ผู้เขียน หัวข้อ: ผมรู้สึกว่าวิ่งที่ไหนส่วนใหญ่ก็เหยียบกัน 80-90 อย่างเก่ง 100 ที่ขับเร็วๆ ไปขับกันแถวไหนครับๅ  (อ่าน 9154 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ไม่นะครับ ความเร็วนั้นแค่รถเยอะๆเท่านั้นแหละ ลองมาวิ่งยาวๆดู 110-130 คือความเร็วที่คนใช้ปกติครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมอยู่ส่วนภูมิภาค ส่วนใหญ่ก็ราวๆ 100-110 กันนะครับ เกินกว่านี้ก็อันตรายต่อตัวเองและเพื่อนร่วมทาง และผมเชื่อว่าเป็นเหตุผลที่สำคัญที่ทำให้กระบะช่วงล่างแบบดีแม็กซ์ยังขายได้ดี เพราะคนส่วนมากเขาขับกันเท่านี้ ช่วงล่างรองรับได้เหลือๆ

ออฟไลน์ Nyquist

ทางด่วนใหม่ไงครับ

จากกาญจนา-หมอชิต ซิ่งกันกระจายยยย  ;D

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
ทางด่วนหลัง 5 ทุ่มครับ ไปเชียงราก เบื่อๆผมกด 260 270 สบายย :P

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ส่วนนึงมันน่าจะอยู่ที่รถด้วยนะครับ
ถ้าขับ freed ก็ประมาณนั้น
ถ้าขับ รถแรงหน่อย ว่างเป็นเหยียบ  8)

ออฟไลน์ Terng

ตามหัวข้อเลยครับ เท่าที่ผมขับประจำ หรือทางด่วน มอเตอร์เวย์
เห็นขับประมาณนี้กันทั้งนั้น จนสงสัยว่า ที่ว่าขับ 120-130 ขึ้นไปคือ
คนส่วนน้อยใช่มั้ย หรือถ้าขับกันเยอะ คือเขาไปขับกันที่ไหน เวลาไหน

แต่ผมเข้าใจว่าข้ามจังหวัดนี่ชัวร์ แต่คนก็คงข้ามจังหวัดไม่บ่อยขนาดนั้น

ถ้าเกือบทุกคนส่วนใหญ่ขับ 80-90-100 กันสงสัยคงไม่ต้องแคร์เรื่องสมรรถนะ
ที่เกิน 120-130 กันสักเท่าไหร่ รึเปล่าครับ

คนต่างจังหวัดมีจำนวนประชากรมากกว่ากรุงเทพนะครับ อย่างผมอยู่ฉะเชิงเทรานี่ก็บอกเลยว่า ถนนธรรมดา 2 เลนสวนกัน ยังเจอพวกขับ 120 อยู่เรื่อยๆเลยครับ พวกกระบะตัวดีทั้งหลาย
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เดี๋ยวนี้ผมก็ขับแค่90-100
มีแค่เร่งแซงที่ไหลไป 110-120 บ้าง แล้วก็ลดความเร็วลงอยู่ดี
ยิ่งแถว ตจว.บ้านผม ขับ90 ส่วนมากได้แซงเลยล่ะ

เหมือนกันเลยครับ

ตามหัวข้อเลยครับ เท่าที่ผมขับประจำ หรือทางด่วน มอเตอร์เวย์
เห็นขับประมาณนี้กันทั้งนั้น จนสงสัยว่า ที่ว่าขับ 120-130 ขึ้นไปคือ
คนส่วนน้อยใช่มั้ย หรือถ้าขับกันเยอะ คือเขาไปขับกันที่ไหน เวลาไหน

แต่ผมเข้าใจว่าข้ามจังหวัดนี่ชัวร์ แต่คนก็คงข้ามจังหวัดไม่บ่อยขนาดนั้น

ถ้าเกือบทุกคนส่วนใหญ่ขับ 80-90-100 กันสงสัยคงไม่ต้องแคร์เรื่องสมรรถนะ
ที่เกิน 120-130 กันสักเท่าไหร่ รึเปล่าครับ

คนต่างจังหวัดมีจำนวนประชากรมากกว่ากรุงเทพนะครับ อย่างผมอยู่ฉะเชิงเทรานี่ก็บอกเลยว่า ถนนธรรมดา 2 เลนสวนกัน ยังเจอพวกขับ 120 อยู่เรื่อยๆเลยครับ พวกกระบะตัวดีทั้งหลาย

ฉะเชิงเทราวิ่งเร็วมากครับ มืดอีกต่างหาก

ออฟไลน์ alpha14

เส้นลำปางแม่เมาะถ้าเอาสุดๆก็ไปได้ถึง 180 ช่วงเช้า-สาย หลังจากนั้นรถเยอะ  เส้นอุตรดิถ์-พิดโลกก็ได้ถึง200ช่วงเที่ยงบ่ายรถยังน้อยเลย(ไม่ใช่วันหยุด) แต่ไม่เชิญชวนนะครับ อธิบายให้เห็นภาพว่าถนนมันโล่งวิ่งได้ไวครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ทางด่วน มอเตอร์เวย์เวลากลางคืนไม่รบกวนชาวบ้าน ได้หมดแทบทุกสายแต่ทำความเร็วได้ไม่เนียนเนื่องด้วยสภาพถนนบ้านเรามันเป็นคลื่น
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Darkart

ทางด่วนต่างๆ มอเตอร์เวย์ บูรพาวิถี หลัง 4 ทุ่มไป รถน้อย กดได้ตามสบายครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ mothsan

เช้ามาทำงานวิ่งมอเตอร์เวย์จากสนามบินมาพระราม 9 ได้ 100-110
วิ่งเข้าวงแหวนบางปะอิน ได้ 140-180 ครับ
เมื่อเช้าก็ลองรถ ได้ถึง 180 ประมาณ 1-2 นาที ครับ
ตามสภาพจราจรครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
จริงๆผมว่าขึ้นอยู่กับรถที่ใช้ด้วยครับ
ถ้ารถมันแรงและเก็บเสียงดี เหยียบแป๊บเดียวก็  160-170 แล้ว
ผมเคยใช้ MB w202 อืดๆหน่อยก็วิ่ง 100-120 ปกติ
พอเปลี่ยนมาใช้ Volvo ตัว T5 ทีนี้เผลอกดไป 160 บ่อยมากๆ

ยิ่งตอนนี้ใช้ CLA 250 นี่ยิ่งสบายเลย แต่เก็บเสียงไม่ดีเท่า Volvo
ก็อาจจะรู้ตัวเร็วหน่อยไม่กดเพลินมาก

ออฟไลน์ rega

แถวบ้านผมต่างอำเภอ รถส่วนใหญ่วิ่งเกินร้อย

ยกเว้นรถบรรทุกครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ bravo

บางนา ถนนปกติ ไม่ใช่ทางด่วน
ช่วง 11 โมง เหยียบถึง 140 ได้ไม่ยากครับ

ออฟไลน์ SM.

เยอะแยะไปครับ อีกอย่าง ถ้าคนจะซิ่ง ก็หาช่องไปกันจนได้ครับ

ออฟไลน์ john

มอเตอร์เวย์ตอนดึก ๆ ก็วิ่งได้ครับ จะ 180++ ก็ได้เลยถ้ารถไหวนะ

รถปกติล็อคความเร็วค้าง 140 ยิงยาวมอเตอร์เวย์เจอคอสะพานก็มีเสียวแล้ว ถ้ารถดีหน่อยก็สบายยาวไปเลย

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
โทลเวย์ขาออกวันธรรมดาตอนกลางวันนอกชั่วโมงเร่งด่วน ผมว่ารถที่วิ่งขวาน่าจะเหยียบ 140-160 กัน ส่วนผมขับเร็วกว่าเลนกลางแต่ช้ากว่าเลนขวาก็ต้องโยกไปโยกมาระหว่าง 2 เลนนี้แหละ  ;D ;D

ออฟไลน์ Faiithless

• Newbie
  • *
ส่วนใหญ่ที่มาตอบนี่อยู่ กทม กันหมดเลยเนอะ
นี่เส้นประจำผมรถน้อย ก็ยืนพื้น 120 ได้ตลอดนะ ระวังก็แต่หมา
ถ้ารีบก็ 150-160 ยาวๆ
แต่ปกติพยายามไม่เกิน 100 ประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ Mp4_007

ต่างจังหวัดเยอะครับ เช่นช่วงพิษณุโลก ตาก ถนน4เลน โดยเฉพาะช่วง บ้านด่านลานหอย ตาก ถนนโล่งมากๆ รถบรรทุกก็ไม่มีถนนยังดีอยู่ ถ้ามีรถที่เหยียบได้ถึง400km/h ก็วิ่งได้ถึง top speed ได้สบายๆ วิ่งได้ทุกวันแทบจะตลอดเวลาด้วย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ส่วนใหญ่ที่มาตอบนี่อยู่ กทม กันหมดเลยเนอะ
นี่เส้นประจำผมรถน้อย ก็ยืนพื้น 120 ได้ตลอดนะ ระวังก็แต่หมา
ถ้ารีบก็ 150-160 ยาวๆ
แต่ปกติพยายามไม่เกิน 100 ประหยัดน้ำมัน

ต่างจังหวัดผมเห็นวิ่งเร็วเยอะครับ
แต่ในกรุงเทพ ผมรู้สึกว่าวิ่งได้แค่ตามหัวข้อเลยครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมมีวิภา สะพานพระรามเก่า (ทางขึ้นอยู่ระหว่างดินแดงถึงแยกฟอร์จูนยาวไปลงหลังแยก อ ส ม ท) ต่อด้วยสะพานพระรามเก้าระระที่สอง (ขึ้นก่อนถึงแยกไปเลียบด่วน ลงหลังแยกไปราม) แล้วก็มอเตอร์เวย์ พระราม 3 บางนา ที่เหลือก็เป็นทางด่วนแล้วครับ ทางใดๆที่ไม่ใช่ทางปิด ไม่กล้าขับเกิน 120 เลยครับ

ผมมองว่าต่อให้คนส่วนใหญ่ขับกันแค่ 120 ก็ไม่ควรทำสมรรถนะให้พอดีใช้ ควรจะทำเกินๆไว้เพื่อความปลอดภัย
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky