ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเบรคขาดบ่อยเกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 13134 ครั้ง)

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
ไฟเบรคขาดบ่อยเกิดจากอะไรครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 19:30:17 »
วันนี้เพิ่งสังเกตุรถตัวเองสะท้อนเงาจากด้านหลังเลยเห็นไฟเบรคขาด หลอดที่ 2 แล้วครับ ในรอบ 8 วัน พรุ่งนี้ว่าจะไปเปลี่ยนหลอดอีกแต่สงสัยอยู่ได้ไม่กี่วันกลัวจะขาดอีก แบบนี้เกิดจากอะไรครับ
ดับข้างเดียวที่จุดเดิมครับ

ออฟไลน์ arte

Re: ไฟเบรคขาดบ่อยเกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 19:44:40 »
ขั่วข้อต่อหลวม ขาด หรือ ซ๊อต สปาร์ค ตอนที่รถวิ่งแล้วสะเทือนเปล่าครับ

ออฟไลน์ joe560-4

Re: ไฟเบรคขาดบ่อยเกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 19:49:45 »
ขั้วสกปรกหรือเปล่าครับ แล้วอย่าใช้หลอดไฟถูกๆจากจีน
นะครับ ขาดบ่อยมาก

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 21:39:36 »
รถอะไรหรอครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 21:46:07 »
วัตต์ น้อยกว่าของติดรถ  หรือยี่ห้อไม่ได้มาตรฐาน   แต่ถ้าของแท้จาก 0  เหมือนจะมีประกัน 1 เดือน ถ้าไม่ใช่เกี่ยวกับระบบไฟ ส่วนใหญ่จะ 6 เดือน
ตรวจสอบว่า  มีความชื้นสูงหรือเปล่า? อาจมีจุดรั่ว จุดซึม จอดตากแดดจะเห็นชัด โดยเฉพาะหลังล้างรถ   เปลี่ยนฟิวส์ไฟท้ายให้ตรงมาตรฐานของเดิม  ขั้วต่อไฟ (นอกจากตรงที่เสียบหลอดแล้วยังต้องเช็คซ็อคเกตเสียบไฟท้ายด้วย อาจหลวม หรืออาร์ค จนไฟไปไม่สม่ำเสมอ ขาดๆ เกินๆ

บนท้องถนนเห็นไฟท้ายขาดบ่อยที่สุด คือ วีโก้ แชมป์ ไม่รู้เพราะว่ายอดขายสูง(ประชากรมาก)หรือเปล่า แต่เห็นแทบจะทุกวัน

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 21:57:50 »
วันนี้ ก็เพิ่งเจอวีโก้ไฟท้ายขาด 555...
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ xcalibur

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 22:46:37 »
ขั้วสกปรกหรือเปล่าครับ แล้วอย่าใช้หลอดไฟถูกๆจากจีน
นะครับ ขาดบ่อยมาก

วัตต์ น้อยกว่าของติดรถ  หรือยี่ห้อไม่ได้มาตรฐาน   แต่ถ้าของแท้จาก 0  เหมือนจะมีประกัน 1 เดือน ถ้าไม่ใช่เกี่ยวกับระบบไฟ ส่วนใหญ่จะ 6 เดือน
ตรวจสอบว่า  มีความชื้นสูงหรือเปล่า? อาจมีจุดรั่ว จุดซึม จอดตากแดดจะเห็นชัด โดยเฉพาะหลังล้างรถ   เปลี่ยนฟิวส์ไฟท้ายให้ตรงมาตรฐานของเดิม  ขั้วต่อไฟ (นอกจากตรงที่เสียบหลอดแล้วยังต้องเช็คซ็อคเกตเสียบไฟท้ายด้วย อาจหลวม หรืออาร์ค จนไฟไปไม่สม่ำเสมอ ขาดๆ เกินๆ

บนท้องถนนเห็นไฟท้ายขาดบ่อยที่สุด คือ วีโก้ แชมป์ ไม่รู้เพราะว่ายอดขายสูง(ประชากรมาก)หรือเปล่า แต่เห็นแทบจะทุกวัน

ขั่วข้อต่อหลวม ขาด หรือ ซ๊อต สปาร์ค ตอนที่รถวิ่งแล้วสะเทือนเปล่าครับ

ขอบคุณสำหรับข้อสังเกตุครับ

วันนี้ ก็เพิ่งเจอวีโก้ไฟท้ายขาด 555...

