ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan เปิดจอง Leaf ในอเมริกา และ ญี่ปุ่นแล้ว เมื่อไรเมืองไทยจะได้มีโอกาศใช้บ้าง  (อ่าน 6118 ครั้ง)

ออฟไลน์ denkmit

• Jr. Member
  • **
จากข่าวนี้
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1259:nissan-leaf-&catid=47:worlds-news&Itemid=55

Nissan leaf เปิดจองแล้วในอเมริกา และ ญี่ปุ่น ก้เลยอดสงสัยว่าแล้วจะเข้ามาเมืองไทยหรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2010, 15:21:15 โดย denkmit »

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
ที่อเมริกา ราคารถรุ่นนี้ที่ลูกค้าจ่ายจริง ระดับเดียวกับ Prius

ซึ่ง Prius ที่โน่น ก็ราคาพอๆ กับ Camry Hybrid

ดังนั้น ถ้ามาบ้านเรา สงสัยราคาคงแถวๆ 1.5 ล้านล่ะครับ

ปล. เรื่องที่ว่ามันกวาดยอดจอง 1.3 หมื่นคันนั้น
ไม่แน่ใจว่า ที่ประเทศอื่น มันมีการจองแบบ "เก็งกำไร" กับรถยนต์
อย่างที่บ้านเรามี ด้วยหรือเปล่า ?

• **
ถ้าราคาเมืองไทยออกมา 1.xx ล้าน คงพอซื้อได้
เก็บตังค์ตั้งแต่วันนี้รอซื้อรถไฟฟ้ามาใช้ดีกว่า

ไฟฟ้าประเทศเราผลิตเองได้ ไม่ต้องง้อประเทศผลิตน้ำมัน และพวกชอบเก็งกำไรน้ำมันทั้งหลาย
ที่ปั่นราคาน้ำมันจนทำให้เศรษฐกิจโลกพังยับเยิน

ถ้ารถไฟฟ้ามาจริง อาจจะเห็นบ้านเรือน หรือลานจอดรถภายนอกอาคารตามห้างต่างๆ เปลี่ยนมาเป็นแผงหลังคาโซล่าเซลล์
เพื่อให้ลูกค้าเข้ามาใช้บริการและให้ชาร์ตไฟฟ้ารถยนต์ฟรีก็เป็นไปได้

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
อันนี้อยากรู้แบบจริงจังเลยนะคัรบ

มันจะมีแบตเทียม แบบมือถือหลุดออกมาบ้างหรือเปล่านะครับ พวกรถไฟฟ้า เนี่ย ^ ^
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

• **
อันนี้อยากรู้แบบจริงจังเลยนะคัรบ

มันจะมีแบตเทียม แบบมือถือหลุดออกมาบ้างหรือเปล่านะครับ พวกรถไฟฟ้า เนี่ย ^ ^

มีแน่นอนครับ มีของต้นแบบ เดี๋ยวก็มีของเลียบแบบ หรือของเทียบรุ่น

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ตอนนี้รอ prius  ก่อนครับ leaf ยังไม่รู้ว่าจะชาร์ตที่ไหนดี
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ prai

มันจะเป็นไปได้เหรอ เวลา 30 วัน
กับตัวเลขกลมๆ 13,000 คัน มันไม่ตกเศษอะไรเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

สงสัย ทำไมพรีอุสต้องราคาเท่าคำรี่ไฮบริดด้วยล่ะครับ
เมื่อมันเล็กกว่า และลูกเล่นก็ไม่ได้มีอะไรเหนือกว่าเลย

ออฟไลน์ raulowen

ไทยมีโอกาส จะได้ใช้เปล่านี่ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
สงสัย ทำไมพรีอุสต้องราคาเท่าคำรี่ไฮบริดด้วยล่ะครับ
เมื่อมันเล็กกว่า และลูกเล่นก็ไม่ได้มีอะไรเหนือกว่าเลย

โปรดอย่าลืมว่า Prius เป็นรถที่ โตโญต้า ต้องลงทุนลงแรง ในการทำรถใหม่ทั้งคัน เพื่อเป็น รถไฮบริดโดยเฉพาะ
ต่างกับ แคมรี ไฮบริด ที่เอารถเวอร์ชันปกติ มาดัดแปลงให้เป็นไฮบริด ดังนั้น ตัวเลขความระหยัดต่างๆ
ของพรีอุส จึงทำได้ดีกว่า แคมรี ไฮบริด พอสมควรครับ

ส่วน LEAF นะ ตอนแรก ก็ 2012 นั่นละครับ
แต่ ตอนนี้ผมเริ่มสงสัย แล้วเราจะมีสถานีชาร์จ ที่ไหนกันละเนี่ย?

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ผมว่าหลักๆ แล้ว แรกๆ คงต้องชาร์ตตามบ้านแน่นอนครับ

ส่วนชาร์ตด่วน ผมว่าในไทย Nissan คงเสนอ ศูนย์รถยนต์ตัวเองแน่เลยครับ ว่าจะมีที่ให้ชาร์ตด่วน

และตามเข้าห้างใหญ่ๆ บริการแบบเสียเงิน

เดาล้วนๆ ครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
ยังไงก็ให้มาก่อนเถอะครับ น่าสนดี แต่ข้อเสีย ผมว่านอกจากเรื่องการชาร์ดแล้ว ก็คงจะเป็นหน้าตาที่มองยังไง ก็ไม่สวยเอาซะเลย

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko

โปรดอย่าลืมว่า Prius เป็นรถที่ โตโญต้า ต้องลงทุนลงแรง ในการทำรถใหม่ทั้งคัน เพื่อเป็น รถไฮบริดโดยเฉพาะ
ต่างกับ แคมรี ไฮบริด ที่เอารถเวอร์ชันปกติ มาดัดแปลงให้เป็นไฮบริด ดังนั้น ตัวเลขความระหยัดต่างๆ
ของพรีอุส จึงทำได้ดีกว่า แคมรี ไฮบริด พอสมควรครับ

ส่วน LEAF นะ ตอนแรก ก็ 2012 นั่นละครับ
แต่ ตอนนี้ผมเริ่มสงสัย แล้วเราจะมีสถานีชาร์จ ที่ไหนกันละเนี่ย?

ผมได้ยินข่าวในวิทยุแว๊บๆ ว่า กฟผ. กับบริษัทปตท. (ถ้าจะไม่ผิด) จะสร้างสถานีชาร์จไฟสำหรับรถยนต์ไฟฟ้าอ่ะครับ

(ถ้าจริงเท็จอย่างไรขออภัยด้วย)
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova

ผมได้ยินข่าวในวิทยุแว๊บๆ ว่า กฟผ. กับบริษัทปตท. (ถ้าจะไม่ผิด) จะสร้างสถานีชาร์จไฟสำหรับรถยนต์ไฟฟ้าอ่ะครับ

(ถ้าจริงเท็จอย่างไรขออภัยด้วย)

ถ้ามีจริงก็ดีนะ ผมก็คิดๆ ว่า จุดชาร์จไฟ น่าจะเป็นตามปั๊ม กับตามที่จอดรถในห้างครับ
ผมว่า ตามห้าง น่าจะมีทำโซนสักโซนนึงแยกต่างหาก ให้เช่าจอดรถพร้อมชาร์จไฟ สำหรับรถไฟฟ้า

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เรื่องสถานีชาร์จ ตามความเข้าใจผม ผมว่าจะอยูในปั๊มใหญ่ๆ ใจกลางเมืองเป็นหลักก่อนคับในตอนแรก
ส่วนเรื่องรถ ขอเป็น Prius มาก่อนจะดีกว่าคับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX