ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกทีครับ ระหว่าง Civic FD // Altis // City (มือสองครับ)  (อ่าน 10670 ครั้ง)

ออฟไลน์ coffeecorp

• Newbie
  • *
Re: ช่วยเลือกทีครับ ระหว่าง Civic FD // Altis // City (มือสองครับ)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 18:36:37 »
ซื้อ City แล้วเปลี่ยนยางเป็น GR-100 195/50/15 อาการหวิวๆ ลอยๆจะหายไปทันที
รถเล็ก เติมน้ำมันถูก ซ่อมถูก อะไหล่ถูก
รถแพง เติมน้ำมันเยอะ ซ่อมแพงกว่า อะไหล่แพงกว่า
ลองคิดดูครับ ว่ารับได้กับแบบไหน? รถใหญ่กว่าก็ขับดีกว่าแหละครับ แต่ค่าใช้จ่ายก็ต้องโตตามมาด้วย
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ถ้าได้คงจะต้องจัดเปลี่ยนยางตามนั้น เพราะเดิมๆ หวิวจริง กลัวเทโค้งมาก
FD หล่อสุด
สบายใจก็ altis ครับ  8)
หล่อแต่จิก ผมก็หวั่นๆครับ ไม่เน้นหน้าตารถ เพราะคนขับหน้าตาดีอยู่แล้วครับ  8) 8)
เคยใช้ fd มาเป็นผมเอา altis ครับ
เคยแต่ได้ลองขับของเพื่อนเวลาไป ตจว. ครับ ผมชอบเป็นพลขับ
บ้านผมมี City SV 2012 Altis 1.6G 2010 single vvti
-สิ่งที่ไม่ชอบใน City มีเสา a ลาดมากหัวโขกง่ายๆ เบาะคนขับปรับต่ำมากไม่ได้ มันติดถังน้ำมัน
ทำให้คนตัวสูงๆเข้าออกยาก หัวมีโอกาสโขกขอบประตู ช่วงล่างเด้ง เสียงยางดังมาก แต่ถ้าเป็นรุ่นรองลงมากที่ได้ล้อ 15 จะนุ่มสบายขึ้นพอรู้สึกได้ เกียร์เปลี่ยนแรงเมื่อเทียบกับ 4Speed ของ Altis บางครั้งรู้สึกเหมือนเกียร์กระตุก ผ้าเบรคโรงงานห่วยมาก เบรคลื่น ต้องออกแรงเหยียบเยอะหน่อย
-สิ่งที่ไม่ชอบใน Altis
พอดีเป็น 1.6G ก่อนไมเนอร์ ออพชั่นน้อยมาก USB ก็ไม่มีต้องเปลี่ยนเครื่องเสียงเอง (ถ้าจะเอา Altis แนะนำ 1.8G Dual ขึ้นไป แต่ก็เสียบ USB ไม่ได้อยู่ดี) พวงมาลัยยานๆ คล้ายขับเรือ ชายสเกิร์ตข้างกว้างมาก หน้าฝนแบบนี้ เข้า-ออก จากรถ โคลนที่ติดสเปิร์ตเปื้อนขากางเกงแน่นอน

นอกนั้นก็ตามขนาดรถ วิ่งไกลๆ Altis นุ่ม นิ่ง เงียบ สบายกว่าชัดเจน แต่ City ก็คล่องตัวมากกว่าในเมือง
อีกอย่างถ้ากะให้สาวแล Honda ได้เปรียบกว่า 555
ขอบคุณที่มาแชร์ครับ ส่วนตัวเข้าออก City สบายครับ ผมสูง 170 ไม่มีปัญหา ส่วนเรื่องเกียร์ อันนี้ลืมไปแล้วว่าเป็นยังไง ฮ่าๆ
Altis 2.0V Dual VVTi แต่จะมีราคา 350k มั้ยน้อ 8)
น่าสน แต่เกินงบไปไกลเลยครับ โดยเฉพาะ เชียงใหม่ หายากมากมาย

ไม่ได้มาช่วยแนะนำครับ แต่ขอมาแชร์ :D :D

อยู่เชียงใหม่เช่นกันครับ ผมก็กำลังตามหาเหมือนจขกท.
มอง FD 2.0 และ Altis 2.0V Dual VVTi
แต่สองรุ่นนี้หายากสุดๆ ในเชียงใหม่ เรียกว่าหาไม่เจอเลยดีกว่า (หมายถึงที่ประกาศขายนะครับ ไม่ใช่ที่ขับอยู่บนถนน 55+) ส่วนใหญ่มีแต่ในกทม.
ส่วน FD1.8 และ Altis 1.6 CNG มีจะแทบทุกเต้นท์

ถามว่าทำไมต้องเป็น  FD 2.0 หรือ Altis 2.0V Dual VVTi ไม่ได้สนใจที่อัตราเร่งเลยครับ เป็นคนขับรถช้าอยู่แล้ว
เพราะมันได้ออพชั่นครบๆ  คิดว่าไหนๆจะซื้อมือสองแล้วก็เอาตัวท็อปไปเลยดีกว่า โดยเฉพาะความปลอดภัยอย่าง VSA หรือ VSC
(ตัวก่อนไมเนอร์์ Altis ก็ให้ VSC มาตั้งแต่ 1.8 แต่พอโฉมหลังไมเนอร์ทำไมเอาออกหมด ไปใส่ให้เฉพาะ 2.0V กับ 2.0V navi น่าน้อยใจยิ่งนัก
ไม่งั้นผมจะก็มองตัวก่อนไมเนอร์ เป็นอีกทางเลือกหนึ่งแบบ จขกท.)
เพราะขับเส้นทางที่เป็นดอยบ่อยๆ เจอฝนตกระหว่างทางก็บ่อย (เส้น 118 เชียงใหม่ -เชียงราย ไปบ้านแฟนทีพะเยา) ปกติก็ไม่ได้ขับเร็วครับ
ไม่เกิน 100 กม/ชม. แต่มีระบบพวกนี้ไว้ก็อุ่นใจ
ซึ่งก็แอบหวั่นๆว่าถ้าไอ่ระบบนี้มันเสียค่าซ่อมจะแพงรึเปล่า ถ้าแพงมากๆ คงจะต้องขอบายเปลี่ยนเป็น  Altis 2.0G Dual VVTi หรือ 1.8G Dual VVTi แทน แต่ FD 1.8 คงจะเป็นตัวเลือกสุดท้ายอ่ะครับ เท่าที่ไปเสพข้อมูลมาเห็นว่าปัญหาเยอะกว่า 2.0 (รึเปล่า)

เรื่องช่วงล่าง เบรค อะไรพวกนี้สำหรับผมคงไม่ซีเรียสอ่ะครับ ทุกวันนี้กระบะดีดๆ เด้งๆ จนชิน คิดว่าถ้าเปลี่ยนไปขับเก๋งคงจะรู้สึกดีขึ้น

แฟนผมชอบ Civic ครับ แต่ผมชอบ Altis เพราะไปอ่าน Reivew ของพี่จิมมี่มา และคิดว่าขับแถวต่างจังหวัดผมว่าคงหาอะไหล่กับอู่ซ่อม Toyota ได้ง่ายกว่า อีกอย่างชอบเบาะหลังพับได้ของ Altis ครับ

City ผมชอบก็นะครับ แต่ผมอยากได้รถที่นั่งกว้างสบายและเครื่องใหญ่หน่อย เพราะเวลาไปเที่ยวจะไปกันทีละ 4-5คน

ให้ผมเลือก ผมเอา Altis >> Civic >> City

ยังไงเป็นกำลังใจให้ จขกท. เจอรถที่ถูกใจนะครับ
เห็นด้วยเลยครับ เชียงใหม่เราหายากมากเลยผมพลิกแผ่นดินยังแทบไม่เจอ FD 2.0 ขอบคุณที่มาแชร์ข้อมูลครับ เรื่องเด้งๆ ผมก็ไม่มีปัญหา นอกจากอาการหวิว

ออฟไลน์ maddoxkeng

• Newbie
  • *
Re: ช่วยเลือกทีครับ ระหว่าง Civic FD // Altis // City (มือสองครับ)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 22:47:53 »
fd 1.8 ผมใช้อยู่ก็ไม่จุกจิกนะ อยากมากก็แค่ยางแท่นเครื่องด้านคนขับ แต่เปลี่ยนและก็จบ เครืื่องเกียร์ทนดี

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 00:19:21 »
ถ้าเลือกFD2.0และรับได้กับปัญหาที่เพื่อนๆเล่ามากได้ ผมแนะนำว่าเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ไม่เอาของศูนย์และเปลี่ยนโชคอัพใหม่ไม่เอาของศูนย์ การขับขี่จะดีขึ้นกว่าเดิมเยอะเลยคับ รถน้องสาวFD2.0 ตัวแรก ผมจับเปลี่ยน2ตัวนี้ การขับขี่มั่นใจขึ้นมากๆครับ

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 09:32:29 »
FD 2.0 ปี เเรกๆ 2006-2007

Altis 2.0G Dual VVTi เกียร์อัตโนมัติ 4 สปีด

น่าจะพออยุ่ในงบครับ

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 10:02:57 »
จากใจคนใช้อัลติส

อยากให้หารุ่นที่เป็น 1.6 dual 4at  อะไหล่ทนหาง่ายไม่ต้องกังวลเรื่องเกียร์ CVT ที่ตัวผมเองพังแล้ว (อายุไม่ค่อยยืด)

อย่าคิดว่าเป็นแท็กซี่แล้วจะโทรมนะครับ อะไหล่ต่าง ๆ มันง่ายเปลี่ยนทั้งคันไม่แพง

ยางแท่นเครื่องตัวละ 250 (เฉพาะยาง)

บูชปีกนกใหญ่ ตัวละ 250

บูชปีกนกเล็ก ตัวละ 80

ปั๊มน้ำ 900

วาวล์น้ำ 900 (76องศา) แท้toyota 

สายพาน 650

โอเวอร์ฮอลเครื่องทั้งตัวภายใน ไม่เกิน 30000 (กรณีเปิดฝามาแล้วช้ำหนัก)

แรคพวงมาลัยเส้นละ 3500

ของบางอย่างไม่ต้องใส่ของแท้ก้ใช้งานได้ดีไม่ต่างกันครับ

รุ่น 1.8 2.0 วิ่งดีกว่าจริงเวลามีคนนั่งหรือบรรทุกของ แต่เกียร์พังนี้ปวดหัวแน่นอนครับ

อาการประจำของรุ่นนี้ คอมแอร์ตายง่าย ลูกละ9000 มีทอน 

แนะนำได้เพียงเท่านี้ลองชั่งใจดูครับ