ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเบื้องต้น แอร์เย็นช้าครับ  (อ่าน 17630 ครั้ง)

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
สอบถามเบื้องต้น แอร์เย็นช้าครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 19:03:46 »
รบกวนสอบถามความเห็น/ประสบการณ์จากเพื่อนๆหน่อยครับ

อาการดังนี้ครับ
แอร์ในรถผมเย็นช้าครับ หลังจาก start รถ กดเปิดแอร์จะมีแต่ลม ต้องขับรถออกไปสักประมาณ 1-2 นาที ไอเย็นถึงจะเริ่มออก
ถ้าเย็นแล้วก็เย็นปกติ เย็นทั่วรถอย่างรวดเร็ว แดดจะแรงหรือร้อนแค่ไหนก็สู้ไหวปกติดี แต่ถ้า start ไว้แล้วจอดเฉยๆแบบยังไม่ได้ขับออกไปไหนก็จะมีแต่ลมไปยังงั้น (ยังไม่ได้ทดลองว่าจอดเฉยๆกี่นาทีถึงเริ่มเย็น)

แต่ถ้าขับรถออกวิ่งมาแล้วจอดและดับเครื่องปกติ ทิ้งไว้ไม่เกิน 1-2 ชั่วโมง จอดร้านอาหารกินข้าวเสร็จ มา start รถใหม่ แอร์จะเย็นทันที ไม่ต้องรอขับไป 1-2 นาที แต่ถ้าจอดไว้เกิน 3 ชั่วโมง+ เช้าทำงาน พักเที่ยงออกมาขับไปกินข้าวก็จะมีแต่ลมแบบเงื่อนไขด้านบนครับ ขับไป 1-2 นาทีถึงจะเริ่มเย็น เหมือนต้องมีรอบเครื่องมาช่วยอัด

อาการแบบนี้เกิดจากอะไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

Re: สอบถามเบื้องต้น แอร์เย็นช้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 00:23:43 »
ก็ปกติแหล่ะครับ กว่าน้ำยาจะเริ่มสะสมความเย็นได้มันก็ต้องให้ระบบรันไปสักหน่อย ไม่ใช่หลอดไฟนะครับที่จะเปิดแล้วเห็นมันสว่างในทันที
ระบบทำความเย็นแบบใหนก็ต้องใช้เวลาเดินเครื่องสักแป๊บถึงจะเริ่มเย็นครับ

Re: สอบถามเบื้องต้น แอร์เย็นช้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 01:49:55 »
ก็ปกติแหล่ะครับ กว่าน้ำยาจะเริ่มสะสมความเย็นได้มันก็ต้องให้ระบบรันไปสักหน่อย ไม่ใช่หลอดไฟนะครับที่จะเปิดแล้วเห็นมันสว่างในทันที
ระบบทำความเย็นแบบใหนก็ต้องใช้เวลาเดินเครื่องสักแป๊บถึงจะเริ่มเย็นครับ

ที่ว่ามันไม่ปกติเพราะก่อนหน้านี้มันไม่เป็นครับ ปกติ start รถเปิดแอร์ปุปไม่เกิน 5-10 วิ ไอเย็นก็จะออกทันที
นึกสภาพท่านจอดรถตากแดดเปรี้ยงๆไว้ ขึ้นรถมาเปิดแอร์ (ยังไม่ออกรถ - รอไล่ความร้อน) ปรากฏว่าผ่านไปหลายนาทียังมีแต่ลม ต้องยอมนั่งตับแล่บออกรถไอเย็นถึงจะมา << ซึ่งก่อนหน้านี้มันไม่ได้เย็นช้าขนาดนี้ คนอื่นมานั่งรถยังก็บ่นเหมือนกันครับ

เผื่อท่านใดเคยเจอแบบนี้ ตอนนี้รอวันว่างหาจังหวะเข้าศูนย์เช็คอาการครับ

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 05:47:58 »
 ;D ;D อาการนี้คุ้นๆ
รถพี่ที่ทำงาน Vios ถอดแบตเปลี่ยนโดยไม่ได้จั๊มแบตไว้
อาการแบบนี้เลยครับ ตอนมาสตาร์ทรถทุกครั้ง ต้องรอ 1-3 นาทีกว่าลมเย็นจะออก
ไม่แน่ใจว่าไปตั้งค่าใหม่รึยัง

ออฟไลน์ SIK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 07:28:19 »
เป็นอาการของน้ำยาแอร์รั่วครับ ลองไปสังเกตุตาแมวของระบบแอร์ดูเวลาเปิดแอร์ ถ้าปกติจะใสเหมือนน้ำ แต่ถ้าน้ำยาแอร์รั่ว จะมีฟองอากาศวิ่งเต็มไปหมด แก้ชั่วคราวโดยการเติมน้ำยาแอร์ไปก่อน แล้วค่อยๆหารอยรั่ว ถ้ารถใช้งานมานานแล้ว มักรั่วที่คอล์ยเย็นในห้องโดยสาร อันนี้ต้องเข้าศูนย์แก้ไข ถ้าปลาอยไว้นาน น้ำมันคอมเพรสเซอร์รั่วออกมามากๆ คอมฯจะเจ๊งไปด้วย ยิ่งเพิ่มค่าใช้จ่ายครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 07:47:08 »
รถอะไร?  ถ้าเป็นกลุ่มรถยนต์พวกที่ไม่ใช้หน้าครัชคอมแอร์ในการควบคุมอุณหภูมิ มันจะมีคอนโทรลวาล์วเป็นตัวเปิดปิดน้ำยาแอร์แทน

รถผมก็ตัวนี้พังครับ  พอมันเสื่อมมันจะเปิดช้าลง  อาการเหมือนของท่านจขกท.เลยคือเป็นเฉพาะตอนเช้าหรือตอนจอดทิ้งหลายๆชั่วโมงเท่านั้น  ถ้าเพิ่งจอดจะไม่เป็นเปิดแล้วเย็นเลย  และเมื่อเย็นก็เย็นปกติเย็นจนหนาวดังนั้นมันไม่ใช่อาการน้ำยาแอร์รั่วแน่นอน

ผมเปลี่ยนที่อมรแอร์นะ คิดราคาโหดมาก7,500บอกราคามารวมเติมน้ำยาแต่ตอนทำจริงบอกน้ำยาพอดีแล้วไม่ต้องเติม  สักพักอู่ซ่อมเครื่องที่ผมตามในfbชื่อ99การาจเขามีเปลี่ยนตัวนี้ผมถามราคาเขาบอก1,900
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2017, 08:41:59 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 08:29:08 »
เหมือนคลัทแอร์เสื่อมเลย

ตอนคลัทเย็นๆในรอบต่ำๆมันจับไม่ติด

พอรอบสูง ก็จับติด

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 09:48:39 »
ผมว่าคลัชท์พัดลม คอยล์ร้อน ฟรีหรือเริ่มหลวมครับ
ทำให้รอบพัดลม ไม่ถึง (ลมไม่แรง)  ต้องอาศัยลมจากการวิ่ง  ช่วยระบายความร้อนของคอยล์ร้อน

เช็คตรงจุดนี้ เป็นลำดับแรกครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 11:36:48 »
รถพี่ที่ทำงาน Vios ถอดแบตเปลี่ยนโดยไม่ได้จั๊มแบตไว้
อาการแบบนี้เลยครับ ตอนมาสตาร์ทรถทุกครั้ง ต้องรอ 1-3 นาทีกว่าลมเย็นจะออก

เป็นอาการของน้ำยาแอร์รั่วครับ ลองไปสังเกตุตาแมวของระบบแอร์ดูเวลาเปิดแอร์ ถ้าปกติจะใสเหมือนน้ำ แต่ถ้าน้ำยาแอร์รั่ว จะมีฟองอากาศวิ่งเต็มไปหมด แก้ชั่วคราวโดยการเติมน้ำยาแอร์ไปก่อน แล้วค่อยๆหารอยรั่ว ถ้ารถใช้งานมานานแล้ว มักรั่วที่คอล์ยเย็นในห้องโดยสาร อันนี้ต้องเข้าศูนย์แก้ไข ถ้าปลาอยไว้นาน น้ำมันคอมเพรสเซอร์รั่วออกมามากๆ คอมฯจะเจ๊งไปด้วย ยิ่งเพิ่มค่าใช้จ่ายครับ

ตอนคลัทเย็นๆในรอบต่ำๆมันจับไม่ติด

ผมว่าคลัชท์พัดลม คอยล์ร้อน ฟรีหรือเริ่มหลวมครับ
ทำให้รอบพัดลม ไม่ถึง (ลมไม่แรง)  ต้องอาศัยลมจากการวิ่ง  ช่วยระบายความร้อนของคอยล์ร้อน

เช็คตรงจุดนี้ เป็นลำดับแรกครับ

ขอบคุณที่ช่วยแชร์ประสบการณ์ครับ ได้เจอช่างเมื่อไหร่จะบอกให้เช็คตามจุดที่ทุกท่านว่ามาครับ

รถอะไร?  ถ้าเป็นกลุ่มรถยนต์พวกที่ไม่ใช้หน้าครัชคอมแอร์ในการควบคุมอุณหภูมิ มันจะมีคอนโทรลวาล์วเป็นตัวเปิดปิดน้ำยาแอร์แทน

รถผมก็ตัวนี้พังครับ  พอมันเสื่อมมันจะเปิดช้าลง  อาการเหมือนของท่านจขกท.เลยคือเป็นเฉพาะตอนเช้าหรือตอนจอดทิ้งหลายๆชั่วโมงเท่านั้น  ถ้าเพิ่งจอดจะไม่เป็นเปิดแล้วเย็นเลย  และเมื่อเย็นก็เย็นปกติเย็นจนหนาวดังนั้นมันไม่ใช่อาการน้ำยาแอร์รั่วแน่นอน

ผมเปลี่ยนที่อมรแอร์นะ คิดราคาโหดมาก7,500บอกราคามารวมเติมน้ำยาแต่ตอนทำจริงบอกน้ำยาพอดีแล้วไม่ต้องเติม  สักพักอู่ซ่อมเครื่องที่ผมตามในfbชื่อ99การาจเขามีเปลี่ยนตัวนี้ผมถามราคาเขาบอก1,900

Harrier Gen2 ครับ อันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าคอรโทรลมันเป็นแบบไหน แต่อาการเหมือนกันเลยครับ ไว้จะบอกช่างให้เช็คจุดนี้ครับ
ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 12:14:06 »
ถ้าโต ก็แน่นอนครับ นอกนั้นก็พวกเชฟ อาการนี้กันหมด  รถผมอัลติสหน้าแบน2009  พวกแคมรี่2007ก็เป็นอาการนี้

ลองเข้าfb 99การาจดูนะครับ ย้อนหลังไปสัก1-2สัปดาห์ เพิ่งมีเคสนี้ทั้งแคมรี่ทั้งแวลไฟร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2017, 12:17:40 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 13:07:42 »
อาการคล้ายๆรถแฟนเลยครับ altis 2011 จอดในโรงรถไว้หลายวัน พอเอามาขับรู้สึกแอร์เย็นช้า ต้องขับไปสักพักถึงจะเริ่มเย็น แล้วก็จะเป็นตอนจอดไว้นานๆ ถ้าขับทั้งวัน จอดแล้วสตาร์ทจากนู้นขับไปนี่ไม่เป็นไร

แต่ผมยังไม่ได้เอาไปเช็คอะไร เพิ่งเป็นมา2อาทิตย์ ปกติสลับรถใช้ไปมา อาการที่ว่านี่เข้าร้านแอร์หรืออู่ซ่อมรถทั่วไป ช่างพอจะทราบมั้ยครับ กรณีถ้าไม่สะดวกไปการาจ99
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 08:06:50 »

ขอบคุณที่ช่วยแชร์ประสบการณ์ครับ ได้เจอช่างเมื่อไหร่จะบอกให้เช็คตามจุดที่ทุกท่านว่ามาครับ

Harrier Gen2 ครับ อันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าคอรโทรลมันเป็นแบบไหน แต่อาการเหมือนกันเลยครับ ไว้จะบอกช่างให้เช็คจุดนี้ครับ
ขอบคุณมากครับ
ถ้า Harrier Gen 2 ลองเข้าศูนย์ได้เลยครับน่าจะคลัชคอมแอร์อาการออกตัวแล้วหรือสักพักถึงจะเย็น

