ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่อง Honda Freed ครับ  (อ่าน 5320 ครั้ง)

ออฟไลน์ ไซตามะ

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเรื่อง Honda Freed ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 09:17:49 »
คือที่บ้านกำลังสนใจจะซื้อ Freed มือสอง ตอนแรกกำลังจะเอารถตัวท็อปปี 2011 วิ่งมา 120,000 กิโลเมตร สภาพสวย เข้าศูนย์ตลอด แต่มีเพื่อนแนะนำให้หาตัว MC ดีกว่า พอศึกษาเลยไม่แน่ใจจะเอาแบบไหนดี รบกวนทุกท่านแนะนำหน่อยครับ เอาตัวไหน แบบไหนดี แล้วรถวิ่งมา 120,000 ซื้อมาปัญหาจะเยอะไหมครับ ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
Re: รบกวนสอบถามเรื่อง Honda Freed ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 09:24:45 »
ผมว่าตัว MC ดีกว่าครับ มีแอร์แถวหลัง แถว 2 มีที่วางแขน 2 ด้านด้วยครับ

ออฟไลน์ nekki

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนสอบถามเรื่อง Honda Freed ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 09:57:09 »
MC ดีกว่าครับ ตามด้านบนเลย จากคนเคยใช้ตัวก่อน MC
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 10:32:24 »
ดูแลไม่ยากครับ รถค่ายนี้ไม่ค่อยมีอะไร ยิ่งถ้าทราบว่าเข้าศูนย์ตลอด ยิ่งน่าสนใจครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 11:29:26 »
ตัว mc ดีกว่าก็จริง แต่ราคาแรงไปครับ
ตัวก่อน mc ก็พอ

แต่ถ้าจะเอาตัว mc จริง น่าจะเขยิบไปหา sienta ดีกว่าครับ
 ถ้าจัดไฟแนนซ์ผ่อนต่องวดไม่น่าต่างกันมาก

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 12:28:11 »
ถ้าขับรถเก่งและมั่นใจว่าจะไม่มีซ่อมแน่ เล่นได้ครับ
แต่ถ้ามีขนหนัก เบิกอะไหล่ไม่ได้ ต้องสั่งผลิต ลูกผีลูกคนครับ

หากใช้รถนานๆ แนะนำรถที่ใหม่กว่าและมีอะไหล่เบิกศูนย์ไทยได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 16:02:34 »
ผมมีตัว MC ปี 2012 นะครับ กำลังจะเปลี่ยนโช๊คหลัง

ถามหน่อยครับ ราคามือสองเจ้า Freed MC เท่าไหร่หรือครับ

ฟังๆ ดูแรงมากเลยหรือครับ

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 20:12:59 »
เป็นรถที่ขับดี เหมาะสำหรับขับในเมือง และไม่เร่งรีบอะไีร ผมมีตัว mc 2014 หลังจาก ได้ kia new grand carnival มาภรรยายังขอฟรีดไว้ใช้ เขาบอกคล่องตัวดีใช้ในเมือง ส่วน kc ไว้ใช้ทางไกล และที่จำเป็นต้องไปกันทั้งบ้านเพราะนั่งสบายกว่า วิ่งทางไกลก็ไม่เหนื่อย ถ้าสมาชิกไม่เกิน ห้าคนผมแนะนำฟรีดครับนั่งได้จริงแต่จะเด้งหน่อย และทางไกลมีเหนื่อยเครื่องยนต์ตอบสนองไม่ดีนักแค่พอใช้ ขอให้ได้รถถูกใจนะครับ
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ Mekkub

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 20:47:26 »
Freed มือสองก่อน mc 500,000 บวกลบนิดๆหน่อย
ส่วน mc 600,000++ บางคันกล้าตั้ง 700,000 กว่าๆเลยด้วยซ้ำถ้าเป็นตัวท๊อป

ถ้าพูดในแง่รถซื้อแบบผ่อนผมยังหาความคุ้มค่าในการซื้อไม่เจอเมื่อต้องเจอตัวเลือกที่เป็นคู่แข่งรถใหม่ป้ายแดง toyota sienta ราคา 750,000 ในรุ่นเริ่มต้นซึ่งออฟชั่นไม่ได้น้อยกว่าฟรีดเลยด้วยซ้ำ บวกลบคูณหารระหว่าดอกป้ายแดงกับดอกรถมือสองพอหารเป็นรายเดือนต่างกันไม่ถึงพันด้วยซ้ำ ในระยะผ่อนเท่าๆกัน

แต่ถ้าจัดมือสองเงินสดในรุ่นก่อน mc ได้ซักสี่แสนห้าก็พอเล่นได้ครับ เกินกว่านั้นไป sienta เถอะครับfreed มันราคาเวอร์ไป แต่ล่ะคันวิ่งกันเป็นแสนโลแล้วด้วยไม่คุ้มหรอกครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 20:54:01 »
Freed นี่รถวิ่งกันเยอะทั้งนั้นเลยคับ

ราคาก็แรงเกิน

ขนาดบ้านผมยังใช้ตั้ง 8.3 หมื่นเลย ยางชุดที่ 3 แล้วคับ

เห็นด้วยกับหลายๆ ท่านคับ ผมว่า Freed ถ้าเกิน 6 แสนไม่น่าเล่นแล้ว

อย่างของบ้านผม ถ้าตั้งขาย ผมว่าไม่เกิน 6 คับ เกินกว่านี้เหมือนเอากำไรเกิน

จะบอกว่าตอนซื้อผมซื้อมา 8.39 คับ

คุ้มมากแล้ว ใช้มา 5 ปี ราคาตกมาแค่ 3 แสน (ตีคร่าวๆ) ยังคุ้มเลย

March ผมราคาลงแรงกว่ามากคับ ซื้อมา 4.59

ขายตอนนี้ ปีที่ 6 ย่าง 7 ไม่น่าถึง 2 แสน หายไปประมาณ 2.5 แสนอย่างต่ำๆ เยอะมากคับสำหรับรถเล็ก ขาดทุนมาก

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 21:22:33 »
รถผมก็เกือบแสนในอีกไม่กี่วันนี้แล้ว

ต้องถามก่อนครับว่าจอดตากแดดบ่อยมั๊ย
ถ้าไม่ ตัวก่อน mc สุดท้าย ก็น่าสนครับ จอจะอยู่กลาง

รถคนรู้จัก ออกตัว mc สุดท้ายมา
แอร์ราวมาแทนที่จอ
จอไปอยู่เบาะ คือ เค้าถอดออกทั้งสองจอเลย
เพราะบ้านนี้เด็กโตแล้ว แถมเกะกะอากงเค้าอีก

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 23:07:41 »
ผม Freed SE ก่อนไมเนอร์วิ่งสามหมื่นปลายๆเองครับ
ใช้แต่ในเมืองใกล้ๆ เสียเวลาไปกะรถติด
แต่ภูทับเบิก เขาใหญ่ ไปมาหมด
แต่ขับ ตจว หวิวๆครับ ตั้งแต่มีคันอื่นก็ไม่ค่อยได้เอาไปไหนไกลๆแล้ว

เรื่องช่วงล่างขนาดลง Kayaba new SR 4 ต้น และมีค้ำหน้า กันโคลงหลัง ผมว่าก็ยังหวิวๆ
รวมๆก็ไม่มีอะไรจะเสียครับ ดีเฟกต์รุ่นนี้ไม่มีแล้วครับถ้ายิ่งไมเนอร์ก็ไม่มีอะไร
หมั่นถ่ายน้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่อง เช็คคอมแอร์ เปลี่ยนท่อน้ำ หัวเทียน ผมว่าก็วิ่งยาวๆละครับ

แต่ว่ากันว่าเซียนต้าน่าจะคุ้มกว่าครับ มี VSC ด้วย อุ่นใจขึ้นเยอะ
ถึงคันเล็กกว่า แต่พับเบาะหลังมุดลงใต้ท้อง ผมว่าใช้งานจริงโอกว่า freedนะครับ
ถ้าผ่อน ผมว่าดอกมือหนึ่งถูกกว่านะครับ
: )

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 23:43:16 »
หา​ minor change คันที่​ เจ้าของเก่าซื้อ​ ultimate care ด้วยจะดีมากครับ

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
Re:
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 11:05:39 »
Freed มือสองก่อน mc 500,000 บวกลบนิดๆหน่อย
ส่วน mc 600,000++ บางคันกล้าตั้ง 700,000 กว่าๆเลยด้วยซ้ำถ้าเป็นตัวท๊อป

ถ้าพูดในแง่รถซื้อแบบผ่อนผมยังหาความคุ้มค่าในการซื้อไม่เจอเมื่อต้องเจอตัวเลือกที่เป็นคู่แข่งรถใหม่ป้ายแดง toyota sienta ราคา 750,000 ในรุ่นเริ่มต้นซึ่งออฟชั่นไม่ได้น้อยกว่าฟรีดเลยด้วยซ้ำ บวกลบคูณหารระหว่าดอกป้ายแดงกับดอกรถมือสองพอหารเป็นรายเดือนต่างกันไม่ถึงพันด้วยซ้ำ ในระยะผ่อนเท่าๆกัน

แต่ถ้าจัดมือสองเงินสดในรุ่นก่อน mc ได้ซักสี่แสนห้าก็พอเล่นได้ครับ เกินกว่านั้นไป sienta เถอะครับfreed มันราคาเวอร์ไป แต่ล่ะคันวิ่งกันเป็นแสนโลแล้วด้วยไม่คุ้มหรอกครับ
อันนี้ต้องดูถึงประโยขน์ใช้สอย Sieta สดใหม่ อัตราเร่งดีกว่า ของเล่นมากกว่า แต่ห้องโดยสาร Freed นั่งสบายกว่า และดูกว้างกว่าด้วย แถวที่สามพอนั่งได้ บางคนถึงด้องมองหา Freed ทั้งที่เคยดู Sieta มาแล้ว ไม่ใช่บอกประตูสไล แล้วเหมือน กัน แบบเดียวกัน จริงแล้วห้องโดยสาร Freed ดีกว่าพอสมควรเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2017, 11:08:06 โดย pforu »
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 13:50:02 »
mc สภาพใหม่กว่าครับ

แต่เซียนต้า มาว่าแรงกว่า feed นะครับ  8)