ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่ได้เลือก VOLVO XC90 ครอบคร้วผมอาจจะต้องสูญเสียคนรักไปแล้ว  (อ่าน 20146 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

อ่านไป อ่านมา
มัน พื้น ฐาน รถ ยุโรษ ทั่วไปเยเหรอครับ ระบบนี้ ดีจัง

JAPAN อย่ายอมๆ เอามั่งๆ

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
รถคันนี้ใช้คุ้มแล้วครับ  :)

ออฟไลน์ ps000000

ระบบดีจริง

ออฟไลน์ V221

ดีแล้วครับที่เลือกXC90ซึ่งได้ชื่อว่าเป็นรถที่ปลอดภัยที่สุดรุ่นนึงเลยเพราะรุ่นที่มาายในบ้านเรานับว่าจัดออปชั่นความปลอดภัยเยอะมากๆ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ voyager

วอลโว่ยกเลิกระบบ auto hold ไม่ได้เหรอครับ
จังหวะขับรถคลานๆหยุดๆ ถี่ๆ ใช้งานไม่เหมาะนัก

ออฟไลน์ V221

มันคือ brake hold ของ hrv ป่าวครับ

เหมือนกันครับ แต่ปกติของ HRV ถ้าปลด Belt หรือเปิดประตู มันจะขึ้นเบรคมือและตัดการทำงาน Brake Hold ให้เลยนะครับ แต่เกียร์ยังอยู่ที่ D อยู่ เพราะไม่ได้เป็นเกียร์ไฟฟ้า ซึ่งน่าจะมีโอกาสเกิดเหตุการณ์ลักษณะนี้เหมือนกันครับ อันตรายมากๆ

ปล. จำได้ว่า XC90 ตัว D5 ไม่ใช่เกียร์ไฟฟ้านะ เป็นรางเกียร์ปกติ (ไม่แน่ใจ) แต่ถ้าเป็น T8 จะเป็นเกียร์ไฟฟ้า
น่าจะเป็นเช่นนั้นครับ เพราะAudi A8 ที่ผมใช้อยู่ถ้าคนขับปลดBeltเมื่อไหร่ รถจะเข้าเกียร์Pให้เองตลอดเลย แต่ถ้าเปิดประตูรถเมื่อไหร่ รถจะดับเครื่องทันทีเลยครับ ซึ่งเกียร์ไฟฟ้าZF8Speed ในรถChryslerไม่ได้ใส่Functionนี้ทำให้เกิดอุบัติเหตุมากมายเลยรวมถึงนักแสดงในStar Trekที่ชื่อ Anton Yelchinก็เสียชีวิตจากกรณีรถไหลเช่นกัน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
อยากสอบถามว่า อีกกี่ปีรุ่นนี้ถึงจะราคาตกเหลือต่ำกว่า 1.5 ล้านครับสำหรับมือสองครับ 555

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

น่าจะลองเช็คระบบดูหน่อยนะครับ เดี๋ยวนี้รถมัน "ฉลาด" ขึ้นเยอะ

ผมถูกสอนให้ลงจากรถเมื่อ รถดับเครื่องสนิท  ถ้าเปลี่ยนคนขับ จะต้องเข้า P พร้อมใส่เบรกมือเสมอ แล้วถ้าไม่จอดรถบ้าน ไปจอดบนถนน บนที่จอดรถ จะต้องเปิดไฟกระพริบไว้ด้วย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ระบบพวกนี้มีไว้สำหรับเวลาแบบนี้ครับ คือช่วยแก้ไขความผิดพลาดของมนุษย์ ซึ่งผมเชื่อว่าระบบเหล่านี้ในอนาคตจะค่อยๆถูกนำมาติดตั้งให้กับรถหลากรุ่นมากขึ้น และในที่สุดผมหวังว่าจะมีใส่ไว้ในรถทุกคันทุกยี่ห้อเพื่อลดอุบัติเหตุครับ  8)

แต่แน่นอน ถ้าเป็นไปได้ควรจะลด human error ด้วยวินัยของตัวเองครับ ซึ่งสิ่งนี้สำคัญที่สุด

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ถ้าไม่ได้ใช้รุ่นนี้อาจจะปลอดภัยกว่านี้ก็ได้ครับ เพราะคงจะไม่เผลอคาเกียร์Dไว้แบบนี้

ถ้าระบบมันเป็นอย่างที่ว่าจริง ไปใช้รุ่นอื่นดีกว่าครับ เพราะรถที่เป็นเกียร์ไฟฟ้า มันควรจะเปิดประตูแล้ว P ให้ทันที ไม่ควรมีอาการพุ่งแบบนี้ครับ

คันนี้น่าจะมีปัญหาอะไรซักอย่างแล้วล่ะครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
โชคดีมากๆครับที่รอดมาได้  ???
ขอดูรูปซากรถด้วยครับ  ???

