ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่าทำไม BMW ยังคงไม่ออกแบบรถให้มีไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างสักที  (อ่าน 7248 ครั้ง)

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
หรือว่าเป็นความตั้งใจและคิดว่ามันจะดูดีกว่าถ้าเอาไว้ข้างตัวรถแทน
ไม่ว่าจะเป็นรุ่นที่ออกใหม่แค่ไหนก็ยังคงติดไฟเลี้ยวด้านข้างไว้ที่ตัวถัง

แต่ผมว่าถ้าไฟเลี้ยวอยู่ที่กระจกมองข้างแบบที่ลงตัวๆ จะดูเข้าท่ากว่า

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
อาจจะเป็นเอกลักษณ์ของเค้าก็ได้ครับ ผมว่าก็ดูสวยดีออก

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
ผมขอเป็นหนึ่งเสียง ที่ขอให้ BMW คงตรรกะ การทำไฟเลี้ยวบริเวณระหว่างขอบประตูหน้า กับบังโคลนล้อหน้าครับ

เพราะว่ามันเป็นตำแหน่งที่เห็นได้ง่ายที่สุด โดยเฉพาะคนขับมอเตอร์ไซด์ จะรู้ดี ว่าการเอาไฟเลี้ยวไปไว้บนกระจกมองข้าง มันทำให้เวลาขับรถมอเตอร์ไซด์ขนาบข้างแล้วจะสังเกตุเห็นไฟเลี้ยวได้ยากกว่า

ส่วนตัวแล้วคิดว่า BMW ไม่ต้องการได้ชื่อว่าเลียนแบบเบนซ์ครับ เพราะไฟเลี้ยวกระจกมองข้างนี่ถ้าจำไม่ผิด เบนซ์เป็นยี่ห้อแรกที่ทำ ( w220 s-class) เนื่องจาก BMW เป็นรถที่ individual ด้วยครับ  ;)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ผมว่าคงไม่จำเป็นกระมังครับ

อีกอย่าง BMW คงมีแนวทางของพวกเค้า ที่ไม่ต้องเดินตาม MB  ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Fly to dream

คงเป็นเพราะ MS-BENZ ครับ เพราะเบนส์ คิดขึ้นมา  ทำให้ BMW ไม่เอาไปใส่  2 บริษัทนี้คู่กัดแห่ง GERMANY เหมือนกับ

พี่โต กับ พี่ฮอน ในไทย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ IncarRus

อ้อ มีความเป็นมาลึกซึ้งเลยแฮะ
ความรู้จริงๆ
ขอบคุณครับ

ตอนแรกผมก็คิดว่าเป็นเพราะ Mercedes นะ แต่ผมว่าการมีไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างมันนับได้ว่าเป็นอีก generation หนึ่งแล้ว พอเห็นรถที่กระจกมองข้างโล้นๆแล้วมันดูแปลกๆ

ถ้าเราจะนำมาใช้และพัฒนาในแบบของเราก็ดูไม่น่าเกลียด ดูอย่างความมีเอกลักษณ์ของกระจกมองข้าง Audi สิ

แต่ผมว่าถ้า BMW ยังคงยึดทำงานออกแบบที่ดีแบบนี้อยู่ก็ถือว่าดีมากครับ มันมีความลงตัวในตัวเองอยู่ แต่ถ้า BMW คิดจะเปลี่ยนแปลงตำแหน่งไฟเลี้ยวด้านข้างแล้วละก็ โครงสร้างตัวถังที่ออกแบบมาดีอยู่แล้วต้องมีการปรับเปลี่ยนให้รับกลับการเปลี่ยนแปลงด้วย

ออฟไลน์ Newhang

อืมม คิดกันได้หลายแง่เลยครับ

ส่วนตัวเมื่อก่อนเคยบ้าไปอยู่พักใหญ่ เดี๋ยวนี้ใช้รถที่มีไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างแล้วรู้สึกว่าธรรมดามากเลยครับ เวลาไปเห็นรถที่ไม่มีก็ไม่ได้รู้สึกว่าไม่สวยหรือว่าด้วยกว่าในการใช้งานเลย

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
อืมม์ผมว่าเป็นที่ Mercedes Benz เค้านำมาใช้ก่อนแหละครับ BMW เลยไม่ได้นำมาติด

ส่วนมีแล้วดีไม๊ เฉยมากอ่ะครับ

และคิดว่า อยู่ที่ตัวถัง สวยกว่าอีก เห็นชัดกว่าด้วย

อยุ่ที่กระจกมองข้าง ก็มีแต่รถคันด้านหน้า ที่มองกระจกมองหลังมา น่าจะเห็นชัดที่สุด
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Sman

ไฟเลี้ยวอยู่กระจกมองข้าง แค่กระแสนิยม แต่ใช้งานดีจริงหรือไม่ คิดหนักครับ เพราะมอเตอร์ไซด์ มองไม่เห็นในระยะใกล้ครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
ผมว่าไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้าง มันสังเกตุเห็นยากกว่าที่แก้มข้างอีกนะครับ  :-\
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมว่าไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้าง มันสังเกตุเห็นยากกว่าที่แก้มข้างอีกนะครับ  :-\

ใช่ครับ ผมไม่ชอบที่มันอยู่กระจกข้างเลยดูลำบากแถมเจอเกรียนแว๊นสอยอีก เครียดหนักเลยครับ

ปล. นาวาร่าผมเคยโดยสอยจาก เวสป้าขนผ้ามาแล้ว กระจกพับ ไปเกือบ 180 องศาเลยครับโชคดีที่ไม่ใช่พับไฟฟ้า ไม่งั้นงานอาจเข้า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

เรื่องปัญหาของการมองเห็นทางด้านข้างได้ถูกแก้ไขโดยการใช้พื่นที่ด้านข้างของกระจกมองข้างเป็นตำแหน่งของการส่องสว่างของหลอดไฟแล้วครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
^
^
สมมติว่า มอเตอร์ไซด์ขนาบหลังมาทางด้านขวามือ ก็ยังมองเห็นยากอยู่ดีครับ

คือมันก็โอเคมองเห็นอยู่ แต่คงชัดเจนเท่าไฟที่อยู่ตรงซุ้มล้อไม่ได้หรอกครับ ไม่เชื่อลองขับมอเตอร์ไซด์ขนาบข้างรถ เยื้องไปทางด้านหลังของรถทั้งสองแบบนี้ดู จะรู้สึกได้ครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ banch

เห็นด้วยเรื่องมอไซค์ มองไม่เห็น

ออฟไลน์ kritphakhin

ผมว่าคงไม่จำเป็นกระมังครับ

อีกอย่าง BMW คงมีแนวทางของพวกเค้า ที่ไม่ต้องเดินตาม MB  ;D

เห็นด้วยครับ