ผู้เขียน หัวข้อ: มาดู Mini review 1.6 เฟียสต้า  (อ่าน 12055 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
มาดู Mini review 1.6 เฟียสต้า
« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 22:07:59 »
รีวิวชิ้นใหม่จากนักเขียนคนเดิม กับเฟียสต้าเครื่องยนต์ 1.6 ลิตร พร้อมเกียร์อัตโนมัติ พาวเวอร์ชิฟท์

หลังจากรีวิวรถฟอร์ด เฟียสต้า รุ่นเครื่องยนต์ 1.4 ลิตร เกียร์ธรรมดา 5 สปีด ได้รับความสนใจอย่างมากจากสมาชิกเฟสบุ๊ก ของเฟียสต้า คุณอดุลย์ พรหมวังขา ผู้จัดการแผนกบริการเทคนิคและฝึกอบรมของฟอร์ด เจ้าของบทความในคราวที่แล้ว จึงมีกำลังใจมากเป็นพิเศษในการเขียนรีวิวมาฝากอีกครั้ง จากการเดินทางครั้งล่าสุดในรถฟอร์ด เฟียสต้า รุ่น 5 ประตูเครื่องยนต์ 1.6 ลิตร พร้อมเกียร์อัตโนมัติ พาวเวอร์ชิฟท์ 6 สปีด

หมายเหตุ - ความคิดเห็นและเนื้อหาในบทความทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผู้เขียนเท่านั้น

เมื่อวันที่ 8-9 พฤษภาคม ที่ผ่านมาผมได้มีโอกาสได้ทดลองเฟียสต้า 5 ประตูเครื่องยนต์ 1.6 ลิตร เกียร์ PowerShift 6 Speed จากชลบุรีขึ้นไปเชียงใหม่ ครั้งแรกที่จับพวงมาลัย เลื่อนคันเกียร์มาที่ตำแหน่ง D กดคันเร่งและออกตัว สิ่งที่เจ้าเฟียสต้าตอบสนองคือ ความรู้สึกถึงความแรงของเครื่องยนต์ 1.6 ลิตรกับการทำงานที่ประสานกันอย่างดีของเจ้าเกียร์ PowerShift 6 Speed ลูกนี้ ไม่ว่าจะเป็นจังหวะการเปลี่ยนเกียร์ที่บ่งบอกถึงความนิ่ม ไม่มีการกระชาก-กระตุกเหมือนเกียร์ออโตของรถรุ่นอื่นๆ ที่มีขายในท้องตลาดในขณะนี้

ผมขับที่ 140 กม./ชม. ที่รอบเครื่องยนต์ประมาณ 3,200 รอบ กดคันเร่งเพื่อเร่งเครื่องขึ้นไปจะสังเกตเห็นว่า รอบเครื่องยนต์ขยับขึ้นไปถึงประมาณ 4,000 รอบและเกียร์จะเปลี่ยนลงมาแต่ผมไม่รู้สึกแม้แต่นิดเลยครับว่ารถนั้นมีการกระตุกขณะที่มีการเปลี่ยนเกียร์ หลังจากนั้นเกียร์ก็จะเปลี่ยนไปที่เกียร์ 6 และรอบก็จะตกลงมาที่รอบประมาณ 3,200 รอบเหมือนเดิม ถ้ามีโอกาสผมอยากจะให้เพื่อนๆ ได้ลองขับและทุกท่านจะบอกเป็นเสียงเดียวกันเลยครับว่าประทับใจสุดๆ เลยครับ

ผมขับครั้งนี้ประมาณ 1,800 กม จากชลบุรี ไปไหว้พระที่วัดหลวงพ่อทันใจ และแวะชมวิวที่เขื่อนภูมิพลที่จังหวัดตาก ช่วงที่วิ่งขึ้น-ลงเขื่อนภูมิพลจะรู้สึกถึงการตอบสนองที่ลงตัวอย่างดีของเครื่องยนต์ 1.6 ลิตรและเกียร์ PowerShift 6 Speed ส่วนเรื่องการเกาะในขณะเข้าโค้งนั้นไม่ต้องห่วงครับช่วงล่างชุดนี้เกาะถนนได้อย่างดีเยี่ยมครับ

ช่วงระหว่างทางจากจังหวัดตากไปลำปางผมได้รับโทรศัพท์จากผู้บริหารฟอร์ด อเมริกัน มอเตอร์(เชียงใหม่) ว่า "สายผมรายงานมาว่าเห็นเฟียสต้าวิ่งขึ้นมาทางเหนือไม่ทราบว่าเป็นคุณรึเปล่า ถ้ามีโอกาสแวะมาที่เชียงใหม่ด้วยนะครับ" ก็ไม่มีคำว่าปฎิเสธอยู่แล้วครับ

ผมไปถึงที่ศูนย์เชียงใหม่ 16.55 น. ใกล้เลิกงานพอดี แต่สิ่งที่ประทับใจที่สุดคือมีลูกค้าที่เชียงใหม่มารอดูรถเฟียสต้าเยอะมากครับ เย็นวันนั้นเพื่อนๆ ชาวเชียงใหม่ได้ยลโฉมกันพอสมควรและประทับใจกันมากครับ ทุกท่านชมว่ารถเฟียสต้าได้ออกแบบสวยมากทั้งภายในและภายนอก หลายๆ ท่านได้ทดลองใช้ Voice Control กันแล้วก็เป็นที่ตื่นเต้นกับลูกค้าทุกท่านครับ เพราะเราได้ลองสั่งให้เครื่องเสียงทำงานโดยการใช้คำสั่งเสียง หลายๆ ท่านได้ลองเครื่องเสียงกันอย่างสนุกนาน ทุกท่านชมว่าเครื่องเสียง เสียงดีมากครับเปิดเสียงดังขนาดนี้ไม่มีเสียงแตกเลย มีท่านหนึ่งชมว่าล้อขอบ 16 นั้นไม่ต้องตกแต่งหรือเปลี่ยนอีกแล้วเพราะมันลงตัวกับรถดีมากครับ

ผมได้มีโอกาสคุยกับลูกค้าผู้หญิงท่านหนึ่งโดยที่เป้าหมายของการใช้รถคือคิดถึงสิ่งอำนวยความสะดวกเพราะมีลูก และลูกค้าท่านนี้ได้จองในเย็นนั้นด้วยครับ แต่ที่ประทับใจมากที่สุดคือทีมงานฝ่ายขายคุณเหน่ง?โชคชัย เพราะเย็นวันนั้นหลังจากดูรถมีการจองกันหลายคันพอสมควรครับ

เช้าวันอาทิตย์ผมขับขึ้นไปไหว้พระที่ดอยสุเทพ ได้มีโอกาสได้ทดลองใช้ระบบ Hill Launch Assist เป็นระบบความปลอดภัยอันหนึ่งที่ช่วยไม่ให้รถไหลในขณะที่ขับขี่หรือออกตัวที่ทางลาดชัน โดยรถจะหยุดประมาณ 3 วินาทีเพื่อที่จะช่วยไม่ให้รถไหลในช่วงระหว่างปล่อยแป้นเบรกและมากดคันเร่งเพื่อออกตัว ผมทดลองใช้งานแล้วประทับใจและรู้สึกถึงความปลอดภัยมากครับ

วันอาทิตย์ขับกลับกรุงเทพฯ ผมแวะที่ปั๊มปตท. ที่จังหวัดตาก มีหลายๆ ท่านมาขอถ่ายรูป เนื่องจากได้ไปดูที่งานมอเตอร์โชว์แล้วแต่ยังไม่เห็นภายใน หลังจากดูรถและคุยกันนิดหน่อยเรื่องรถที่ผมขับ มีว่าที่ลูกค้าเฟียสต้าท่านหนึ่งบอกผมว่าประทับใจมากครับกำลังจะซื้อรถขนาดนี้อยู่พอดี วันนี้ต้องรีบกลับกรุงเทพฯ และจะรีบไปคุยกับแฟนให้เปลี่ยนใจจากรถ xxx มาเป็นรถฟอร์ด เฟียสต้าแทน

ช่วงที่ออกมาจากตาก ผมได้ขับรถแซงรถเก๋งคันหนึ่งความเร็วที่ใช้อยู่ตอนนั้นประมาณ 170 กม./ชม. สังเกตเห็นว่าในรถเป็นลูกค้าที่พบในปั๊มและกำลังจะเปลี่ยนใจมาเป็นเจ้าของเฟียสต้าครับ

ส่วนเรื่องการสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิงนั้น ผมอยากจะบอกว่าประทับใจที่สุดครับ ผมทดลองขับที่ความเร็วคงที่ 100 กม./ชม. รถฟอร์ด เฟียสต้า 5 ประตูเครื่องยนต์ 1.6 ลิตรเกียร์ Powershift 6 Speed สามารถทำได้อย่างสบายที่ 20 กิโลเมตร/ลิตรครับ

ฉบับนี้ขออนุญาตเท่านี้ก่อนนะครับ คราวหน้าถ้ามีโอกาสจะมาเล่าสู่กันฟังใหม่ครับว่าในเฟียสต้านั้นมี Technology อะไรใหม่ๆ ที่น่าสนใจอีกมากมายครับ

ข้อความนี้ ก๊อปมาจาก fordfiesta facebook

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
Re: มาดู Mini review 1.6 เฟียสต้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 22:36:36 »
อ๊ากกกก อยากได้

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
Re: มาดู Mini review 1.6 เฟียสต้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 22:41:12 »
อ่านแล้วผมรู้สึกว่าไม่ได้รู้สึกแตกต่างจากที่ได้อ่านครั้งก่อน
คือ โฆษณามากกกก......................................ก
และหาสาระไม่ค่อยได้เลย

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 22:47:23 »
เชียร์ลูกเดียวเหมือนคราวก่อนเลยครับ แต่ก็เข้าใจว่าคนในฟอร์ดเป็นคนขับอ่ะนะ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ raulowen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 22:48:45 »
เขาจะขายเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 22:59:36 »
อ่านแล้วผมรู้สึกว่าไม่ได้รู้สึกแตกต่างจากที่ได้อ่านครั้งก่อน
คือ โฆษณามากกกก......................................ก

ถูกต้องเลยครับ +++

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 23:24:20 »
มันเชียร์เกินไปจริงๆๆ เมื่อไรจะเปิดตัวครับ - -

ออฟไลน์ firstzeng

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 23:30:57 »
การตลาดฟอร์ดแบบใหม่  ขี่ไปขี่มา จอดโชว์ที่นั้นที่นี่ ยั่วน้ำลาย

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 23:55:46 »

ถูกต้องนะคร้าบบบบ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 00:25:07 »
อ่อส์

หน้าปัดมันหน้าตาอย่างงี้เอง  มิน่าาาคุ้น  เหมือนเคยเห็นเมื่อตอนกลางวัน ^^

งง ตั้งนาน ว่ามันของรถอะไร - -
阿蘇山

ออฟไลน์ iamanoone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 01:08:15 »
20 โล/ลิตร จริงเหรอครับ

ออฟไลน์ k.กุ๊ก

• **
  • ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 02:00:39 »
ประหยัดเกินน้องกัส  TDCi ของผมอีก   วิ่ง ตจว ผมได้ 17 โล/ลิตร เหยียบ140 บ้างเป็นบางครั้ง   แต่ขับในกรุง เหลือ 12โล/ลิตร ???

