ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รถขับในเมืองสักคัน ราคาไม่แรงมาก ตัวไหนดีครับ  (อ่าน 5837 ครั้ง)

micky20

• บุคคลทั่วไป
อยากได้รถขับในเมืองสักคัน ราคาไม่แรงมาก เน้นกว้างๆหน่อยเพราะที่บ้านมีผู้อาวุโส มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ

ออฟไลน์ san_s

• Newbie
  • *
เหมือนกันเลยค่ะ พ่อแม่เข้าวัยเก๋าแล้ว กำลังหารถราคาเบาๆไว้ขับในเมืองเหมือนกัน

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
nissan note

ออฟไลน์ gorilla

Mobi หรือ Jazz ครับ

ออฟไลน์ tnp_super

yaris note jazz

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
4 ประตู Vios , City
5 ประตู  Yaris , Jazz , Note

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
mobilio ครับ  8)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
almera

altis

ออฟไลน์ apinui

กระบะ ยกสูง ครับ ยี่ห้อไหนก็ได้ ถ้านั่ง 2 คน เป็นหลัก หากระบะแค็ป เกียร์ AT มีให้แทบทุกยี่ห้อแล้ว

ในเมือง ต้อง กระบะครับ ... รถเก๋ง วิ่งต่างจังหวัดเหมาะกว่าครับ ...

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมก็ดูอยู่แต่มือสองนะซื้อให้พ่ออายุ72ขับ   นิสสัน ทิด้า5ประตู  รถไม่กี่ปีสองแสนกว่าบาท  เบาะนุ่มนั่งสบายท้ายสั้น  น่าขับกว่าeco carไปไหนๆ  ปีนึงขับไม่ถึงพันโลคงไม่มีอะไรเสียง่ายๆ

ออฟไลน์ Shiro

กระบะ ยกสูง ครับ ยี่ห้อไหนก็ได้ ถ้านั่ง 2 คน เป็นหลัก หากระบะแค็ป เกียร์ AT มีให้แทบทุกยี่ห้อแล้ว

ในเมือง ต้อง กระบะครับ ... รถเก๋ง วิ่งต่างจังหวัดเหมาะกว่าครับ ...
เพราะน้ำรอ......ป่าวครับ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ james99

• Jr. Member
  • **
ของผมก็โจทย์เดียวกับจขกท.เลยครับ คุณแม่เริ่มอายุเยอะ

ส่วนตัวผมมอง HRV ตอบโจทย์ผมที่สุด ความสูงกำลังดีสำหรับคนแก่ ก้าวขึ้นนั่งได้เลย เวลาลงก็ก้าวลงได้เลยไม่ต้องยกตัวขึ้นเหมือนนั่งรถเก๋ง

ถ้าเป็นรถเก๋งมันจะได้อย่างเสียอย่างคือ เวลานั่งจะง่ายทิ้งตัวลงไปเลย แต่เวลาลุกจะยากสำหรับคนแก่ที่เริ่มลุกลำบาก ต้องช่วยพยุงตัวขึ้น

ได้ความเอนกประสงค์ขนของได้เยอะ ลุยน้ำได้พอประมาณ(ดีกว่ารถเก๋ง) หน้าตาไม่ขี้เหร่ เติมE85ได้(ถ้าอยากเติม)

สำหรับราคาอันนี้แล้วแต่กำลังของแต่ละคน ส่วนตัวผมรอดูไมเนอร์เชนจ์ก่อน ถ้าไม่แตกต่างมากก็สอยมือสองหรือป้ายแดงรุ่นเก่าซึ่งส่วนลดน่าจะเยอะพอสมควร

แต่ถ้าผู้ใหญ่ที่บ้านยังพอลุกนั่งไม่ลำบาก รถเก๋งถูกๆเยอะเลยครับ  VIOS CITY ALMERA ก็เป็นตัวเลือกที่ดี ที่สำคัญอยู่ที่งบประมาณที่ตั้งไว้และความชอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2017, 12:32:32 โดย james99 »

ออฟไลน์ nutpob24

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ 0%

เน้นนั่งเกิน2คน
nissan slyphy, almera, city

ที่เหลือก็หน้าที่คนจ่ายตังค์ละ ว่าชอบคันไหน ต้องไปลองนั่ง ลองจับ คำนวนราคา ส่วนลดดู

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
เชียร์ city ครับ

เวลามีคนถามหารถนั่ง ผมไม่เคยเชียร์ jazz เลย
เพราะที่บ้านมีอยู่คันตัว SV มันนั่งไม่สบายเอาซะเลย กว้างจริง แต่กระเด้งกระดอนมาก นั่งแล้วมีแต่คนบ่น
แต่ถ้าเป็นรถคันเดียว เผื่อขนของด้วย jazz ตอบโจทย์ครับ

ออฟไลน์ Joii

yaris เพียงพอครับ รถไม่แรงมาก ระบบไม่ต้องเยอะมาก ช่วงล่างผมว่าดี เสียที่ไม่มี vsc แค่นั้น พวงมาลัยใช้ไปเดี๋ยวก็ชิน ช่วงนี้ส่วนลดเริ่มกลับมาเยอะแล้วด้วยครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าผู้สูงอายุขับเอง ผมว่า Yaris Note City น่าสนใจครับ รถเล็กๆขับง่ายจอดง่าย ส่วน Jazz มันแข็งและเด้งไปหน่อย (ผมขับอยู่) หรือไม่ก็กระโดดไป HRV ได้รถสูงขึ้นลงสะดวกกว่า แต่ราคาก็สูงจาม แนะนำพยายามหารถที่ทัศนวิสัยดีๆครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SHRTheCrown

yaris note jazz city เพิ่มเติม mg3 ครับ ราคาไม่แรง แต่กินน้ำมันหน่อยๆ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
เน้นกว้าง ไป jazz, city

แต่ราคาดี ของครบ ถูก คิดว่าคุ้ม มองว่า attrage กำลังน่าสนใจครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมก็ดูอยู่แต่มือสองนะซื้อให้พ่ออายุ72ขับ   นิสสัน ทิด้า5ประตู  รถไม่กี่ปีสองแสนกว่าบาท  เบาะนุ่มนั่งสบายท้ายสั้น  น่าขับกว่าeco carไปไหนๆ  ปีนึงขับไม่ถึงพันโลคงไม่มีอะไรเสียง่ายๆ

+1  รถดีระดับหนึ่ง  ดูแลง่ายกว่ารุ่นหลัง ๆ  ถูกดี

ออฟไลน์ MUK

City ครับ เหมาะสมตามชื่อเลยครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

Cityครับ ผมใช้อยู่ขับในเมืองช่วงล่างนิ่มกำลังดีขับง่าย

ออฟไลน์ CJ.

City ด้วยครับ เคยใช้อยู่พักนึง ในเมืองคล่องดี นั่งก็นุ่มพอประมาณ
แต่คันที่ผมเคยใช้เป็น SV เหมือนช่วงล่างอาจจะมีตึงๆนิดหน่อย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2015 Honda City SV
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Porsche 911 Carrera S
2024 Honda CR-V e:HEV RS

ออฟไลน์ SM.

งบเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ veronic

Camry ก็น่าจะนั่งสบายหน่อยนะครับ คนแก่มักจะชอบ ราคาก็ไม่แรงอะไร ตามมาตรฐาน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
หลายท่านตอบ  คันละล้านนี่  สงสัยคงยังเห็นว่าราคาไม่แรง   ;D ;D   

แต่ก็อดสงสัยไม่ได้ว่าราคาไม่แรง ของคนถามนี่  มันอยู่ในเรตไหนกันแน่  มือหนึ่ง  มือสอง    หรือราคาไม่แรงนี่หมายถึงแลดูคุ้มค่า  แต่จ่ายซัก4 ล้านก็ไหวหากดูว่าคุ้มค่า

งั้นมือสองผมแนะนำเลย  A33  ราคาไม่เกิน  200K   นั่งสบายเครื่องไม่ดัง นุ่มเงียบ 

มือหนึ่ง  S 500   Exclusive  5.9 M

หรือถ้าราคาไม่แพงตามมาตราฐานผม 

คงเป็น  Almera   note  Attrage   และ  Sienta      500k - 700k   

:-X :-X

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Luckyme

• Newbie
  • *
 ถ้ามองเรื่องราคาและความกว้าง เราว่าเซียส ก็ใช้ได้นะลองไปขับดู ที่สำคัญอย่าลืมพาผู้อาวุโสไปลองนั่งด้วยจะได้ตัดสินใจถูก

ออฟไลน์ san_s

• Newbie
  • *
Ciazน่าสนใจนะคะ ออพชั่นเยอะ เพิ่งไปทดลองขับมา เราชอบเลย พื้นที่กว้างขวาง นั่งสบาย เหมาะเป็นรถครอบครัว ราคาอยู่ในงบด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2017, 22:35:27 โดย san_s »