ผู้เขียน หัวข้อ: คำถาม เกี่ยวกับ Honda Brio ครับ  (อ่าน 8105 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
คำถาม เกี่ยวกับ Honda Brio ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 02:26:47 »
สวัสดีครับเพื่อนๆ

เนี่องจาก บริโอ้ ดูจะเป็นหนึ่งในโมเดลที่ฮอนด้า 'พลาด' และน่าจะเป็นกรณีศึกษา ให้พูดถึงกันไปอีกนาน

ผมเลยสงสัยว่า ...

1) บริโอ้ จะมี model change ไหมครับ? พอมีท่านใดได้ยินกระแสข่าวบ้าง

2) ถ้าบริโอ้ ไม่ได้ไปต่อ ฮอนด้าจะถอนตัวจากตลาด eco car เลยหรือครับ?

3) ค่ายนี้ เขาพอจะมีรถเล็ก ที่สามารถมาตีตั๋วเด็ก เหมือนค่ายอื่นๆบ้างไหมครับ?

ขอบคุณมากๆเลยครับผม  ::)
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Ohmmypp

Re: คำถาม เกี่ยวกับ Honda Brio ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 03:32:18 »
เห็นข่าวหน้าเว็บก็ยังไม่แน่นอนเลยครับสำหรับโฉมต่อไป

brio นี่ผมว่าตายที่หน้าตากับล็อคท้อปสปีดเลย ผมได้ลองนั่งลองขับแล้วรู้สึกดีเกินคาดครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
Re: คำถาม เกี่ยวกับ Honda Brio ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 08:40:48 »
ในอินเดียเขากำลังจะออกตัวโมเดลเชนจ์แล้ว

แต่ตลาดไทยไม่เวิอร์กเพราะคนไทยอยากได้ถูกๆ ดีๆ แรงๆ ซึ่งมันสวนทางกันเหลือเกิน จ่ายน้อยแค่ร้อยอยากได้ล้าน ซื้อรถ eco แต่จะเอามาวิ่งแข่งพอร์ช ซื้อรถทั้งทีต้องเผื่อไว้เยอะๆ เผื่อรับเพื่อนฝูงไปปาร์ตี้ เผื่อขนของย้ายบ้าน เผื่อ.....
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 08:52:32 »
เพราะหน้าตาล้วนๆ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 09:06:34 »
1. มีต่อครับ แต่ไม่รู้เมื่อไร หรืออาจจะไม่มีก็ได้
2. ไม่รู้นะครับ แต่มีบทเรียนราคาแพงแล้ว
3. ไม่มีครับ

เห็นข่าวว่าบรีโอ้อเมซกำลังพัฒนาใหม่ แต่จะเปิดตัวที่อินเดียช่วงปี 2018 แน่นอนว่าความยาวต้องไม่เกิน 4 เมตร เพื่อขอรับสิทธิ์เสียภาษีน้อย แสดงว่าเค้าคงไม่มองตลาดไทยแล้วครับ

คนไทยชอบรถใหญ่ B-Car แต่มาตีตั๋วเด็ก เช่น ยาริส อัลเมร่า มาร์ช สวิฟท์ ซีอาส โน้ต มากกว่าขับรถคันเล็กๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2017, 09:21:29 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 10:13:48 »
ตัวถังก็เล็กมาก ทำไมไม่สามารถ set ให้พุ่งแรงๆ แบบรถ sport เล็กๆ น้องๆ mx5 เอาให้เร็วเท่า jazz ก็พอ แถมยังล็อคความเร็วอีก

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 10:59:59 »
ผมว่ามันเล็กเกินไปด้วย และอันตรายเวลาถูกชน  บวกกับข้อด้อยอื่นๆเมื่อเทียบกับ secเดียวกัน คนที่ซื้อก็อมองเรื่องนี้ด้วยนะครับ ส่วนมากถ้าซื้อรถคันเดียวในบ้าน จะไม่เลือก บริโอ แน่นนอน อยากให้ฮอนด้าสนใจลงมาเล่นตลาดนี้แบบสุดตัว เพราะรถขนาดนี้ยังขายได้ ตลาดสำหรับครอบครัวใหม่ที่ยังไม่ค่อยมีเงิน ยังมีความต่องการสูง ขอแค่เอาใจใส่ทำรถออกมาดีๆออฟชั่นสู้เขาได้เครื่องยนต์ไม่เป็นรองอยู่แล้ว และไม่ต้องล็อกความเร็ว

