ผู้เขียน หัวข้อ: 5 ปีแรกรถป้ายแดงระหว่าง MB vs BM ไม่สนเรื่อง BSI ขับสบายใจเข้าศูนย์น้อยซ้อมน้อย  (อ่าน 11069 ครั้ง)

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
ไม่สน BSI ลองพิจารณา Audi A4 ไหมล่ะครับ? เครื่องเบนซินไม่ไฮบริด เป็นรถใน Class เดียวกัน รับประกัน5ปีหรือ1.5แสน กม.

แอบสนใจอยู่บ้างครับ แต่น่าตามันยังไม่ค่อยโดนครับ ว่าจะไปลองขับครับ ภายในอยากดูของจริงเหมือนกัน
ลองดูเลยครับ ตอนนี้ Audi New Petchburi เค้าขนรถมาให้ลองหลายรุ่นเลยครับ มีลูกค้ามาลองและน้องเซลล์เอารถไปให้ลองกันด้วย เล่าสู่กันฟังนะครับว่าเพื่อนผมใน BMW Thailand ที่เคยอยู่ MB Thailand บอกกับผมว่า 2ยี่ห้อปัญหาเยอะพอๆกันครับ 555

Audi มันจุกจิกไหมครับ
เท่าที่ใช้มา4ปีกว่าๆถือว่าไม่จุกจิกครับ ช่วงล่างก็เพิ่งเปลี่ยนชิ้นส่วนบูชไปไม่นาน ผ้าเบรคก็ใช้ได้นานเลย เพิ่งมีปั๊มน้ำกับข้อต่อคูลเลอร์กรองน้ำมันเครื่องรั่วแต่ราคาอะไหล่ของศูนย์ถือว่าไม่แพงเลยครับถ้าเทียบกับคู่แข่งสัญชาติเดียวกัน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
มีคนเคยบอกผมว่า การซื้อรถยุโรปให้นึกถึงว่าเรามีแฟนเป็นสาวสวย เอาแต่ใจบ้าง รวยเลือกได้ ต้องเอาอกเอาใจคอยแคร์ ไม่ใช่วันนี้พอใจก็คบ พรุ่งนี้จะเมินก็ได้ ซึ่งมันก็น่าจะเป็นความจริงนะ  ;D ;D ;D

เท่าที่เห็นก็มีบ่นทุกยี่ห้อ แล้วแต่ยุคของรุ่นไหน บ้างก็โดนเรื่องอะไหล่ บ้างก็โดนถล่มเซลศูนย์ บ้างก็โดนคุณภาพแก้ไม่จบ วงการนี้มีทั้งใช้ยาวๆ และขายทิ้งในแค่ปีแรก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ pca

• Jr. Member
  • **
ถ้า choice มีแค่ c350e กะ 330e
ผมเชียร์ 330e ครับ
ระบบไฮบริด บีเอ็ม ทำมาดีกว่าครับ ลองถามข้อมูลกับ Product Expert ของทั้ง 2 ค่ายดูครับ ถามแบบลึกๆๆๆ เลยนะครับ จะรู้ว่า บีเอ็ม เค้าคิดลึกกว่า เบนซ์ ครับ

และก็อย่างที่บางท่านว่าไว้ ว่าระบบไฮบริดบีเอ็มได้รับเทคโนโลยีมาจากโตโยต้า เลยทำให้มีการแก้ไขและป้องกันจุดเปราะได้ดีกว่าเบนซ์ครับ

ออฟไลน์ Poyogoodrich

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า กลุ่มผู้ใช้รถ bmw ใน Facebook ชื่อกลุ่มอะไรหรอครับ

พอดีจะเข้าไปหาข้อมูลผู้ใช้จริงบ้าง

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
มีคนเคยบอกผมว่า การซื้อรถยุโรปให้นึกถึงว่าเรามีแฟนเป็นสาวสวย เอาแต่ใจบ้าง รวยเลือกได้ ต้องเอาอกเอาใจคอยแคร์ ไม่ใช่วันนี้พอใจก็คบ พรุ่งนี้จะเมินก็ได้ ซึ่งมันก็น่าจะเป็นความจริงนะ  ;D ;D ;D

เท่าที่เห็นก็มีบ่นทุกยี่ห้อ แล้วแต่ยุคของรุ่นไหน บ้างก็โดนเรื่องอะไหล่ บ้างก็โดนถล่มเซลศูนย์ บ้างก็โดนคุณภาพแก้ไม่จบ วงการนี้มีทั้งใช้ยาวๆ และขายทิ้งในแค่ปีแรก

สงสัยรถคงเลือกเจ้าของละมั่งครับ คล้ายๆคนสวยเลืกสามีไรเงี้ย
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ johnjnd

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า กลุ่มผู้ใช้รถ bmw ใน Facebook ชื่อกลุ่มอะไรหรอครับ

พอดีจะเข้าไปหาข้อมูลผู้ใช้จริงบ้าง

BMW3THA.CLUB
BMW 330e Club Thailand
BMW Owners Club Thailand (BMCT)

ออฟไลน์ johnjnd

• Newbie
  • *

ฮาๆๆ ชอบครับ กลัวอกหักเนียเหละ >,<

ออฟไลน์ vicc

• Newbie
  • *
จากคนที่ใช้อยู่ทั้ง 2 ยี่ห้อ ความเห็นส่วนตัวของผม

Benz หลังๆไม่ค่อยประทับใจ ทั้งเรื่องการบริการ เรื่องตัวรถ และโดยเฉพาะการรับประกัน(เจอกับตัวเองเคส แก้แอร์ที่ไม่เย็นไม่จบ คืออาการเป็นแบบว่า บางทีขับๆรถไปลมแอร์จะไม่ทำงาน แล้วก็กลับมาทำงาน ไม่แน่ไม่นอน เป็นๆหายๆ พอเอาเข้าศูนย์ อาการก็ไม่เกิด จนหมดประกันสุดท้าย ต้องเสียเงินเปลี่ยนเองถึงจะจบ) การขับขึ่ ออกแนวนุ่มนวล แต่ขับแล้วไม่มันส์เท่า BMW ในคลาสเดียวกัน

จุดเด่นเบนส์ รูปร่างหน้าตา ความหรูหรา โดยเฉพาะการตกแต่งภายใน

BMW ออกมาแล้วประทับใจครับ (ผมออกตัว F30 ดีเซล) ทั้งประหยัด และขับสนุกในเวลาเดียวกัน เครื่องยนต์ตอบสนองดีมากๆ แถมเวลาเข้าศูนย์ บริการดีกว่าเห็นๆ ยิ่งมี BSI กับรับประกัน 5 ปีไม่จำกัดระยะทางด้วยแล้ว ยิ่งสบายใจเลยครับ แต่ตัว F30 เสียอย่างเดียวว่าเบาะแข็งไปนิด

จุดเด่นBMW วิ่งดี ช่วงล่างไม่แข็ง ไม่นิ่มจนเกินไป บริการดี ไม่จุกจิก แถมประหยัดน้ำมันและแรงได้ใจอีกด้วย

อยากบอกว่า โดยส่วนตัว คงไม่กลับไปใช้ Benz อีกแล้วครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
จากคนที่ใช้อยู่ทั้ง 2 ยี่ห้อ ความเห็นส่วนตัวของผม

Benz หลังๆไม่ค่อยประทับใจ ทั้งเรื่องการบริการ เรื่องตัวรถ และโดยเฉพาะการรับประกัน(เจอกับตัวเองเคส แก้แอร์ที่ไม่เย็นไม่จบ คืออาการเป็นแบบว่า บางทีขับๆรถไปลมแอร์จะไม่ทำงาน แล้วก็กลับมาทำงาน ไม่แน่ไม่นอน เป็นๆหายๆ พอเอาเข้าศูนย์ อาการก็ไม่เกิด จนหมดประกันสุดท้าย ต้องเสียเงินเปลี่ยนเองถึงจะจบ) การขับขึ่ ออกแนวนุ่มนวล แต่ขับแล้วไม่มันส์เท่า BMW ในคลาสเดียวกัน

จุดเด่นเบนส์ รูปร่างหน้าตา ความหรูหรา โดยเฉพาะการตกแต่งภายใน

BMW ออกมาแล้วประทับใจครับ (ผมออกตัว F30 ดีเซล) ทั้งประหยัด และขับสนุกในเวลาเดียวกัน เครื่องยนต์ตอบสนองดีมากๆ แถมเวลาเข้าศูนย์ บริการดีกว่าเห็นๆ ยิ่งมี BSI กับรับประกัน 5 ปีไม่จำกัดระยะทางด้วยแล้ว ยิ่งสบายใจเลยครับ แต่ตัว F30 เสียอย่างเดียวว่าเบาะแข็งไปนิด

จุดเด่นBMW วิ่งดี ช่วงล่างไม่แข็ง ไม่นิ่มจนเกินไป บริการดี ไม่จุกจิก แถมประหยัดน้ำมันและแรงได้ใจอีกด้วย

อยากบอกว่า โดยส่วนตัว คงไม่กลับไปใช้ Benz อีกแล้วครับ

E300 ดีเซลไฮบริดที่บ้านก็มีอาการลมแอร์อยู่ดีๆ ก็เบา พัดลมทำงานนะครับแต่เพราะ gill แอร์จะปิดไว้เพราะมีเสียงลมดังอยู่หน้าคอนโซล

สำหรับคำถามของ จขกท ผมว่า 330e แลดูจะมีภาษีดีกว่าครับเพราะ BMW รับเทคโนโลยีไฮบริดมาจากโตโยต้าซึ่งมันก็ได้พิสูจน์ตัวเองมาในระยะนึงแล้วว่าทนทานพอสมควรและผมเคยสอบถามทางช่างเทคนิคของศูนย์ BMW เค้าบอกว่าแบตไฮบริดของ BMW แบ่งเป็นซอยย่อยเป็น 12 ลูก สามารถเปลี่ยนแยกทีละลูกได้และเค้าบอกว่าราคาลูกละหมื่นเดียวเองไม่รู้จริงไหม

ออฟไลน์ vicc

• Newbie
  • *

E300 ดีเซลไฮบริดที่บ้านก็มีอาการลมแอร์อยู่ดีๆ ก็เบา พัดลมทำงานนะครับแต่เพราะ gill แอร์จะปิดไว้เพราะมีเสียงลมดังอยู่หน้าคอนโซล

สำหรับคำถามของ จขกท ผมว่า 330e แลดูจะมีภาษีดีกว่าครับเพราะ BMW รับเทคโนโลยีไฮบริดมาจากโตโยต้าซึ่งมันก็ได้พิสูจน์ตัวเองมาในระยะนึงแล้วว่าทนทานพอสมควรและผมเคยสอบถามทางช่างเทคนิคของศูนย์ BMW เค้าบอกว่าแบตไฮบริดของ BMW แบ่งเป็นซอยย่อยเป็น 12 ลูก สามารถเปลี่ยนแยกทีละลูกได้และเค้าบอกว่าราคาลูกละหมื่นเดียวเองไม่รู้จริงไหม

ใช่เลยครับ รุ่นเดียวกันเลยครับ ตัว E300 ดีเซลไฮบริด ตัวนำเข้าเหมือนกันเลย อาการแบบที่คุณว่ามา