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
โชคดีที่คุณและครอบครัวไม่เป็นอะไร แต่เหตุการครั้งนี้ผมวิเคราะห์ว่า human error ไม่ว่ารถจะดี หรือแพงแค่ไหน การมีสติสำคัญที่สุดในการขับขี่รถยนต์ หลายวันก่อนมีกระทู้ถามถึงรถเกาหลี ว่าระบบความปลอดภัยน้อย ผมว่าตัวคนขับเป็นหลัก ระบบเป็นตัวเสริมรถถูกหรือแพง ดีไม่ดีคนขับนี่แหละสำคัญสุด อย่างเหตุการของคุณ ถ้าเป็นรถเกาหลีที่เขาว่าระบบความปลอดภัยน้อย หากเครื่องยนต์ยังไม่ดับ และเกียร์ไม่อยู่ในตำแหน่ง P กลอนประตูจะไม่ปลดล็อค ซึ่งตรงนี้เป็นฟังชั่นพื้นฐาน คุณจะรู้ด้วยตัวคุณเองเมื่อจะลงรถ หรือเปลี่ยนมือคนขับ  ทำให้เรารีเช็คได้ไม่ประมาท ไม่ได้เป็นอะไรที่ซับซ้อนเลย ตรงข้ามคุณอาจจะคิดว่ารถคุณ xc90 ระบบดีเลยประมาท หรือคิดว่าลงไปนิดเดียว อย่างนี้สิครับน่ากลัวกว่ามาก มาก... นอกจากอันตรายกับครอบครัว ยังจะทำให้คนอื่นเดือดร้อนด้วย ระบยเยอะขึ้น คนคิดน้อยลง เท่ากับประมาท
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ HLRx

ผมเข้าใจที่ จขกท.ต้องการสื่อแล้วล่ะ จะอธิบายให้ฟังอีกที
ใน Volvo สมมุติ เกียร์อยู่ที่ D แล้วขึ้นเบรคมือ(ไฟฟ้า) เอาไว้ ถ้าจะปลดเบรคมือ เราแค่เหยียบคันเร่ง มันก็จะปลดเบรคมืออัตโนมัติ
ยกเว้นคนขับไม่รัดเข็มขัด ให้เราเหยียบคันเร่งยังงัย รถก็ไม่ไปเพราะ เบรคมือจะไม่ปลดให้ ผมเหวอมา 2-3 ครั้งแล้ว start รถปุ๊บก็เหยียบคันเร่งเพื่อให้ทันไฟเขียว กะค่อยรัดเข็มขัดเอาข้างหน้า ผลคือเสียเวลาไปอีก เพราะดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
          ในกรณีของ จขกท.ถือเป็นการทำงานของระบบ Safty ทั่วไป ไม่ไช่การเบรคอัตโนมัติ แต่เป็นการไม่ปลดเบรคให้ แม้จะเหยียบคันเร่ง เพราะยังไม่ได้รัดเข็มขัดนิรภัย
          ส่วนเรื่องอื่นๆ หลายท่านก็พูดไปแล้ว ว่าเป็นการประมาทของ จขกท.จะไม่ขอซ้ำเติมแต่อย่างใด 555

ออฟไลน์ KKCP118

เหมือนกันครับ แต่ปกติของ HRV ถ้าปลด Belt หรือเปิดประตู มันจะขึ้นเบรคมือและตัดการทำงาน Brake Hold ให้เลยนะครับ แต่เกียร์ยังอยู่ที่ D อยู่ เพราะไม่ได้เป็นเกียร์ไฟฟ้า ซึ่งน่าจะมีโอกาสเกิดเหตุการณ์ลักษณะนี้เหมือนกันครับ อันตรายมากๆ

เพิ่มเติมให้ครับ ของ Honda ถ้าคาดเข็มขัดนิรภัย เบรคมือไฟฟ้าจะปลดให้เองเมื่อเข้าเกียร์แล้วแตะคันเร่งออกตัว
ถ้าเกิดกรณีแบบนี้ยังไงเบรคมือก็จะยังติดอยู่ครับ เพราะไม่ได้คาดเข็มขัด แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าถ้าเหยียบคันเร่งเยอะๆ แล้ว
เบรคมือไฟฟ้าจะต้านไหวรึเปล่า

ออฟไลน์ SM.