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 06:46:45 »
อ่านแล้วแปลกๆนะ  :-\

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:18:54 »
ถ้าเป็น TDCi อีกนี่ ผมว่าเฮียเค้าคงขับได้ 35 โล/ลิตรอะ :-\
ลืมไปอีกอัน ถ้า Econetic อีกนะ คงปาเข้าไป 45 โล/ลิตร โน่นเลยครับพี่น้อง  :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2010, 12:27:19 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 08:17:27 »
อ่านแล้วรู้สึกเป็นโฆษณาที่โม้มากๆอะ

ออฟไลน์ gauygeng

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 09:47:57 »
ก็เข้าใจว่าประหยัดอ่ะนะแต่ ยี่สอบ กิโล ลิตรนี่เกินไปมั้ง

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 10:32:46 »
ต้องรอดูรีวิวอย่างเป็นทางการของคุณ JIMMY
ถึงจะเชื่อว่า 20 กิโล/ลิตร จริงหรือเปล่า
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 12:43:29 »
ไม่มีคำอธิบายจนกว่าจะได้ลอง..
แต่เท่าที่ดู รูปร่างและการออกแบบ ได้ใจผมไปแล้ว 1 ดอกครับ

ความเร็วระดับ 170 ผมเชื่อว่าทำได้ แต่คิดว่าน่าจะไปได้ไกลกว่านั้น อาจจะหมดที่ราวๆ 185-190 ได้
ถ้าตัวนี้ทำอัตราเร่ง 0-100 ได้สัก 11.5 วิหรือเร็วกว่า และประหยัดน้ำมันวิ่ง 110 ได้สัก 16 กิโลลิตร แค่นี้ก็ประทับใจแล้วครับ และจะดันตัวเข้าสู่ท้อปในเรื่องสมรรถณะและความประหยัดอย่างไม่ต้องสงสัย

ผมห่วงอย่างอื่นมากกว่าครับสำหรับ Ford ดูอย่าง TDCi สมรรถณะของรถสูงและการขับขี่น่าประทับใจมาก ผมคิดว่ามันน่าจะขายได้ดีกว่าที่เป็นอยู่นี้ แต่ Fiesta มีโอกาสมากกว่า เพราะราคาไม่เกินเอื้อมของคนส่วนใหญ่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 13:33:26 »
ก็โฆษณาหนะครับ ไม่แปลกหรอก

จะมีค่ายไหน กล้าพูดว่ารถตัวเองไม่ดี อย่าซื้อเลย บ้าง?

เขามี แต่เขาไม่พูดกันตรงๆครับ เขาทำกันอ้อมๆ

เช่น รถกระบะค่ายหนึ่ง
ถ้าคุณ เดินเข้าไปเพื่อจะซื้อรถกระบะไว้ขับใช้งานในครอบครัว
เขาก็จะไม่ยุ่งกับคุณ เพราะเขารู้ดีว่า รถของเขาไม่เหมาะกับแนวทางนั้นเลย
แต่ถ้าซื้อไว้ ใช้ส่งของ ใช้บรรทุก อ่ะ มาคุยกัน

จรรยาบรรณคนขายของมีครับ แต่ เขาพูดเยอะไม่ได้
มันเลยกลายเป็นหน้าที่เรา ที่จะต้องพูดกันแทนไง

เอิ๊กๆๆๆๆ

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 17:13:07 »
อ่านเเล้วเเปลกๆครับ :o ยังไม่เคยลองตัวจริงก็เลยไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร มีแต่ข่าวโฆษณาแบบนี้ออกมาเลยไม่รูจะเชื่อได้เเค่ไหน...ที่บอกว่า 170  รถรุ่นใหม่ๆ ก้เเตะเเถวๆๆนั้นได้อะครับ แต่ว่าจะไหลอีกแค่ไหนก้ต้องติดตามดู กันไป

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 17:34:42 »
ทำไมไม่โฆษณา ศูนย์บริการด้วยเลยละครับ ว่าเป็นเยี่ยงใด ผมว่ามันไม่ใช่ review แต่มันเป็น pre-sale
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ akkavit

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 22:46:23 »
ผมกลับไม่ชอบกันชนหน้ามันนะ แปลกๆ หรือภาพไม่ชัดหรือยังไงไม่แน่ใจนะครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 01:52:13 »
มาอีกแล้วโฆษณาต้นทุนต่ำ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 14:05:54 »
เรื่องโฆษณาอันนี้ไม่ออก คห. แล้วกัน
แต่อยากจะบอกว่า พร้อมขายเมื่อไหร่ มาปลุกผมหน่อยแล้วกันคับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX