ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องของตกแต่งรถ  (อ่าน 2105 ครั้ง)

ออฟไลน์ NickEsCoBa

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเรื่องของตกแต่งรถ
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 13:36:22 »
โดยปกติไม่เคยแต่งรถมาก่อนครับเพราะก็ใช้รถVWของพ่อที่ตกทอดมาให้ แล้วพอดีพ่อไม่ค่อยชอบให้้แต่งรถเท่าไร
ประกอบกับผมมีโอกาสได้ออกรถBMW X4เป็นของตัวเองปลายปีนี้ ก็เลยหาของแต่งรถไปพลางๆ
โดยตั้งใจจะใส่ของแต่ง Front Lip กระจกข้างคาร์บอน Diffuser ปลายท่อคู่ Spoilerหลัง ใส่แม็กซ์ ของ Lumma design
ประเด็นคืออยากสอบถามครับว่า
1.ของแต่ง OEM กับของแท้ คุณภาพมันต่างกันมากไหมครับ แล้วถ้าใส่ไปจะเกิดปัญหาเรื่อง BSI ไหมครับ
สอบถามจากคนขายจะพยายามเชียร์ว่า OEM ก็ไม่ต่างกันครับ คุณภาพเท่ากัน แต่แค่ไม่ตีแบรนด์
และส่วนใหญ่รถหรูก็ใช้ของแต่งของ OEM ไม่มีใครใช้ของแท้
2.อุปกรณ์ตกแต่งของแท้  และของ OEM  ร้านไหนที่น่าเชื่อถือครับ ถ้าไม่รวมที่ศูนย์บริการ
3.ล้อแม็กของlummadesign มีร้านไหนรับเข้ามาบ้างครับ ตามไฟล์แนบ

ออนไลน์ tom46

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเรื่องของตกแต่งรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2017, 06:09:14 »
ของแต่งบางยี่ห้อคุณภาพเหนือกว่าของแท้ติดรถนะครับ ของติดรถไม่ใช่ว่าไม่ดีเพียงแต่เขามีแค่ต้นทุนการทำต่างๆเข้ามาด้วย ถ้าเอาดีๆมาจากโรงงานแทบทุกอย่างของ BMW คงต้องเป็นพวกตระกูล M

ของแต่ง BMW ตอนนี้เท่าที่เห็นนะครับคงต้องดูตามนี้ครับ

prodrive ที่นี่เขาจะเป็นของแต่งดีๆเยอะ บางอย่างก็มีเลยบางอย่างต้องสั่งรอเอา ช่วงล่างร้านนี้รู้สึกจะเน้น KW ล้อก็ ADV1

ยูไนเต็ด ไทร์ รามอินทรา ร้านนี้ช่วงล่างจะเป็น Bilstein ล้อจะเน้น BBS เพราะเป็นตัวแทนโดยตรงอยู่

ส่วนล้อในรูปอาจคงต้องให้ทางร้าน prodrive เขาสั่งดูครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN