ผู้เขียน หัวข้อ: การขับรถในกทม.ทุกวันนี้ ผมนึกถึงคลิปที่คนจีนต่อแถว  (อ่าน 4646 ครั้ง)

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
คือมันหาความเป็นระเบียบไม่ได้เลย มีช่องก็แซง มีทางให้ปาดก็ปาด
ตรงจุดที่ควรเว้นช่องไฟเผื่อรถไว้เข้าซอยก็ไม่เว้น
พอเราเว้น ก็มีรถจากไหนไม่รู้มาปาดเข้าไปแทน
รถออกจากซอยรถข้างหน้าก็ติด เค้าเปิดไฟเลี้ยวขวา ก็รีบขับมาปิดช่อง
คนข้ามถนนฝนตกก็ไม่หยุดให้

ทุกวันนี้ ขับรถกันเหมือนว่า ข้าไม่ได้ไป เอ็งก็ติดมันเป็นเพื่อนข้าเนี่ยละ
 ::) ;D

ออฟไลน์ warez

ธรรมชาติมนุษย์ครับ ลองดูตามเมืองที่การจราจรติดขัด นิสัยจะออกแนวๆนี้ทุกที่ครับ

ออฟไลน์ kan.kom

ผมมองว่า บางจุดถ้ามีน้ำใจให้กันนะ มันจะไม่ติดเป็นลูกโซ่ก็ได้มั้ง

ออฟไลน์ JM

• Newbie
  • *
เห็นด้วยกับท่านเจ้าของกระทู้เลย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เวลาออกจากซอย ชอบเจอพวก จระเข้ขวางคลอง ออกมาปิดจุด เลี้ยวขวา ทั้ง ๆ ที่มีเส้นทะแยงเหลืองห้ามหยุด

พวกนี้ ไม่มีน้ำใจ ต่อไปก็คงจะไม่มีใครแบ่งปันสิ่งดี ๆ ให้เช่นกัน เห็นแก่ตัว ขับปิดทางออกจากซอย ไม่เหลือช่อง ไม่ให้เลี้ยวขวาออกจากซอย  ทั้ง ๆ ที่ หน้าก็ติดไปไม่ได้ คนพวกนี้ก็ขอให้โดนปิดอนาคต ปิดความก้าวหน้าทั้งชาติแล้วกัน

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
บางทีความกดดันทำให้นิสัยเปลี่ยนไป จนเป็นถาวร

ออฟไลน์ koko86

เมื่อกี้ขับรถกลับบ้านมา ไม่น่าเชื่อแค่ระยะเวลา20นาทีจะเจอคนที่ทำผิดกฏจราจร ขับแย่ๆเยอะมาก
- รถบรรทุกขับ40ช่องขวา
- จอดรถขวางช่องยูเทรินใต้สะพาน พระโขนง
- มอไซค์ฝ่าไฟแดง 
- สุดท้าย 18ล้อฝ่าไฟแดงมา ทั้งๆที่ขับมาช้าๆ จะจอดก็จอดได้

แต่ละเรื่องผิดกฏระดับ รุนแรง เสียชีวิตและอันตรายมาก หรือสร้างความเดือดร้อนเป็นวงกว้างได้ทั้งนั้น
นับประสาอะไรกับเรื่องจอดทับเส้นทึบ ฝ่าไฟแดงยังฝ่ากันทั้งบ้านทั้งเมือง

ขับรถประเทศนี้ต้องทำใจ อย่าไปคาดหวังอะไรมาก แต่ผมคนนึงล่ะที่หยุดไม่ทับทางม้าลายและเส้นทึบเพราะ "ให้เกียรติ" ผู้ใช้ถนน ครับ

ออฟไลน์ seeker

รถติดแบบแยกชนแยกเลย ข้าไม่ได้ไป เอ็งก็อย่าหวัง
บ้านเมืองที่เจริญแล้ว ไม่เจอแบบนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
มีสิ่งหนึ่งที่ผมพบ คือ ช่วงเวลารถติด ถ้ามีคันหนึ่งคันใด จอดเว้นเส้นเหลือง ณ จุดทางเข้า-ออก ซอย ที่กฎจราจรให้เว้นไว้ คันอื่นๆมักจะทำตาม คล้ายๆ ถ้ามีพวกฝ่าฝืน ฉันก็จะรีบทำตาม

อีกกรณีที่เห็น คือ การเปิดเลนพิเศษ ซ้ายมือสุด โดยวิ่งบนไหล่ถนน .. ถ้ามีคนเปิดก่อน ก็จะมีคนรีบตาม

ทุกอย่าง เกิดขึ้นจากเราทุกๆคนครับ อย่างน้อย เพื่อนๆสมาชิกในบอร์ดนี้ ไม่ทำผิดกฎ! ก็จะมีคนอีกหลายคนที่พร้อมจะดูเป็นตัวอย่าง และพยายามไม่ทำผิด เช่นกัน
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
วินัยบนถนนสะท้อนวินัยคนในชาติละครับ

ทุกวันนี้มันกลายเป็น นิสัยถาวร ของคนไปละครับ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เส้นเหลืองหน้าซอยนี่เลวมากบอกเลย แล้วบางทีแม่งติดนานมาก ต้องมารอมันตัวเดียว

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เรื่องพวกนี้เป็นมานานละครับ ผมเจอตั้งแต่วันแรกที่ได้ใบขับขี่จนถึงทุกวันนี้ก็เจออยู่เป็นปกติ

ออฟไลน์ coolcarrera

ยืนยันว่าประเทศที่พัฒนาแล้วจะไม่เจออะไรแบบนี้ หรือมีก็น้อยมากๆครับ ไม่ใช่ทำกันจนเป็นปกติแบบนี้

ตอนไปขับที่ต่างประเทศครั้งแรก พอจะเปลี่ยนเลนหรือเข้าทางหลัก ผมงงแบบเหวอครับ เพราะแค่เราเปิดไฟเลี้ยวรถทางหลักจะชะลอเปิดช่องให้เข้าเลย
กลับกันทุกวันนี้ แค่จะขอออกไปเลนขวาเพื่อกลับรถ (ไม่ได้กระชั้นชิดนะ) ยังรู้สึกว่าออกยากออกเย็น เหมือนรถทางตรงจะเร่งมาปิดทางเรา แล้วพอพ้นรถเราไปก็ไมได้พยายามเร่งหนี กลับขับนวยนาดๆ คือประมาณ ไม่ให้เข้าอะ มึxจะทำไม

เจอบ่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2017, 09:25:15 โดย coolcarrera »
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
อย่าเอาความจริงมาพูดสิครับ  ;D

ออฟไลน์ SM.

วินัยบนถนนสะท้อนวินัยคนในชาติละครับ

ทุกวันนี้มันกลายเป็น นิสัยถาวร ของคนไปละครับ

ออฟไลน์ warez

ลองแก้กฏหมายไหมหละครับ จอดขวางแยก ปรับ 1 หมื่น ถ้าไม่มีเงินจ่ายยึดรถขายเอาเงินจ่ายค่าปรับ

ทำแบบนี้อย่างจริงจัง ไม่เกิน 3 เดือน จะไม่มีรถจอดขวางแยกอีกเลย

ทำแบบนี้เข้าท่ากว่าบังคับ รถกระบะเป็นรถสปอร์ตเยอะ

ออฟไลน์ bravo

มีสิ่งหนึ่งที่ผมพบ คือ ช่วงเวลารถติด ถ้ามีคันหนึ่งคันใด จอดเว้นเส้นเหลือง ณ จุดทางเข้า-ออก ซอย ที่กฎจราจรให้เว้นไว้ คันอื่นๆมักจะทำตาม คล้ายๆ ถ้ามีพวกฝ่าฝืน ฉันก็จะรีบทำตาม

