่องเพราะๆ หรือว่า สนุกกับแรง G ที่ดึงหลังติดเบาะโดยที่ไม่สนใจเรื่องอื่นเท่าไหร่

ส่วนตัว  ชอบรถ ขับสนุกในแบบแรก มากกว่าครับ

เสียงเครื่อง  ฟีลลิ่งพวงมาลัย  ช่วงล่าง  ของแบบนี้ต้องไปลองขับเอง ว่าชอบแบบไหน

ผมเห็นด้วยนะ  ว่าเทอรโบมันทำให้แรงขึ้นในรถสมัยใหม่  แต่ถ้าต้องแลกกับเสียงเครื่องกับการตอบสนองที่ไม่ LAG ของเครื่อง  NA ส่วนตัวผมยังชอบรถ NA มากกว่าครับ

ผมไม่แน่ใจนะ  ว่าส่วนนึงที่ทำให้รู้สึกขับสนุกของ Mazda 3 เมื่อเทียบกับ Civic คือ  บรรยากาศภายในที่มันเอาใจคนขับมากกว่า รวมถึงความสูงในส่วนของจุดศูนย์ถ่วงรถ  หรือ Layout รถที่มันน่าจะทำให้ Mazda 3 น่าจะมีบุคลิกการขับขี่ที่สนุกกว่า ดิบกว่า  แต่ส่วนตัวผมคู่นี้ผมเลือก 3

ดีไซน์ภายนอก ภายใน รวมถึงฟีลลิ่งหลายๆอย่างมันให้อารมณ์รถ  Driver Focus ให้ความรู้สึกสปอร์ตมากกว่า Civic พอสมควรเลย  ::)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 08:31:55 »
ถ้าความสุขในการขับรถคือ หาโอกาศบนถนนตอกคันเร่งให้หน้าหงาย

ขาของคุณก็อยู่ในนรกไปแล้ว 1 ข้าง

ความสนุกประเภทนี้ทำให้เราไม่อยากถอนคันเร่ง

แป๊บเดียวก็ถึงท้ายคันหน้าแล้ว

ถ้าเค้าหมั่นไส้ ไม่หลบให้ คุณก็จะหงุดหงิด

จะแซงซ้ายแว๊บ รถบางคันก็ไม่ได้คล่องขนาดนั้น

ซึ่งความสนุกเทียบไม่ได้ กับการที่เราควบคุมรถได้เหมือนรถเป็นตัวเรา ผมว่าแบบนี้สนุกกว่า

คนเล่นรถ drag บางคนเลิกเล่น เนื่องจากอันตราย และเบื่อพวกตอแหลในวงการ

แล้วหันมาเล่นดริฟท์แทน อย่างดีก็ฟาด ไม่ถึงตายครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 08:41:30 »
อยากขับรถแรงๆสักครั้งเหมือนกันนะ แต่ไม่รู้ว่าจะคุมอยู่ได้รึเปล่า แต่รถขับสนุกนี่ขับได้ทุกพัน จะทำให้อยากขับทุกวันมากกว่า เลือกรถขับสนุกครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 08:45:42 »
สนุกหรือไม่สนุก สำหรับผมมันอยู่ที่เกียร์ ซักวัน CVT คงเปลี่ยนไปเป็น 8Speed

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 08:57:39 »
ถ้าถามแล้วให้ตอบเลยคงเลือกRS ช่วงล่างผมว่ามันก็ไม่แย่นะ อาจมีเซ็งๆเรื่องเกียร์แต่คงไม่มากสำหรับผม