ผู้เขียน หัวข้อ: ป้ายกราฟฟิคปลอมๆขายกันโจ่งแจ้ง  (อ่าน 6608 ครั้ง)

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
ป้ายกราฟฟิคปลอมๆขายกันโจ่งแจ้ง
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 14:41:44 »
เจอโฆษณาเฟสเด้งขึ้นมาค่อนข้างแปลกใจ คนซื้อก็ชอบใจกันใหญ่ ขายดิบขายดีทั้งวัน วันนึงส่งของกันเป็นร้อยรายการ
ถามตรงๆว่าพวกเขาไม่รู้กันหรือว่ามันผิดกฏหมาย เป็นผมถ้าอยากได้จริงๆยอมไปซื้อป้ายหลักหมื่นนิดๆยังจะดีกว่า

อ้างถึง
https://www.facebook.com/eqspray/posts/792436240916072

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
Re: ป้ายกราฟฟิคปลอมๆขายกันโจ่งแจ้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 14:54:48 »
ในเมื่อ ระบบ รัฐ ทำผิดเอง ตั้งแต่ต้น

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ป้ายกราฟฟิคปลอมๆขายกันโจ่งแจ้ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 15:11:28 »
คนส่วนใหญ่ไม่รู้ว่าผิดครับ พวกแว้นอัฟเกรดเป็น 4 ล้อ นี้ไม่รู้และไม่คิดอะไรเลย ไฟไอติม ท่อดัง ล้อล้นๆ

และอีกอย่างบางคนมองว่าคนขายได้ คนซื้อก็ซื้อได้เหมือนท่อแต่งนั้นแหละ ผิดไหมก็คือผิด แต่ถ้าไม่โดนจับก็รอดไป และคนส่วนน้อยที่โดนจับ คนส่วนใหญ่เลยไม่คิดว่ามันผิด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 15:54:03 »
เลขไม่ได้สวย ไม่ได้มีความหมาย
ใส่ไปทำไมให้ดูแย่กว่าเดิม ให้คนเค้าเหยียด
เลขสวย ไม่มีกราฟฟิก สวยสุดละ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 15:54:40 »
ไม่รู้จะพูดยังไง

ผมใช้ป้ายประมูลกราฟฟิคของกทม.

แต่ดูไปดูมาแล้ว จังหวัดอื่นลายสวยกว่า 555

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 16:04:17 »
บางทีป้ายประมูลก็ดูเหมือนเป็นการแบ่งชนชั้นแบบมีนัยะ ผมคิดไปคนเดียวรึเปล่า ของปลอมนี่ทำขึ้นเพื่อสนองความต้องการของคนที่ไม่ค่อยมีสตางค์แต่อยากได้ป้ายหรูๆ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 16:50:24 »

แต่ดูไปดูมาแล้ว จังหวัดอื่นลายสวยกว่า 555

ลายรถม้าครับ   ;D

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 17:30:17 »
กรอบมันไม่ได้ผิดครับ. ไม่ได้ไปทำอะไรกับป้าย. ไม่ใช่ป้ายปลอม

ความผิดนี้ ผิดเทียบเท่ากับ. เอาทองเปลวไปบังเลขที่ป้าย
สร้างความสับสนในการมองป้ายแค่นั้น

มีค่าเท่ากับเอาซองสี ไปเคลือบใส่ใบขับขี่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 17:51:27 »
ป้ายประมูลของ กทม ก้ไม่สวยอยู่ดี

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 17:53:08 »
กรอบมันไม่ได้ผิดครับ. ไม่ได้ไปทำอะไรกับป้าย. ไม่ใช่ป้ายปลอม

ความผิดนี้ ผิดเทียบเท่ากับ. เอาทองเปลวไปบังเลขที่ป้าย
สร้างความสับสนในการมองป้ายแค่นั้น

มีค่าเท่ากับเอาซองสี ไปเคลือบใส่ใบขับขี่
รวมถึงผ่นสีขาวทับเลขด้วย  อันนี้จงใจเลวเลย

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 17:53:12 »
ไม่น่าผิดกฎหมายนะครับ

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 18:07:28 »
เลขไม่ได้สวย ไม่ได้มีความหมาย
ใส่ไปทำไมให้ดูแย่กว่าเดิม ให้คนเค้าเหยียด
เลขสวย ไม่มีกราฟฟิก สวยสุดละ

ถูกต้องครับ ผมก็คิดแบบนี้ มาตลอด
ถ้าผมไม่มีป้ายประมูล ผมก็จะใช้ป้ายปกติสีขาว
ผมจะไม่เอาไปทำให้คนเค้าดูถูก และผิดกฎหมายด้วย
ถ้าอยากได้กราฟฟิค ผมเอาป้ายแท้เท่านั้น

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 18:29:11 »
"กรมการขนส่งทางบก ย้ำ ผู้ที่กำลังสนใจจะใช้แผ่นป้ายทะเบียนรถ หรือกรอบป้ายทะเบียนกราฟิก ที่ทำให้ป้ายทะเบียนเดิมบิดเบือน มีความผิดตามกฎหมาย

หลังจากตลาดประดับยนต์ โดยเฉพาะในตลาดออนไลน์ เริ่มมีการนำแผ่นป้ายทะเบียนรถยนต์ ที่ตกแต่งลวดลายเลียนแบบป้ายทะเบียนรถแบบกราฟิก ซึ่งกรมการขนส่งทางบกออกให้สำหรับหมายเลขทะเบียนสวยที่นำออกประมูล หรือป้ายพลาสติก ที่สกรีนภาพกราฟิกติดกรอบไว้ เมื่อนำไปใช้ครอบแผ่นป้ายทะเบียนรถ จะทำให้มองเป็นป้ายประมูล หรือแม้แต่การกระทำใดๆ เพื่อปิดบังทั้งหมดหรือบางส่วน ซึ่งป้ายทะเบียนหรือที่นายทะเบียนออกให้ ถือเป็นการกระทำที่ผิดกฎหมาย

อาทิ การทำป้ายใหม่ทั้งแผ่น แต่เป็นหมายเลขเดิม มีความผิดฐานติดป้ายทะเบียนรถที่ไม่ใช้ป้าย ซึ่งนายทะเบียนออกให้ โทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท ส่วนกรณีติดกรอบป้ายทะเบียนรถที่สกรีนภาพกราฟฟิก หรือภาพวิวติดกรอบไว้ หรือเปลี่ยนแปลงโดยวิธีอื่นใด โทษปรับไม่เกิน 1,000 บาท พร้อมย้ำว่า ป้ายทะเบียนรถเป็นเสมือนเอกสารที่ทางราชการออกให้เจ้าของรถ เพื่อนำไปติดไว้ในตำแหน่งที่กฎหมายกำหนด การตกแต่งหรือแก้ไขดัดแปลงแผ่นป้ายทะเบียน ด้วยความตั้งใจหรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์ มีความผิดตามกฎหมายทั้งสิ้น"

แหล่งข่าว: http://news.ch7.com/detail/229562/%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%82%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%AF_%E0%B8%A2%E0%B9%89%E0%B8%B3_%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%9B%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%97%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%9F%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%9C%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%81%E0%B8%8E%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A2.html

ออฟไลน์ เหรอ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 18:34:48 »

ไม่รู้แล้วอยู่เฉยๆคงไม่มีใครว่า แต่ไม่รู้แล้วมาให้ความรู้ผิดๆเค้าเรียกสร้างปัญหา

มีเว็บไซต์นึงดีมากๆ หาอะไรก็เจอ ลองเอาไปใช้ดูนะเผื่อไม่เคยใช้ http://www.google.com
ลองหาดูว่ากฎหมายว่ายังไง และกรมขนส่งว่ายังไง

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 18:38:22 »
อยากให้เลือกลายพื้นหลังได้อิสระจัง แต่เขาคงต้องการให้เป็นตามแต่ละจังหวัด มันก็วุ่นวายมากมายถ้าเราจะต้องเลือกป้ายตามลวดลายที่ชอบ โดนบังคับให้เลือกได้แค่เนี๊ย

ถ้าป้ายประมูล กทม. เราไปขอป้ายพื้นขาวธรรมดา แต่ไปหากรอบลายจังหวัดที่ชอบ คงจะโดนดัดแปลงป้ายราชการอยู่ดีสินะ  ;D ;D ;D

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 19:04:30 »
โอ้ว กระทู้นี้ดีมีสาระ น่าสนใจ ขอบคุณคับที่ชี้ช่องทาง เดวเข้าไปดูก่อน อิอิ ;D

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 19:14:31 »

ไม่รู้แล้วอยู่เฉยๆคงไม่มีใครว่า แต่ไม่รู้แล้วมาให้ความรู้ผิดๆเค้าเรียกสร้างปัญหา

มีเว็บไซต์นึงดีมากๆ หาอะไรก็เจอ ลองเอาไปใช้ดูนะเผื่อไม่เคยใช้ http://www.google.com
ลองหาดูว่ากฎหมายว่ายังไง และกรมขนส่งว่ายังไง
เสียดายที่คุณไม่ใช่คนที่ผมจะสื่อสารด้วย.

แต่ก้อไม่เกินความคาดหมาย เพราะดูจากการแสดงความเห็นมา. ไม่น่าจะอ่านภาษาไทยของผมเข้าใจ

ขอบคุณที่พยายามจะเข้าใจในเรื่องที่มีไว้สำหรับคนที่เข้าถึง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 20:57:31 »

เสียดายที่คุณไม่ใช่คนที่ผมจะสื่อสารด้วย.

แต่ก้อไม่เกินความคาดหมาย เพราะดูจากการแสดงความเห็นมา. ไม่น่าจะอ่านภาษาไทยของผมเข้าใจ

ขอบคุณที่พยายามจะเข้าใจในเรื่องที่มีไว้สำหรับคนที่เข้าถึง

เข้าไม่ถึงจริงๆครับเพราะคุณใช้ภาษาเหมือนหลานผมที่อยู่ประถมเลย มีความย้อนแย้งในประโยค บรรทัดแรกบอกกรอบไม่ผิด บรรทัดที่สองบอกผิดเทียบเท่าติดทองคำเปลว ผมเข้าไม่ถึงจริงๆครับขอโทษที

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 22:44:40 »

เข้าไม่ถึงจริงๆครับเพราะคุณใช้ภาษาเหมือนหลานผมที่อยู่ประถมเลย มีความย้อนแย้งในประโยค บรรทัดแรกบอกกรอบไม่ผิด บรรทัดที่สองบอกผิดเทียบเท่าติดทองคำเปลว ผมเข้าไม่ถึงจริงๆครับขอโทษที
ผมอาจจะเป็นเพื่อนหลานคุณก็ด้ายนะ

เห็นเล่าให้ผมฟัง.  ว่าคุณลุง บอกว่าสก๊อตเทปสีขาว. ผิด พรบ.
หลานคุณ:  นี่ๆนายเป๋อ. ลุงเราบอกว่า. สก๊อดเทป สีขาว. ผิด พรบ จราจร
นายเป๋อ. :  ผิดยังไง. สก๊อดเทปสีขาว
หลานคุณ :  ก้อไปปิด เลข1 ที่ป้ายทะเบียนรถ
นายเป๋อ.  :  ได้อธิบายลุงให้เข้าใจรึยัง ว่า สก๊อดเทป. มันไม่ได้ผิด พรบ.  ที่ผิด คือ. คนเอาไปปิดตัวเลข
หลานคุณ. :  ลุงเราบอกว่า. อะไรก้อตาม ไม่ว่า สเปรย์. สก๊อดเทป. ทองเปลว หรือวัสดุทุกชนิด. ผิด พรบ หมด
นายเป๋อ.  : ลุงนายรอบคอบมาก ฉลาด แถมขยันคิดได้เนอะ
หลานคุณ. : และลุงได้สอนว่า. แป้งดินสอพอง.ที่เล่นสงกราน ก้อผิดด้วย
นายเป๋อ.   : จะผิดอะไรอีกล่ะ
หลานคุณ.  : ก้อดันไปพอกเลขทะเบียน. เลยผิด
นายเป๋อ.   : นับถือ นับถือ.  ;D
หลานคุณ. :  เราถามลุงว่า. งี้ผมมีสก๊อตเทปสีขาวในมือ ตำรวจเห็นจะจับมั้ย...มีทองเปลวในมือล่ะ. ดินสอพองไปเล่นสงกรานต์ล่ะ.. ::)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2017, 22:58:11 โดย Noncyclopedia »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 02:17:08 »
ยกตัวอย่างแบบนั้นมัน fallacy นะ
กรอบป้ายทะเบียน ชื่อมันก็บอกจุดประสงค์การใช้งานอยู๋แล้ว ไม่มีใครซื้อกรอบป้ายมาหนุนนอนหรือหั่นผัก เจตนามันชัดเจนอยู่แล้วว่าต้องนำไปใช้ผิดกฎหมายแน่นอนคือเอาป้ายทะเบียนมาใส่ นี่เรียกว่า "ผิด" สำหรับผม ถ้ามีไอ้พวกที่เลี่ยงบาลีว่าซื้อมาไว้ทำอย่างอื่นนี่มันปัญญาอ่อนครับ
แต่ประเด็ฯมันไม่ได้อยู่ตรงนั้น ประเด็นคือความย้อนแย้ง และการชอบเผยแพร่ความรู้ผิดๆ

งั้นผมขอถามประเด็นเรื่อง "การนำมาใช้งาน" ตกลงว่าสำหรับคุณมันผิดหรือไม่ผิดกันแน่
ถ้าคุณบอกว่า "ผิดเทียบเท่าทองคำเปลว" แล้วนี่หมายความว่าไงครับ

8) 8)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 07:57:29 »
ยกตัวอย่างแบบนั้นมัน fallacy นะ
กรอบป้ายทะเบียน ชื่อมันก็บอกจุดประสงค์การใช้งานอยู๋แล้ว ไม่มีใครซื้อกรอบป้ายมาหนุนนอนหรือหั่นผัก เจตนามันชัดเจนอยู่แล้วว่าต้องนำไปใช้ผิดกฎหมายแน่นอนคือเอาป้ายทะเบียนมาใส่ นี่เรียกว่า "ผิด" สำหรับผม ถ้ามีไอ้พวกที่เลี่ยงบาลีว่าซื้อมาไว้ทำอย่างอื่นนี่มันปัญญาอ่อนครับ
แต่ประเด็ฯมันไม่ได้อยู่ตรงนั้น ประเด็นคือความย้อนแย้ง และการชอบเผยแพร่ความรู้ผิดๆ

งั้นผมขอถามประเด็นเรื่อง "การนำมาใช้งาน" ตกลงว่าสำหรับคุณมันผิดหรือไม่ผิดกันแน่
ถ้าคุณบอกว่า "ผิดเทียบเท่าทองคำเปลว" แล้วนี่หมายความว่าไงครับ

8) 8)
สงสัยไปถามหลานคุณมาเรียบร้อยแล้วซินะครับ ว่าสิ่งที่ผิดคือ"คน" ไม่ใช่"ป้าย"
เชื่อหลานคุณตั้งแต่แรก ก็ไม่เสียเวลาให้ผมอธิบาย

หากคุณเป็นคนสำคัญในสายตาผมมากกว่านี้อีกนิด และเป็นสมาชิกที่น่าเชื่อถือ. ผมน่าจะอยากอธิบายเพิ่ม
เพียงแต่คุณวุ่วาม และหลักคิดประหลาดไปหน่อย เลยไม่ขอเสวนาต่อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2017, 08:03:19 โดย Noncyclopedia »

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 11:17:08 »
จริงๆแล้ว ผมเห็นด้วยกับคุณ noncyclopaedia นะ ถ้าพูดตรงๆไม่มีอคติ มันก้แค่แผ่รพลาสติกใสๆ ติดทับป้ายทะเบียนให้มันดูสวยงาม มันไท่ได้ไปบดบังตัวเลขเหมือนแผ่นทองคำเปลวหรืออื่นๆ เพียงแต่มันผิดกฏหมายเพราะมันเลียนแบบป้ายประมูลของจริงที่ถูกกฏหมาย คือพูดง่ายๆคือกลัวรัฐเสียรายได้จากการประมูลที่พึงจะมีนั่นแหละ เหมือนรถหนีภาษีประมาณนั้น สังคมไทยก้เปนอย่างนี้แหละ เปนสังคมมือถือสากปากถือศีล อันที่มันสมควรจะผิดก้เป็นถูก อันที่ดูแล้วไม่น่าจะผิดแต่มันไปขัดแย้งกับผลประโยชน์ของรัฐก้ดันผิดไปซะงั้น ถ้าแต่งเล่นๆเอาเท่ห์ (ถึงแม้จะมีพวก pessimistic ค่อนขอดว่าบ้่านนอก ต่ำ ก็ตาม) แล้วติดตรงป้ายหลัง ก้ไม่น่าจะมีอะไรนะ แถมถ้าเลข้กือบสวยก้โอเครเลย อย่างเลขรถผมนี่ได้เลย ไม่ได้อวยนะ 9329 หัวเก้าท้ายเก้า ใส่แล้วก้โอนะ แต่บางเลขนี่ก้ไม่ไหวจริงๆนะ
ปล.ห้ามด่าผมว่าไม่เคารพกฏหมายนะ บางกฏรี่ผมว่าไม่ไหวจริงๆ :)

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 14:53:29 »
จริงๆแล้ว ผมเห็นด้วยกับคุณ noncyclopaedia นะ ถ้าพูดตรงๆไม่มีอคติ มันก้แค่แผ่รพลาสติกใสๆ ติดทับป้ายทะเบียนให้มันดูสวยงาม มันไท่ได้ไปบดบังตัวเลขเหมือนแผ่นทองคำเปลวหรืออื่นๆ เพียงแต่มันผิดกฏหมายเพราะมันเลียนแบบป้ายประมูลของจริงที่ถูกกฏหมาย คือพูดง่ายๆคือกลัวรัฐเสียรายได้จากการประมูลที่พึงจะมีนั่นแหละ เหมือนรถหนีภาษีประมาณนั้น สังคมไทยก้เปนอย่างนี้แหละ เปนสังคมมือถือสากปากถือศีล อันที่มันสมควรจะผิดก้เป็นถูก อันที่ดูแล้วไม่น่าจะผิดแต่มันไปขัดแย้งกับผลประโยชน์ของรัฐก้ดันผิดไปซะงั้น ถ้าแต่งเล่นๆเอาเท่ห์ (ถึงแม้จะมีพวก pessimistic ค่อนขอดว่าบ้่านนอก ต่ำ ก็ตาม) แล้วติดตรงป้ายหลัง ก้ไม่น่าจะมีอะไรนะ แถมถ้าเลข้กือบสวยก้โอเครเลย อย่างเลขรถผมนี่ได้เลย ไม่ได้อวยนะ 9329 หัวเก้าท้ายเก้า ใส่แล้วก้โอนะ แต่บางเลขนี่ก้ไม่ไหวจริงๆนะ
ปล.ห้ามด่าผมว่าไม่เคารพกฏหมายนะ บางกฏรี่ผมว่าไม่ไหวจริงๆ :)

กฎกระทรวงบัญญัติไว้ ชัดเจนครับ ไม่เกี่ยวกับเรื่องรายได้จากการประมูลป้ายหรอกครับ
คนที่ชอบเลขสวย เขาก็ยอมจ่ายค่าประมูลอยู่ดี (เหมือนคนที่ชอบใช้ของแท้ ก็ยอมจ่ายแพง ไม่ชอบของก๊อปปี้)
อีกอย่าง กรอบป้ายอะคลิลิคใสๆ เวลาเจอะแสงแดด บาบมุมมันสะท้อนเข้าตาเพื่อนร่วมทางนะครับ

ข้อ ๕ แผ่นป้ายทะเบียนรถให้ติดตรึงไว้ในที่ที่เห็นได้ง่ายที่หน้ารถหนึ่งแผ่น และที่ท้ายรถ
หนึ่งแผ่น เว้นแต่รถจักรยานยนต์หรือรถพ่วงใหต้ิดตรึงที่ท้ายรถหนึ่งแผ่น
การติดตรึงแผ่นป้ายต้องไม่กระทําในลักษณะที่วัสดุที่ยึดแผ่นป้ายนั้นอาจปิดบังทั้งหมด
หรือแต่บางส่วนของตัวเลขนําหน้าตัวอักษรประจําหมวด ตัวอักษรประจําหมวด หมายเลขทะเบียน
ตัวอักษรแสดงชื่อกรุงเทพมหานครหรือจังหวัดที่จดทะเบียน โดยต้องไม่นําวัสดุหรือสิ่งอื่นใดไม่ว่า
จะก่อให้เกิดแสงสว่างหรือเรืองแสงหรือไม่ก็ตาม มาปิด บัง หรือติดไว้ในบริเวณใกล้เคียงกับแผ่นป้าย
ทะเบียนรถจนไม่สามารถมองเห็นทั้งหมดหรือแต่บางส่วนของตัวเลขหรือตัวอักษรนั้น

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 19:45:34 »

8) 8)
สงสัยไปถามหลานคุณมาเรียบร้อยแล้วซินะครับ ว่าสิ่งที่ผิดคือ"คน" ไม่ใช่"ป้าย"
เชื่อหลานคุณตั้งแต่แรก ก็ไม่เสียเวลาให้ผมอธิบาย

หากคุณเป็นคนสำคัญในสายตาผมมากกว่านี้อีกนิด และเป็นสมาชิกที่น่าเชื่อถือ. ผมน่าจะอยากอธิบายเพิ่ม
เพียงแต่คุณวุ่วาม และหลักคิดประหลาดไปหน่อย เลยไม่ขอเสวนาต่อ

ว้า ....... น่าเสียดายจัง ถ้า "เหรอ" เป็นสมาชิก VIP จะได้อ่านคำอธิบายอันยอดเยี่ยมจาก "ไร้สาระนุกรม"

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 01:13:21 »
"กรมการขนส่งทางบก ย้ำ ผู้ที่กำลังสนใจจะใช้แผ่นป้ายทะเบียนรถ หรือกรอบป้ายทะเบียนกราฟิก ที่ทำให้ป้ายทะเบียนเดิมบิดเบือน มีความผิดตามกฎหมาย

หลังจากตลาดประดับยนต์ โดยเฉพาะในตลาดออนไลน์ เริ่มมีการนำแผ่นป้ายทะเบียนรถยนต์ ที่ตกแต่งลวดลายเลียนแบบป้ายทะเบียนรถแบบกราฟิก ซึ่งกรมการขนส่งทางบกออกให้สำหรับหมายเลขทะเบียนสวยที่นำออกประมูล หรือป้ายพลาสติก ที่สกรีนภาพกราฟิกติดกรอบไว้ เมื่อนำไปใช้ครอบแผ่นป้ายทะเบียนรถ จะทำให้มองเป็นป้ายประมูล หรือแม้แต่การกระทำใดๆ เพื่อปิดบังทั้งหมดหรือบางส่วน ซึ่งป้ายทะเบียนหรือที่นายทะเบียนออกให้ ถือเป็นการกระทำที่ผิดกฎหมาย

อาทิ การทำป้ายใหม่ทั้งแผ่น แต่เป็นหมายเลขเดิม มีความผิดฐานติดป้ายทะเบียนรถที่ไม่ใช้ป้าย ซึ่งนายทะเบียนออกให้ โทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท ส่วนกรณีติดกรอบป้ายทะเบียนรถที่สกรีนภาพกราฟฟิก หรือภาพวิวติดกรอบไว้ หรือเปลี่ยนแปลงโดยวิธีอื่นใด โทษปรับไม่เกิน 1,000 บาท พร้อมย้ำว่า ป้ายทะเบียนรถเป็นเสมือนเอกสารที่ทางราชการออกให้เจ้าของรถ เพื่อนำไปติดไว้ในตำแหน่งที่กฎหมายกำหนด การตกแต่งหรือแก้ไขดัดแปลงแผ่นป้ายทะเบียน ด้วยความตั้งใจหรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์ มีความผิดตามกฎหมายทั้งสิ้น"

แหล่งข่าว: http://news.ch7.com/detail/229562/%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%82%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%AF_%E0%B8%A2%E0%B9%89%E0%B8%B3_%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%9B%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%97%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%9F%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%9C%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%81%E0%B8%8E%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A2.html

กรมขนส่งทางบก นายทะเบียน ย้ำ ว่า ผิดกฎหมาย ทั้งสิ้น

คนหัวล้าน คนทำคีโม ใส่ วิก ผิด ?

ผู้หญิง ใส่ รองเท้าส้นสูง ผิด ?

ผู้หญิง แต่ง หน้า ผิด ?

ผู้ชาย ตัด ผม โกน หนวด โกน เครา ผิด ?

ผู้ชาย ผู้หญิง ทา โรลออน ฉีดน้ำหอม ผิด ?

ชุดสูท มี รองไหล่ ผิด ?

คนผมสีดำ ทำการ ย้อมผมสีอื่นๆ ผิด ?

คนแก่ผมขาว ทำการ ย้อมผมสีดำสีอื่นๆ ผิด ?

คนตาสีิดำ ใส่ คอนแทคเลนส์สีอื่นๆ ผิด ?

คนหน้าตาเดิมๆ ทำการ ศัลยกรรมหน้า เปลี่ยนหน้า ผิด ?

ผู้ชาย แปลงเพศเป็น ผู้หญิง ผิด ?

ผู้ชาย แต่งตัวเป็น ผู้หญิง ผิด ?

ผู้หญิง แปลงเพศเป็น ผู้ชาย ผิด ?

ผู้หญิง แต่งตัวเป็น ผู้ชาย ผิด ?

แอพแต่งรูปภาพ ผิด ?

ร้านถ่ายรูป แต่งรูป ผิด ?

เรียนหนังสือ ผิด ? มนุษย์ต้องเกิดมามีความรู้ความสามารถมาตั้งแต่เกิด

โรงเรียน มหาวิทยาลัย ผิด ?

สถาบันกวดวิชา ผิด ?

ตำรวจ(ปฏิบัติหน้าที่)นอกเครื่องแบบ ผิด ?

หมอพยาบาลไม่ได้ชุดขณะปฏิบัติหน้าที่ ผิด ?

รถ ติด สติ๊กเกอร์ ผิด ?

รถ ติด สติ๊กเกอร์โฆษณา ผิด ?

รถ ติด ฟิล์ม ผิด ?

พนักงานเจ้าหน้าที่ของรัฐ ทุกคน ไม่ได้ แต่งชุด พนักงานเจ้าหน้าที่ของรัฐ ขณะปฏิบัติหน้าที่ทุกวันในเวลาราชการ ผิด ?

ข้าราชการ ทุกคน ไม่ได้ แต่งชุด ข้าราชการ ขณะปฏิบัติหน้าที่ ทุกวันในเวลาราชการ ผิด ? ? ? ? ? ?

.

.

.

. . . กรมขนส่งทางบก นายทะเบียน กรมอื่นๆ กระทรวงอื่นๆ ภาครัฐ ว่าอย่างไร ครับ

จะปล่อยให้ คนในประเทศไทย ทำผิด มากมายก่ายกอง แบบนี้ หรือ ครับ

ต้องจับ ต้องปรับ ให้หมด หรือไม่ ครับ

? ? ? ? ? ?

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 11:03:40 »
ตอบสั้นๆว่าผิดแน่นอน แต่ตำรวจไม่กวดขันจริงจัง