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 11:46:38 »
ผมก็ชอบนะ  รู้สึกว่าคนเอาไปใช้กันเยอะ  แต่มันดูเล็กไปหน่อย ราคาแพงเกินตัว     แต่น่าเสียวไส้ที่สุดคือกลัวอันตรายเวลาชนกันนั่นละเพราะโอกาสรอดน้อยมาก      ช่วงแรก  ๆ  ดังมาก บริโอ้ โดนรถตู้ชนขาด 2 ท่อน   คือรถมันบอบบางเกินไป  เหมาะมากสำหรับวิ่งในเมืองจริง ๆ ระยะทางสั้น  ๆ  ใช้ในเมืองรถติดหาที่จอดยาก  หรือไปใช้นอกเมืองที่เน้นรถราคาถูกการจราจรไม่พลุกพล่าน ไม่ค่อยมีรถขับกันเร็ว

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 11:54:38 »
ในอินเดียเขากำลังจะออกตัวโมเดลเชนจ์แล้ว

แต่ตลาดไทยไม่เวิอร์กเพราะคนไทยอยากได้ถูกๆ ดีๆ แรงๆ ซึ่งมันสวนทางกันเหลือเกิน จ่ายน้อยแค่ร้อยอยากได้ล้าน ซื้อรถ eco แต่จะเอามาวิ่งแข่งพอร์ช ซื้อรถทั้งทีต้องเผื่อไว้เยอะๆ เผื่อรับเพื่อนฝูงไปปาร์ตี้ เผื่อขนของย้ายบ้าน เผื่อ.....

ได้ฟังคุณ JigkoBannok พูดแล้ว แอบเจ็บแปล้บๆ 555.. จริงครับ คนไทยจำนวนไม่น้อย ชอบรถถูก แต่สมรรถนะ และประโยชน์ใช้สอย ต้องเกินราคา (ไปไกล)
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 11:56:05 »
ตัวถังก็เล็กมาก ทำไมไม่สามารถ set ให้พุ่งแรงๆ แบบรถ sport เล็กๆ น้องๆ mx5 เอาให้เร็วเท่า jazz ก็พอ แถมยังล็อคความเร็วอีก

สงสัย Honda ห่วงความปลอดภัยผู้บริโภค 555.. รถแค่นี้ ค่อยๆคลานไป

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 11:58:27 »
ผมก็ชอบนะ  รู้สึกว่าคนเอาไปใช้กันเยอะ  แต่มันดูเล็กไปหน่อย ราคาแพงเกินตัว     แต่น่าเสียวไส้ที่สุดคือกลัวอันตรายเวลาชนกันนั่นละเพราะโอกาสรอดน้อยมาก      ช่วงแรก  ๆ  ดังมาก บริโอ้ โดนรถตู้ชนขาด 2 ท่อน   คือรถมันบอบบางเกินไป  เหมาะมากสำหรับวิ่งในเมืองจริง ๆ ระยะทางสั้น  ๆ  ใช้ในเมืองรถติดหาที่จอดยาก  หรือไปใช้นอกเมืองที่เน้นรถราคาถูกการจราจรไม่พลุกพล่าน ไม่ค่อยมีรถขับกันเร็ว

หมายความว่า รถมันบอบบางเกินกว่า eco cars อื่นๆหรือครับ?

จริงๆ ผมเห็นภาพที่โดนชน แล้วฉีกกลาง เป็นสองท่อนแล้ว แต่ยังไม่แน่ใจว่า มุมที่ชนเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 12:05:02 »
Honda ถ้าอยากอยู่รอดในตลาด ECO เอา City Jazz มาใส่เครื่องเล็ก ใส่สองเครื่องแบบ Mazda ดีกว่า

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 12:07:41 »
เอา N one มาแทน Brio ได้ไหม

ผมจะซื้อเป็นคนแรกเลย ให้ตายสิ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 14:37:36 »
เอา City/Jazz โมเดลถัดไป มาตีตั๋วเด็ก เข้าโครงการอีโคคาร์

รับรองขายดีแน่นอนครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 15:27:07 »
ให้เดา
ผมว่ามีต่อ เพราะรถพื้นฐานจากบริโอ ดันขายใช้ได้ถึงดีทั้งนั้น ทั้ง brv mobi
ถึงบริโอขายไม่ได้เรื่อง แต่อะไหล่ของมันก็ปั้มมาได้เยอะอยู่ดีนั่นละครับ
จับมันพองลมนิดหน่อย เอาแค่พอๆ กับมาช/2/มิราจ เดี๋ยวจะตีกับ jazz/city กดอัตราสิ้นเปลืองให้ลง eco2 ให้ได้ จบ...
eco2 ผมว่าเคี่ยวมาก จะจับ jazz ลงเครื่องเล็กผมว่าผ่านยาก
ขนาด 2 เบนซิน รถก็เล็กต้องมีตัวช่วยมากมายทั้ง istop ieloop ถึงจะรอดหนะ
แล้ว jazz/city ก็เล่นตลาด B บน ต่อไป ถ้าลดตัวลงมาเล่นตลาดล่างกันหมด 2/vios ก็ยิ้มสิครับ คนต้องการ B seg วิ่งทางไกลยังเยอะมากนะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 16:21:59 »
ถ้าจะทำต่อนะครับ

ผมว่าไม่ยากที่จะมาดัดแปลงตูดใหม่ อัพหน้าใหม่ ทำตัวให้ดูสมส่วนขึ้น
(หลังจากแปลงเป็น โมบี้ บีอาวี ยังทำได้ตั้งเยอะแยะ)
Swift Dsire ตัวใหม่ รูปทรงดูได้พอสมควรเลย เพราะไปปรับเสา C มาใหม่
ส่วนเรื่องดูสั้นๆ กุดๆ คงไปแก้อะไรไม่ได้

City , Jazz ไม่ได้สั้นกุดแบบคู่ Brio Amaze มันก็อาจจะพอแบ่งตลาดกัน
ได้ก็ได้ แล้วไปปรับไลน์ให้สู้กับคู่แข่งที่ใช้คู่ Bcar ลุยตลาดอีโค่เดี่ยวๆให้ได้
แต่ Brand power ของ Honda อาจจะเทพไม่พอขนาดที่จะทำแบบนั้นได้
โดยเฉพาะเจอ Yaris hatch + sedan มานี่คือโหดมาก ทุกค่ายตอนนี้คงปาดเหงื่อกันอยู่

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 23:34:59 »
ให้เดา
ผมว่ามีต่อ เพราะรถพื้นฐานจากบริโอ ดันขายใช้ได้ถึงดีทั้งนั้น ทั้ง brv mobi
ถึงบริโอขายไม่ได้เรื่อง แต่อะไหล่ของมันก็ปั้มมาได้เยอะอยู่ดีนั่นละครับ
จับมันพองลมนิดหน่อย เอาแค่พอๆ กับมาช/2/มิราจ เดี๋ยวจะตีกับ jazz/city กดอัตราสิ้นเปลืองให้ลง eco2 ให้ได้ จบ...
eco2 ผมว่าเคี่ยวมาก จะจับ jazz ลงเครื่องเล็กผมว่าผ่านยาก
ขนาด 2 เบนซิน รถก็เล็กต้องมีตัวช่วยมากมายทั้ง istop ieloop ถึงจะรอดหนะ
แล้ว jazz/city ก็เล่นตลาด B บน ต่อไป ถ้าลดตัวลงมาเล่นตลาดล่างกันหมด 2/vios ก็ยิ้มสิครับ คนต้องการ B seg วิ่งทางไกลยังเยอะมากนะ

ค่อนข้างเห็นด้วยครับ น่าจะพัฒนาโดยเป่าเจ้าบริโอ้ให้พองลม เอาพอสู้กับมิราจ และมาร์ชได้

ส่วน City และ Jazz ยอดขายก็มาได้สวยๆอยู่แล้ว ก็ปล่อยไป

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 08:12:03 »
อยากทราบเหมือนกัน honda จะเอาไงต่อกับ eco car

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 23:05:10 »
Brio เฉยๆ ครับ มีก็ได้ ไม่มีก็ได้

แต่ Brio Amaze นี่ก็สมชื่อ Amaze ข้างในโปร่งนั่งสบายกว่าที่เห็นจากภายนอกแบบหนังคนละม้วน แถมเครื่องเกียร์พวงมาลัยก็ใช้ได้เลยครับ เป็นเก๋งมินิที่จี้ดจ้าดพอตัว น่าซื้อมาไว้ขับร่อนไปมาในเมือง  ;D

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 00:28:33 »
Brio เฉยๆ ครับ มีก็ได้ ไม่มีก็ได้

แต่ Brio Amaze นี่ก็สมชื่อ Amaze ข้างในโปร่งนั่งสบายกว่าที่เห็นจากภายนอกแบบหนังคนละม้วน แถมเครื่องเกียร์พวงมาลัยก็ใช้ได้เลยครับ เป็นเก๋งมินิที่จี้ดจ้าดพอตัว น่าซื้อมาไว้ขับร่อนไปมาในเมือง  ;D

คุณ TrentXWB ใช้ หรือมีเพื่อนใช้ Amaze อยู่หรือครับ? ผมเองไม่เคยมีโอกาสได้นั่งเลย เพียงแต่เห็นรูปลักษณ์ภายนอกแล้ว ดูแปลกนิดๆ

ส่วนตัว ผมชอบบั้นท้ายของ Brio ตัวเล็ก 5 ประตูครับ ดูเหมือนหุ่นยนต์ดี

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 00:57:12 »
เคยขับรุ่นท้ายสั้นอยู่เป็นปีครับ

มีข้อดีคือ
1.ช่วงความเร็วต่ำพวงมาลัยเบาถูกใจมาก ระยะฟรีน้อยมาก แม่นยำดี หมุนพวงมาลัยใช้นิ้วเดียวได้
2.ช่วงความเร็วสูงพวงมาลัยตึงมือมากขึ้น ยิ่งขับเร็วยิ่งหนืด น่าแปลกใจมาก เป็นระบบแปรผันตามความเร็วหรืออย่างไรไม่ทราบ
3.เข้าโค้งดีจนน่าประหลาดใจ ที่น่าแปลกคือความเร็วมันจะคงที่ไม่ลดลงตอนเข้าโค้ง แต่พอออกจากโค้งปุ๊บ ถ้าไม่เหยียบคันเร่งส่งมันจะค่อยๆลดลงเอง
4.ความเร็ว120+ยังนิ่ง งงเลย
5.ถ้าขับซอกแซกเปลี่ยนเลนแบบฉับไว ตัวรถไปได้ดังใจไม่โคลงเคลงโยกเยก อันนี้ถูกใจมาก
6.ระบบต่างๆของรถง่ายๆไม่ซับซ้อน
7.เวลาจะขับออกจากซอยหรือยูเทิร์น รถคันอื่นมักจะหยุดให้เสมอ อันนี้แปลก ไม่เคยเจอใครมาเบียดแทรกเลย อาจจะเพราะมันเล็กจนเราไม่รู้สึก

มีข้อเสียคือ
1. เสียงภายนอกเข้ามาพอสมควร ตามสไตล์ฮอนด้า
2. ตอนฝนตกเสียงกระทบหลังคาดังมาก
3. ดูบอบบางไปหน่อย เสียวตูด
4. เหมาะกับใช้1-2คน นั่งหลังไม่เหมาะเลย ถ้าเกินต้องไปรุ่น amaze อันนี้เบาะหลังคนสูง 180 ยังนั่งสบาย
5. เติม e85 ไม่ได้
6. คอมเพรสเซอร์แอร์ตัดต่อเสียงดัง แต่แอร์เย็นสะใจดี
7. เสียงมอเตอร์ที่ปัดน้ำฝนข้างหลังค่อนข้างดัง 

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 09:56:42 »
ผมเคยยืม Brio มาขับอยู่แป่ปนึงครับ ขับดีนั่งสบายชอบนะ
แต่เคยนั่ง Uber Yaris เจ้าตลาดนั่งสบายมากๆ ครับ เราไม่เคยขับว่าขับดีมั้ย
แต่ถ้านั่งสบายแบบนี้ผมก็เลือก Yaris อยู่นะ ดังนั้น Brio น่าจะยืดขนาดอีกสักหน่อย
เพิ่มก้น ส่วน Amaze ขอโค้งเสา C สวยๆ ทีเถอะ ปัจจุบันคือมันหักตั้งฉากเกินไป

ส่วน Jazz / City ขยายไปเลยให้เป็น B plus segment ผมว่าแบบนี้แหล่ะ
คนรับได้ แล้วอุปกรณ์อะไรต่างๆ อย่างก เอาให้ชนะตลาด eco car ก่อนแล้วค่อยมาปรับ
B car ได้อีกทีถ้ามันโดนกระทบจริงๆ อย่างที่กลัว

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 13:44:07 »

คุณ TrentXWB ใช้ หรือมีเพื่อนใช้ Amaze อยู่หรือครับ? ผมเองไม่เคยมีโอกาสได้นั่งเลย เพียงแต่เห็นรูปลักษณ์ภายนอกแล้ว ดูแปลกนิดๆ

ส่วนตัว ผมชอบบั้นท้ายของ Brio ตัวเล็ก 5 ประตูครับ ดูเหมือนหุ่นยนต์ดี

มีรุ่นน้องใช้อยู่ครับ มีโอกาสได้นั่งและขับอยู่บ่อยๆ
รูปลักษณ์ภายนอกแปลกจริงๆ ครับ โดยเฉพาะเสา C กับตูดสั้นๆ
แต่พอเข้าไปนั่งภายใน (สีเบจ) แล้วพบว่า เฮ้ย ได้อยู่นะเนี่ย กว้าง โปร่งพอประมาณครับ
นั่ง 4 คนกำลังดี
เกียร์ เครื่อง ฟีลพวงมาลัย เซ็ตมาดีครับ

ปล. มีบริษัทรถเช่าให้เช่าอยู่นะครับ ลองเช่ามาขับสักสัปดาห์ จะได้เห็นชัดๆ ;D

ออฟไลน์ Clcohol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 14:31:17 »
ขับในเมืองน่าจะสนุกดี หาที่จอดง่าย  :-X

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 17:19:11 »
ถ้าเรื่องการขับขี่ เครื่องยนต์ พื้นที่ใช้สอย เมื่อเทียบกับขนาดตัวถัง ผมเชื่อว่า Honda ทำได้ดีครับ

แต่.. ถ้าผมมีรถคันเดียว เพื่อใช้ไปทำงาน/ท่องเที่ยวกับครอบครัว ผมคงต้องไปมอง B cars ตีตั๋วเด็กแน่นอน 555..

เสียใจแทนพี่ฮอน  :'(

ป.ล. ผมเป็นติ่งรถตระกูลนี้ ของฮอนด้าครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 17:21:44 »
ผมเคยยืม Brio มาขับอยู่แป่ปนึงครับ ขับดีนั่งสบายชอบนะ
แต่เคยนั่ง Uber Yaris เจ้าตลาดนั่งสบายมากๆ ครับ เราไม่เคยขับว่าขับดีมั้ย
แต่ถ้านั่งสบายแบบนี้ผมก็เลือก Yaris อยู่นะ ดังนั้น Brio น่าจะยืดขนาดอีกสักหน่อย
เพิ่มก้น ส่วน Amaze ขอโค้งเสา C สวยๆ ทีเถอะ ปัจจุบันคือมันหักตั้งฉากเกินไป

ส่วน Jazz / City ขยายไปเลยให้เป็น B plus segment ผมว่าแบบนี้แหล่ะ
คนรับได้ แล้วอุปกรณ์อะไรต่างๆ อย่างก เอาให้ชนะตลาด eco car ก่อนแล้วค่อยมาปรับ
B car ได้อีกทีถ้ามันโดนกระทบจริงๆ อย่างที่กลัว

เห็นด้วยกับคุณ Dark Overlord ครับ พี่ฮอน กรุณารีบจับบริโอ้น้อยเป่าลมด่วน!!!

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 11:12:54 »
กรณี Brio นี่  ผสมปนๆ กัน ระหว่าง ความซวย กับ ความโง่  ครับ

ความซวย
1. เปิดตัวมา เจอแผ่นดินไหวที่ญี่ปุ่น พาร์ทส่วนนึงส่งมาไม่ได้
2. ปลายปีดันเจอน้ำท่วมโรงงานอีก

ความโง่
1. ฝ่ายออกแบบที่ญี่ปุ่น ออกแบบภายในมาแบบสิ้นคิด
2. ฝ่ายตลาดที่เมืองไทย ออกรุ่นเกียร์ออโต้มาขายแค่รุ่นเดียว รุ่นท็อปที่แพงที่สุด 5 แสนกว่าบาท ทั้งๆ ที่ Nissan ออกขาย March มานานเกือบปีแล้ว เกียร์ออโต้ที่ถูกสุด แค่ 4.5 แสน

ปล. จำไม่ได้ว่า ระหว่าง Brio กับ Freed รุ่นไหนออกก่อน แล้วก็พลาดก่อน
แต่รู้อย่างนึงว่า  ฝ่ายการตลาด Honda Thailand ยุคนี้ ไม่ได้เก่งเหมือนสมัยก่อนอีกแล้ว