ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเพื่อนสมาชิกที่เป็นเจ้าของ bmw x 1 โฉมใหม่  (อ่าน 5750 ครั้ง)

ออฟไลน์ yongan

• Jr. Member
  • **
 ว่า ในเรื่องการใช้งานในภาพรวม  การดูแลบำรุงรักษา หรือมีสิ่งที่ต้องระมัดระวัง ปรับปรุงอะไรบ้างครับ

เคยอ่านพบในช่องทางอื่นๆ มีเจ้าของบางท่านบอกว่า แอร์ไม่ค่อยเย็น เสียงยางดัง ด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
Re: ขอสอบถามเพื่อนสมาชิกที่เป็นเจ้าของ bmw x 1 โฉมใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 08:58:52 »
คุณเป็นเจ้าของรุ่นไหนครับ F48 1.8i เบนซิน 1.5 ltr + turbo หรือ ดีเซล B47 2.0 ltr + turbo
รถ  BMW เติมน้ำมันคุณภาพดีดี เติมลมยางให้เหมาะสม แล้วขับอย่างเดียว บำรุงรักษา BSI
spec ลมยางรุ่นดีเซลขอบ 18 นิ้ว หน้า 2.4 bar (35 psi), หลัง 2.2 bar (32 psi) ยาง RFT จะแข็งและดังกว่า เป็นเรื่องปกติครับ
ต้องติดฟิลม์เกรดดีดี อย่าเอาฟิลม์ของแถม จะช่วยให้แอร์์ ในหน้าร้อนอย่างบ้านเรา 

ออฟไลน์ yongan

• **
Re: ขอสอบถามเพื่อนสมาชิกที่เป็นเจ้าของ bmw x 1 โฉมใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 09:06:37 »
อยู่ในช่วงหาข้อมูล ตัวขับดีเซลอยู่ครับ

ออฟไลน์ crspy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 10:37:14 »
ตอนนี้ควรได้ส่วนลดและของแถมอะไรบ้างครับ
ตัวดีเซล M

ขอเกาะกระทู้ไปด้วยคนนะครับ :D

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 16:11:41 »
เพื่อนผมพึ่งถอยมา ขับไปไม่กี่วัน ตอนนี้รถไปนอนอยู่ศูนย์แล้วครับ
ถามก็ไม่ยอมบอกว่าเป็นไร
 ;D

ออฟไลน์ FlyMe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 18:49:06 »
ตอนนี้ควรได้ส่วนลดและของแถมอะไรบ้างครับ
ตัวดีเซล M

ขอเกาะกระทู้ไปด้วยคนนะครับ :D
น่าจะได้ 1 แสน + ประกันชั้น 1

ออฟไลน์ SIK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 20:19:43 »
ผมคุยกับศูนย์นึงก่อนปีใหม่ ได้ส่วนลด 1.5 แสน (ไม่เอาประกัน) + เคลือบแก้ว + ฟิล์ม 3M + BSI 6 ปี แต่ไม่มีรถสีที่ต้องการ เลยไปคุยกับอีกศูนย์ ได้ส่วนลด 1.3 แสน (ไม่เอาประกัน) + ฟิล์ม V-Cool VK30 บานหน้า + BSI 6 ปี แทน

เรื่องแอร์ไม่เย็น คงเอาไปเทียบกับรถญี่ปุ่นไม่ได้ แต่จอดตากแดดแล้วไม่ค่อยร้อนแบบเก๋ง เพราะกระจกหน้า-หลังตั้งชัน รถเลยไม่ค่อยอมความร้อนจากแดด ระบบแอร์เปิด 23-24 ก็เย็นสบายพอแล้วครับ แม่บ้านกับลูกๆผมชอบมากบอกด้านหลังนั่งสบาย ปลอดโปร่งและทัศนวิสัยดี เรื่องยาง Run Flat ดังจริงสำหรับคนที่ไม่เคยใช้มาก่อนแบบผม แต่ถ้าวิ่งถนนยางทั่วไปก็รับได้ครับ พวงมาลัยหนักไปนิดสำหรับผมที่ชินกับการขับรถมือเดียว แต่ก็ปรับตัวได้ไม่ยาก

สิ่งที่ชอบคืออัตราเร่งที่รถระดับนี้มีให้เหลือเฟือ และ Handling การขับขี่ ที่สร้างความมั่นใจ และรู้สึกสนุกที่ได้ขับทุกครั้ง

ขอให้เลือกรถได้ถูกใจนะครับ หรือรออีกหน่อย อาจมีระบบ Auto Break มาสู้กับ MB ก็ได้

ออฟไลน์ amsa

• **
  • เอาใจเขา ใส่ใจเรา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 14:00:23 »
ไปทดลองขับครับ มีเซลมาให้ลองถึงบ้าน ขับเส้นที่คุณถนัด คุ้นชิน เพราะจะเทียบกับที่คุณใช้อยู่ รอยต่อ ถนน เป็นไง ทำนองนี้ครับ

เป็นรถที่ดูกว้างดีครับ

ส่วนแอร๋ผมว่าก็เย็นดีนะครับ film Lamina ก้นยังเอาอยู่ ดูว่าตั้ง Climate control ที่ Eco pro หรือเปล่านะครับ แต่ถ้าขับ แบบ comfort ก็ไม่เจอปัญหาอะไร และควร set remote ค่า default ให้ตรงกัน แยกเฉพาะเบาะนั่ง

ส่วนยาง RFT แข็งจริงแต่ทนใช้ซัก 2 ปีค่อยเปลี่ยนเป็น Non RFT