วีโก้ขาดเยอะจริงครับ จากคนรอบตัว เตือนไปหลายคนแล้ว 55

รถอะไรหรอครับ

Harrier ครับ ไฟเบรคมี 4+1 ดวงท้าย ชอบขาดดวงนึงที่เดิมๆขาประจำ :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2017, 22:54:15 โดย xcalibur »

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 07:01:07 »
ถ้าใส่แล้ว ขาดเลย แสดงว่า เกิดการลัดวงจร
ถ้า ใส่แล้ว 2-3 วัน ถึงขาด อาจเกิดจาก
1 Fuse ไม่เหมาะสมกับโหลด
2 ขั้วหลวม ทำให้เกิดความร้อนสะสม จนขาด
ทั้ง 2 กรณี ต้องเช็คครับ ถ้า Fuse ไม่ขาด อาจไฟใหม้ได้

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 08:12:42 »
ส่วนมากเป็นจากตัวหลอด(ของไม่ดี)  ลองเปลี่ยนหลอดแพง ๆบ้างซิครับ

ส่วนที่สอง เป็นจากระบบไฟสวิงกว้างจนทำให้ไส้ร้อนมากกว่าปกติ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 15:14:34 »
ผมก็เพิ่งเจอเมื่อสองวันก่อน
ขับอยู่ดีๆมีข้อความเตือนหน้าจอพร้อมเสียงเตือน Brake lamp fault
เพิ่งจะขาดครั้งแรกหลังวิ่งมาหนึ่งแสนสามหมื่นโล

จอดแวะซื้อร้านข้างทางร้านบางไผ่ แล้วแวะเข้าปั้มน้ำมันเปลี่ยนเองได้เลยครับ
ของรถผมเป็นหลอดสองไส้ 21w/5w ได้มายี่ห้อPhilips ราคา 20 บาท(ของติดรถ Osram)
แต่เป็นหลอดเปลือยไม่มีกล่องแยกมา ของแท้หรือไม่ ?? ถูกดีเลยซื้อสำรองไว้อีกหลอด

ต้องดูขนาดวัตต์ให้ถูกต้องตามสเปครถนะครับ
ตอนแรกแวะถามร้านแรก มีเหมือนกัน แต่เป็นหลอดขนาด 23w/8w
คนขายเชียร์ซื้อ บอกว่าแรงกว่าสว่างกว่า !! แต่ไม่ได้เอามาครับ

โดยทั่่่วไปหลอดไฟก็ขาดตามอายุใช้งาน
แต่ที่ทำให้ขาดบ่อยๆก็อาจจากขั้วหลอดหลวม หรือจากการสั่นสะเทือนมากๆบ่อยๆแบบในรถสิบล้อ
ที่คนขับเคยเล่าให้ฟังว่าหลอดไฟขาดเป็นประจำ

อ่านคู่มือซ่อมรถที่ใช้อยู่บอกว่า ถ้ากระแสไฟที่ส่งไปยังหลอดค่าสูงเกินกว่า 13 โวลท์นั้นจะทำให้หลอดอายุสั้นขาดง่าย
จึงใช้ระบบคอมพิวเตอร์มาควบคุมการทำงาน เมื่อใดที่ไฟเลี้ยงสูงเกิน 13 โวลท์
กล่องคอมฯที่คุมระบบไฟฟ้า(BCM,GEM)จะใช้การส่งไฟเป็น PWM (Pulse width modulation)
เมื่อโวลต์ลดลงต่ำกว่า13โวลท์ ก็กลับมาจ่ายไฟแบบปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2017, 15:57:15 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 20:36:00 »
ขั้นต้น
- ยี่ห้อตัวหลอดไฟไม่ได้มาตรฐาน
- ขั้วหลวมและไม่แน่น
- ขั้วหลอดไม่แน่น
- ไขมันจากมือไปโดนตัวหลอดไฟ ทำให้อายุการใช้งานสั้นลงครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์