ผู้เขียน หัวข้อ: ผมรู้สึกว่าวิ่งที่ไหนส่วนใหญ่ก็เหยียบกัน 80-90 อย่างเก่ง 100 ที่ขับเร็วๆ ไปขับกันแถวไหนครับๅ  (อ่าน 9147 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
ตามหัวข้อเลยครับ เท่าที่ผมขับประจำ หรือทางด่วน มอเตอร์เวย์
เห็นขับประมาณนี้กันทั้งนั้น จนสงสัยว่า ที่ว่าขับ 120-130 ขึ้นไปคือ
คนส่วนน้อยใช่มั้ย หรือถ้าขับกันเยอะ คือเขาไปขับกันที่ไหน เวลาไหน

แต่ผมเข้าใจว่าข้ามจังหวัดนี่ชัวร์ แต่คนก็คงข้ามจังหวัดไม่บ่อยขนาดนั้น

ถ้าเกือบทุกคนส่วนใหญ่ขับ 80-90-100 กันสงสัยคงไม่ต้องแคร์เรื่องสมรรถนะ
ที่เกิน 120-130 กันสักเท่าไหร่ รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
เยอะแยะบอกไม่หมดแถวบ้านผม
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ YenChar

ผมทำงานเป็นออดิต เวลาออกงบลูกค้า กลับบ้านห้าทุ่ม เที่ยงคืน
บางนาตราดบ้าง มอเตอร์เวย์บ้าง วิภาวดีบ้าง แล้วแต่จ๊อป

บางทีก็มี ไปถึงเขาใหญ่ หัวหิน ระยอง ขับรถกลับ กทม ตอนสี่ทุ่ม
ทางด่วนโล่งๆ ไม่เห็นแม้กระทั่งไฟท้ายรถคันหน้า
เคยขับจากพัทยา ขึ้นมอเตอร์เวย์ ขับ 160 ยาวๆ ไม่มียก ยกเว้นด่านเก็บเงิน
ใช้เวลาชั่วโมงนิดๆก็ถึงบ้าน ไม่มุด ไม่ปาดเลยนะ ตรงยาวๆ ไม่มีรถขวางซักคัน

แต่ส่วนมากผมลิมิตตัวเองที่ 160 นะ ไม่ค่อยให้เกินจากนี้
เอาเท่าที่สายตาพอจะมองทัน ที่สำคัญ ต้องกดบนทางด่วนเท่านั้น
ไร้หมา ไร้คนข้ามถนน ไร้มอไซต์และซาเล้ง

ออฟไลน์ Noncyclopedia

รถติดๆก้อได้เท่านั้นแหละครับ
แต่120-140 เนี่ยะก้อไว้ตอนแซง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าบูรพาวิถีขับเร็วเยอะกว่าที่อื่นนะไม่รู้คิดไปเองเปล่า อย่างโทลเวย์กับอุดรรัถยาก็มีแต่น้อยกว่า

ออฟไลน์ CJ.

ดึกๆหน่อยก็โล่งหมดแล้วครับ พวกทางพิเศษต่างๆ

ที่เคยขับเองก็มีมอเตอร์เวย์ ไปสนามบิน ตี1-ตี3 โล่งมากครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ pongsak_877

ดึกๆโล่งหมดครับตี 2 ตี 3

เส้นราชพฤษ์ สาทร กัลปพฤษ์ ผมขับทดสอบช่วงล่างกระบะที่ไปทำมา ทดสอบจั๊มคอสะพานที่ 160 สบายครับ ไม่เหิน ไม่บิน ไม่ส่าย สมราคา 5 หมื่นกว่าบาท

ออฟไลน์ Poppuri

• Jr. Member
  • **
เออ ผมว่าแถวบ้านผมไม่เป็นอย่างนั้นนะ ส่วนมากก็ช่วง 100-120 ส่วน130-140 ก็จำนวนพอๆกับที่เหยียบ60-90นี่แหละ

ขนาดถนนสองเลนสวนกัน พุ่มวัชพืชบังไปข้างละ 1 ช่องริมถนน(ที่ไม่รู้หน้าที่ใคร แต่ก็ไม่ตัด) ก็ยังวิ่ง 100+ กันเลยนะ

- ถ้าของพ่อผมนี่คือ 110 เหยียบจากสตูลไปแพร่
- แต่ถ้าไปแค่นครหรือสุราษ จะเหลือแถวๆ 90-100

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมกลับไม่ค่อยเจอคนขับ 80-90 เท่าไหร่ครับ เจอแต่ 60 แช่ขวา กับมุด 110-140 ไปเลยครับ

ผมว่าถ้าทุกคนขับ 80-100 กันหมด ผมรับได้มากๆครับ (แต่ที่เจอคือ 50-60 แช่ขวา อ้อยอิ่ง คลานเข่าเปลี่ยนเลน)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ rokrok

ทางด่วนไงครับ กลางคืนหน่อย 4ทุ่มเป็นต้นไป

ออฟไลน์ GoatGoat

บ้านผมอยู่นอกเมืองไปกลับออฟฟิสตัวเองกับลูกค้าก็วิ่งทางด่วนตลอด ส่วนใหญ่กลับบ้านหลัง 4 ทุ่ม ก็เหยียบเกิน 120 กลับบ้านทุกที ::)

ออฟไลน์ vantipz

เมื่อคืนเลยครับ ขับกลับจากขอนแก่นเข้าโคราช ช่วงห้าทุ่ม ขับอยู่ 130-140 ว่าเร็วแล้ว เจอ New pajero - Mazda3sky - New Accord แล้วก็ วีออสตัวก่อน ซัดกันตามมาติดๆ แซงผมไปแบบว่า 140 ผมดูช้าไปเลย คือ 170+ ขึ้นแน่นอน แล้วแซงรถชาวบ้านกันน่ากลัวมากถนนฝั่งละสองเลน

ปกติเส้นนี้ผมขับ 90-100 ตลอดทางก็หาคนแซงยากมากแล้ว ส่วนใหญ่จะเป็นรถกระบะขับกัน 60-90

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ตามท่านอื่นๆว่า ทางด่วนดึกๆหน่อย แต่เดี๋ยวนี้เวลาเกิน120 จะเจอป้าย"ระวังตรวจจับความเร็ว"

จะกึกไปนิดนึง "มันขู่หรือมันเอาจริงวะ" ก็จะออกอาจการกล้าๆกลัวๆ แล้วก็เบาละ

เห็นกล้องก็ไม่รู้ว่านั่นจับความเร็วหรือกล้องcctvเฉยๆ บางทีโล่งมากไปกลับจากราชพฤกษ์ไปจตุจักร
ผมก็เรียบร้อยอยู่เลนกลาง เพราะเคยโดนใบสั่ง ปล่อยคนไม่เคยเค้าแซงไป

อีกอย่างคือเวลาขับ140 150กล้องดันไม่จับ ซัก120-125นี่โดนประจำ เซ็ง!

ออฟไลน์ LioN

• Newbie
  • *
  • 123456
    • http://www.headlightmag.com/
ส่วนใหญ่ ผมเดินทาง Accord g8 Civic 1.5 bo ผมใช้ความเร็ว 80-110 ยกเว้นเร่งแซงครับ
แต่ผมชอบขับรถเล่น ตี2-4 กทม-ชลบุรี ผมก็จะใช้ความเร็วสูงพอสมควรครับ ถนนโล่งๆเลย
ผมขับจนกล่องตัด แล้วก็ใช้ความเร็ว 120-160 ครับตามสภาพการจราจร บนทางด่วนครับ
รถต้องโล่งๆเลยนะครับถึงจะใช้ความเร็วสูง
chai

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
เส้นพหลฯสาย1 หลังหกโมง/ทุ่มนึงก็มากันเเล้วครับ ยิ่งเดี๋ยวนี้ทางหลวงเริ่มไล่ปิดยูเทิร์นเพราะสร้างเกือกม้าเเล้วยิ่งขับสบายใจขึ้นหน่อย แต่ก็มีพวกกระบะขนของชอบขับช้าชิดขวาเนี่ยแหละที่น่ารำคาญ จะด่าเดี๋ยวมันก็หงายการ์ด "คนทำมาหากิน" อีก ;D
~~

ออฟไลน์ prai

ดึกๆ นี่วิ่งโทลเวย์ขึ้นยันลงไม่ถึง 10 นาที

ออฟไลน์ Krongbun

;D สายเอเชีย ก่อนถึงช่วงจับความเร็ว

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

พวกที่ขับเร็ว ๆ ตอนนี้ โอกาสใบสั่งจะมาถึงบ้านสูงครับ ทางด่วนต่าง ๆ กล้องเพียบ ส่วนสายเอเซียมีหลายกล้อง ทางเพชรเกษมก็เยอะ ทางอีสานทางโคราชก็เยอะ เห็นขับเร็ว ๆ กันก็วงแหวนกาญจนา ทางด่วนตอนกลางคืนครับ  กลางคืนทาง ตจวพวกกล้องจร ไม่มี ก็ใส่กันเต็ม ๆ ได้เหมือนกัน

แต่ถนน 3 เลน ขับ 40-60 แช่ขวานี่ เจอทีไร เซ็งทุกที

ออฟไลน์ spybond

• Newbie
  • *
พวกที่ตรงๆ ยาวๆ ช่วงดึกๆ ครับ
พวกทาง freeway ก็ด้วย

มอเตอร์เวย์ บูรพา ดอนเมืองโทลเวย์ วิภาวดี

ออฟไลน์ TheRoadToHell

ถนน 4 เลนยาวๆ กดได้ 160 180 ในเย็นวัน​ศุกร์​เนี่ยแหละครับ

ขนาดถนน 2 เลนสวน เช้าวันจันทร์​ผมยังกดได้ 160 เลย แต่แช่ยาวไม่ได้ ถ้ามีรถขวาง หรือผ่านหมู่บ้าน​ก็ต้องลดความเร็ว​ ลดความเสี่ยง

ปราจีนไปโคราช ไร้กล้อง เหยียบ​มิดไมล์​ยิ่งช่วงก่อนเข้าทับลาน ถนนตรงดิ่ง รถไม่ค่อยมี บางช่วงก็โค้งเยอะ แต่เข้าโค้งที่ความเร็ว​140 ได้ บางโค้งองศาเยอะ​หน่อยก็ 100 จะตัดโค้งเข้าไลน์​ทำได้หมด

ขับ​เร็ว​มาหลายปี ชนหมาตายตัวเดียวเอง ถ้าขับเร็ว​แบบโง่ๆ เหมือนที่เห็นกันในข่าว ก็คงไม่รอดมาพิมพ์​
แต่ใบสั่ง​โดนมาหลายใบก็จ่ายไปตามระเบียบ​ โดยเฉพาะ​แถวสระบุรี​กล้องเยอะ ตัด 90 อีก
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ดึกๆโล่งหมดครับตี 2 ตี 3

เส้นราชพฤษ์ สาทร กัลปพฤษ์ ผมขับทดสอบช่วงล่างกระบะที่ไปทำมา ทดสอบจั๊มคอสะพานที่ 160 สบายครับ ไม่เหิน ไม่บิน ไม่ส่าย สมราคา 5 หมื่นกว่าบาท
Wow รุ่นไหนครับนี่. เทพมากๆ. คอสะพานแถวนั้นน่ากัวนะ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ทางด่วน 130 เห็นบ่อย ๆ

ทางหลวงหมายเลขตัวเดียว 130 ก็เห็นบ่อย ๆ เหมือนกัน

ออฟไลน์ Polonium

ผมขับแค่ 140 ผมก็ยกแล้วครับ เสียว บอกตรงๆเลยใจไม่ถึง ช่วงล่างเดิมๆ

ออฟไลน์ TheZero

เส้นวงแหวนตะวันออก กาญจนาภิเษก ช่วงปกติ 120 ตามกันไปครับ เลน ขวา
แต่ถ้าช่วง ชม. เร่งด่วนรถติด ก็ 60-70 แค่นั้น

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ผมวิ่งเร็วสุดก็กลับ ตจว.ล่ะครับ แค่ 130-140 กล่องอ้วนๆที่นั่งอยู่ข้างๆก็ตัดแล้ว  ;D

ส่วนวิ่งในเมืองเกิน 3 เกียร์ก็หรูแล้ว
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ KTJAJA00

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ทางด่วน มอเตอร์เวย์ ถนนยาวๆที่รถว่างๆครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ HHHsung

เดี๋ยวนี้กล้องตรวจจับความเร็วเยอะ คนส่วนใหญ่ไม่อยากโดนปรับก็ขับไม่เกินที่กำหนดกันทั้งนั้นครับ

ที่เร็วๆ ก็มีบ้าง เป้นบางคัน ถ้าไม่ชนให้เป็นข้าว ก็ไม่ค่อยรู้กันหรอก

ออฟไลน์ Push in Boost

หมายเลข7 ชลบุรี
ช่วงตำรวจยังไม่ลง 10 ล้อ บางคัน วิ่ง>120 ปาดไป-มา ด้วย

เส้นสุขุมวิทช่วงแหลมฉบัง ก็เช่นกัน ดึกๆ มอเตอร์ไซค์ต้องระวัง บิดหมอดปลอก โดน10ล้อแซงเฉย เบียดด้วย

แถวชลบุรี ขับช้าไม่ได้ปลอดภัยนะครับ ถ้าถนนสามารถทำความเร็วได้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เดี๋ยวนี้ผมก็ขับแค่90-100
มีแค่เร่งแซงที่ไหลไป 110-120 บ้าง แล้วก็ลดความเร็วลงอยู่ดี
ยิ่งแถว ตจว.บ้านผม ขับ90 ส่วนมากได้แซงเลยล่ะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..