ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยมีประสบการณ์หนูมาวนเวียนแถวห้องเครื่องบ้างครับ ป้องกันกันยังไงบ้างครับ  (อ่าน 8602 ครั้ง)

ออฟไลน์ SHRTheCrown

• Full Member
วันนี้ตื่นมาเจอขี้หนูอยู่3ก้อนตรงห้องเครื่อง หลายวันก่อนก็กัดฝาปิดที่ฉีดน้ำฝนเป็นรู
โดนรถทั้ง2คันเลย

ตอนนี้กลางคืนเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ และลงแวกซ์ทาที่ห้องเครื่องไว้ มีสุนัขวิ่งไปมาอยู่ 2 ตัว

พี่ๆท่านใดมีวิธีการป้องกันจากหนูพวกนี้บ้างครับ กลัวมันจะมากัดสายไฟครับ

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
ผมใช้ วิธี เปิดไฟ ไว้ใต้ท้องรถครับ ไม่มีมารบกวนเลยครับ
วิธีที่สอง คนอื่นแนะนำมา ใช้พริกไทย ครับ วางไว้ในบริเวณห้องเครื่องครับ คนที่แนะนำมาบอกใช้ได้จริงครับ

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
ผมลองมาเยอะครับ โดนกัด ABS Sensor ล้อหลัง สายเสาอากาศวิทยุ ล่าสุดสายไฟปั้มติ๊ก
สุดท้ายต้องยาเบื่อ เพราะลองวิธีไล่มาหมดแล้ว หมาก็มี มันไม่ยอมเลิก เลยต้องใช้วิธีสุดท้าย

ออฟไลน์ Krongbun

>:( เพิ่งโดนสายน้ำที่ฉีดกระจกไป ขาดกระจุย น้ำกระจาย

ที่บ้านเอาลูกเหม็นห้อยไว้ครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ถาดกาวดักหนูครับ วางไว้บนฝาเครื่อง เอาเศษอาหารโรยๆไว้บนถาดกาวได้ทุกตัวครับ ไม่มีพลาด แต่ตอนนี้ไม่มีหนูแล้วครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ chaithawat

ลองมาหลายวิธีไม่ว่าจะสเปรย์แรทออฟ เดทตอล ลูกเหม็น น้ำมันก๊าด เปิดไฟ ไม่มีวิธีไหนได้ผลเท่ากับกำจัดมันครับ หนูมันเป็นสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมมีสมองวิเคราะห์พฤติกรรมปรับตัวได้ เราไล่มันได้แค่ชั่วคราวเดี๋ยวก็มาอีกอย่างเอากรงดักมันตัวไหนเคยติดมันก็ไม่เข้าอีก
ีดีสุดคือกำจัดเลยครับ ไม่ว่าจะเหยื่อ กรง กาว ไม่งั้นไม่หมดล่าสุดทลายลังมันเลยเจอลูกมันเก้าตัว บ้านเงียบไปเยอะเลย

เดี๋ยวทำตามที่พี่แต่ละท่านบอกดูนะครับ

ของผมนี่เดี๋ยวมาเดี๋ยวหาย แต่ช่วงนี้มาบ่อยจริงๆ

ออฟไลน์ art_duron

เท่าที่บ้านผมใช้มาคือ ลูกเหม็น แล้วเอาเศษผ้าห่อไว้ แล้วเอาไปผูกในห้องเครื่องสัก 3-4 จุด จัดท่าทางและปลายเศษผ้าดีๆ ให้ไม่ไปโดนจุดอื่นครับ

ออฟไลน์ dorakun

ลองวิธีนี้ดูครับ หากระบอกฉีดน้ำฝอยๆใส่น้ำลงไปครึ่งกระบอกครับ.
แล้วก็เอาพริกป่นซองๆที่แถมมาตอนซื้อก๋วยเตี๋ยวใส่ลงไปซะ2ซองครับ
เขย่าๆๆ แล้วฉีดพรมให้ทั่วห้องเครื่องครับ.

พอหนูมันมาขามันจะโดนน้ำพริกที่ฉีดไว้ พอมันเขามือไปถูหน้าแล้วมันจะแสบร้อน แล้วมันจะไม่มาอีกเลยครับ
แต่ต้องฉีดพรมบ่อยๆนะครับ

ออฟไลน์ kenny523

ทำมาหมดล่ะ ระยะยาวไม่เวิร์คสักอย่าง จบที่ห้องกระจกเลยทีเดียวคุ้ม

ออฟไลน์ Devil13

ล้างห้องเครื่องให้สะอาด หนูไม่ชอบอะไรที่สะอาดครับ
หรือไม่ก็สเปรย์ไล่หนู ที่ขายทั่วไป เอามาฉีดๆอัดไว้ก่อนตอนเย็นๆ หนูจมูกไวครับ ได้ผลแต่ต้องฉีดเป็นประจำ

ออฟไลน์ artimo

• Jr. Member
  • **
ของผมนี่ตรงกันข้าม มีแมวมาคลอดลูกในโรงรถ ลูกแมวเข้าไปเล่นกันบนฝาครอบเครื่องเลย
ก็เลยแง้มฝากระโปรงไว้ ตอนนี้ไม่ห่วงเรื่องหนู
ตอบเจ้าของกระทู้ครับว่า ลองเลี้ยงแมวดูก็ดีนะครับ หนูถ้าได้กลิ่นแมวมันจะค่อยๆย้ายหนีไปเอง

ออฟไลน์ tanadecha

• Jr. Member
  • **

ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ เดี๋ยวลองลูกเหม็นกับสเปร์ยพริกไทยดูนะครับ

แมวคงเลี้ยงไม่ได้เพราะมีสุนัขอยู่ครับ สุนัขเห็นแมวไม่ได้เลย ไล่อย่างเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผม เมื่อก่อนใช้กรงดัก  แล้วไปปล่อยในป่าห่างบ้านสักสองกม.  ปัจจุบัน เลือกที่ไม่ให้มีสิ่งที่เป็นอาหารของหนู-แมงสาบรอบๅบ้าน  ไม่ว่าภายใน-นอก แถมมีแมวมาอยู่บ้านอีก 3 ตัว ... ส่วนรถ  เปิดกระโปรงไว้ทุกคันทันทีที่ถึงบ้าน  ห้องเครื่องสกปรกหน่อยไม่เป็นไร  ปัจจุบันไม่มีเลยครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

ลูกเหม็น แรกๆจะไม่มา หลังก็ไม่ได้ช่วยอะไร

หนูเข้ามาถลุงกรองแอร์ 2 รอบละ

ออฟไลน์ Fly to dream

เปิดฝาทิ้งไว้มันยังมาเลยครับ  :'( :'( :'( เลยเอาลูกเหม็นตั้งไว้หลายๆจุดมันก็เขี่ยทิ้ง ลองเอากาวมาวางจับได้ตัวเดียว หลังจากนั้นมันรู้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ลองซื้อ Leorat มาใช้ดูครับ ช่วยกันหนูให้ออกจากห้องเครื่องได้ระดับนึงเลย มีขายทั่วใบในร้านเลมอนฟาร์มของปั๊มบางจากครับ ขวดละ 120 บาทมั้ง ถ้าผมจำไม่ผิด :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Darkart

ผม คาร์โกล้ ล้างรถ ผสมน้ำ แล้วเช็คในห้องเครื่องยนต์ ช่วยได้
กรงดักหนู วางใกล้ๆ มีถังขยะ บริเวณใกล้ๆรถ ทิ้งบ่อยๆ ลดปัญหาได้
เปิดฝากระโปรงรถทิ้งไว้ ก่อนจะนอนมาปิด ช่วยได้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลองซื้อ Leorat มาใช้ดูครับ ช่วยกันหนูให้ออกจากห้องเครื่องได้ระดับนึงเลย มีขายทั่วใบในร้านเลมอนฟาร์มของปั๊มบางจากครับ ขวดละ 120 บาทมั้ง ถ้าผมจำไม่ผิด :)
ผมใช้น้ำยาไล่หนูคล้ายๆแบบนี้เลยครับ
แต่ผมเอาเศษผ้าเล็กๆ มัด 3-4 จุดในห้องเครื่อง ละพ่นน้ำยาที่ผ้า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Fly to dream

ผม คาร์โกล้ ล้างรถ ผสมน้ำ แล้วเช็คในห้องเครื่องยนต์ ช่วยได้
กรงดักหนู วางใกล้ๆ มีถังขยะ บริเวณใกล้ๆรถ ทิ้งบ่อยๆ ลดปัญหาได้
เปิดฝากระโปรงรถทิ้งไว้ ก่อนจะนอนมาปิด ช่วยได้ครับ

หนูบ้านผมเป็นหนูแข็งแรง -*- ผมเอาคาร์โกล นี่เทใส่เป็นก้อนๆในห้องเครื่องเลย เป็นคราบมันยังขึ้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ IS2000

ผมใช้กล่องไล่ของ leorat สีฟ้าครับ เป็นกลิ่นการบูรฉุนๆแบบฟุ้งทั้งห้องเครื่อง รอเครื่องเย็นแล้วก็ใส่ไว้ในห้องเครื่องแต่ต้องใช้หลายกล่องหน่อยและเปลี่ยนทุก 2-4 สัปดาห์ หลังจากใช้ไปสองสามวันอาจจะเจอรอยเท้าแต่หลังจากนั้นก็ไม่มาอีกครับ
อีกอย่างที่ใช้ได้ผลคือน้ำมัน peppermint ชุบสำลีแล้วทิ้งไว้เป็นจุดๆ แต่กลิ่นจะแรงมากครับ ไล่สัตว์ได้หลายชนิด
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ toutouness

• Newbie
  • *
กำจัดขยะ รอบข้างก่อนเลยครับ
ถังขยะ ก็ต้องมีฝาปิด เป็นต้น

ออฟไลน์ tommaris

ล้างห้องเครื่องให้สะอาด (ถ้ามีกลิ่นอยู่หนูจะกลับมา)
แล้วฉีดโซเน็คทั่วห้องเครื่อง ทุกซอกทุกมุม (หนูไม่ชอบกลิ่นน้ำมัน)

ออฟไลน์ h0661036

ขอบพระคุณทุกทานมากนะครับสำหรับคำแนะนำ

เดี๋ยวจะนำไปใช้กับรถนะครับ