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 08:12:57 »
อาการคล้ายๆรถแฟนเลยครับ altis 2011 จอดในโรงรถไว้หลายวัน พอเอามาขับรู้สึกแอร์เย็นช้า ต้องขับไปสักพักถึงจะเริ่มเย็น แล้วก็จะเป็นตอนจอดไว้นานๆ ถ้าขับทั้งวัน จอดแล้วสตาร์ทจากนู้นขับไปนี่ไม่เป็นไร

แต่ผมยังไม่ได้เอาไปเช็คอะไร เพิ่งเป็นมา2อาทิตย์ ปกติสลับรถใช้ไปมา อาการที่ว่านี่เข้าร้านแอร์หรืออู่ซ่อมรถทั่วไป ช่างพอจะทราบมั้ยครับ กรณีถ้าไม่สะดวกไปการาจ99

จริงๆแค่อ่านไว้เป็นแนวทางครับ  แล้วลองเข้าอู่อื่นไปคุยดูถ้าเขาอธิบายไม่เข้าเค้าก็ออกได้เลย  เพราะบางร้านไม่รู้ว่ามีวาล์วตัวนี้จะพาเปลี่ยนคอมล้างระบบให้วุ่นวาย  ซึ่งมันงานช้างและค่าใช้จ่ายเยอะมาก  จริงๆคงมีร้านที่ทำได้เยอะแล้วครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 08:27:27 »
ระบบแอร์ ของรถระดับนี้  จัดว่าดีกว่าบ้าน ๆ ทั่วไป  ลองเซ็ทค่าการทำงานของแอร์ก่อนว่ามีฟังชั่นอะไรบ้าง  ถ้าทำไม่ได้ก็เข้า 0 ก่อน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 14:07:45 »
มาอัพเดทครับ ตีความไปนาๆอยู่หลายวันสรุปไม่มีอะไรเสียเลย แค่สกปรกจัด

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 16:27:25 »

เจอต้นตอ แต่ว่ามันคือ ตัวอะไรของอุปกรณ์ระบบแอร์ครับ ?

เรื่องระบบแอร์รถยนต์นี้ ถ้าแอร์ไม่เย็น มีข้อสังเกตุฝากไว้ครับ

/ ถ้าแอร์เย็นบ้าง ไม่เย็นบ้างแบบกรณีนี้ แต่ถ้าเย็นแล้วเย็นจัดปกติได้
ถ้าเป็นแบบดี จะไม่คิดถึงอาการน้ำยาแอร์ขาด  ตัดเรื่องการรั่วออกไป

/ ถ้าสงสัยคลัทช์คอมแอร์เสื่อม(เริ่มเสีย) อาการคลาสสิก คือ
แอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้าง สตาร์ทตอนแรกแอร์อาจจะเย็นปกติ
แต่ถ้าเครื่องร้อนแล้วแอร์จะไม่เย็น หน้าคลัทช์คอมแอร์จะไม่ค่อยจับ เป็นๆหายๆ

อธิบายว่า ระบบคลัทช์ตัดต่อคอมแอร์ มีกลไกทำงานแบบแม่เหล็กไฟฟ้า
ใช้ไฟฟ้าผ่านขดลวดให้สร้างแรงแม่เหล็กไฟฟ้าดูดจับเพื่อต่อหน้าคลัทช์คอมแอร์
แต่ตามหลักวิทยาศาสตร์..ความร้อนจะทำให้แรงต้านทานในขดลวดเพิ่ม กระแสไฟฟ้าที่จะผ่านขดลวดลดลง
ถ้าชุดคลัทช์แม่เหล็กไฟฟ้านี้เสื่อม ก็จะทำให้ไม่สามารถสร้างแรงแม่เหล็กไฟฟ้าได้พอ
ที่จะดูดจับเพื่อต่อหน้าคลัทช์ได้
แรกๆก็จะเป็นๆหายๆเมื่อร้อน แต่ถ้าเสื่อมมากสุดท้ายก็ไม่จับเลยตลอดเวลาไม่ว่าร้อนหรือเย็น

(ถ้าเสียมคอมฯตรวจ จะพบว่ายังมีการส่งไฟมายังชุดแม่เหล็กไฟฟ้าหน้าคลัทช์ เพื่อสั่งให้ต่อจับหน้าคลัทช์ ในขณะที้หน้าคลัทช์นั้นไม่ยอมทำงาน)