ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำทีครับ มีงบ 1.5-1.8 ล้าน บาทครับ พอจะมีรถMPVที่สามารถยกรถเข็นคนชราได้  (อ่าน 8679 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
อยากได้เป็นลักษณะที่ขับขี่ง่ายหน่อยครับผม ขับในเมืองได้ครับ อาจใช้เฉพาะวันหยุดพา คุณยาย ไปเที่ยวครับ แต่อยากได้ลักษณะที่เป็น พวก Welcab อะไรพวกนี้อะครับ

แล้วไม่ทราบว่าสามารถนำไปทำที่ยกรถเข็นเหมือนพวก Alpard สามารถทำเพิ่มได้บ้างไหมครับ
ดูๆ พวก  Space Wagon , KIA Carnival อยู่ครับ แต่อยากได้คำแนะนำครับผม

ขอบคุณครับ

FC11887

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
H-1 น่าจะเหมาะกว่านะครับ ถ้าอยากได้แนว alphard แล้วเอารถเข็นขึ้น
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

คือว่า คนขับจะเป็นน้าของผมครับ เป็นผู้หญิงครับ กลัวว่า H-1 มันจะใหญ่ไปหรือป่าวครับ โดยเฉพาะต้องขับในเมืองบ่อยด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมก็ว่า H-1 ครับ สำหรับงบนี้เข้าออกสะดวกสำหรับรถคนชรา

ต้องให้น้าคุณไปลองขับดูครับว่าขับยากไหม กะยากไหม

ตัวเลือกรองลงมาก็ spacewagon แต่ไม่สามารถเอารถเข็นขึ้นได้นะครับ ต้องพับเก็บ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
ผมจำได้จากโฆษณาของ SC Autoseat ตามนิตยสารพวก ยานยนต์ / นักเลงรถกระบะ

ในโฆษณานั้น จะมีรถหลายๆ รุ่นที่ทางร้านเค้าเอามาติดเก้าอี้แบบ ยกขึ้น-ยกลงได้
(ไม่ใช่ Wheelchair นะครับ เป็นเก้าอี้นั่งในรถเดิมๆ นั่นแหละ  
ยกลงมาแล้ว ก็ต้องลุกขึ้นยืนไปนั่ง Wheelchair อีกที)

ในโฆษณานั้น จะพูดถึงรถหลายๆ รุ่น ทั้ง Alphard , Estima , Vito , Caravelle , Odyssey (ตัวเก่า)

แต่ 1 ในนั้นที่ไม่น่าเชื่อ คือ มี Innova อยู่ด้วยครับ ในภาพ จะเป็นเก้าอี้แถวหน้าสุด ข้างคนขับ

ถ้าคุณอยากได้ฟังก์ชั่นนี้  ลองหาเบอร์เค้าแล้วโทรไปถามเลยว่า เค้าทำได้กับรถรุ่นไหนบ้าง

ส่วนตัวรถ เนื่องจากผมไม่รู้ว่า คนทำเก้าอี้ยกขึ้นลงไฟฟ้า เค้าทำกับรถรุ่นไหนได้บ้าง
แต่จากโจทย์ที่คุณตั้งมา  ผมจิ้มนิ้วเลือกให้ดังนี้
- Honda Freed
- Toyota Innova
- Mitsubishi Spacewagon

เอาแค่ 3 รุ่นนี้ก็พอแล้ว

ปล. แม้แต่ Freed อย่าคิดว่า จะให้คุณยายไปนั่งแถว 2 ตรงประตูสไลด์นะ
แถวหน้า ข้างคนขับนั่นแหละ work สุด  ประตูหน้ามันเปิดได้กว้างโคตรๆ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
มันจะมีพวกเก้าอี้พิเศษให้ติดเพิ่มเติมนะครับ เคยเห็นตามหนังสือรถ

มือหนึ่งก็ ฮุนได H-1 ก็เหมาะนะครับตามที่เพื่อนๆแนะนำ

มือสอง ผมชอบ Nissan Murano แหะครับ >> เจ้านี่ไม่รู้จะติดเก้าอี้แบบที่ว่าได้หรือเปล่าครับ ^ ^
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ raulowen

H-1  อีกหนึ่งเสียงครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
โดยส่วนตัวคิดว่า Space Wagon น่าจะทำเบาะยกได้ ความกว้างประตูก็ไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่า Odyssey เลย
แต่ถ้าเอาเบาะเดิมๆ มาทำ เวลานั่งคงมีปัญหาเรื่องเข่าติดคอนโซล เพราะแค่ของเดิมที่ไม่ได้ไปทำอะไร เข่าก็เกือบจะชนอยู่แล้วคับ ถ้าเลื่อนเบาะให้ห่างในระดับกลางๆ
ยิ่งไปทำเบาะยกมา ซึ่งก็ต้องมีกลไกในการยกอยู่ด้านใต้ ความสูงเบาะเพิ่มจากเดิมแน่ๆ อาจจะต้องมาแก้กันอีก

ถ้าเกิดคิดจะไม่ทำเบาะยก ทำที่ยกรถเข็น ถ้าเบาะหน้านี่พอจะหยวนๆ ได้คับ ความสูงไม่มาก
แต่ถ้าเบาะกลาง ประตูหลัง ผมว่าลำบากเลยคับ พื้นรถค่อนข้างสูงจากพื้นล่างพอสมควร
แต่ไม่ว่าจะทำเบาะไหนก็ตาม ก็ยังไม่เคยเห็นร้านที่รับทำที่ยกรถเข็นเลยคับ

แต่ถ้าเกิดจะใช้แบบเดิมๆ นั้น ก็คงมีทางเลือกเดียว คือต้องนั่งหน้าแล้วพับรถเข็นเก็บไว้หลังเบาะ
เพราะถ้านั่งหลัง มีหวังคงต้องปาดเหงื่อในการขึ้นรถแน่ๆ คับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Duke2001

• Jr. Member
  • **
          การที่จะทำเบาะในรถที่ให้ยื่นไปรับรถเข็นผมว่ารถจะต้องเป็นประตูสไลด์นะครับถึงจะสะดวก
และนั่งสบายในงบที่ให้มาผมเห็นอยู่สองรุ่นนะครับ
                 1. Toyota Ventury
                 2. Hyundai H-1
          รถทั้งสองรุ่นนี้นำไปตกแต่งทำเบาะแบบ VIP ได้สบายครับลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

H-1 อีกคนครับ ขับไม่ยากอย่างที่คิด รถใหญ่แต่เรี่ยวแรงดีแล้ววงเลี้ยวก็แคบ ทำให้คล่องตัวทีเดียว ลองไปขับดูแล้วจะติดใจครับ  ;D

ออฟไลน์ exodus

• Full Member

ออฟไลน์ Tonaka

ถ้าคิดว่าถ้าไม่ได้ไปไหนไกลมาก ไม่อยากขับรถจนเหนื่อย

ผมว่าแค่  Freed ก็ตอบโจทย์คุณได้แล้ว 
阿蘇山

ออฟไลน์ st_citroen

ในความคิดผมๆว่าประตูสไลต์จะสะดวกกว่าครับ ในเงื่อนไขนี้ผมเลือกเกียคาร์นิวอลครับ (ถ้าไม่คิดถึงค่าซ่อมนะครับ)

ออฟไลน์ V221

ลองคุยกับคุณปรีชา SC Autoseat ตามที่คุณP_Wutแนะนำไว้ได้เลยครับโดยค่าอุปกรณ์ยกอยู่ที่ประมาณแสนกว่าๆถ้าจำไม่ผิดนะครับ ตอนที่เอาVito 120CDI ไปทำเบาะVIPก็เห็นร้านนี้กำลังทำอุปกรณ์ดังกล่าวใส่กับKia Carnivalรุ่นเก่าคันนึงเลยครับ H-1ก็ใส่ได้แน่ๆครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
ถ้าคิดว่าถ้าไม่ได้ไปไหนไกลมาก ไม่อยากขับรถจนเหนื่อย

ผมว่าแค่  Freed ก็ตอบโจทย์คุณได้แล้ว 
แล้วเอาไปใส่เก้าอี้SC Autoseat รุ่นเป็นรถเข็นในตัว
เอารูปพ่อตากับคุณแม่พี่แมนที่ไทยฟรีดมาฝาก
(คุณแม่นั่งรถเข็นเดินไม่ได้ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2010, 22:40:47 โดย jazz3300 »

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
รถเข็นก็ใส่ด้านหลัง พี่เขาพาคุณแม่ไปทานข้าวนอกบ้านอาทิตย์ละครั้ง
ขอบคุณพี่แมนสำหรับภาพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2010, 22:53:10 โดย jazz3300 »