ผู้เขียน หัวข้อ: อุทาหรณ์ คนใช้รถ รถเก่าเสียกลางทาง ต้องระมัดระวัง  (อ่าน 6618 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• Jr. Member
  • **
จากกระทู้เตือนภัย แทงหม้อน้ำ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=59394.0 ทำให้ผมนึกถึงเรื่องที่เคยเกิดกับผมได้ตอนที่ใช้รถคันเก่า City Type Z เลยอยากมาแชร์ให้เพื่อนๆฟังกันครับ

เรื่องนี้เกิดขึ้นกับตัวผมเองเมื่อประมาณต้นปีที่แล้ว ผมจะไปธุระแถวราชบุรี ขับผ่านเส้นพระราม 2 น้ำมันเหลืออยู่ครึ่งถัง
ก็เลยอยากเติมให้เรียบร้อยก่อน เลยแวะเข้า ปตท. เติมน้ำมันเสร็จก็จอดหาอะไรกิน จังหวะจะเข้าช่องจอด มีรถกระบะขวางอยู่ ผมก็เลยตบไฟสูงเพื่อขอทางเข้าช่อง
ตอนกลับมาที่รถ ก็พึ่งเห็นว่า ตัวเองเปิดไฟสูงทิ้งไว้ พอสตาร์ทเท่านั้น รู้เรื่องเลยครับ สตาร์ทไม่ติด เงียบสนิทเลย
 แบตน่าจะหมด เลยไปหาเด็กปั้มลองให้หาช่างให้ สักพักเด็กก็ให้เบอร์มา โทรไปสักครู่ก็มีกระบะกับช่าง 2 คนมาลอง
ก็เลยลอง จั้มแบตดู เครื่องก็มีเสียงแชะแชะแชะ แต่ไม่ติด พยายามกันอยู่นาน ก็ยังไม่ได้ จนช่างเสนอว่า ลากไปที่อู่ไหม
ด้วยความที่รีบจะไปธุระ อยากให้เสร็จไวๆ เลยตัดสินใจยอมไป

ไคลแม๊กอยู่ตรงนี้ครับ พอลากไปถึงอู่ปุ๊ป ลักษณะเป็นอู่ชาวบ้านๆหน่อย เพิงสังกะสี พื้นดินล้วนๆ มีแคร่วางอยู่ตัวนึง
ช่างไม่ถามสักคำ ถอดเครื่อง เปิดฝาสูบ เลยครับ รื้อยกออกมาหมดเลย
แล้วก็มาบอกว่า
เครื่องร้อน สูบไหม้ ฝาสูบโก่ง
แล้วชี้ใช้ดูคราบดำๆน้ำตาลๆ บอกว่านี่ไงรอยไหม้ ต้องเปลี่ยนยกชุด 25,000 จะให้ทำเลยไหม

ผมก็เอะใจ ว่าตลอดทางที่ผ่านมา ความร้อนก็ปกติ ไม่น่าจะเป็นปัญหา
เลยโทรหาคุณพ่อ ทันทีที่คุณพ่อทราบเรื่อง โดนด่าเลยครับ บอกว่าโดนหลอกแล้ว รีบให้มันประกอบกลับมา
แล้วหารถสไลด์มายกกลับมาอู่แถวบ้านทันที
ใจนึงผมก็อยากรีบไปธุระ เลยลองไปคุยกันช่าง(ใจหมา) อีกรอบ เค้าบอกเดี๋ยวลดให้เหลือ 20,000 แถมขับไปส่งให้ด้วย
ผมก็ลังเลๆ แต่ด้วยราคาที่สูงไปเลย โทรเรียกรถสไลด์ดีกว่า นี่ถ้ามันบอกมาสัก 10,000 ผมคงยอมเปลี่ยนไปแล้ว
ตอนนั้นไม่มีความรู้อะไรเลย แถมตอนก่อนออกผมยังให้ตังเค้าไปอีก ตอนนั้นโง่จริงๆ

สุดท้ายรถสไลด์จากพระราม 2 มาถึงอู่ที่คุ้นเคยแถวๆ ร.11 ซึ่งเป็นอู่นอกของรถยี่ห้อนึง ที่ทำกับอยู่ประจำๆ
ช่างเปิดออกมา บ่นใหญ่ว่า คุณไปยอมให้มันรื้อได้ยังไงเนี่ย มันเปิดออกทุกอย่างเลย ประกอบกลับก็ไม่เรียบร้อย
ต้องเปลี่ยนพวกปะเก็นใหม่หมดเลย สุดท้ายช่างก็รื้อมาประกอบให้อีกรอบนึง ยกแบตลูกใหญ่มาลองเปลี่ยน ก็เกือบๆติด
สุดท้ายไปเจอว่า คอยล์จุดระเบิดเริ่มมีอาการไม่ดี ก็เลยรีบสั่งของ เปลี่ยน ทีนี้หายสนิท สตาร์ทสบายเลย

ช่างบอกว่า เครื่องปกติครับ สภาพข้างในยังกิ๊งอยู่เลย ที่เห็นรอยๆนั่นมันปกติ แถมแกเอากระดาษทรายมาขัดให้อีกอยากละเอียดเลย
สรุป แค่ แบตหมดและคอยล์จุดระเบิดเริ่มเสียครับ เกือบโดนช่าง(ใจหมา) หลอกซะแล้ว หากมีอะไรเกิดขึ้น สตาร์ทไม่ติดขึ้นมา
ให้ดูช่าง ดูอู่ที่ไว้ใจได้ดีกว่าครับ ไม่ใช่ช่างอะไรไม่รู้เอะอะ ถอดเครื่องอย่างเดียว หากินบนความทุกข์คนอื่น

ใครอยากได้พิกัดอู่(ใจหมา) ก็หลังไมค์มาละกันครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2017, 14:17:58 โดย xวEจsิJลิJเปulnw »

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
สำหรับผมที่บ้านก็ใช้รถเก่าเช่นกันครับ vios กับ camry ปี 2005 รถก็10ปีละครับ ถ้าจะใช้รถเก่าต้องมีช่างประจำทั่ไว้ใจได้ อะไหล่ แท้ เทียบ ต้องมีตามทั่วไปและที่สำคัญต้องซ่อมถึงและถูกจุดครับ รถเก่าที่บ้าน ไม่เคยตายกลางทาง สมรรถะการขับขี่ ยังเยี่ยมอยู่เลยครับ รถเก่าก็เหมือนเมียที่อายุมากอะครับ ต้องดูแลเอาใจใส่มากๆนิดนึง ^ ^

ออฟไลน์ Clcohol

• Newbie
  • *
ต้องได้อู่ที่ดี ใว้ใจได้ หาอะไหล่แท้หรือเทียบเก่งๆครับ

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
ขอโทษครับ 
ขอนอกเรื่องนิดนึง

ช่วยอ่านโปรไฟล์ที่ต้องการให้คนอื่นอ่านหน่อยครับ

"xวEจsิJลิJเปulnw"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2017, 15:37:15 โดย SLuang »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เด็กปั้มก็แสบ เอาเบอร์ช่างที่ไหนมาวะ

ออฟไลน์ Fly to dream

เอาจริงๆเหมือนเคยโดนแต่เป็นเรื่องยางรั่ว  จุดพักรถเขาโพ ประจวบฯ เมื่อนานมามากแล้วเข้าไปจอดเจอตะปูเรือใบแถวๆห้องน้ำ ไม่สังเกตโดนกันเต็มเลย

รถผมก็โดน ตอนนั้นไม่ได้คิดอะไรมากเลยเปลี่ยนยางอะไหร่แล้วไป แต่แถวนั้นมีรถยกพร้อมรอเหยื่อเลยน่าจะโดนหลายคันอยู่ จากนั้นมาไม่เข้าอีกเลยเขาโพ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Auto

ไม่เกี่ยวกับรถใหม่หรือรถเก่าหรอก  เพราะรถใหม่ก้มีสิทธิ์รถเสียได้    แต่ที่เจอคุณดันไปเจอโจรเข้าให้แล้ว

เดี่ยวนี้เลยสำคัญมากเวลผมใช้รถจะคำนึงถึงศูนย์ Call center  ของยี่ห้อนั้น  ๆ อย่าง TOYOTA  ที่ผมใช้มันสบายใจ   มี Call center  ตลอด 24 ชั่วโมง  พร้อมให้ความช่วยเหลือตลอดเวลา    ไม่ว่ารถเสียน้ำมันหมด แบตหมด จั๊มแบต หลงทาง   ผมว่ามันอุ่นใจมากกว่าเวลาเกิดปัญหาก็โทรเรียกให้เขามาจัดการ 

ออฟไลน์ prai

ถ้ารถเสียต่างจังหวัดผมให้เข้าศูนย์บริการอย่างเดียว

ออฟไลน์ Darkart

รถใหม่ หรือรถเก่า ตรวจเช็คให้พร้อมเสมอ ก่อนเดินทางต่างจังหวัด
รถเสียต่างจังหวัด เรียกเข้าศูนย์บริการอย่างเดี่ยว ปลอดภัยไว้ก่อน
เดี่ยวนี้ โจร มาในทุกรูปแบบครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

ไม่อยากให้เกิดขึ้นกับตัวเองและคนอื่นเลยครับ รถเสียกลางทาง เป็นอะไรที่ซวยจริงๆ

ออฟไลน์ AboveGod

ขอโทษครับ 

ช่วยอ่านโปรไฟล์ที่ต้องการให้คนอื่นอ่านหน่อยครับ

หวยจริงลิงเป็นเทพ ก็ไม่รู้ว่าแปลว่าอะไร 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พวกเชี....

ออฟไลน์ palma

ผมใช้รถเก่าได้ เพราะพอรู้อาการเสีย และ มีช่างประจำคือเพื่อนกันตั้งแต่เด็ก

เคยมีปัญหาหม้อน้ำรั่ว ร้อนจนจอดข้างทาง สักแป๊บเดียวก็มีรถมาจอดถาม

ก็บอกว่ามีช่างแล้ว ดูๆเราเฉยๆไม่ตื่นเต้น ไม่สนใจคุยกับเขา เขาก็ไปทันที

แบบนี้ทำให้เราระแวงคนมาช่วย ซึ่งอาจจะหวังดีก็ได้
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Tan Int

ผมก็เพิ่งโดนฟันค่าคอยล์ EG ไปครับ 55555 แต่คิดว่าถ้าเข้าศูนย์ก็ไม่ต่างกัน เผลอๆ ศูนย์ไม่มีอะไหล่เครืองคาร์บูอีก
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Devil13

ขอโทษครับ 

ห่วยจริงลิงเป็นเทพ มั้งครับ ?

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• Jr. Member
  • **
ขอโทษครับ 

5555 ชื่อผมเกรียนมากเลยครับ
ติดมาตั้งแต่สมัยเล่นเกม
นี่พิมไปก็อายไป
อ่านว่า "ซวยจริงลิงเป็นเทพ" ครับ

ห่วยจริงลิงเป็นเทพ มั้งครับ ?

ออฟไลน์ shikimaru

พิกัดอู่แบบนี้น่าจะบอกได้เลยมั้งครับ ได้เตือนคนไว้ที่มาอ่าน

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
ติดกล้องไว้เป็นหลักฐานครับ เอาแบบที่ไม่ดับทันทีตอนดับเครื่องรถ