ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่ได้เลือก VOLVO XC90 ครอบคร้วผมอาจจะต้องสูญเสียคนรักไปแล้ว  (อ่าน 20145 ครั้ง)

ออฟไลน์ XC90 D5

• Jr. Member
  • **
กระทู้แรกของผมครับ
ผมออกรถมาได้ประมาณ 6 เดือน ละครับ
XC90 D5 สีขาว
ผมจะเล่าเหตุการณ์ให้ฟังครับ
ผมได้ขับรถเดินทางไปทำธุระตจว.กับครอบครัว (พ่อ แม่ ตัวผม แฟน และลูกชาย) ตลอดการเดินทางผมเป็นคนขับตลอด
แต่ขากลับผมติดธุระทางมือถือจึงเปลี่ยนให้พ่อขับ ผมก็จอดรถข้างทาง และสลับกันขับ พอผมขึ้นรถได้ก็ปิดประตูทำธุระ ส่วนพ่อผมก็กำลังขึ้นรถ ทันใดนั้นเอง ขาซ้ายแกก็ไปเหยียบเข้ากับคันเร่ง รถก็พุ่งสิครับ ตกใจกันทั้งรถ แต่ด้วยระบบ SAFETY ของตัวรถ ทำให้รถเบรคและหยุดเองจากการทำงานของระบบ ซึ่งเกียร์ยังใส่อยุ่ที่ D
***ข้อสังเกตุกลับมาทบทวนหลังจากเหตุการณ์ผ่านไป***
เวลาขับหรือจอดรถ รถรุ่นนี้มันจะหยุดเองเวลาเข้าเกียร์ไหนก็ตาม เพื่อป้องกันรถไหล พอจะขับก็เพียงแต่แตะคันเร่งเบาๆ รถก็จะขยับให้เอง ซึ่งมันจะสะดวกเวลาใช้งานไม่ต้องมาเข้าเกียร์บ่อยๆ  ซึ่งจังหวะที่เปลี่ยนคนขับมาผมได้เข้า D ไว้ กะว่าแปปเดียว(ผมประมาทเอง) พ่อผมขยับขาขึ้นรถ แต่ดันไปกดคันเร่งเข้า ทำให้รถออกตัว รถก็พุ่ง แต่ด้วยระบบของรถ ทำให้รถผมหยุด และไม่พุ่งไปชนเสาไฟฟ้า หรือ ตกข้างทาง ผมก็ไม่รู้ว่าระบบรถมันเช็คยังไงถึงหยุดรถให้ อาจจะหลายสาเหตุ คือ
1.ไม่คาดเซฟตี้เบล
2.ประตูยังไม่ปิด (พ่อพึ่งจะก้าวขาซ้ายได้เข้าเดียว)
3.ระบบ เซฟของตัวรถเอง
4.ถ้าผมเข้าเกียร์ N หรือ P จะปลอดภัยมากกว่านี้
5.เรื่องเข้าเกียร์รถทั่วๆไป ถ้าอยุ่ที่ D รถมันก็จะไหลไปข้างหน้า ซึ่งบังคับให้เราต้องเปลี่ยนมาเกียร์ N หรือ P ซึ่งปลอดภัยแน่ๆ แต่ด้วยรุ่นนี้มีระบบแบบนี้ทำให้รถหยุดได้เองแม้เข้าเกียร์ D หรือ R แต่โชคดียังมีระบบเซฟตี้ 2 ชั้น เพื่อความปลอดภัย
6.ความประมาทที่ 1 ผมเข้าเกียร์ D ไว้
   ความประมาทที่ 2 พ่อผมขาไปเหยียบคันเร่ง

เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับตัวเองอยากจะมาแชร์ให้เพื่อนๆได้ฟังครับ
ขอบคุณ VOLVO XC90 ที่ทำให้ครอบครัวผมปลอดภัย
ผมไม่ได้มาโฆษณาอะไรทั้งนั้น เพียงแต่เตือนคนอื่นๆอาจจะเจอแบบผมแล้วสูญเสียคนรักไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2017, 16:15:17 โดย We_Love_XC90 »

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
ปกติรถเกียร์ไฟฟ้า ถ้าใส่ D ไว้ แล้วเปิดประตูคนขับ มันจะเปลี่ยนเป็น P ให้เองเลย
Volvo ไม่ได้เป็นแบบนั้นเหรอครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

ดึงเบรกมือไว้ก็จบ

ออฟไลน์ Game

• Newbie
  • *
Auto-hold brake function

With the Auto-hold brake function, the driver can release the brake pedal and the brakes will remain applied, for example, when the vehicle has stopped at a traffic light or intersection.

