ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรองเบ้าโช๊ค เป็นแบบในรูปนี้ ปกติรึป่าวครับ (รถมีเสียงดังก๊อกๆ)  (อ่าน 21337 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สวัสดีครับ สอบถามหน่อยครับ พอดีรถผมเวลาวิ่งบนถนนขรุขระ หรือขึ้นลูกระนาด จะมีเสียงก๊อกๆ
พอดีไปเปิดเจอเว็บนึงมา ให้ลองดูยางรองเบ้าโช๊ค ผมเลยเปิดดู มันเป็นแบบในรูปเลย
ทั้งฝั่งซ้าย และฝั่งขวา เสียงที่ดังก๊อกๆนี่ เกิดจากตัวนี้รึป่าวครับ
แล้วถ้าต้องเปลี่ยนใหม่ ศูนย์เค้าจะรับประกันมั้ย เปลี่ยนเฉพาะยาง หรือ ทั้งโช๊คเลย
ต้องถอดโช๊คออกใหม่หมดเลยรึป่าวครับ ^_^

รถ Honda City ปี 2015 อายุ 2ปี วิ่งไป 5x,xxxกิโลเมตรเอง
จริงๆปัญหานี้เกิดตั้งแต่วิ่งไปประมาณ 1x,xxxกิโลเมตรแล้ว แต่หาสาเหตุไม่เจอ

รถเดิมๆทั้งคัน แต่เปลี่ยนแม็ก+ยาง
ยาง+แม็กเดิม 175/65R15
ยาง+แม็กใหม่ Modulo 205/50R16

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2017, 18:45:34 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Napat14

ดูจากรูป เหมือนว่า ตัวยางมันลอยแล้วนะครับ ไม่ติดตัวถังเลย เลยทำให้มีเสียง แต่ว่าจะไม่บอกอะไรหน่อยหรอครับว่า รถ ยี้ห้ออะไร รุ้นไหน แล้วไปทำอะไรนอกจากเปลี่ยนล้อมาหรือเปล่า
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ดูจากรูป เหมือนว่า ตัวยางมันลอยแล้วนะครับ ไม่ติดตัวถังเลย เลยทำให้มีเสียง แต่ว่าจะไม่บอกอะไรหน่อยหรอครับว่า รถ ยี้ห้ออะไร รุ้นไหน แล้วไปทำอะไรนอกจากเปลี่ยนล้อมาหรือเปล่า

รถ Honda City ปี 2015 อายุ 2ปี วิ่งไป 5x,xxxกิโลเมตรเอง
จริงๆปัญหานี้เกิดตั้งแต่วิ่งไปประมาณ 1x,xxxกิโลเมตรแล้ว แต่หาสาเหตุไม่เจอ

รถเดิมๆทั้งคัน แต่เปลี่ยนแม็ก+ยาง
ยาง+แม็กเดิม 175/65R15
ยาง+แม็กใหม่ Modulo 205/50R16

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
อันแรกนี่ฝั่งคนนั่งหรือเปล่าครับ ดูลอยอย่างเห็นได้ชัดเลย

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
Amaze ผมก็ลอยครับ แต่ยังไม่มีเสียงนะครับ รถปี13วิ่งมาแปดหมื่นกว่าโลแล้วครับ
ส่วน 323 proteje ก็มีอาการช่วงล่างดังเหมือนกันครับ เปลี่ยนโช๊ค ยางเบ้าโช๊ค เหล็กกันโคลง ยาง เสียงช่วงล่างยังดังอยู่เลยครับ

อันแรกนี่ฝั่งคนนั่งหรือเปล่าครับ ดูลอยอย่างเห็นได้ชัดเลย

อันแรกฝั่งคนนั่งครับผม

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
เรื่องช่วงล่างบางครั้งเป็นปัญหาสลับซับซ้อนครับ เสียงดังอาจจะมาจากเพลาขับ ปีกนก ลูกหมากกันโครง โช๊ค ฯลฯ บางครั้งก็แก้ไขยากเหมือนกัน ผมว่า ลองไปที่ศูนย์ให้เขาเช็คให้ว่าปัญหาเกิดจากอะไร  ถ้าศูนย์เปลี่ยนให้โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายก็ให้เขาเปลี่ยนให้ แต่ถ้าต้องเสียเงิน ก็ลองเอาไปให้ร้านช่อมช่วงล่างที่เชื่อถือได้ ดูให้อีกทีหนึ่งว่าจะตรงกับที่ศูยน์แจ้งหรือไม่

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

จากรูป ก็น่าจะเปลี่ยนได้แล้ว

แต่ถ้ายังไม่อยากเปลี่ยน ลองให้อู่กวดน้อตตัวบนไล่ลงไป อาจช่วยให้ลูกยางกลับมานั่งบนตัวถังได้ ถ้ามีเกลียวเหลือ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเดาว่าน่าจะเกี่ยว  เบ้าโช้คต้องนิ่งสนิทกับตัวถัง  ขยับได้เฉพาะยางรับโช้คเท่านั้น

ลองขันหัวโช้คเข้าไป แน่นดีไหม?  ถ้าแน่น  ถอดออก  เสริมแหวนก่อนชั้นหนึ่งขันกลับ  ทดลองใช้  หายหรือไม

ออฟไลน์ alpha14

เห็นรอยเดิมชัดเจนมากครับ ปกติมันต้องอยู่ตรงรอยนั้นพอดี รีบแก้ไขเถอะครับก่อนที่จะไปมากกว่านี้ อู่นอกเยอะแยะคงไม่กี่ตัง ถ้าไม่หายก็คงสาเหตุอื่น