ดีครับ ได้ tech ช่วยเอาไว้ ถือว่าจ่ายเงินไปคุ้มแล้ว  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ mick

เป็นคันอื่นเปิดประตูมันเข้าเกียร P ละครับ ไม่ต้องเร่งเครื่องแบบนี้นะครับ
อีกอย่าง เปิดประตูแล้วยังอยู่โหมด auto hold พร้อมไปแบบนี้ น่ากลัวนะครับ

ออฟไลน์ zman

• Newbie
  • *
ก่อนหน้านี้ผมใช้ Mercedes กับ mini ก็ไม่มีระบบนี้ ทำให้ต้องเข้า P ทุกครั้งที่จอดจนเป็นนิสัย พอมาได้ใช้ XC90 T8 เป็นเกียร์ไฟฟ้า แรก ๆ ก็ไม่ชิน พอจอดปุ๊ป เปิดประตูปั๊ป ระบบจะเข้า P ให้เลยก็สะดวกดี  เข้าใจว่าเกียร์ใน XC90 D5 น่าจะขึ้น auto brake หรือ ขึ้นเบรคมือไฟฟ้าให้ เมื่อเปิดประตู  พอขาเผลอไปเหยียบคันเร่ง รถเลยออกตัว แล้วระบบเซฟตี้เลยทำงาน อาจจะเพราะประตูไม่ได้ปิด และ Belt ยังไม่ได้ใส่

แต่จริง ๆ ผมว่า ระบบเซฟตี้ที่ผมได้ใช้ คือ  City brake เพราะหลายครั้งที่คันหน้าเบรคกระทันหัน เรายังไม่ทันเบรค ระบบเบรคให้ก่อนแล้ว รวมถึงพวก Lane Keeping ด้วย    ได้แต่หวังว่าคนจะใช้ Volvo มากขึ้นบ้าง เผื่อว่าราคามือสองจะไม่ตกมากเกินไปครับ

ออฟไลน์ ratikorn

สมัครสมาชิกเพื่อนเข้ามาตั้งหัวข้อนี้โดยเฉพาะ แถมชื่อที่ตั้งยังจะแสดงออกมากไปหรือป่าวครับ  :-\

ออฟไลน์ tvm

เรื่องนี้ถือว่าประมาทขั้นรุนแรงมากๆ ที่ออกจากที่คนขับทั้งๆที่เข้า D ทิ้งไว้ ยิ่งคนเลือกรถวอลโว่ยิ่งไม่น่าจะประมาทได้ขนาดนี้
แต่เกิดขึ้นแล้วช่วยไม่ได้ อย่าเผลออีกละกันครับ

ปล. ผมว่าคงไม่ได้มาโปรโมทสินค้าหรอก เพราะเรื่องแบบนี้ ถ้าคิดโปรโมทจริง คงทำให้รถมันดูดีกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ Lancer

พอมีระบบช่วยเยอะ ทำให้คนประมาทขึ้นซะอย่างงั้น
รบกวนปลดเกียร์ว่าง ดึงเบรคมือทุกครั้งที่ลงจากรถนะครับ เผื่อพุ่งไปชนชาวบ้านชาวช่องเขาจากความประมาทของคุณนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rokrok

ผมว่ามันผิดทั้งรถทั้งคนเลยนะ

1. ผิดรถ
      เพราะถ้าเป็น Benz, BMW คุณจะไม่ต้องเจอปัญหานี้เลย และไม่ต้องเฉียดตายด้วยนะครับ
ผมมองว่าไม่ใช่ว่า Volvo ช่วยเหลือครอบครัวคุณนะ มันกลับพาคุณไปในจุดเสี่ยงสะมากกว่า

2. ผิดคน
     อันนี้ จขกท คงทราบอยู่แล้ว ก็คงต้องระมัดระวังเพิ่มขึ้นนะครับ ด้วยความเป็นห่วง

ออฟไลน์ XC90 D5

• Jr. Member
  • **
โชคดีมากๆครับที่รอดมาได้  ???
ขอดูรูปซากรถด้วยครับ  ???

ยังไม่เกิดการชนหรือเสียหายครับ ไม่มีรูปครับผม

• **
โชคดีที่คุณและครอบครัวไม่เป็นอะไร แต่เหตุการครั้งนี้ผมวิเคราะห์ว่า human error ไม่ว่ารถจะดี หรือแพงแค่ไหน การมีสติสำคัญที่สุดในการขับขี่รถยนต์ หลายวันก่อนมีกระทู้ถามถึงรถเกาหลี ว่าระบบความปลอดภัยน้อย ผมว่าตัวคนขับเป็นหลัก ระบบเป็นตัวเสริมรถถูกหรือแพง ดีไม่ดีคนขับนี่แหละสำคัญสุด อย่างเหตุการของคุณ ถ้าเป็นรถเกาหลีที่เขาว่าระบบความปลอดภัยน้อย หากเครื่องยนต์ยังไม่ดับ และเกียร์ไม่อยู่ในตำแหน่ง P กลอนประตูจะไม่ปลดล็อค ซึ่งตรงนี้เป็นฟังชั่นพื้นฐาน คุณจะรู้ด้วยตัวคุณเองเมื่อจะลงรถ หรือเปลี่ยนมือคนขับ  ทำให้เรารีเช็คได้ไม่ประมาท ไม่ได้เป็นอะไรที่ซับซ้อนเลย ตรงข้ามคุณอาจจะคิดว่ารถคุณ xc90 ระบบดีเลยประมาท หรือคิดว่าลงไปนิดเดียว อย่างนี้สิครับน่ากลัวกว่ามาก มาก... นอกจากอันตรายกับครอบครัว ยังจะทำให้คนอื่นเดือดร้อนด้วย ระบยเยอะขึ้น คนคิดน้อยลง เท่ากับประมาท
ช่ายครับคุณ pforu เพราะขับรถ pajero หรือ altis ที่บ้านมันต้องเข้า P ไม่ก็ N ไม่งั้นรถมันจะไหล
พอขับ XC90 เห็นว่ามันหยุด เราก็เลยชะล่าใจว่ามันหยุดแล้ว เพราะรถมันไม่ไหล เป็นความผิดของตัวผมเอง จึงอยากจะเตือนท่านอื่นๆว่าอย่าลืมแบบผม

• **
ก่อนหน้านี้ผมใช้ Mercedes กับ mini ก็ไม่มีระบบนี้ ทำให้ต้องเข้า P ทุกครั้งที่จอดจนเป็นนิสัย พอมาได้ใช้ XC90 T8 เป็นเกียร์ไฟฟ้า แรก ๆ ก็ไม่ชิน พอจอดปุ๊ป เปิดประตูปั๊ป ระบบจะเข้า P ให้เลยก็สะดวกดี  เข้าใจว่าเกียร์ใน XC90 D5 น่าจะขึ้น auto brake หรือ ขึ้นเบรคมือไฟฟ้าให้ เมื่อเปิดประตู  พอขาเผลอไปเหยียบคันเร่ง รถเลยออกตัว แล้วระบบเซฟตี้เลยทำงาน อาจจะเพราะประตูไม่ได้ปิด และ Belt ยังไม่ได้ใส่

แต่จริง ๆ ผมว่า ระบบเซฟตี้ที่ผมได้ใช้ คือ  City brake เพราะหลายครั้งที่คันหน้าเบรคกระทันหัน เรายังไม่ทันเบรค ระบบเบรคให้ก่อนแล้ว รวมถึงพวก Lane Keeping ด้วย    ได้แต่หวังว่าคนจะใช้ Volvo มากขึ้นบ้าง เผื่อว่าราคามือสองจะไม่ตกมากเกินไปครับ
ผมได้ลองเมื่อเช้าแล้วครับ ว่า เกียร์มันทำงานยังไง ถ้าเข้าเกียร์ D อยู่แล้วเปิดประตูลงจากรถ รถจะใส่เบรคมือให้อัตโนมัติครับ แสดงว่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ระบบใส่เบรคมือให้ ทำให้รถไม่พุ่งไปข้างหน้า แต่เกียร์ของรถจะไม่เปลี่ยนเกียร์ให้ครับ ยังคงคาอยู่ที่ D (ผมลองทั้งคาดเบลกับไม่คาดเบล ผลเหมือนกันครับ) ทำให้ผมสงสัยว่ารุ่น D5 มันเกียร์ไฟฟ้าเหมือน T8 หรือไม่
คุณ  zman ครับ ผมสงสัยเรื่องคาดเบล แรกๆมาไม่คาดเบลรถจะไม่ขยับให้เลยต้องคาดเบลตลอด แต่พอมาหลังๆไม่แน่ใจว่าตั้งค่าอะไรไปรึป่าว ทำให้ไม่คาดเบลรถก็สามารถขยับได้ แต่ขยับแค่อยู่ในบริเวณหมู่บ้านเท่านั้นครับ ถ้าออกถนนใหญ่คาดตลอด ของคุณเป็นมั้ยครับ หรือว่ารถผมผิดปกติ

• **
สมัครสมาชิกเพื่อนเข้ามาตั้งหัวข้อนี้โดยเฉพาะ แถมชื่อที่ตั้งยังจะแสดงออกมากไปหรือป่าวครับ  :-\
ขอบคุณครับ ที่ทำให้ผมรู้ว่าทำไมบางท่านถึงคิดอย่างนั้น ผมไม่ได้มีเจตนาแบบนั้นเลย แต่หลายสาเหตุ อาจจะทำให้คิดแบบนั้น

ออฟไลน์ oatekung

ถ้าเป็นเบนซ บีเอ็มมันจะเด้งไปปาร์คนะครับ
โชคดีที่ปลอดภัยครับท่าน

ออฟไลน์ zman

• Newbie
  • *

ผมได้ลองเมื่อเช้าแล้วครับ ว่า เกียร์มันทำงานยังไง ถ้าเข้าเกียร์ D อยู่แล้วเปิดประตูลงจากรถ รถจะใส่เบรคมือให้อัตโนมัติครับ แสดงว่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ระบบใส่เบรคมือให้ ทำให้รถไม่พุ่งไปข้างหน้า แต่เกียร์ของรถจะไม่เปลี่ยนเกียร์ให้ครับ ยังคงคาอยู่ที่ D (ผมลองทั้งคาดเบลกับไม่คาดเบล ผลเหมือนกันครับ) ทำให้ผมสงสัยว่ารุ่น D5 มันเกียร์ไฟฟ้าเหมือน T8 หรือไม่
คุณ  zman ครับ ผมสงสัยเรื่องคาดเบล แรกๆมาไม่คาดเบลรถจะไม่ขยับให้เลยต้องคาดเบลตลอด แต่พอมาหลังๆไม่แน่ใจว่าตั้งค่าอะไรไปรึป่าว ทำให้ไม่คาดเบลรถก็สามารถขยับได้ แต่ขยับแค่อยู่ในบริเวณหมู่บ้านเท่านั้นครับ ถ้าออกถนนใหญ่คาดตลอด ของคุณเป็นมั้ยครับ หรือว่ารถผมผิดปกติ

ปรกติ ถ้าไม่คาดเบลรถวิ่งได้ครับ แต่มันจะเสียงดังเตือนจนให้เรารำคาญจนต้องคาด เข้าใจว่าแรก ๆ น่าจะเกี่ยวกับเรื่อง เบรคมือแหละครับ  เพราะผมเองก็สับสนบ่อย ๆ เกี่ยวกับระบบนี้  .... ผมพอเข้าใจคุณนะเรื่องกระทู้นี้  คงอารมณ์เราเชียร์มวยรองกัน พอ Volvo ทำรถรุ่นนี้ออกมาดีมากๆ ก็อยากจะบอกหลายๆ คน อยากให้คนใช้มากขึ้น อยากให้ Volvo เริ่มมีคนสนใจมากขึ้น ซึ่งจะทำให้ Service ดีขึ้น ราคาขายต่อดีขึ้น ศูนย์บริการมากขึ้น หรือไม่ ก็ตรงกันข้ามไปเลย (ฮา..ไม่ออก)

• **

ปรกติ ถ้าไม่คาดเบลรถวิ่งได้ครับ แต่มันจะเสียงดังเตือนจนให้เรารำคาญจนต้องคาด เข้าใจว่าแรก ๆ น่าจะเกี่ยวกับเรื่อง เบรคมือแหละครับ  เพราะผมเองก็สับสนบ่อย ๆ เกี่ยวกับระบบนี้  .... ผมพอเข้าใจคุณนะเรื่องกระทู้นี้  คงอารมณ์เราเชียร์มวยรองกัน พอ Volvo ทำรถรุ่นนี้ออกมาดีมากๆ ก็อยากจะบอกหลายๆ คน อยากให้คนใช้มากขึ้น อยากให้ Volvo เริ่มมีคนสนใจมากขึ้น ซึ่งจะทำให้ Service ดีขึ้น ราคาขายต่อดีขึ้น ศูนย์บริการมากขึ้น หรือไม่ ก็ตรงกันข้ามไปเลย (ฮา..ไม่ออก)

ผมก็อยากจะเตือนและบอกข้อดีข้อเสีย ของรถให้ท่านอื่นๆได้รับรู้ เพื่อบางท่านกำลังตัดสินใจอยู่ จะเลือกรุ่นไหนก็แล้วแต่เลยครับ

ออฟไลน์ pmee

• Newbie
  • *
ผมอ่านกระทู้และคำตอบนี้แล้ว  บางท่านอ่านแล้วเข้าใจเจตนาของเจ้าของกระทู้ว่าต้องการสื่อให้คนที่สนใจเรื่องรถทราบถึงการทำงานระบบเซฟตี้ของรถรุ่นนี้ในสถานะการณ์นึงให้ทราบ  และต้องการคำชี้แนะจากผู้ที่รู้ว่าระบบเซฟตี้อะไรที่ทำให้รถหยุด ผมเข้าใจว่าเจ้าของกระทู้เพิ่งได้รถมาใหม่ยังต้องเรียนรู้ระบบอีกพักใหญ่ ซึ่งผมคนนึงหละที่ยังขับรถรุ่น12 ปีก่อนไม่มีระบบอะไรเลย  ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้นี้มากครับที่ตั้งกระทู้นี้    แต่บางท่านอ่านแล้วไปเข้าใจเจตนาเป็นอย่างอื่น ท่านไม่สมควรมาตอบกระทู้ ให้อ่านแล้วผ่านไปดีกว่า เพราะสิ่งที่บางท่านเข้ามาตอบเป็นการคาดเดาเอาเอง  มันเป็นการแสดงความคิดที่เป็นลบอย่างมาก...

XC90 d5 รุ่นนี้ไม่ใช่เกียร์ไฟฟ้าครับ ดังนั้น เข้าเกียร์d   เหยียบคันเร่งรถเริ่มขยับ และเริ่มเคลื่อนตัว ในเสี้ยววินาทีระบบเชคว่า ถ้าคนขับไม่คาดเบลท์ และ/หรือไม่ปิดประตู   คิดว่าระบบจะสั่งให้เบรคมือ(PARKING BREAK)ทำงานครับ ไม่ใช่Auto hold เจ้าของกระทู้ลองเองได้ครับ   หาที่กว้างและปลอดภัยทดลองดู
1 สตาร์ทรถปกติ ไม่กดเบรคมือ ไม่คาดเบลท์  ปิดประตูรถ   เข้าd เหยียบคันเร่นรถจะเคลื่อนไปเล็กน้อย แล้วหยุดแสดงว่าเบรคมือทำงาน                       2  2  ให้คาดเบลท์  เปิดประตูรถ     แล้วลองครับ                       
     รุ่นนี้ไม่ใช่เกียร์ไฟฟ้า   ถ้าไม่คาดเบลท์ และ/หรือเปิดประตูรถ มันเปลี่ยนเกียร์มาตำแหน่งpเองไม่ได้ครับ             

ออฟไลน์ popo

ยินดีครับที่ปลอดภัย
เดินทางไกลคงเป็นรถคันเก่งของบ้าน
ไว้แบ่งปันข้อมูลอีกนะครับ ชอบ 
ทำ รีวิวแนวใช้งานแบบครอบครัวเลยครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