When the vehicle is no longer moving forward, Auto-hold applies the brakes automatically, either using the normal brakes or the parking brake. The brakes will be released when the accelerator pedal is depressed.

If the driver's door is opened or the engine is turned off, the parking brake will be applied automatically.

Ref.  http://support.volvocars.com/en-CA/cars/Pages/owners-manual.aspx?mc=v526t8hbat&my=2016&sw=15w46&article=684550ed65e3052ac0a801516c49d5a4

คัดลอกมาจากเวป Volvo เลยครับ ปกติเปิดประตูหรือดับเครื่อง ตัวรถจะเข้า parking brake ให้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2017, 15:51:58 โดย Game »

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

ผมว่า ดีนะ ไม่ปิดประตู เบรคจะเบรคเอง แถม เร่งไม่ได้

ออฟไลน์ CATM96

http://support.volvocars.com/en-CA/cars/Pages/owners-manual.aspx?mc=v526t8hbat&my=2016&sw=15w46&article=a6449cd427e6016cc0a80151000dffa0

With the Auto-hold brake function, the driver can release the brake pedal and the brakes will remain applied, for example, when the vehicle has stopped at a traffic light or intersection.

When the vehicle is no longer moving forward, Auto-hold applies the brakes automatically, either using the normal brakes or the parking brake. The brakes will be released when the accelerator pedal is depressed.

If the driver's door is opened or the engine is turned off, the parking brake will be applied automatically.

Ref.  http://support.volvocars.com/en-CA/cars/Pages/owners-manual.aspx?mc=v526t8hbat&my=2016&sw=15w46&article=684550ed65e3052ac0a801516c49d5a4

คัดลอกมาจากเวป Volvo เลยครับ ปกติเปิดประตูหรือดับเครื่อง ตัวรถจะเข้า parking break ให้นะครับ

อันนั้นเป็น auto hold brake ครับ
Select P when the vehicle is parked or when the starting the engine. The vehicle must be stationary when P is selected.

To select another gear, the ignition must be in mode II and the brake pedal must be depressed.

Help functions:

The system will automatically shift to P:
If the ignition is switched off while D or R is selected.
If the driver unbuckles the seat belt and opens the door while the engine is running if P has not already been selected.
In position P, the transmission is mechanically locked. Always apply the parking brake when the vehicle is parked.

http://support.volvocars.com/en-CA/cars/Pages/owners-manual.aspx?mc=v526t8hbat&my=2016&sw=15w46&article=a6449cd427e6016cc0a80151000dffa0

• **
ปกติรถเกียร์ไฟฟ้า ถ้าใส่ D ไว้ แล้วเปิดประตูคนขับ มันจะเปลี่ยนเป็น P ให้เองเลย
Volvo ไม่ได้เป็นแบบนั้นเหรอครับ

ผมก็ไม่แน่ใจครับว่าใช้เวลานานเท่าไหร่ แต่ผมสลับคนขับไม่ถึง 30 วิ มันน่าจะยังไม่ทันเปลี่ยน

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ปกติแล้วถ้าเปิดประตู เกียร์จะเปลี่ยนเป็น P อัตโนมัติครับ BMW, Benz ก็เป็นแบบนี้
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
โชคดีครับที่ไม่มีใครเป็นอะไร  :)

ผมชักสงสัยหละว่าถ้าอนาคตเราติดพวกเทคโนมากๆ
เวลาเปลี่ยนคันทีนี่คงลำบากน่าดูเลยครัช

อย่างตัวช่วยคลานยามรถติดนี่ ถ้าเปลี่ยนคันที่ไม่มีแล้วเราลืมนี่มีจิ้มท้ายแน่ๆเลยครับ  :'(

ยังไม่พูดถึงระบบขับอัตโนมัติ
พอเปลี่ยนคันอาจลืมวิธีขับไปเลย เพราะนั่งอย่างเดียว
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Barracuda

มันคือ brake hold ของ hrv ป่าวครับ

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
อ่านดูเหมือนจะดี แต่สองบรรทัดสุดท้ายเหมือน .......... :'( :'( :'(

ออฟไลน์ sukhontha

อยากให้คุณแก้ไขการจอดรถและลงจากรถ

ผมจะลงจากรถ  เข้า p  อย่างเดียว พร้อมทั้งเบรคมือด้วย แม้แต่ n   ผมยังไม่เข้าเลย  ยกเว้นติดไฟแดง ถ้านาน ถึงจะมา nแต่ไม่ไป p  กลัวหลงเกียร์ครับ

• **
ปกติแล้วถ้าเปิดประตู เกียร์จะเปลี่ยนเป็น P อัตโนมัติครับ BMW, Benz ก็เป็นแบบนี้

เดี๋ยววันนี้จะกลับไปลองดูครับว่า มันเปลี่ยนเองมั้ยเวลาเปิดประตูรถ ขอบคุณครับ

• **
อยากให้คุณแก้ไขการจอดรถและลงจากรถ

ผมจะลงจากรถ  เข้า p  อย่างเดียว พร้อมทั้งเบรคมือด้วย แม้แต่ n   ผมยังไม่เข้าเลย  ยกเว้นติดไฟแดง ถ้านาน ถึงจะมา nแต่ไม่ไป p  กลัวหลงเกียร์ครับ

ครับ ผมคงต้องตั้งสติ แล้วละเอียดกว่านี้ครับ เพื่อความปลอดภัย

ออฟไลน์ Game

• Newbie
  • *

คัดลอกมาจากเวป Volvo เลยครับ ปกติเปิดประตูหรือดับเครื่อง ตัวรถจะเข้า parking break ให้นะครับ

อันนั้นเป็น auto hold brake ครับ
Select P when the vehicle is parked or when the starting the engine. The vehicle must be stationary when P is selected.

To select another gear, the ignition must be in mode II and the brake pedal must be depressed.

The system will automatically shift to P:
If the ignition is switched off while D or R is selected.
If the driver unbuckles the seat belt and opens the door while the engine is running if P has not already been selected.
In position P, the transmission is mechanically locked. Always apply the parking brake when the vehicle is parked.

ถ้าเข้า P ให้ auto เมื่อปลด seat belt หรือ เปิดประตู รถไม่ควรจะไหลได้เลยนะครับ ถึงแม้จะกดคันเร่งก็เถอะ

ไม่ต้องถึงกับ 30 วินาทีหรอกครับ ผมว่าแค่เปิดประตูหรือปลดbelt ปุ๊ป ก็ต้องเปลียนทันทีเลยนะครับ

ผมว่า จขกท น่าจะเอารถเข้าไปเช็คนะครับ ระบบ น่าจะผิดปกติแล้วแหละครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
คิดในอีกมุมนึง ถ้าคุณเลือกรถรุ่นอื่น คุณก็จะไม่ประมาท เข้า D ทิ้งไว้ โดยที่ไม่เข้าเกียร์ว่างนะครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
มันคือ brake hold ของ hrv ป่าวครับ

เหมือนกันครับ แต่ปกติของ HRV ถ้าปลด Belt หรือเปิดประตู มันจะขึ้นเบรคมือและตัดการทำงาน Brake Hold ให้เลยนะครับ แต่เกียร์ยังอยู่ที่ D อยู่ เพราะไม่ได้เป็นเกียร์ไฟฟ้า ซึ่งน่าจะมีโอกาสเกิดเหตุการณ์ลักษณะนี้เหมือนกันครับ อันตรายมากๆ

ปล. จำได้ว่า XC90 ตัว D5 ไม่ใช่เกียร์ไฟฟ้านะ เป็นรางเกียร์ปกติ (ไม่แน่ใจ) แต่ถ้าเป็น T8 จะเป็นเกียร์ไฟฟ้า
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ xman2029

แล้ว  brake hold ใน civic fc ทำงานเหมือนกันไหมครับ

เหมือนกันครับ แต่ปกติของ HRV ถ้าปลด Belt หรือเปิดประตู มันจะขึ้นเบรคมือและตัดการทำงาน Brake Hold ให้เลยนะครับ แต่เกียร์ยังอยู่ที่ D อยู่ เพราะไม่ได้เป็นเกียร์ไฟฟ้า ซึ่งน่าจะมีโอกาสเกิดเหตุการณ์ลักษณะนี้เหมือนกันครับ อันตรายมากๆ

ปล. จำได้ว่า XC90 ตัว D5 ไม่ใช่เกียร์ไฟฟ้านะ เป็นรางเกียร์ปกติ (ไม่แน่ใจ) แต่ถ้าเป็น T8 จะเป็นเกียร์ไฟฟ้า

ใช่ครับ รถของเจ้าคุณเจ้าของกระทู้เป็นแบบนี้ครับ รู้สึกไม่มีระบบป้องกันเหมือนในT8  ไม่รู้ว่าตอนนั้นดึงเบรคมือขึ้นไว้รึปล่าวครับ?
http://support.volvocars.com/en-CA/cars/pages/owners-manual.aspx?mc=v526&my=2017&sw=16w46&article=a6449cd427e6016cc0a80151000dffa0

ออฟไลน์ delete

เมื่อใดก็ตามที่ไม่อยู่ในสถานะควบคุมรถ การใส่ D เอาไว้ ผิดเต็มๆครับ
จะอ้างคนอื่นไม่ได้เลย
จอดรถทุกครั้ง ถ้าอยู่D ก็ต้องเหยียบเบรกเอาไว้ จะจอดพักนานหน่อย ใส่ N ก็ได้
ซึ่งหลายๆคนยังมีความเข้าใจเรื่องใส่เกียร์ N สลับกับ D อยู่เลย (เชื่อกันมาว่าสลับD ไป N บ่อยๆ เกียร์พัง -ซึ่งผมว่า รถมันพัฒนาไปเยอะแล้ว มันไม่ได้อ่อนแอแบบเกียร์โบราณแล้ว น่าจะเลิกความเชื่อแบบนี้ได้แล้ว)
ทำให้ ไม่ชอบเปลี่ยนเกียร์ แล้วปล่อยให้ค้างที่ D กันจนชิน
มันเลยส่งผลต่อพฤติกรรมการใช้งาน
ดังนั้น ผมว่า แค่แค่เปลี่ยนมาเป็น N แล้วมันปลอดภัยมากกว่าค้างที่ D ก็น่าจะช่วยลดความเสี่ยงได้เยอะขึ้น

ปอลิง หวังว่า จขกท.จะไม่ใช่เอเจนซี่มาหลอกโฆษณาในนี้นะครัช 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2017, 15:44:47 โดย delete »

ถ้าเข้า P ให้ auto เมื่อปลด seat belt หรือ เปิดประตู รถไม่ควรจะไหลได้เลยนะครับ ถึงแม้จะกดคันเร่งก็เถอะ

ไม่ต้องถึงกับ 30 วินาทีหรอกครับ ผมว่าแค่เปิดประตูหรือปลดbelt ปุ๊ป ก็ต้องเปลียนทันทีเลยนะครับ

ผมว่า จขกท น่าจะเอารถเข้าไปเช็คนะครับ ระบบ น่าจะผิดปกติแล้วแหละครับ

กรณีของbmw ผมลองที่บ้านเข้าD ปล่อยรถไหลไม่คาดเข็มขัด พอเปิดประตู หยุดหน้าทิ่มเข้า Pทันทีครับ

หวังว่ากระทู้นี้ไม่ใช่มาจาก agencyนะครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2017, 15:50:19 โดย CATM96 »

• **
เมื่อใดก็ตามที่ไม่อยู่ในสถานะควบคุมรถ การใส่ D เอาไว้ ผิดเต็มๆครับ
จะอ้างคนอื่นไม่ได้เลย
จอดรถทุกครั้ง ถ้าอยู่D ก็ต้องเหยียบเบรกเอาไว้ จะจอดพักนานหน่อย ใส่ N ก็ได้
ซึ่งหลายๆคนยังมีความเข้าใจเรื่องใส่เกียร์ N สลับกับ D อยู่เลย (เชื่อกันมาว่าสลับD ไป N บ่อยๆ เกียร์พัง -ซึ่งผมว่า รถมันพัฒนาไปเยอะแล้ว มันไม่ได้อ่อนแอแบบเกียร์โบราณแล้ว น่าจะเลิกความเชื่อแบบนี้ได้แล้ว)
ทำให้ ไม่ชอบเปลี่ยนเกียร์ แล้วปล่อยให้ค้างที่ D กันจนชิน
มันเลยส่งผลต่อพฤติกรรมการใช้งาน
ดังนั้น ผมว่า แค่แค่เปลี่ยนมาเป็น N แล้วมันปลอดภัยมากกว่าค้างที่ D ก็น่าจะช่วยลดความเสี่ยงได้เยอะขึ้น

ปอลิง หวังว่า จขกท.จะไม่ใช่เอเจนซี่มาหลอกโฆษณาในนี้นะครัช 555

เป็นความประมาทของผมเองครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

คิดในอีกมุมนึง ถ้าคุณเลือกรถรุ่นอื่น คุณก็จะไม่ประมาท เข้า D ทิ้งไว้ โดยที่ไม่เข้าเกียร์ว่างนะครับ

จริงนะครับ .. อีกทั้ง ตาม คห ด้านบน ถ้าเรา เปิดประตูรถจะเข้า P อัตโนมัติ .. แต่ volvo ไม่มี เซฟตี้ตัวนี้เฉยเลย

• **
อ่านดูเหมือนจะดี แต่สองบรรทัดสุดท้ายเหมือน .......... :'( :'( :'(

ไม่ได้มาขายหรือโฆษณาครับ แค่เห็นว่ามันดีต่อทุกๆคนที่จะเลือกใช้รถครับ

ออฟไลน์ joa123

ไม่เคยใช้ volvo เลยครับ แต่ผมเชื่อมั่นเรื่องความปลอดภัยของยี่ห้อนี้ว่า หากชนปลอดภัยกว่า bmw benz ในระดับราคาเดียวกันแน่นอนครับ

มีลูกแล้วผมอยากได้ xc90 มากครับ เรื่องความปลอดภัย แต่ด้วยที่หัวใจยังเป็นพ่อบ้านแอบซิ่งเลยเลือก glc43 coupe แทน  เชื่อว่าปลอดภัยสู้ xc90 ไม่ได้

• **

ปกติใช้แต่ pajero , Altis ครับ ผมก็ยังใหม่มากๆสำหรับรถ xc90
ที่ประมาทคือมันหยุดเอง ส่วนรถรุ่นอื่นๆยังไงมันก็ต้องเปลี่ยนเกียร์ครับ ไม่งั้นรถมันไหล ระบบมันบังคับไปในตัว

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ระบบพวกนี้มีไว้เพื่อแก้ไขสถานการณ์จากการเผลอเรอนั่นแหละครับ

ถ้าไม่เผลอ ก็ไม่ได้ใช้

ถือว่าคุ้มค่าแล้วครับผม ที่รอดไปได้

• **
ไม่เคยใช้ volvo เลยครับ แต่ผมเชื่อมั่นเรื่องความปลอดภัยของยี่ห้อนี้ว่า หากชนปลอดภัยกว่า bmw benz ในระดับราคาเดียวกันแน่นอนครับ

มีลูกแล้วผมอยากได้ xc90 มากครับ เรื่องความปลอดภัย แต่ด้วยที่หัวใจยังเป็นพ่อบ้านแอบซิ่งเลยเลือก glc43 coupe แทน  เชื่อว่าปลอดภัยสู้ xc90 ไม่ได้
จากเหตุการณ์นี้ ไม่ว่าเราจะเลือกรถรุ่นไหน ดีแค่ไหน ถ้าประมาทก็จบเหมือนกันครับ ต้องตั้งสติให้มากๆครับ

ออฟไลน์ Cafe_enchanted

• Newbie
  • *
ด้วยความเคารพอ่านแล้วมันแปลกๆ ทะแมงๆยังไงไม่รู้
ปกติรถเปิดประตูคนขับ เกียร์มันต้องเปลี่ยนเป็นP อัตโนมัติ
อย่างที่หลายๆท่านได้กล่าวไปแล้วข้างต้น
ผมรู้สึกมีอะไรซ่อนอยู่ในหัวข้อนี้นะครับ

• **
ด้วยความเคารพอ่านแล้วมันแปลกๆ ทะแมงๆยังไงไม่รู้
ปกติรถเปิดประตูคนขับ เกียร์มันต้องเปลี่ยนเป็นP อัตโนมัติ
อย่างที่หลายๆท่านได้กล่าวไปแล้วข้างต้น
ผมรู้สึกมีอะไรซ่อนอยู่ในหัวข้อนี้นะครับ

ผมเล่าจากเหตุการณ์จริง แต่จังหวะที่รถมันจะพุ่งไปข้างหน้า ผมก็ไม่ได้สังเกตุเกียร์ครับว่ามันอยู่ตำแหน่งไหน
อะไรที่ว่าซ่อนอยู่ครับ ผมไม่เข้าใจ ผมแค่อยากแชร์ แต่ถ้าคิดว่ามันเป็นการโฆษณาหรือ ขาย แอบแฝง ผมจะลบกระทู้ทิ้งครับ เหมือนบางท่าน คิดว่าผมไม่จริงใจ กับจากแชร์ครั้งนี้ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2017, 17:05:59 โดย We_Love_XC90 »