ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถยนต์Honda ถึงขายดีที่สุดในเกือบทุกSegment ในยุคปัจจุบัน ของประเทศไทย  (อ่าน 13946 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
คิดว่าทำไมถึงเป็นแบบนั้น ในตลาดประเทศไทย ขอความเห็นครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
เป็นเจ้าตลาด ดูคุ้มค่าไม่น่าเกลียด ดีไซน์ค่อนข้างใช้ได้ไปจนถึงดีครับ

ออฟไลน์ holahola66

สวย กว้าง การขับขี่ใช้ได้ เจ้าตลาด ตอบโจทย์การใช้งาน ซื้อแล้วสบายใจ ขายต่อราคาก็ดีสุด
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ I-PULSE

เจ้าตลาด ดีไซสวย กว้าง ออพชั่นไม่น่าเกลียด ขายต่อราคาไม่ตกแรง

ออฟไลน์ [J]e[w]

รวมๆทุกอย่างกลางค่อนไปดีหมด
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Impulse

ทำไมรถยนต์Honda ถึงขายดีที่สุดในเกือบทุกSegment
มี Segment ไหนขายดีสุดบ้างครับ  :-X :-X

เท่าที่ผมจำได้นะ ไม่เอาแบบดีไตรมาศเดียว หรือ เดือนเดียว (ไม่ได้ดูตัวเลขถ้าปล่อยไก่ก็ขออภัย)
B-Car - Yaris
C-Car - Altis
D-Car - Camry
Cuv - CRV
ฺBuv - HRV
MPV - Sienta

ผมตอบประเด็นว่าทำไม Honda มี Brand ที่คนส่วนใหญ่สบายใจที่จะซื้อ
น่าจะมาจาก ปัญหาไม่มากนัก และสร้างชื่อมานาน มากกว่า แต่ในปัจจุบัน ผมค่อนข้างไม่ชอบนโยบายล๊อคอะไหล่ไว้กับศูนย์ของ Honda เลย ถ้าผมจะซ์้อรถซ่อมงาน ไว้ให้บริษัทใช้ Honda คงไม่อยู่ในข่ายพิจารณาอีกแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2017, 12:27:11 โดย Impulse »

ออฟไลน์ Arm

ราคาคุ้มค่าและอ็อพชั่นที่จับต้องได้เขาให้มาเยอะครับ

ขายดีมากก็ต้องคุม QC ได้ดีเหมือนโตด้วยครับ
ยอมรับว่ายุคนี้ฮอนตัวรถออกมาดูดีและคุ้มค่าน่าซื้อ แต่ปัญหามันอยู่ที่ QC กับความทนทานของรถที่นับวันห่วยลงไม่เหมือนฮอนรุ่นเก่า
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ fishfinger

เด็กจบใหม่เพื่อนผม 90% ซื้อ Honda เหตุผลเพราะ สวย แค่นั้นจบ
50 % รู้จักกับเซลเป็นการส่วนตัว ไม่เคยไปดูรถที่ Showroom

Honda จับกลุ่มคนชอบรถสวยนี่ก็ค่อนประเทศแล้วครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ทำไมรถยนต์Honda ถึงขายดีที่สุดในเกือบทุกSegment
มี Segment ไหนขายดีสุดบ้างครับ  :-X :-X

เท่าที่ผมจำได้นะ ไม่เอาแบบดีไตรมาศเดียว หรือ เดือนเดียว (ไม่ได้ดูตัวเลขถ้าปล่อยไก่ก็ขออภัย)
Cuv - CRV
ฺBuv - HRV

ผมตอบประเด็นว่าทำไม Honda มี Brand ที่คนส่วนใหญ่สบายใจที่จะซื้อ
น่าจะมาจาก ปัญหาไม่มากนัก และสร้างชื่อมานาน มากกว่า แต่ในปัจจุบัน ผมค่อนข้างไม่ชอบนโยบายล๊อคอะไหล่ไว้กับศูนย์ของ Honda เลย ถ้าผมจะซ์้อรถซ่อมงาน ไว้ให้บริษัทใช้ Honda คงไม่อยู่ในข่ายพิจารณาอีกแล้ว

ไม่สนไตรมาศ เอาทั้งปี ขอเอาตัวเลขของ HLM ปี 59 มาละกัน

แก้ไขให้นะครับ

Eco-Car = Yaris
B-Car = City ไม่ใช่ Yaris
C-Car = Civic ไม่ใช่ Altis
D-Car = Camry
Cuv = CRV
ฺBuv = HRV
MPV = Sienta

ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ mamaman

สวย  Opion ไม่กาก คุ้มค่า

ออฟไลน์ alpha14

คงเป็นเพราะความสวยมาก่อน คุ้มค่าค่อยตามมา ปัญหาน้อยหน่อย ขายต่อไม่น่าเกลียด ประหยัดน้ำมันพอควร บ้านผมน้องขับแอคคอร์ดG8 มา4-5ปีละยังสบายๆ ไม่ค่อยจุกจิกนะ ก่อนหน้าผมก็ใช้ซีวิคมา2gen ขายไปก็ไม่เจ็บตัวมาก

ออฟไลน์ JeansZ

นี่ถ้าเอา Ridgeline มาขายด้วย ผมว่ายอดขายคงออกมาเคียงบ่าเคียงไหล่กับ Revo และ Dmax และคงขายดีกว่ากระบะค่ายรองทุกค่ายแน่ๆ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ทำไมแบรนระดับโลกอย่างToyota จึงมียอดขายเป็นรองในแทบจะทุกsegment ล่ะครับ

ออฟไลน์ Krongbun

ส่วนตัวผมมองว่าสวยครับ ::)

ออฟไลน์ soklong

• Full Member

ออฟไลน์ Stp

Toyota กั๊ก หัวโบราณ

ผมว่าแค่นี้จริงๆ ไม่งั้น Honda แอ้มยาก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Por SC

• Newbie
  • *
สวยพอดีๆ กว้างพอดีๆ นั่งสบายพอดีๆ ขับขี่ทั่วไปกลางๆพอดีๆ เครื่องมีกำลังพอดีๆ (แต่อยากให้ปรับปรุงแอร์ให้สู้แดดเมืองไทยได้ดีกว่านี้)
ดอกเบี้ยถูกดี มีส่วนลดให้ มีของแถมด้วย ขายต่อก็ราคาดีหรือเก็บไว้ให้ลูกใช้ต่อก็ยังได้ ::)

ออฟไลน์ Boyja

สวยครับ  ;) option เยอะ ไม่กัีกด้วย  ;D ราคาขายต่อค่อนข้างจะดี  ::)

ออฟไลน์ ttcl

ทำไมแบรนระดับโลกอย่างToyota จึงมียอดขายเป็นรองในแทบจะทุกsegment ล่ะครับ

ที่บ้านผมมี toyota และ honda อยู่ทั้งคู่

ดังนั้นผมวิเคราะห์แบบไม่มีฉันทาคติหรืออคติกับยี่ห้อใด ผมวิเคราะห์อย่างนี้ครับ

รถยนต์มีหลายด้าน เช่น ความสวย ความทนทาน ความยากง่ายในการบำรุงรักษา ราคาขายต่อ ความสบายในการนั่งและการขับ ความปลอดภัย ฯลฯ
แต่ละคนก็ให้น้ำหนักในแต่ละด้านไม่เท่ากัน

ประเทศไทยเป็นประเทศที่รถยนต์มีราคาแพง เราจึงให้น้ำหนักด้าน "ความสวย" ในสัดส่วนที่มากกว่าประเทศที่รถยนต์มีราคาถูก

ลองสังเกตุคำตอบของแต่ละท่านในกระทู้นี้ดูได้ครับ ส่วนใหญ่จะมีคำว่า สวย เป็นหนึ่งในเหตุผล

หรือเหมือนอย่างที่คุณ fishfinger ได้ตอบไว้
"เด็กจบใหม่เพื่อนผม 90% ซื้อ Honda เหตุผลเพราะ สวย แค่นั้นจบ"

ประเทศที่โตโยต้าขายดี อาจเพราะว่าประเทศนั้นให้น้ำหนักด้านความสวย น้อยกว่าประเทศไทย แต่ไปให้น้ำหนักด้านอื่นๆในสัดส่วนที่มากกว่าไทยให้น้ำหนักครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2017, 14:11:34 โดย ttcl »

ออฟไลน์ CJ.

ตอนนี้เหมือน Toyota เริ่มรู้ตัวแล้วว่าควรใส่ Option ต่างๆให้แน่น หรือสมเหตุสมผลพอกับเงินที่จ่าย ความรู้สึกน่าซื้อครึ่งนึง กับอีกครึ่งนึงรู้สึกเหมือนโดนเอาเปรียบ
มองย้อนไปตอน Camry กับ G9 ออกมาตอนแรก รุ่น 2.0 เริ่มต้น G9 ดูได้อะไรๆมากกว่าเยอะ แล้วถ้าจำไม่ผิด City รุ่นท็อปยังมีระบบบางอย่างที่ Camry 2.0 ไม่มีด้วยซ้ำ

ตอนก่อน mc ผมเลือก Accord ไป เพราะ Camry หน้าตาไม่ถูกใจเลย แต่รุ่น mc ปัจจุบันนี้แล้ว ถ้าให้เลือกอีกทีผมเอา Camry นะตอนนี้
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

Cuv - CRV
ฺBuv - HRV

ไม่สนไตรมาศ เอาทั้งปี ขอเอาตัวเลขของ HLM ปี 59 มาละกัน

แก้ไขให้นะครับ

Eco-Car = Yaris
B-Car = City ไม่ใช่ Yaris
C-Car = Civic ไม่ใช่ Altis
D-Car = Camry
Cuv = CRV
ฺBuv = HRV
MPV = Sienta

ตามนี้ครับ

รบกวนขอลิ้งค์  สรุปตัวเลขยอดขายจากทาง hlmได้ไหมครัย หาลิ้งค์ไม่เจอ

เท่าที่ฟังมาหลายๆความเห็น น่าจะสรุปได้ว่าคนไทยส่วนใหญ่ชอบความคุ้ม คือสวย ออพชั่นเยอะ ซ่อมไม่แพง ราคาเหมาะสม ราคาขายต่อไม่ตกมาก ส่วนToyota จะมีแค่ซ่อมไม่แพง ราคาเหมาะสม ราคาขายต่อไม่ตกมาก ขาดความสวยและออพชั่นไป โดยที่ปัจจัยทางด้านการขับขี่มีผลน้อยกว่าเหตุผลเหล่านี้มาก

ออฟไลน์ SM.

ราคา เอื้อมถึง
ออกแบบ ไม่น่าเกลียด
ศูนย์ ทั่วถึง คุณภาพเป็นที่ยอมรับ
ราคาขายต่อ ไม่ตกแบบน่าเกลียด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ดีไซน์ไม่เฉิ่มๆเหมือนโตโยต้า+เจ้าตลาด

ออฟไลน์ Jacob

โตเนี่ยนะครับราคาเหมาะสม ผมว่าแพงกว่าชาวบ้าน
จริงๆฮอนก็แพง แต่อย่างน้อยก็มักจะมีเครื่องใหม่  เกียร์ใหม่ ออพชั่นรุ่นใหม่ๆ มาให้ดูสมราคา ต่างกับโตเครื่องเดิมเกียร์เดิม อาศัยชุดแต่งแล้วอัพราคาไปลิ่ว

แต่นี่คือสิ่งที่มองเห็นกันภายนอกอ่ะนะ เรื่องลดต้นทุนในสิ่งที่มองไม่เห็นก็ต้องอาศัยรีวิว คนใช้ระยะยาวมาวัดกันไป ผมก็คนนึงที่ชอบดีไซน์ฮอน(ยกเว้นยุคนี้ที่เริ่มเบื่อหน้าตาซ้ำๆของ H design) แต่ถามว่ากล้าใช้มั้ย บอกเลยว่ายัง ขอรถช่วงล่างเฟิร์มไว้ก่อน ฮอนดูเป็น city car มากกว่าขับออกต่างจังหวัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2017, 14:47:21 โดย Jacob »

ออฟไลน์ SUN-PS

ผมเคยใช้crv g1 g2แล้วก็ว่างเว้นฮอนด้าไปสิบปี แฟนผมครบกำหนดเปลี่ยนรถที่มองๆไว้คือมาสด้า3กับซีวิค hb
วันไปเทสต์ไดรฟ์ผมให้แฟนผมขับ ก็สรุปว่าดีทั้งคู่ แต่ผมเอียงมาทางซีวิคhbเพราะมันสดกว่า
หลังจากรับรถและขับไปเปลี่ยนแม็กซ์ ผมขับเองถึงประหลาดใจว่าฮอนด้าทำรถได้ดีขึ้นทุกๆด้านจริงๆ
ทั้งการดีไซน์ วัสดุ การขับขี่
ดังนั้นก็ไม่แปลกหรอกครับ ถ้าฮอนด้าจะขายดีสุดในหลายๆรุ่น

ออฟไลน์ nuntapon.s

ตอนนี้เหมือน Toyota เริ่มรู้ตัวแล้วว่าควรใส่ Option ต่างๆให้แน่น หรือสมเหตุสมผลพอกับเงินที่จ่าย ความรู้สึกน่าซื้อครึ่งนึง กับอีกครึ่งนึงรู้สึกเหมือนโดนเอาเปรียบ
มองย้อนไปตอน Camry กับ G9 ออกมาตอนแรก รุ่น 2.0 เริ่มต้น G9 ดูได้อะไรๆมากกว่าเยอะ แล้วถ้าจำไม่ผิด City รุ่นท็อปยังมีระบบบางอย่างที่ Camry 2.0 ไม่มีด้วยซ้ำ

ตอนก่อน mc ผมเลือก Accord ไป เพราะ Camry หน้าตาไม่ถูกใจเลย แต่รุ่น mc ปัจจุบันนี้แล้ว ถ้าให้เลือกอีกทีผมเอา Camry นะตอนนี้

อย่าว่าแต่ลูกค้าคัมรี่เลยครับ  ขนาดผมขับG92.0น้องออกcity svผมยังค้อนเลย  อะไรกันถุงลมเยอะกว่าผมอีก

แต่ผมคิดเหมือนท่านนะถ้าซื้อใหม่ตัวmcผมคงออกคัมรี่แหละ

ออฟไลน์ AMG GT

มัยสวยครับ สวยจบมาจากโรงงานอ่ะ
ไม่มากไปไม่น้อย ทุกอย่างกลางๆอ่ะ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
โตต้าง่อยลงครับ ถ้าไม่กั๊กออฟชั่น+ดีไซน์ไม่เฉิ่ม ฮอนกินยากครับ ดูง่ายๆอย่างวีออสใหม่ไงครับ ดีไซน์+ราคา+ออฟฃั่น เอามาดันยอดขายแบรนด์อื่นชัดๆ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ HHHsung

คนที่ไม่ชอบ ก็มี Bias คนที่ชอบก็มี bias นะครับ สำหรับผมที่เป็น Honda loyalty คงเพราะ

ตอบโจทย์คนใช้งานกลุ่มใหญ่ของประเทศได้ครับ ซึ่งไม่ใช้กลุ่มคนใน HLM....... 555

ความต้องการคนไทยเราเน้นเรื่องความคุ้มค่า ความเชื่อถือ และ ค่าใช้จ่ายต่างๆ หลังซื้อใช้งานครับ

รถ ที่มีขนาดใหญ่ มีความอเนกประสงค์ ประหยัด ออฟขั่นเยอะๆ (ใช้ไม่ใช้ไม่รู้) ไม่จุกจิก สมรรถนะไม่แย่ ใช้แก๊สได้

ศูนย์บริการเยอะ ค่าเข้าศูนย์ไม่แพง อะไหล่หาง่าย ใช้งานได้นานเป้นสิบปี คือสิ่งที่ผุ้บริโภคชายไทยต้องการครับ

ซึ่งพอจะบอกได้ว่า คงเพราะคนไทยเรา ไม่ได้มีเงินมากมาย จะซื้อรถก้ต้องคิดเยอะหน่อย ซื้อทีต้องคุ้มที่สุด

ดู Eco car สิครับ ที่ขายดีอย่าง ยาริส อัลเมร่า ขายดีเพราะอะไร ถ้าไม่ใช่้้พราะปัจจัยหลายๆ ด้านที่กล่าวมา