อีกกรณีที่เห็น คือ การเปิดเลนพิเศษ ซ้ายมือสุด โดยวิ่งบนไหล่ถนน .. ถ้ามีคนเปิดก่อน ก็จะมีคนรีบตาม

ทุกอย่าง เกิดขึ้นจากเราทุกๆคนครับ อย่างน้อย เพื่อนๆสมาชิกในบอร์ดนี้ ไม่ทำผิดกฎ! ก็จะมีคนอีกหลายคนที่พร้อมจะดูเป็นตัวอย่าง และพยายามไม่ทำผิด เช่นกัน

เส้นมอเตอร์เวย์ (ผมอยู่เลนซ้ายสุด) พวกเปิดเลนใหม่วิ่งกันเป็นพรวนเลย ไปได้ไวกว่าเลนปกติ
แต่ผมก็ยอมที่จะรถติด ไม่วิ่งไหล่ทางตามเขาไป
แต่ที่เพลียใจที่สุดคือ รถที่้วิ่งไหล่ทาง มีรถของตำรวจทางหลวงด้วยครับ

ออฟไลน์ ToRo

• Jr. Member
  • **
ผมก็ว่าสมัยนี้วินัยคนขับรถแย่จริงๆครับ
ที่เบื่อมากที่สุดคือ เปิดเลนเอง กับ ขับรถบนไหล่ทาง
แล้วมาปาดคนข้างหน้า

แบบนี้คือการแซงคิว
ซึ่งพอมีคนทำคนนึง คนอื่นก็ทำตามอีก

ทำถนนเพิ่มเท่าไรก็คงไม่พอครับ

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
ผมก็เบื่อเวลาโดนแซงคิว ผมเลยคิดในใจว่าช่างมันเถอะ จะรีบไปไหนก็ไป แต่ถ้าจะมาแทรกเข้าหน้าผม ผมก็จะไม่ให้แค่นั้นเอง จะเบียดเข้ามาผมก็ไม่ให้ เชิญไปแทรกคันอื่นเลย พร้อมกับแตรกับไฟสูง

ส่วนเส้นเหลืองปากซอยจะเว้นไว้ทุกครั้ง และถ้าเจอรถขวางบางทีจะแอบเปิดไฟสูงใส่ค้างไว้จนกว่าจะได้ไปนี่แหละ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ลองเปลี่ยน ชื่อประเทศ ไทย ลองเปลี่ยน รหัสประเทศ ไทย ไหมครับ

เห็น คนไทย บางคน ชอบเปลี่ยนกัน ต้องชื่อนี้แบบนี้ ต้องเลขนี้รหัสนี้

เปลี่ยนแล้ว อะไรต่างๆจะดีขึ้น ค้าขายดีขึ้น การงานดีขึ้น อะไรดีๆจะเข้ามามากมาย . . .

ลองเปลี่ยน ไหมครับ . . . เผื่อ นิสัยคนไทย ทั้งประเทศ จะเป็นระเบียบมากขึ้น . . .

กำลังมีความคิด อยากเปลี่ยน เลขประจำตัวประชาชน เผื่อ อะไรต่างๆจะดีขึ้น

ทำไม รัฐ ไม่ยอมให้เปลี่ยนนะ หรือ เปิดประมูล เลขประจำตัวประชาชน ก็ได้

เปลี่ยน ประมูล แล้ว คนไทย บางคน จะดีขึ้น ในหลายๆด้าน เพราะ เลขประจำตัวประชาชน เป็น เลขสวย เป็น เลขมงคล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2017, 08:48:11 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Darkart

เดี่ยวนี้รอกันหน่อยไม่เป็น
มีช่องว่างหน่อยไม่ได้ โดนปาด
เปิดเลนเอง ไปปาดข้างหน้า ทำให้รถติดหนักกว่าเดิม
ไฟเลี้ยวมีให้เปิด ไม่เปิด จะเลี้ยวรถ เปลี่ยนเลน พอจะเลี้ยวมาเปิดตอนใกล้ๆจะเลี้ยว
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์